PDA

View Full Version : Lỗii không chạy được setup Win xp để cài lại

kyo88
17-02-2009, 23:58
Em đang cài lại windows xp spII cho con lap HP 6530s, khi boot đĩa Win xong và chạy hết màn hình xanh thì nó bào lỗi sau:

Lỗi này có bác nào gặp chưa ạ. Theo thông báo của nó thì có thể do virus (bỏ qua nha) hoặc lỗi phần cứng ( lỗi này em hk rõ). Có ai bít cách khắc phục không ạ???
Em cảm ơn trước nha!!!

cotoliti
18-02-2009, 07:50
Màn hình này là màn hình chết , nguy hiểm cho máy . Nếu ko cài dc win thì bạn vào Ghost lại xem , hoặc có thể chia lại ổ rồi cài win cũng được . Check bad xem , có lẽ HDD sắp ra đi wá

konokoshino
18-02-2009, 08:04
:D lỗi chương trình do bạn cài đặt ... xung đột chương trình ... khi bạn mỡ máy và vào 1 chương trình nào đó ... rồi tự đung máy báo qua màn hình xanh như bạn đã đưa ra
..mình nghĩ bạn cũng không biết chương trình gì đẽ bạn remove đau ...
tốt nhất là cài lại win đi ...

hotung
18-02-2009, 08:36
lỗi đó vẫn thường gặp .chỉ cần thay cây ram khác nếu chạy 1 cây .còn chạy 2 cây thì gõ bớt 1 cây

giang_dong_run
18-02-2009, 10:54
Màn hình này dân kỹ thuật gọi là "màn hình xanh chết chóc" nó báo có thể một trong các thiết bị phần cứng của bạn sắp bị hỏng, có thể là main, ram, ổ cứng...hoặc HDH của bạn bị lỗi. Khắc phục:
Bạn chia lại ổ cắm lại ram. Nếu sau khi chia lại ổ mà cài được win thì cứ chạy bình thường còn không cài được win thì bạn kiểm tra ổ cứng có thể ổ cứng của bạn bị best.

kyo88
18-02-2009, 20:23
Màn hình này dân kỹ thuật gọi là "màn hình xanh chết chóc" nó báo có thể một trong các thiết bị phần cứng của bạn sắp bị hỏng, có thể là main, ram, ổ cứng...hoặc HDH của bạn bị lỗi. Khắc phục:
Bạn chia lại ổ cắm lại ram. Nếu sau khi chia lại ổ mà cài được win thì cứ chạy bình thường còn không cài được win thì bạn kiểm tra ổ cứng có thể ổ cứng của bạn bị best.
Chia lại ổ cắm RAM là sao hả bạn, hướng dẫn chi tiết cho mình đi

giang_dong_run
19-02-2009, 11:36
Tức là bạn format lại ổ cứng (chia lại ổ) bạn tháo ram ra lau cho sạch (căm lại ram) thui mà.

BeatOfAngle
19-02-2009, 12:25
mình cũng dùng 6530s và cũng bị như bạn cách đây mấy tuần . Liên tục bị màn hình xanh , mình vào bios tắt cái gì liên quan đến cổng usb thì dc .

ruagiadidao
21-02-2009, 23:31
Bạn tắt chức năng sata trong bios thử xem

quangtoandinh
23-02-2009, 13:33
Theo mình biết thì đó là do xung đột chương trình thôi. Bạn xem lại xem mình có cài chương trình nào gây xung đột không: ví dụ như cài 2 chương trình diệt Virut chẳng hạn... gỡ bỏ một trong 2 đi là ok mà. Nếu RAM yếu quá thì thay RAM đi, hoặc là lau chùi lại là được mà. Thủ xem nhé, chúc vui.

khanhngocpt
26-02-2009, 09:41
vãi các pro cho ý kiến thế thi bác chủ sao mà cài được ưindow XP cho con này
Cái này suất hiện khi bác chủ cài window xp thôi còn bác thử cài sang vista xem chắc chắn là ok thôi,vì đĩa win XP mà bác dùng để cài cho con này là đĩa chưa tích hợp driver sata,AHCI9.bác vào google đọc hướng dẫn làm đĩa window hoặc lh:khanhngoc_83pt mình coppy cho bác một đĩa đảm bảo chạy ok,không bị hiện tượng như thế nữa.

khiemsolo
26-02-2009, 15:49
' loi man hinh xanh chu trang nay,thuong la do loi phan mem:(nhu bi xung chuong trinh virus chang han... hay go bo no di)hoac phan cung xap bi hong:(main ,ram,HDD,).toi thuong gap truong hop nay,truong hop cua toi la do HDD,khong phai bi bad,ma bi loi partition toi chỉ format roi chia lai partition la ok.xin cac bac gop y them

vanlan97
27-02-2009, 12:15
Mấy pác nói lung tung quá ! pồ ấy đang nói cài win hôk đc . mà có mấy pác cứ kêu cài win . cách đơn giản nhất mà thường gặp nhất trong trường hợp này là thay cái đĩa khác và test lại các thiết bị rời !