PDA

View Full Version : Lỗi font khi truy xuất dữ liệu từ data sql server, cứu em với!

dttt12
22-05-2009, 23:54
Em không hiển thị được tiếng việt khi lấy dữ liệu từ csdl SQL server.
Trường dữ liệu của em có kiểu là Nvarchar
Trên đầu trang nhập và trang view em đã có
<%response.CharSet = "UTF-8"%>

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8">
vậy mà view dữ liệu không hiển thị được dấu gì hết. Coi trong sql cũng không ra dấu nhưng khi export ra và view bằng utf-8 vẫn hiện thị tốt tiếng việt.

Hic, em post bên mục "Lập trình web" mà chẳng ai đá động gì nền copy & paste qua đây. Các bác giúp em với, em đang khủng hoảng quá

dinhanhency
23-05-2009, 00:30
Khi lưu vào bảng có lưu mã Unicode không?.

Chú ý kiểm tra trên trang web phải chọn hiển thị mã Unicode nữa.

dttt12
23-05-2009, 09:43
Khi lưu vào bảng có lưu mã Unicode không?.

Chú ý kiểm tra trên trang web phải chọn hiển thị mã Unicode nữa.

Lưu Unicode vào bảng là làm sao bác dinhanhency ơi? bác chỉ rõ cho em với. Cám ơn bác nhiều lắm.

dinhanhency
23-05-2009, 09:51
Khi Insert từ ứng dụng vào các trường với định dạng Unicode thì thêm chữ N'Value. Ví dụ.

INSERT INTO tblPosts( title, content ) VALUES ( N'Tin tổng hợp dịch H1N1' , N'Hôm nay, Ngày 01-01-3089...' )

colection
23-05-2009, 10:31
Lưu Unicode vào bảng là làm sao bác dinhanhency ơi? bác chỉ rõ cho em với. Cám ơn bác nhiều lắm.
Trong khi tạo bảng, thì kéo xuống chọn trong mục (collation) mã là "utf 8 - bin" hoặc chỗ field tạo value cho các cột của SQL...đó !

dttt12
23-05-2009, 12:50
Trong khi tạo bảng, thì kéo xuống chọn trong mục (collation) mã là "utf 8 - bin" hoặc chỗ field tạo value cho các cột của SQL...đó !

Bác ơi sao em không tìm thấy mã Utf 8 - bin trong chổ collation.

serivn
23-05-2009, 19:44
Hình như bác này đang nói về mySQL thì phải, đây là box MS SQL Server mà.!! Cái mà bạn Colleciton nói đó là tạo Table trong phpAdmin của mySQL, còn trong SQL Server thì bạn chọn kiểu dữ liệu cho trường cần lưu tiếng việt Unicode là 'Nvarchar', trong khi đưa dữ liệu vào table thì thêm 'N' vào trước chuỗi unicode đó..

Thân!!!:)

dttt12
25-05-2009, 13:50
Em cám ơn các bác đã quan tâm và giúp đỡ. Tình hình là em đã làm được rồi,bằng cách thêm N vào trước các biến ạ.

trau_con
12-09-2009, 13:31
Hiện nay em đang viết chương trình truy xuất data từ SQL Server bằng java, hiện đang gặp rắc rối về font tiếng việt. Em đã làm như các anh hướng dẫn ở trên, khi nhập data vào table thì không có lỗi font nữa, nhưng khi em truy xuất data từ SQL server vào form của chương trình thì lại không hiện tiếng việt được. Mong các anh chỉ giúp, em đang rất gấp.
Mong mọi người giúp đỡ cho. thanks