PDA

View Full Version : Làm sao để avast home ko diệt 1 file bị virus

Binno
15-05-2009, 09:20
Mình có 1 file cần thiết mà hễ cứ bật lên là avast home nó hiện cái bảng hỏi xem mình cần làm gì( file đó bị báo có trojan )chọn no action là sau này nó ko chạy luôn. Có cách nào thiết lâp file đó chạy bình thường hàng ngày ko, vì bị báo nhầm virus là thường xuyên. Bạn nào biết cách khắc phục thì giúp mình với nhé, thanks

superthin
15-05-2009, 09:28
Mình có 1 file cần thiết mà hễ cứ bật lên là avast home nó hiện cái bảng hỏi xem mình cần làm gì( file đó bị báo có trojan )chọn no action là sau này nó ko chạy luôn. Có cách nào thiết lâp file đó chạy bình thường hàng ngày ko, vì bị báo nhầm virus là thường xuyên. Bạn nào biết cách khắc phục thì giúp mình với nhé, thanks
Báo nhầm đâu mà nhầm. Chắc là file đó thuộc hàng phần mềm sử dụng chùa và nó xuất phát từ những nguồn cờ rắc hay cây gen nào đó nên mới ra như vậy. Avast! nó trừng trị thẳng tay những file này. Hổng tin thì thử upload file đó lên virustotal.com xem, không chỉ một mình Avast đâu nhé, nếu hơn phân nửa trên đó báo là virus thì đích thị, không thể cả đám nhận nhầm được.

Tốt nhất là xóa file đó đi => gỡ bỏ luôn phần mềm mà file đó là một thành phần, tìm phần mềm mã mở GPL thay thế phần mềm đang xài chùa đó. Còn vẫn kiên quyết xài phần mềm lậu và chịu rủi ro thì hãy gỡ bỏ Avast!. Nếu đó không phải là phần mềm lậu, hãy gửi email cho hãng phát hành phần mềm và nói với họ rằng họ cần phải làm việc với Avast! để nó không thông báo quái quỷ như vậy nữa, nói rằng bạn nghi ngờ tính trong sạch của phần mềm đó, họ sẽ bảo cho bạn biết phải làm gì.