PDA

View Full Version : Vấn đề HTV trên Vinasat-1

tek0229
02-06-2009, 10:28
Xin chào tất cả các anh chị tham gia diễn đàn này. Rất vui khi được tham gia diễn đàn này, tiếc là có hơi muộn ^^.

Tôi lập topic này để đính chính một số vấn đề, tránh cho anh chị hiểu nhầm những điều anh chị phỏng đoán cũng như báo chí đã viết.
Sở dĩ đến nay HTV vẫn chưa công bố chính thức về việc phát sóng trên Vinasat-1 vì chúng tôi đang ở giai đoạn cuối của thử nghiệm trước khi chính thức thông báo ra công chúng về dịch vụ này.
Dự án có sự tham gia của nhiều cơ quan, nhiều công nghệ, kỹ thuật mà chúng tôi cần thời gian để xác định nên việc phát sóng không ổn định, thay đổi thuờng xuyên nên có lúc các anh chị sẽ không thu được tín hiệu hoặc đã khoá mã.
Ở đây, tôi muốn nói rõ hơn một số vấn đề kỹ thuật sau:
Kỹ thuật mã hoá: H.264 (hay còn được gọi là Mpeg-4 part 10)
Kỹ thuật điều chế: DVB-S (không phải DVB-S2 như các topic trước nhé)
Định hướng kênh: sẽ là các kênh của VN, tối đa 24 kênh cho băng thông K4.
Khoá mã: có khoá mã
Tần số thu: 11088 MHz, một số LNB down tần số không chính xác, nên các anh chị sẽ thấy tần số hơi khác một chút.
Symbol rate: 28.125 Ms/s
Code rate: 3/4

Những chương trình các anh chị đang thu được có tính chất tạm thời, sẽ còn thay đổi trong thời gian tới.
Khi chính thức công bố ra công chúng, chúng tôi sẽ công bố luôn loại STB nào sẽ thu được chương trình, nên các anh chị hạn chế đầu tư vào đầu thu trong lúc này. Hiện chúng tôi đang gấp rút hoàn tất các công việc cuối cùng, sắp tới đây sẽ có thông tin chính thức .
Cám ơn đã đọc bài

Hochoi72
02-06-2009, 10:54
Bạn ở htv hả . Nếu đúng vậy có gì thông báo sớm nhé. Mọi người cùng học hỏi. Thank

Eco
02-06-2009, 16:08
như vậy phải mua thêm cái đầu thu mới phải không? bao nhiêu nữa vậy?

tek0229
02-06-2009, 17:02
Chưa nói trước chính xác được bạn ơi nhưng nó sẽ có giá cạnh tranh, phí chương trình không thu hàng năm như các dịch vụ khác. Nhớ ủng hộ nhé ^^.

batantruongiang
03-06-2009, 00:13
Cách đây khoảng 1 tháng(1/5/2009) em cũng có post một số bài về các vấn đề mà anh Tek0229 đã nói ở trên, xin trích dẫn lại:

Xin chào các bác, sáng qua HTV không thu được, anh em trên diễn đàn bàn luận sôi nổi quá. Em có ý kiến thế này: thực ra HTV vẫn chưa phát chuẩn DVB-S2, vì nếu phát thì đầu K49, Xsat không thể thu được, dù chỉ là tiếng, bằng chứng là VTC có phát free 2 kênh NTV(Nghệ An) và TTV(Thanh Hóa) mà K49, Xsat có bắt được đâu(dù chỉ là tiếng thôi); mà thực ra nó vẫn đang phát chuẩn DVB-S1 nhưng sử dụng nén MPEG-4, thay vì trước đây là MPEG-2. Mà K49, Xsat chỉ giải mã được MPEG-2 của chuẩn DVB-S1 thôi, nên mới có chuyện có tiếng mà không có hình. Và đến đây em mới hiểu là tại sao kênh thể thao RS100 bên Thaicom5 cũng không có hình mà chỉ có tiếng(vì cũng giống HTV bây giờ).
Một số ý trao đổi cùng anh em.

Theo thông tin từ bác TVIP thì VTC không phát free kênh nào.Vậy em lại có ý thế này: như các bác đã biết, khi ta dò kênh bằng K49 để ở chế độ miễn phí+bảo mật thì ta cũng không thấy kênh VTC nào(dù chỉ là tên kênh thôi) mà bây giờ ta lại dò thấy HTV chỉ tiếng thôi. Do đó HTV chưa phát DVB-S2, mà thực ra nó vẫn đang phát chuẩn DVB-S1 nhưng sử dụng nén MPEG-4, thay vì trước đây là MPEG-2. Mà K49, Xsat chỉ giải mã được MPEG-2 của chuẩn DVB-S1 thôi, nên mới có chuyện có tiếng mà không có hình. Theo em được biết thì kênh thể thao RS100 bên Thaicom5 phát chuẩn DVB-S1 MPEG-4, do đó cũng không có hình mà chỉ có tiếng giống HTV bây giờ.

... nhưng chẳng bác nào có cùng ý kiến, các bác đều đoán là DVB-S2.

Xin hỏi anh Tek0229:
1/ Tại sao HTV không sử dụng chuẩn DVB-S2, đây là chuẩn mới nhất với nhiều ưu điểm như có thể phát được nhiều kênh trên một bộ phát đáp(TP),...( mặc dù khi phát nhiều kênh thì chất lượng hình và tiếng... sẽ giảm đi nhưng có lẽ vẫn tốt hơn DVB-S1).
2/ Theo như bác nói thì trên 1TP HTV chỉ phát tối đa được 24 kênh (DVB-S1 MPEG-4) mà HTV thuê 2TP nên tối đa được 48 kênh, như vậy thì số kênh cũng không nhiều. Và chắc có lẽ HTV sẽ không tính đến chuyện phát HDTV trên Vinasat-1 chứ? Vì HDTV phát trên DVB-S2 có vẻ tối ưu hơn. Vả lại nếu có phát HDTV thì số kênh sẽ còn lại rất ít.
Từ hai ý trên em tự hỏi: tại sao HTV không đi tắt đón đầu công nghệ(DVB-S2) mà vẫn sử dụng DVB-S1? Chẳng lẽ DVB-S1 MPEG-4 lại có nhiều ưu điểm hơn, kinh tế hơn,... DVB-S2 ???( kinh tế hơn có lẽ do đầu DVB-S1 MPEG4 rẻ hơn DVB-S2)
3/Đầu tháng 7/2009 HTV sẽ phát chính thức chưa, có khoảng bao nhiêu kênh phát miễn phí,...?

Một số ý trao đổi cùng anh Tek0229 và các anh em trên diễn đàn. Mong được giải đáp và góp ý.

tek0229
03-06-2009, 13:15
Trả lời bạn:
1./DVB-S2 chỉ ưu điểm rõ rệt ở phần mã hóa so với DVB-S vì nó sử dụng mã BCH ưu việt hơn. Về băng thông, với điều chế QPSK thì S2 chỉ lợi được hơn S1 khoảng 5-7 % băng thông, như vậy là không nhiều. Trong khi đầu thu thì giá thành khác nhau nhiều. Như vậy, số lượng kênh cho 1 TP nếu sử dụng S2 chỉ nhiều hơn 1 chương trình. Vậy vấn đề nằm ở chỗ dùng mã hóa Mpeg-4 sẽ tiết kiệm BW hơn so với Mpeg-2 (Mpeg-2 chỉ ghép được khoảng 10-12 chương trình cho 1 TP 36 MHz) hơn là S2 so với S1. Số luợng kênh có thể tăng cao hơn nữa nếu sử dụng ghép thống kê cho toàn bộ các chương trình, tuy nhiên hiện vẫn còn khó khăn về kỹ thuật (và chi phí) cho các chương trình đưa từ các tỉnh do đó chúng tôi chỉ có thể ghép thống kê cho các kênh của HTV mà thôi.
2./HTV đang cân nhắc HDTV ở TP2, hiện tại chưa ngã ngũ.
3./ Sẽ sớm có thông tin vào cuối tháng 6 này, bạn chờ nhé.

tuanvupleiku
03-06-2009, 16:20
Cuối cùng thì anh HTV cũng lên tiếng về vụ này. :D
Theo nhận xét của nhiều người thì chương trình của HTV phong phú hơn nhiều VCTV! Còn VTC thì vẫn còn ít anh em được tiếp xúc nên vẫn chưa biết được.

Cho em hỏi 1 câu: "Không thu phí hàng năm, tức là thu phí theo quý hoặc theo tháng đúng ko? Vậy thì mức phí có cạnh tranh với các nhà cung cấp khác hay ko? Tầm khoảng bao nhiu 1 tháng?"

batantruongiang
03-06-2009, 18:30
Trả lời bạn:
1./DVB-S2 chỉ ưu điểm rõ rệt ở phần mã hóa so với DVB-S vì nó sử dụng mã BCH ưu việt hơn. Về băng thông, với điều chế QPSK thì S2 chỉ lợi được hơn S1 khoảng 5-7 % băng thông, như vậy là không nhiều. Trong khi đầu thu thì giá thành khác nhau nhiều. Như vậy, số lượng kênh cho 1 TP nếu sử dụng S2 chỉ nhiều hơn 1 chương trình. Vậy vấn đề nằm ở chỗ dùng mã hóa Mpeg-4 sẽ tiết kiệm BW hơn so với Mpeg-2 (Mpeg-2 chỉ ghép được khoảng 10-12 chương trình cho 1 TP 36 MHz) hơn là S2 so với S1. Số luợng kênh có thể tăng cao hơn nữa nếu sử dụng ghép thống kê cho toàn bộ các chương trình, tuy nhiên hiện vẫn còn khó khăn về kỹ thuật (và chi phí) cho các chương trình đưa từ các tỉnh do đó chúng tôi chỉ có thể ghép thống kê cho các kênh của HTV mà thôi.
2./HTV đang cân nhắc HDTV ở TP2, hiện tại chưa ngã ngũ.
3./ Sẽ sớm có thông tin vào cuối tháng 6 này, bạn chờ nhé.

Cảm ơn bác Tek0229 đã giải đáp. Bác thấy không, HTV có rất nhiều "fan hâm mộ". Mong rằng HTV sẽ có những chính sách về giá đầu thu cũng như phí thuê bao,... hợp lý thì sẽ có nhiều khách hàng thôi.

Bác phụ trách kỹ thuật HTV hả? Bác có thể cho em biết danh sách kênh khi HTV phát chính thức không? Em rất đam mê truyền hình vệ tinh nhưng cũng chưa biết được nhiều. Mong được chia sẻ và học hỏi với bác và tất cả anh em trên diễn đàn.

ThânĐiêu
03-06-2009, 19:23
Cách đây khoảng 1 tháng(1/5/2009) em cũng có post một số bài về các vấn đề mà anh Tek0229 đã nói ở trên, xin trích dẫn lại:

... nhưng chẳng bác nào có cùng ý kiến, các bác đều đoán là DVB-S2.

Một số ý trao đổi cùng anh Tek0229 và các anh em trên diễn đàn. Mong được giải đáp và góp ý.

bác không thường vào nên bác không biết chứ em cũng nói là S1 nhưng nén Mp4 thì chẳng ai chịu tin và còn nói em cãi bừa và xóa nick em luôn mới ác.

tek0229
04-06-2009, 10:59
Không trả phí hàng năm nghĩa là khi bạn mua đầu thu, sẽ có sẳn smartcard luôn, xài vài năm sau mới phải trả tiếp, giá thuê bao dự kiến sẽ rẻ để ai cũng có thể mua. Dự án này mang tính phục vụ nhiều hơn kinh doanh bạn à.
Hiện tại danh sách kênh gần chính xác rồi, bên mình đang kiếm thêm các kênh để phong phú chương trình, tuy nhiên nhanh hay chậm còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác nữa. Như mình đã nói ở trên, sẽ chỉ có các kênh của VN nhé.

batantruongiang
04-06-2009, 11:17
Như vậy là không có các kênh nước ngoài hay như: ESPN, STAR SPORT, STAR MOVIE, HBO,CINEMAX, DISNEY CHANEL,... hả bác? Các kênh này có trên cáp HTVC, HTV không "thương lượng" được để phát trên Vinasat-1 hay sao? Buồn quá!!! Vậy là chỉ có các kênh của HTV và các đài truyền hình địa phương thôi sao?

tuanvupleiku
04-06-2009, 11:18
Không trả phí hàng năm nghĩa là khi bạn mua đầu thu, sẽ có sẳn smartcard luôn, xài vài năm sau mới phải trả tiếp, giá thuê bao dự kiến sẽ rẻ để ai cũng có thể mua. Dự án này mang tính phục vụ nhiều hơn kinh doanh bạn à.
Hiện tại danh sách kênh gần chính xác rồi, bên mình đang kiếm thêm các kênh để phong phú chương trình, tuy nhiên nhanh hay chậm còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác nữa. Như mình đã nói ở trên, sẽ chỉ có các kênh của VN nhé.

Giá đầu thu thì sao hả tek?
Coi các kênh HTV với HTVC là vui nhất rồi :D

hoanct
04-06-2009, 11:22
vậy là thông tin HTVC không có giấy phép phát lên vệ tinh các kênh nước ngoài là thật.
nếu vậy thì sao không liên kết với DTH đi, cứ phát kênh VN không thì làm sao cạnh tranh nổi???

tek0229
04-06-2009, 17:25
Ở đây mình đang nói TP 1 của HTV bạn ơi, các kênh kia thì phải đợi TP 2 nhé.

tuanvupleiku
04-06-2009, 22:34
Ở đây mình đang nói TP 1 của HTV bạn ơi, các kênh kia thì phải đợi TP 2 nhé.

Kênh nước ngoài ăn tiền là: ESPN, HBO, AXN, Starmovie, MTV... :D
Có kênh nào chiếu WWE với đua xe nữa là ok :D

batantruongiang
04-06-2009, 22:38
Bác Tek0229 cho em hỏi:
1./ Khi phát chính thức thì trên cả 2 TP có phát miễn phí kênh nào không hay là khóa mã hết?
2./ Theo như bác nói thì khi mua đầu thu sẽ có sẵn SMART CARD sài đến vài năm mới hết ==> như vậy thì chi phí ban đầu sẽ quá cao, do phải trả tiền trước đến vài năm. Vì vậy SMART CARD phải có nhiều thời hạn sử dụng(mệnh giá), khi đó khách hàng sẽ có nhiều lựa chọn hơn, phù hợp với điều kiện của từng khách hàng khác nhau. Cảm ơn bác!

buocluhanh
04-06-2009, 22:48
bác không thường vào nên bác không biết chứ em cũng nói là S1 nhưng nén Mp4 thì chẳng ai chịu tin và còn nói em cãi bừa và xóa nick em luôn mới ác.

đúng đó tôi cũng có cùng quan điểm chứ đâu riêng gì battantruonggiang mới có ý kiến đó đâu...
có cách nào can thiệp trên phần cứng để Mic K49 thu được các chương trình nén MP4 của HTV không nhỉ?

batantruongiang
04-06-2009, 23:09
đúng đó tôi cũng có cùng quan điểm chứ đâu riêng gì battantruonggiang mới có ý kiến đó đâu...
có cách nào can thiệp trên phần cứng để Mic K49 thu được các chương trình nén MP4 của HTV không nhỉ?

Cảm ơn bác đã có cùng quan điểm...
Còn vấn đề ''can thiệp trên phần cứng để Mic K49 thu được các chương trình nén MP4 của HTV'' thì em cũng đã đề cập ở bên DVB.VN http://forum.dvb.vn/index.php?topic=168.msg781;topicseen#msg781

Mong các cao thủ vào giúp đỡ.

chinasat_YunNan
05-06-2009, 10:03
Chào các anh chị! tôi có 1 thắc mắc muốn các anh chị júp:
Tôi dùng đầu Chảo TQ K49, hiện đang hướng về quả Vinasat1, và đang thu được các đài của VTV, HTVC bình thường, Nhưng các đài của HTV(HTV1-HTV9) ở tần số 11082-28500 thì chỉ có tiếng ở hệ Radio, Tương tự các đài BPTV1, BTV1, DNTV, LATV,DTTV,... ở tần số 11088 - 28125 cũng như các đài HTV chỉ tiến có ở hệ Radio.
Vậy các anh chị nào có tìm hiểu được gì thêm có ích thì chỉ júp cho tôi cùng mọi người với nha!...

phuc_tranduc
07-06-2009, 21:43
Chưa nói trước chính xác được bạn ơi nhưng nó sẽ có giá cạnh tranh, phí chương trình không thu hàng năm như các dịch vụ khác. Nhớ ủng hộ nhé ^^.

Nếu dưới 2Tr và thu phí dưới 30k/tháng thì dùng được. Chỉ sợ như anh bạn VTC thui!!!!!!!!!!!!!!

tuanvupleiku
08-06-2009, 20:46
Nếu dưới 2Tr và thu phí dưới 30k/tháng thì dùng được. Chỉ sợ như anh bạn VTC thui!!!!!!!!!!!!!!

He he, giá đầu thu còn có thể chứ thuê bao thì ko có giá đó đâu ^^

hniht
09-06-2009, 00:51
nếu htv phát luôn mp4 dvs thì k49 chỉ cần làm lại phần mềm chứ 0 cần can thiệp phần cứng

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

hiện nay dùng đầu k49 thu được htv bên chương trình phát thanh chứng
tỏ htv điều chế tín hiệu phát DVS tuy nhiên không thu được hình thì
chưa biết htv định dạng hình bằng cách gì (MPEG 2 hay MPEG 4 hay 1
định dạng khác)mà đã có trong đầu VTCHD01 nói tóm lại là nếu phần mềm
đầu k49 cài thêm được định dạng đó thì sẽ thu được do đó vấn đề là nhà
sàn xuất nghiên cứu lại chính xác định dạng hình htv là gì sau đó viết
lại phần mềm là sẽ bắt được htv
tôi nghe nói đầu VTCHD02 và 1 số đầu HD trung quốc(có hỗ trợ MPEG 4)
không thu được hình htv chứng tỏ htv phát hình không phải định dạng
mp4 luôn

tek0229
10-06-2009, 10:20
He he, giá đầu thu còn có thể chứ thuê bao thì ko có giá đó đâu ^^

Mình đã nói ở trên rồi mà, miễn phí thuê bao vài năm đầu, sau đó có thu thì phí sẽ rẻ để ai cũng mua được.

V242
12-07-2009, 12:03
Mình đã nói ở trên rồi mà, miễn phí thuê bao vài năm đầu, sau đó có thu thì phí sẽ rẻ để ai cũng mua được.

nghe giang hồ đồn là đầu thu của htv có giá 2tr
có đúng hok vậy bạn tek0229
có thông tin gì mới chưa mà toàn thấy cắt bớt dần hok à
bao giờ mới ổn định vậy

Eco
13-07-2009, 19:34
hôm nay lại cắt mất kênh thuần việt và ca nhạc nữa rồi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

đang xem phim sóng tình , lại không biết kết cuộc ra sao

gnu nhat doi
05-10-2009, 19:39
troi oi may bac oi toi thay may cai thang kinh doanh truyen hinh thanh nao cung vay. cu quan cao / hop dong / cam ket / noi thi nghe hay lam . DTH cu noi la tang kenh theo lo trinh bao nam roi no chi tang duoc 1kenh / con tat ca mang cap thi luc moi vao cap thi nhieu kenh nhieu truong chinh roi dau lai vao day / TOI cha tin ai het / con bac tek0299 chua chac phai la nhan vien gi do...........

anhquan_kd
03-03-2010, 12:59
dùng đầu thu N750S coi cũng rất là OK đấy các bạn thu dc các kênh o Nam Bộ tất cả hiện giờ dc 21 kênh. giá thành cũng hợp lý