PDA

View Full Version : cài raid cho máy

sadman
18-02-2009, 13:26
Chào các bạn, mình tự mài mò cài Raid 0, qua tất cả các bước như hướng dẫn nhưng đến bước đưa đĩa mềm có driver raid vao thì xuất hiện thông báo " THE FILE nvrdx64.sys is corupterd"
Mình không biết phải làm sao nữa, mình tạo tới 4 cái đĩa mềm có driver raid lận, không lẽ 4 đĩa đều hư?
Mình search trên mạng thì thấy cũng nhiều người hỏi bằng tiếng Anh lắm, nhưng mình dốt tiếng Anh nên không xem được nhiều (không có câu hỏi bằng tiếng Việt). Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn
Mainboard của mình là AUS P5ND2 Series chip NVIDIA,CPU E4500, ram 512x2 (667)
mình không biết có phải cài đến win 64 bit gì đó không. CPu mình như vậy có dùng được win 64 bit không các bạn? Các bạn có biết win 64 bit với win 32 bit là gì không? Mình dùng đĩa XP SP2 có được không các bạn?
Cảm ơn các bạn nhiều

ngondensang2007
18-02-2009, 13:45
Đẩy đĩa mềm ra rồi cho lại đĩa mềm vào sẽ được
Do pác để đĩa mềm ngay khi bắt đầu khởi động máy nó vậy

Bình thường cài win xp 32bit thôi xài sang mới cài xp 64bit.

tam_giang
18-02-2009, 13:50
Are you running 64bit OS ? If yes then
Have you tested your RAM sticks? Windows XP x64 is very sensitive with RAM timings. You should set the timings as default during the install. If this does not help, you may try to enhance the RAM voltage a little bit within your BIOS.
Tạm dịch cho bạn: Coi lại RAM, nếu cần dùng 1 thanh RAM mà thôi và dùng BIOS đổi RAM voltage

sadman
19-02-2009, 09:51
oh, cảm ơn các bạn.
Mình phải lấy đĩa ra từ đầu mới vô được bước đó bạn ơi. Mình đưa lần lượt 4 đĩa mềm vô luôn.( có một đĩa win 32bit) nhưng tất cả đều tuyệt vọng.
Máy mình dùng hai cây ram DDR2 bus 667 512MB, vậy để minh thử lấy ra bớt một cây xem sao.
Còn hệ điều hành 32 bit, 64 bit là sao mấy bạn?
Ổ cứng chuẩn sata, trước giờ mình nghe nói sata 1, sata 2 nhưng quả thật mình nhìn bên ngoài không phân biệt được, có bạn nào biết help mình luôn đi.
Mình dùng 2 ổ 1 ổ samsung, 1 ổ western tất cả đều 80GB, nhưng không biết sata 1, 2 gì đó nữa???
Mình mua main này về chủ yếu để học cài Raid mà tới giờ chưa cài được, tức lắm. Mấy bạn làm ơn giúp mình với.
Cảm ơn các bạn nhiều