PDA

View Full Version : Bắt Virut bằng NC

ngocmms30
18-02-2009, 14:24
có bác nao` bik cách bắt Virut băng cách sd NC k0? chỉ em với!!!!!!!!!
Virut thường biết ẩn minh` , vậy khi minh` mở đc cái file ẩn ra rui` thi` lam` thế na`o để phân biệt nó la` virut ma` không phải la` file hệ thống?
vì nếu xóa nhầm các file hệ thống thi` coi như la` hỏng bét! phải không các bác?
Bác nao` bik thi` chỉ jup e naz?

squall86
18-02-2009, 14:37
hihi, mình thường diệt = NC + Winrar
NC: bạn mở thư mục trong đó ra, thấy file nào khả nghi thì click chuột trái vào rùi ấn phím F8, sau đó hiện lên 1 hộp thoại, bạn check vào ô use filter xong đó ấn Del ^^ vậy là ok
Tất nhiên bạn cần 1 sự hiểu biết về 1 số file cơ bản của hệ thống, nhất là khi bạn làm ở ổ C

Winrar: ví dụ ổ USB bạn là ổ D, vào explorer tạo file winrar mới, xong bạn mở file .rar vừa tạo, click vào ... để về thư mục chứa nó. Rùi thấy cái nào nghi, ko fai của bạn cứ thế mà del thui

"ko có gì ẩn đc trong winrar" :D Headshot
file nào bạn del mà vẫn hiện lại thì dùng chương trình diệt virus kill
Mình thường dùng AVG free

ngocmms30
18-02-2009, 15:23
hjhj! em hơi kém về vấn đề nay`! mong bác nói ro~ jup em đc hông?hjhj
_Mong bác tận tinh` jup đơ~_
quan trọng la` e chưa bik khi vao` NC thi` vao` phần nao` trong đó để diệt. Vì em mơi chỉ nge wa thấy nó hiệu quả va` hay hay nên hỏi các bác.hjhj
Khi vao` NC thi` vao` file no` ah!( NCMAIN,NCCLEAN,....)hay cái j` ạ?
(vì em chưa bik ma` mong bác thông cảm va `chir bảo nhé)
Cảm ơn bác nhiu nhiu!!!!!!!!
e chờ tin bác!(may' em đang có Virut nè!cả USB nua~ ne`)

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ah! ma` bác bảo thấy khả ngi la` sao?
(em nói nhỏ bác đừng cười nha! e thấy bảo file nao` có đường ghạch dọc ở bên phải la` virut.hjhj.thế la` e về thực tập lun=>>>nhưng kết quả là chữa lợn lanh` thanh`...hjhjhj.em xóa hết cả nhưng~ file hệ thống lun)hjhj
Mong bác chỉ bảo!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

squall86
20-02-2009, 00:03
ah, thực ra dùng NC là bạn chạy file NC.exe thui, rùi dùng NC để del mấy con virus NC trong ổ F:\NC\NC.exe
ví dụ ở máy mình Start > Run > F:\nc\nc
nó sẽ chạy file NC.exe và mở cửa sổ NC, nó sẽ hiện thư mục chứa NC
bạn muốn chuyển qua ổ D thì gõ D: rùi enter
như trong USB bạn có thể del bất cứ file j ko phải của bạn ^^
chẳng hạn có con abc.com, auto.exe, auto.inf, sxs.....
các ổ khác cũng như vậy, ngoại trừ 1 số file của hệ thống như
bkavsysinfo.sys của BKAV
pagefile.sys bộ nhớ ảo
đặc biệt trong ổ C:\ thì chắc bạn biết những file sau
MSDOS.SYS CONFIG.SYS AUTOEXEC.BAT boot.ini IO.SYS NTDETECT.COM ntldr
đừng có del cái nào ^^ nếu ko có thể sẽ phải repair win đó

ketovoidoi
20-02-2009, 02:27
các folder.exe thì delete hết, ngoài ra bây giờ cóa 1 số con phổ biến như autorun.inf, kavo, amvo....

squall86
20-02-2009, 11:41
ngoài ra các folder có dạng .exe mà vàu của folder nó vàng sáng hơn màu vàng của folder của window thì del ^^

ngocmms30
23-02-2009, 11:30
hix.đính kem` tài liệu ntn ha anh? em mun gửi kèm cho anh cái ảnh chup khi đang làm vc vơi NC ma` k0 bik lam` sao?
ah!em mở ra có chỗ ghi la` Prwphi.pif thi` có phải la` virut k0 ha anh?

squall86
23-02-2009, 23:42
hix.đính kem` tài liệu ntn ha anh? em mun gửi kèm cho anh cái ảnh chup khi đang làm vc vơi NC ma` k0 bik lam` sao?
ah!em mở ra có chỗ ghi la` Prwphi.pif thi` có phải la` virut k0 ha anh?

cái .pif đích thị virus ^^
bạn có thể up qua imageshack, photobucket...,
đính kèm tài liệu hỗ trợ định dạng doc gif gz jpg pdf png rar txt zip

tYpn1984
24-02-2009, 01:01
NC chỉ là một Tool cho phép bạn delete files (kể cả file hệ thống) mà không bị windows ngăn cản thôi. Kiến thức về hệ thống và thông tin về virus mới là điều quan trọng ... không phải thấy người khác diệt virus bằng NC là NC diệt virus được :)

Cần coi thông tin về virus trên web để biết cách trị : nó thêm file thì xóa, nó thêm service thì stop nó, thêm key trong registry thì dùng tool chỉnh sủa registry ...

Nếu virus đã chỉnh xửa file thì chắc chắn bạn phải dùng phần mềm antivirus, dùng tool chuyên dụng cho virus đó ... không thì bạn phải có kĩ năng lập trình, reverse và kiến thức hệ thống nhất định.

Không phải NC diệt virus thế nào mà bạn nên tìm hiểu kiến thức về hệ thống và virus là điều trước nhất :)

Tui chỉ biết dùng AntiVirus thôi :D