PDA

View Full Version : MTS to DVD

The Old Man
07-04-2009, 12:45
Có một người bạn mới mua cái máy quay phim Video của Sony.
Phim được quay và chứa trong Hard disk với dạng MTS.
Bạn mình nhờ mình coi coi có chương trình gì để đưa cái Video file có đuôi là MTS đó thành DVD ở dạng tốt nhất có thể.

Mình thử chạy cái video MTS thì thấy nó rất có quality, hình ảnh rất rỏ ràng, màu sắc rất đẹp (đối với con mắt không phải là nhà nghề của mình).
Mình thử vào DĐ và search với key MTS thì thấy có bài viết về Total Video Converter có thể convert từ MTS.
Mình download cái Total Video Converter và cài vào máy mình.
Chạy thử convert ra vài format khác nhau như AVI, Mpeg, WMV, FLV, MP4, MKV.
Nói chung thì các video ra coi củng được, nhưng không thể nào so sánh được với cái MTS nguyên thủy. Hình có cái bị giật hay răng cưa
Mình hiểu là khi convert ra thì phải chịu mất mát chút đỉnh.

Các bạn pro về phim ảnh có thể cho tôi biết là cái soft nào có thể convert từ MTS sang thành DVD mà có quality tốt nhất mà tôi có thể dùng không? :helpsmili :helpsmili

Xin cám ơn trước.

Co Loa
07-04-2009, 13:28
Về chất lượng thì không thể nào đạt được như file gốc được vì nó là HD Video đúng không bác TOM?

Với dòng máy Sony muốn chuyển thành DVD mà quality tốt nhất thì bác phải dùng trình video editing SONY VEGAS PRO phiên bản mới nhất.

The Old Man
07-04-2009, 13:51
Về chất lượng thì không thể nào đạt được như file gốc được vì nó là HD Video đúng không bác TOM?

Với dòng máy Sony muốn chuyển thành DVD mà quality tốt nhất thì bác phải dùng trình video editing SONY VEGAS PRO phiên bản mới nhất.

Đúng vậy, mình không mong là nó giống như file gốc. Mình chỉ cần "the best I can get" mà thôi.

Đang đi tìm SONY VEGAS PRO.

Thanks.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Đã tìm được cái SONY VEGAS PRO.

Cài đặt và chạy thử.

Lò mò cra-ck một hồi củng chạy được.
Chưa thành thạo. Tuy nhiên củng convert ra thử một đoạn thành AVI.
Video clip chạy thật mượt, hình ảnh rỏ ràng, âm thanh tốt.

Sẻ dọc tiếp ngày mai.

Cám ơn bạn Cổ Loa đả cho tin tức.
Soft SONY VEGAS PRO thật hay.

khungtanthoi
07-04-2009, 22:37
Cái thằng Sony Vegas này là No.1 đấy bác, trước đây em vẫn convert nó từ MTS sang AVI để edit. Ngoài ra có thể dùng thằng Mpeg Stream Clip để chuyển nó thành QTime hoặc MPEG nhưng tất nhiên phải có QuickTime MEPG2 playback nó mới cho nén qua MPEG-2

Co Loa
07-04-2009, 23:36
>Cái thằng Sony Vegas này là No.1 đấy bác

Chưa dùng trình này bao giờ lên không dám đánh giá, biết nó chẳng qua đọc thấy nó hiện tại là trình cut H.264 clip nhanh nhất.

>Ngoài ra có thể dùng thằng Mpeg Stream Clip

CL cũng định giới thiệu cho bác TOM trình này nhưng đoán có thể máy quay của bác ấy format AVCHD lên giới thiệu Vegas cho nó tiện về tính tương thích.

The Old Man
08-04-2009, 01:16
Cái thằng Sony Vegas này là No.1 đấy bác, trước đây em vẫn convert nó từ MTS sang AVI để edit. Ngoài ra có thể dùng thằng Mpeg Stream Clip để chuyển nó thành QTime hoặc MPEG nhưng tất nhiên phải có QuickTime MEPG2 playback nó mới cho nén qua MPEG-2

Cám ơn bạn Thời.

Thế nào củng mò tới cái Mpeg Stream Clip, nhưng hiện thời rất vừa ý với cái Sony Vegas. Mới sử dụng cái Sony Vegas lần đầu chưa thành thạo nên chỉ dám chú ý đến cái Sony Vegas trước. Khi nào trình độ khá khá sẻ thử đến cái Mpeg Stream.

Nếu có gặp trở ngại với Sony Vegas tôi sẻ cầu cứu tới các bạn.
Hì! Hì! có dịp dọc thêm Soft mới. :emlaugh:

Một lần nửa xin cám ơn các bạn.

QuocPham
08-04-2009, 06:22
là em, em rename *.MTS thành *.mpg mà *.mpg thì nhiều chương trình dùng được (chỉ nói phỏng đoán thôi nha anh, chứ em chưa đụng file *.MTS)

The Old Man
08-04-2009, 08:36
Mình có upload cái file 00097.MTS các bạn có thể thử download coi nó ra sao. File này có properties là CVHD Video khoản 28MB

Link download:
http://www.vanviet.com/THOISU/00097.MTS

lqkhoi
08-04-2009, 08:45
Chắc là AVCHD đấy anh Cổ Loa, bọn Pana camcorder cũng xài cái này nhưng cái container nó xài khác hình như vẫn là mp4.

Bác TOM convert nó lâu không? Em cũng tính mua cái HDC-SD9 Panasonic nhưng cứ lấn cấn vì các máy nhà em đều laptop, cái mạnh nhất cũng chỉ có Cen Duo 2.2GHz. Mà tụi trên mạng nó hù là cái AVCHD này convert sử dụng CPU khủng khiếp nên cuối cùng lại thôi không mua.

The Old Man
08-04-2009, 09:03
Convert ra Avi hay Mpg củng gọi là khá nhanh máy dùng Windows 7, 64 bits với 8Gb RAM.

Chưa burn ra DVD tuy nhiên đả thành Mpg thì kể như thành công rồi.

Update thêm tin tức:

Tôi đã thử dùng Nero 8 với Nero Vision chọn burn DVD với option AVCHD, khi add file thì add trực tiếp các file.MTS rất dể dàng và lẹ.

Nó cho ra một cái Bluray trong đó có :

Folder BACKUP
Folder CLIPINF
Folder PLAYLIST
Folder STREAM
File INDEX.BDM
File MOVIEOBJ.BDM

Trong Folder STREAM có file 00000.MTS, 00001.MTS, 00002.MTS v.v.

Chạy thử với Power DVD 7 Ultra BlueRay rất đẹp.

Co Loa
08-04-2009, 20:48
Nếu bác dùng đầu BR sony hay Playstation 3 hoặc chạy trên PC thì không cần phải chuyển đổi thành DVD mà edit trực tiếp AVCHD trên Vegas và cuối cùng tạo đĩa Mini-BR (cấu trúc file theo format BR nhưng ghi trên đĩa DVD)

>ái mạnh nhất cũng chỉ có Cen Duo 2.2GHz

Phải xài máy Desktop thôi và dùng core 2 Quad > 2,6 GHz

The Old Man
08-04-2009, 21:51
Nếu bác dùng đầu BR sony hay Playstation 3 hoặc chạy trên PC thì không cần phải chuyển đổi thành DVD mà edit trực tiếp AVCHD trên Vegas và cuối cùng tạo đĩa Mini-BR (cấu trúc file theo format BR nhưng ghi trên đĩa DVD)

Mình có cái Playstation 3, để mình thử copy mấy cái file MTS vào DVD và coi nó đọc được không.
Xin hỏi thêm là dùng chương trình gì để burn Mini-BR với dỉa DVD vậy?

nino
08-04-2009, 23:06
Mình có upload cái file 00097.MTS các bạn có thể thử download coi nó ra sao. File này có properties là CVHD Video khoản 28MB

Link download:
http://www.vanviet.com/THOISU/00097.MTS

Bông ở đâu mà bác TOM quay đẹp quá vậy?

The Old Man
09-04-2009, 02:47
Bông ở đâu mà bác TOM quay đẹp quá vậy?

Của anh bạn đi về VN dịp tết 2009 quay tại chợ bông Nguyễn Huệ mới vừa rồi.
Còn rất nhiếu đoạn phim có size khá lớn nên không upload nổi.
Tôi chỉ lựa một đoạn ngắnn nhất upload lên.
Công nhận cái máy quay Sony HD đó quay thật rỏ.

Co Loa
09-04-2009, 14:03
>Xin hỏi thêm là dùng chương trình gì để burn Mini-BR với dỉa DVD vậy?

Có thể trong NERO 9 hay Vegas có thể làm được việc này nếu không thì em sẽ chỉ freeware cho bác.

>Công nhận cái máy quay Sony HD đó quay thật rỏ.
CL vừa xem bộ DVD của SBTN họ quay toàn bằng máy mini mà ra trò đấy bác TOM.
http://www.sbtn.net/default.aspx?LangID=38&tabId=307

lqkhoi
09-04-2009, 21:17
Mình có cái Playstation 3, để mình thử copy mấy cái file MTS vào DVD và coi nó đọc được không.
Xin hỏi thêm là dùng chương trình gì để burn Mini-BR với dỉa DVD vậy?

Cháu bỏ cái đó (MTS) vô trong cái NMT (Network Media Tank) của cháu (Elektron 606) nó chạy ro ro lên HD ngon lành. Cái PS3 chắc cũng sẽ được đó bác TOM.

Vĩnh Thắng
09-04-2009, 23:01
Mấy bác đang bàn về cái gì vậy nè trời??? Huhuhuhu....

nino
09-04-2009, 23:04
Về MTS to DVD đó pác lol

The Old Man
10-04-2009, 14:16
Mấy bác đang bàn về cái gì vậy nè trời??? Huhuhuhu....

Bác có mấy cái Video clip quay từ Sony HD camcorder. Muốn burn ra dỉa DVD hay HD cho thật rỏ vì cái video.mts này rất rỏ và màu sắc rất đẹp.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cháu bỏ cái đó (MTS) vô trong cái NMT (Network Media Tank) của cháu (Elektron 606) nó chạy ro ro lên HD ngon lành. Cái PS3 chắc cũng sẽ được đó bác TOM.

Bác thử copy các cái file MTS theo kiểu copy DATA qua cái dĩa DVD trống. Bỏ vào cái máy chơi game PS3 chạy tuốt.

Lucky Rock
07-05-2009, 00:25
Theo kinh nghiệm các bác thì reder theo định dạng MPEG 2 nào là đẹp nhất, xem được trên đầu DVD

Co Loa
07-05-2009, 01:00
Đó là định dạng Video DVD standard.

Lucky Rock
07-05-2009, 13:07
Cứ chọn file source, nó sẽ auto import vào chương trình, sau đó click Render as .. là xong phải không ?

Mình làm thử 2 film rùi sao không có tiếng nhỉ ?

Co Loa
07-05-2009, 13:44
Bạn tiết kiệm lời thì tôi cũng bó tay luôn không biết bạn dùng cái gì nguồn nào, quả lê hay quả táo? tiếng tàu hay tiếng ta?

Lucky Rock
07-05-2009, 22:22
Vấn đề là thế này:
1. Tôi chọn file .MTS copy từ máy quay HD kéo xuống dưới
2. Chọn file --> Render As... và chọn định dạng để save file (hôm trước chỗ này tui chọn thiếu phần audio nên không có tiếng)
3. Save As Type: MainConcept MPEG-2 & Template: DVD NTSC or DVD Architect NTSC Widescreen video stream (cái này audio: none nè, phải chọn thêm audio nữa)
4. Click Save và nó render 1 hồi ra file .mpg

File này xem trên máy tính thì rất good nhưng copy ra USB xem trên đầu DVD thì cứ giựt giựt cả hình và tiếng.

Bro nào có kinh nghiệm chỉ giáo với.

À mà còn cái này: Tui trước đây quen dùng Pinnacle rùi, bây giờ dùng pinnacle convert file MTS thành file mpg thì chất lượng kém quá, có ai có kinh nghiệm gì không ?

Còn chuyển mấy cái này thành DVD díc thì dùng tôl nào ngon nhỉ ?

ĐÔNG ANH
08-05-2009, 00:00
TMPGEnc 4.0 XPress convert chất lượng tốt. Tôi đã thử rồi

Co Loa
08-05-2009, 02:14
Bạn đã tham khảo phần này chưa?
http://www.ddth.com/showthread.php?t=18895&page=11

Lucky Rock
20-05-2009, 23:02
Sory vì busy quá bây giờ mới test thử, down max rate xuống 8000Kbps (thậm chí cho xuống 7500Kbps) như bác nói nhưng vẫn bị giựt khi xem trên đầu DVD, xem trên máy tính OK. Mấy pác xem còn cách nào khác không ?

khungtanthoi
21-05-2009, 10:35
Buffer USB= bi nhiu?

Lucky Rock
21-05-2009, 22:22
Bufer USB là cái gì thế ? tớ chỉ biết dùng cài ÚB bình thường cắm vào đầu DVD đọc file thôi.

Copy cac file MPG qua, xem bình thường, chỉ convert từ cái MTS qua thì bị trường hợp này.

Co Loa
22-05-2009, 03:30
uload 1 file lên đây tôi thử convert cho.