PDA

View Full Version : chỉ cho mình 1 chút đi, chương trình quản lí hệ điều hành

lich
11-10-2003, 12:28
hic thầy cho mình làm cái đề án này oải quá, có ai giúp mình 1 tay không? mình muốn tìm hiểu về các cách thức khởi động hệ điều hành của các hệ điều hành sau: Dos, Win9x và win2k.
Nếu có ai có lòng tốt thì chỉ chỗ cho mình tìm mấy cái tài liệu về ngắt phần cứng luôn thể, xin cám ơn trước.

QuanNguyen
14-10-2003, 19:11
Bạn có thể tham khảo tài liệu mở về Linux, trong đó có miêu tả chi tiết về cách của Linux. từ đó bạn có thể liên tường đến sự tương quan với cái hệ điều ... hành hạ mà bạn quan tâm đó khởi động.
Tài liệu đó là gì thì mình wên mất tên rồi. Đại khái tên của nó là "The Linux Kernel" hay là "Linux Kernel 2.4 internals" gì gì đó và nó nằm ở dạng *.pdf. Bạn có thể vô google để tìm nó.
Hy vọng là nó sẽ hết hành hạ bạn.
Chào thân ái.

lich
15-10-2003, 18:58
rất cảm ơn bạn, nhưng mà vầy, bạn có mấy cái tài liệu nói về dos hay win không? Hiện tại mình chỉ có thể làm việc trên moi trường này (mình hơi ngốc nên không biết Linux phải sử dụng như thế nào).

QuanNguyen
16-10-2003, 07:55
Chẳng có gì mà bạn phải lo lắng như thế cả. Về nguyên tắc chung các hệ điều hành đều có một ứng xử như nhau khi khởi động lên. Điều đó có nói rõ trong cuốn sách "Operating System Concepts" - mà mình hy vọng rằng bạn đã có cuốn đó.
Có một điểm khác nhau giữa OS có multi-task, multi-user và cái còn lại là phần quản lý các tiến trình và điều phối tiến trình mà thôi.
Về cơ bản các OS của DOS, Win89/2K có các thao tác chung khi khởi động như sau:
1. Phần cứng: Cái này do BIOS đảm nhiệm, có trách nhiệm kiểm tra các HW và device hiện có trên máy như là chip-set, HDD, FDD, I/O device... và lưu giữ cấu hình phần cứng có được đó vào vùng nhớ dành riêng cho BIOS để OS có thể truy cập đến. Sau đó sẽ đến phần boot-up PC từ HDD, FDD hay là các thiết bị có khả năng boot được mà BIOS hỗ trợ.
2. Phần mềm (OS kernel) sẽ thực hiện thao tác load OS từ storage device lên memory, thiết lập và kiểm tra các thông số của những chip-set, device... mà BIOS cung cấp.
3. Nạp các trình điều khiển thiết bị (driver) để cho các high-level software có thể giao tiếp với HW như là Net, Sound card, ....
4. Hoàn tất quá trình khởi động bằng cách thiết lập chế độ single (DOS) hoặc là multiple transactions (Win98/2K).
Mong rằng các ý ở trên sẽ giúp ích cho bạn phần nào

lich
17-10-2003, 19:09
Operating System Concepts : kinh dị Mỹ --> qua nhiều đọc không dể biết nó nói cái gì cũng là cả 1 vấn đề rùi đấy hic. À mình vừa mới coi sách thấy nó nói về cái master boot cụ thể là sao vậy? nó có giống như boot sector trong disk 3.1/2 không? nó nằm ở cyling nào trong ổ cứng vậy? mình có cách nào truy nhập được vị trí này ngay khi tác vụ nhận dạng phần cững vừa thực hiện hoàn tất hay không (HDH chưa được nạp). Rất mong tin bạn.

QuanNguyen
21-10-2003, 07:36
Thông cảm nhé, mình bận quá nên trả lời hơi chậm một chút.
Về nguyên tắc chung thì Master Boot Record (MBR) và Boot record (BR) là hoàn toàn giống nhau. MBR là đoạn code khởi động của cái HDD của bạn và BR là code khởi động của cái partition của bạn. MBR sẽ chỉ định hay là do bạn chọn dựa trên cái chương trình quản lý khởi động của HDD như là SC, Lilo, GRUB, Partition Magic....
Thao tác bạn nêu ra đó là có thể thực hiện được ở mức độ viết Virus :)). Thông thường chẳng ai can thiệp đến mức như thế cả, bạn có thể tham khảo trên net với các KeyWor là "MBR","Boot record", "Master Boot record"... hay là một thứ gì tương tự như thế. Hy vọng là bạn có thể tìm được các thông tin cần thiết cho mình.
Mình bận quá nên không có thể tìm lại các tài liệu lẫn các link cho cậu được, thông cảm nhé.