PDA

View Full Version : Làm thế nào phục hồi file boot.ini mà ko cần cài lại win?

zupilove
23-03-2009, 16:21
Help me!!!
Em lỡ tay xóa mất file boot.ini. Em muốn phục hồi mà phục hồi hoài không được huhu. Em đã thử cách vô BIOS, chạy chương trình Recovery Console rùi Rebuld mà không được. Em cũng thử đánh lệnh copy D:\i386\boot.ini C:\ mà cũng không được. Em đg tự hỏi không biết có phải do đĩa cài của em là Winxp pack 2 nên nó không cho. Vì máy em xài Winxp professional. Xin hãy giúp em! Em cảm ơn nhiều!

danvt
23-03-2009, 16:26
không cài lại, repair được rồi.20', còn hơn lò mò cả buổi không xong.Thân

serdiuk
23-03-2009, 18:42
Nếu đã vào đc DOS thì bạn có thể tạo 1 file boot.ini với nội dung:

[boot loader]
timeout=30
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOW S
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect

zupilove
24-03-2009, 08:45
@@@ Danvt --> Cảm ơn bạn nhiều nhưng mình không biết repair thế nào! Vì mình là dân quản trị kinh doanh, không phải dân công nghệ hic hic.
@@@ Serdiuk --> Mình không rành về DOS lắm. Bạn có thể nói các bước để có thể tạo file boot.ini k?

f+org
24-03-2009, 08:59
Help me!!!
Em lỡ tay xóa mất file boot.ini. Em muốn phục hồi mà phục hồi hoài không được huhu. Em đã thử cách vô BIOS, chạy chương trình Recovery Console rùi Rebuld mà không được. Em cũng thử đánh lệnh copy D:\i386\boot.ini C:\ mà cũng không được. Em đg tự hỏi không biết có phải do đĩa cài của em là Winxp pack 2 nên nó không cho. Vì máy em xài Winxp professional. Xin hãy giúp em! Em cảm ơn nhiều!
Bác xem kĩ lại có gõ sai tên đường dẫn ổ đĩa CD ko (ví dụ E,F,G)? (HDD bạn chia làm mấy ổ đĩa? có chắc ổ CD được đặt tên là D ko hay là gõ lụi). Nếu muốn trực quan hơn thì ra tiệm mua đĩa XP Portable về nhét vào và boot từ CD,lúc đó tha hồ mà chép dữ liệu và C.

zupilove
24-03-2009, 09:59
Mình có xem kĩ lại rùi! Nó là ổ G. Nhưng mà không được huhu! Mình đánh là copy G:\i386\boot.ini C:\. Chắc mình phải ra ngoài mua đĩa thui. Cám ơn bác nhìu hen!

serdiuk
24-03-2009, 15:49
Trong I386 kô có file boot.ini, nếu đã vào đc DOS hoặc Recovery Console rồi thì bạn có thể tạo file boot.ini bằng lệnh "copy con boot.ini" gõ nội dung như trên mình đã trình bày vào và nhấn F6->enter để save lại, sau đó copy vào ổ C bằng lệnh copy

zupilove
30-03-2009, 16:11
Tks cac ban nhiu nha! Minh lam dc rui hihi!