PDA

View Full Version : Không thể truy cập 192.168.1.1

polaris2490
05-06-2009, 19:56
Mình vừa lấp mang của VNN , không hiểu sao khi cắm dây mạng với notebook thì vào internet binh thường . Nhưng khi cắm sang PC thì ko vào đc mạng và trang 192.168.1.1 cũng ko vào đc . Mình đã mua card mạng mới , cài lai window , và config giống hệt cái notebook .
Các bạn giúp mình nhé , cám ơn nhiều

thtu76
06-06-2009, 10:25
Config giống hệt notebook là ntn? Bồ nói rõ hơn đi, có vào được modem không, đã cài driver card mạng chưa, kiểm tra cable chưa, cách đấu nối, set IP ntn?

polaris2490
06-06-2009, 11:34
Config giống hệt notebook là ntn? Bồ nói rõ hơn đi, có vào được modem không, đã cài driver card mạng chưa, kiểm tra cable chưa, cách đấu nối, set IP ntn?

thì mình set ip tĩnh cho cái PC giống cái nootebook , cái PC ko vào đc cái gì hết , đã cài driver card mạng , dây OK vì nootebook xài OK mà

leduyhai
06-06-2009, 12:54
Các cách khắc phuc khi mà máy tính ko nhìn ra ngoài.
nếu trường hợp máy của bạn ko vào được và ko nhìn thấy máy khác thì háy kiểm tra card mạng
nếu card mạng ok thì chỉ có dây mạng thui. chắc là dây mạng của bạn gặp sự cố . ban hãy bấm lại đầu dây là ok.
nếu dây ok thì kiểm tra lại driver của card mạng.
vẫn ok thì kiểm tra lại modem

polaris2490
06-06-2009, 14:53
Các cách khắc phuc khi mà máy tính ko nhìn ra ngoài.
nếu trường hợp máy của bạn ko vào được và ko nhìn thấy máy khác thì háy kiểm tra card mạng
nếu card mạng ok thì chỉ có dây mạng thui. chắc là dây mạng của bạn gặp sự cố . ban hãy bấm lại đầu dây là ok.
nếu dây ok thì kiểm tra lại driver của card mạng.
vẫn ok thì kiểm tra lại modem

hix , bạn ơi , vừa lắp card mạng mới cài driver , còn dây mạng + modem thì gắn wa nootbook thì vào internet bình thường

superthin
06-06-2009, 16:49
hix , bạn ơi , vừa lắp card mạng mới cài driver , còn dây mạng + modem thì gắn wa nootbook thì vào internet bình thường

Rắc rối sự đời thế không biết. Đang dùng Windows gì? Đã kiểm tra ra sao. Theo các bước sau:

1. Vào Control Panel để kiểm tra chắc rằng cạc mạng được bật và hoạt động, làm cho nó có biểu tượng 2 cái màn hình nhấp nháy ở góc phải dưới màn hình xem nó có thông báo gì lạ.

2. Nếu 1 đã OK ta làm tiếp như sau:
Vào Start -> Run gõ cmd và enter
Gõ lệnh: ipconfig và enter
Gửi thông số lên đây cho mọi người xem

3. Thử ping cái modem xem được không? Lệnh:
ping 192.168.1.1 cũng tại cửa sổ đen sì ở bước 2

4. Nếu bước 3 đã OK, hãy kiểm tra lại trong Properties, các thông số cho lấy tự động xem có OK? Nếu tự động không OK thì đặt lại bằng tay với IP như sau:
192.168.1.70
và DNS thì lấy 2 số của OpenDNS:
208.67.222.222
và 208.67.220.220

5. Thử ping ra một trang web bên ngoài mạng chúng ta:
ví dụ: ping hcm.fpt.vn

Copy các phản hổi lên đây để anh em chỉ tiếp. Cần thiết chụp màn hình ở các bước bạn thực hiện để anh em ở đây có thể phát hiện vấn đề ngoài dự kiến.

leduyhai
06-06-2009, 16:49
bó tay.
mà máy của bạn cắm thẳng vào modem có nhìn thấy modem ko.
mà máy của bạn có tự cấp IP ko.
nếu ko nhìn thấy bạn xem lại có chương trình virus nào ko. ví dun như bitdifender áy
vì mình gặp trường hợp là: máy tính ko vào được mạng . mình chỉ bỏ chương trình đó đi là đuợc. (bạn vào card local ấy bỏ dấu tích đi rùi là được).

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mình chỉ nghĩ máy của bạn chặn thui.
bạn bỏ cả automatic của win đi.
với lại gỡ bỏ hết chương trình diệt virus là ok.
chắc là chẳng có vấn đề gì.
mà bạn hãy mở DHCP trong modem đi.
ko nên đặt IP tĩnh.
mà hãy để automatic đi.

polaris2490
06-06-2009, 18:15
bó tay.
mà máy của bạn cắm thẳng vào modem có nhìn thấy modem ko.
mà máy của bạn có tự cấp IP ko.
nếu ko nhìn thấy bạn xem lại có chương trình virus nào ko. ví dun như bitdifender áy
vì mình gặp trường hợp là: máy tính ko vào được mạng . mình chỉ bỏ chương trình đó đi là đuợc. (bạn vào card local ấy bỏ dấu tích đi rùi là được).

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mình chỉ nghĩ máy của bạn chặn thui.
bạn bỏ cả automatic của win đi.
với lại gỡ bỏ hết chương trình diệt virus là ok.
chắc là chẳng có vấn đề gì.
mà bạn hãy mở DHCP trong modem đi.
ko nên đặt IP tĩnh.
mà hãy để automatic đi.

vừa cài lại win xp nên ko có cái gì chặn lại đâu bạn , mình đã enable DHCP rồi vẩn ko đc gì

thtu76
07-06-2009, 17:14
Từ PC có vào được modem không đã, nếu không vào được thì tại dây, nếu vẫn vào được mà chỉ không hiển thị trên trình duyệt thì nhiều khả năng là cái PC có virus roài (cho dù đã cài lại win). Với lại khi PC không vào được mạng có cắm cùng với notebook đồng thời không đấy, e rằng bồ set IP trùng với notebook thì sao.

zotmhn
08-06-2009, 00:12
bạn gõ ipconfig/all lên để mọi người xem đi. Ngoài các lý do không vào được mạng như bạn gì đã nói ở trên về dây mạng, card mạng, modem... mà bạn đã check thì còn có lý do là cái tcp/ip của bạn bị lỗi, có thể reset tcp/ip theo hướng dẫn của link này http://support.microsoft.com/kb/299357, lỗi này cũng hay xảy ra do virus nó xơi, tuy nhiên ở đây bạn đã nói cài lại win rồi thì cũng lạ đấy nhỉ,
Nếu phải cài lại win thì bạn tốt nhất nên backup tài liệu ra khỏi máy rồi format hết cả ổ cứng cho nó sạch sẽ, cài xong win thì bật chức năng tường lửa cá nhân của win lên, bỏ chức năng share file, cài chương trình diệt virus xong, vào mạng để update chương trình diệt virus, update windows...xong hãy làm gì thì làm

anhba606
22-06-2009, 14:38
Mình vừa lấp mang của VNN , không hiểu sao khi cắm dây mạng với notebook thì vào internet binh thường . Nhưng khi cắm sang PC thì ko vào đc mạng và trang 192.168.1.1 cũng ko vào đc . Mình đã mua card mạng mới , cài lai window , và config giống hệt cái notebook .
Các bạn giúp mình nhé , cám ơn nhiều

Start- Run- cmd
Gõ:ping 127.0.0.1
Xem sao? Nếu chắng thấy hơi hám gì thì NIC có vấn đề.

Trangctt
22-06-2009, 15:59
hic tối qua em vẫn dùng mạng chạy ầm ầm tự dưng ghost lại cái thì ko vào mạng được, ping modem cũng không thông luôn. tối về kiểm tra lại.