PDA

View Full Version : cài đặt trong mên như thế nào?

hailan065297
20-02-2009, 15:31
cài đặt trong mên như thế nào để khi khởi động thì máy tính chạy ổ đĩa CD trước vậy các bác ơi. Em cho đĩa boot vào mà máy cứ chạy thẳng vào win.

cotoliti
20-02-2009, 15:55
Lúc khởi động máy bạn ấn phím Del ( hoặc F2 tùy main ) , nó sẽ vào BIOS
Lúc này bạn tìm chỗ nào nó ghi : First boot device , second boot device , third boot device . Thì bạn chỉnh First boot device : CD Rom , Second boot device : HDD , thế thôi . Xong ấn F10 và chọn Y
Máy sẽ khởi động lại , nó sẽ hỏi bạn vào win hay vào Boot CD , chọn boot CD là vào dc . Có gì ko hiểu cứ post lên đây

hailan065297
20-02-2009, 19:30
Em tim mãi mà không thấy đâu.Bác nói rõ nó ở chỗ nào giúp em với. Thanhs bác

xandeyes
20-02-2009, 19:59
main của bạn là loại ji vậy??.lúc bắt đầu bật máy nó sẽ hiện logo và seri của main.hoặc ko biết thì tháo thùng máy ra,soi xem dòng chữ nào nổi bật nhất thì post lên đây :)

kbt09
20-02-2009, 20:08
Cho dù là Main loại gì thì đầu tiên bác tìm menu nào có chữ "Boot" , còn mấy cái chữ đi kèm thì kệ nó đi , sau đó tìm đến cái nào có chữ "CD Rom" , nhấn Enter hoặc F10 , chọn First Không biết main cụ thể của bác thì chỉ khó lắm .

hailan065297
20-02-2009, 21:42
Ở trong main thấy mỗi chữ: Winbon và sis 961.không thấy tên của main

xandeyes
20-02-2009, 22:24
Cho dù là Main loại gì thì đầu tiên bác tìm menu nào có chữ "Boot" , còn mấy cái chữ đi kèm thì kệ nó đi , sau đó tìm đến cái nào có chữ "CD Rom" , nhấn Enter hoặc F10 , chọn First Không biết main cụ thể của bác thì chỉ khó lắm .

vì các dòng máy đời cũ rất khó bấm cái gì để vào dc bios vd cái main của e là IBM thì bấm F1,thậm chí có cả main của samsung toàn chữ hàn quốc nữa cơ.nhưng vấn đề đầu tiên là phải vào dc bios đã.cái này chủ thread chưa nói rõ.

Ở trong main thấy mỗi chữ: Winbon và sis 961.không thấy tên của main

cái này là ông bạn đi đọc tên IC trong đó rồi,ko phải đâu.thông thường dãy seri này sẽ dc in trực tiếp lên main và nằm giữa 2 khe PCI..

gamdo
09-10-2009, 08:31
Sau khi cài win phải cài trình điều khiển gì đó bằng một đĩa mên có phải không các bạn? nhờ các bạn chỉ rõ các bước cài cho tôi với. Lại nữa: sau khi cài win chỉ thấy trơ trọi có mỗi cái thùng rác, vậy làm thế nào đưa nó trở về vị trí mong muốn, và có thêm các biểu tượng liên quan như my computer... cám ơn nhiều.

chienxadem1205
09-10-2009, 11:19
bios cua ban la loai nao? Award hay Phoenix?
Neu la Award thi no nam trong phan Advance Bios..
Con la Phoenix thi no nam trong phan Boot.
Con cai Driver thi ban phai co dia main.Neu ko con` dia~ thi xac dinh main ( hãng, số hiệu) roi len trang chu cua main do ma down.
Kick chuot phai vao mycomputer > Manager > deviceManager de kiem tra nhung thiet bi cần cài driver nhé

gamdo
09-10-2009, 17:06
Xin chân thành cám ơn bạn