PDA

View Full Version : tại sao tệp .exe và.com chạy dc?

hihi_pipi33
12-05-2009, 22:01
Các bạn cho mình hỏi: tại sao những tệp *.exe và *.com lại tự chạy dc trên windows mà các file khác như .doc , .text lại ko tự chạy dc !
P?S: mình muốn các bạn giải thjc chi tiết cho mình nha! Tks và chuk vui!

xuandai
12-05-2009, 22:31
Potay?????????????????????????????

tYpn1984
12-05-2009, 22:50
Mỗi loại file có một cấu trúc file riêng. Đối với hệ điều hành Windows và Dos (thằng khác không biết) thì .EXE và .COM là file thực thi, nó có cấu trúc mà hệ điều hành cho phép chạy (coi thêm PE Header). Qui định của hệ điều hành thôi :) .. nếu không phải là EXE và COM thì sẽ là một đuôi khác thôi.
Hiện giờ thì không chỉ EXE và COM được thực thi thôi không đâu :)
.TXT đơn thuần là dữ liệu text dạng Ascii
.DOC bao gồm phần header và dữ liệu được mã hóa (được đọc bởi chương trình như Word)
.EXE gồm phần header và phần lệnh thực thi <<< hiểu bởi hđh Win
...

The Old Man
12-05-2009, 23:36
Đọc câu hỏi này củng giống như câu hỏi tại sao xe hơi, xe máy chạy đuợc mà cái đống củi, khúc gổ, thùng nước lại không chạy.

Củng dể mà củng khó trả lời.
Các Pro hay cố giải thích cho bạn hihipipi hiểu giùm tôi. Tôi thì chịu.

hihi_pipi33
19-05-2009, 22:42
hjhj!Cảm ơn 3 bạn đã trả lời nha! Nhưng @tYpn1984 hiểu nhầm ýh tôi rùi! *.doc và *.text phải chạy = 1 chương trìh khác nha! Khi bạn click vào đó mà ko có chươg trình hỗ trợ thì nó có tự chạy dc ko? Còn .exe và. com or .msi thì ko cần như vậy mà! hjc!
Ai bít giải thích giúp tui với!
Chuk vui!

happyman_1x
19-05-2009, 23:06
Nếu ngày xưa Bill Gate quy định đuôi những tập tin chạy được là ".run" thì chắc chắn câu hỏi của bạn giờ sẽ thay đổi lại là hỏi về tập tin đuôi ".run" phải không?

==> đơn giản đó là quy định thôi bạn ạ! Nếu bạn tự biên soạn 1 hđh thì bạn có thể quy định lại những file "*.chạy" mới chạy được thì dễ hỉu hơn nhỉ.