PDA

View Full Version : Giúp đỡ về kết nối WirelessRouter vào LAN

babyboo
05-06-2009, 12:05
Vấn đề như thế này ! Nhà mình hiện tại đang xài mạng Internet của FPT thông qua Modem Zyxel 1 port (1 port RJ11 dành cho tín hiệu DSL, 1 port RJ45 dùng để ra Internet). Mình đã share Internet qua 1 Switch 16 port và hiện nay mình có 1 con Wireless Router hiệu Netgear WPN824 v3 (1 cổng Internet và 4 cổng LAN).

Mình cấu hình con WL này để nó trở thành 1 Acess Point = cách : tắt DHCP của WL Netgear vì DHCP sever đã có con Modem Zyxel đảm nhận rồi và mình gán cho con WL Netgear này 1 số IP tĩnh là 192.168.1.99 (vì IP mặc định của nó là 192.168.1.1 << trùng với IP của con Modem Zyxel).

Mình connect con WL này vào LAN bằng cách nối 1 dây cable RJ45 từ 1 port LAN của WL netgear vào 1 port của Switch. Vấn để nãy sinh : các máy xài wireless ( Laptop, các thiết bị di động khác) vẫn nhận sóng đầy đủ và vào Internet bình thường, còn những máy xài dây ( các máy tính để bàn ) thì lại bị dis mạng ko vào dc Internet).

Mình cũng đã tham khảo nhiều nguồn và đã thử cho con WL netgear chạy trên 1 lớp IP khác 10.0.0.1 lúc này thì hoàn toàn ko vào dc Internet. Mình cũng thử cách cấp nguồn như sau : Internet (DSL RJ11) >> Modem Zyxel (RJ45)(cắm vào cổng Internet trên WL) >> WL Netgear (cắm từ port LAN) >> Switch >> PCs... Vẫn không chạy được (ko có tín hiệu Internet).

Mình đã thực sự pó tay :bong Mong các bạn có kinh nghiệm hướng dẫn mình cách khắc phục :hehe Xin chân thành cảm ơn :hehe

bung_bu
05-06-2009, 12:24
kon WL của bna có cổng RJ45 đúg hôg. bna bỏ con router trc lun di. xài 1 kon thui........cắm RJ11 vào kon WL, rùi căm SW wa cổng RJ45 của kon WL... rj11 > WL > Rj45 > SW .

babyboo
05-06-2009, 13:28
kon WL của bna có cổng RJ45 đúg hôg. bna bỏ con router trc lun di. xài 1 kon thui........cắm RJ11 vào kon WL, rùi căm SW wa cổng RJ45 của kon WL... rj11 > WL > Rj45 > SW .

cám ơn bạn đã quan tâm ! nhưng con WL Netgear của mình ko có cổng RJ11 để connect tín hiệu DSL của FPT mà phải thông qua Modem Zyxel ! Mong các bạn hổ trợ thêm !

tovietchuong
11-06-2009, 12:30
cám ơn bạn đã quan tâm ! nhưng con WL Netgear của mình ko có cổng RJ11 để connect tín hiệu DSL của FPT mà phải thông qua Modem Zyxel ! Mong các bạn hổ trợ thêm !

ko biết WL của bạn lấy Internet bằng cổng jì ? ở trên nói có , ổ dưới lại nói ko .

MÌnh nghĩ bạn nên làm thế này : mình đã từng làm như trường hợp của bạn , nhưng khác cái là ko có Switch.
Net > Modem > WL > Hub
Cấu hình DHCP WL , Set IP Modem theo DHCP của WL .
Chúc bạn thành công !

net_net
17-06-2009, 12:27
bạn làm từng bước
b1: bạn đổi ip của cái wifi cho khác lớp với cái modem rồi cài đặt bình thường
b2: nếu bạn muốn cho cái wifi cấp dhcp thi enable cái dhcp nó lên còn muốn cho con modem cấp thì bạn tắt dhcp của com wifi đi nhưng bạn phải cắm sợi dây RJ45 từ cái Modem cắm vào cổng lan của cái wifi
ban coi cái dãy ip của cái moden của bạn cấp bao nhiêu ip từ 3->254 hay 50-100
còn kết nối theo kiểu modem->wifi->sw hay modem->sw-wifi kiểu nào cũng được cả
chúc bạn thành công