PDA

View Full Version : Xin gúp đỡ về cách gài cáp mạng vào AMP Rack gắn vào tường

xgame
14-02-2009, 17:46
Nhờ các bác giúp đỡ về cách gài các đầu cáp mạng vào Jack AMP gắn vào tường.
Đây là hình của nó:
http://www.pe.com.my/coverImages/RJ45-Modular-Jack-&-Keyston198700.jpg
Cứ xanh đỏ tím vàng loạn cả lên, hix, lần đầu đấu dây nên e không rõ lắm, mong các bác giúp em cái.
Nếu em đấu thẳng thì ntn và đấu chéo thì ntn?
Thks!

ngondensang2007
14-02-2009, 18:00
Thông thường mạng người ta bấm chuẩn B cứ thế mà phệt thôi
Trắng xanh - xanh - trắng nâu - nâu
bên kia là trắng cam - cam - trắng xanh đâm - xanh đậm
Đấu thẳng là hai bên đều bấm cùng một chuẩn
đấu chéo là hai bên mỗi bên một chuẩn.Một bên là A một bên là B.

Mà thường giờ có mấy loại xài chéo đâu cứ bấm thẳng là được

CounterStrike
14-02-2009, 21:43
Nhờ các bác giúp đỡ về cách gài các đầu cáp mạng vào Rack AMP gắn vào tường.
Đây là hình của nó:
http://www.pe.com.my/coverImages/RJ45-Modular-Jack-&-Keyston198700.jpg
Cứ xanh đỏ tím vàng loạn cả lên, hix, lần đầu đấu dây lên e không rõ lắm, mong các bác giúp em cái.
Nếu em đấu thẳng thì ntn và đấu chéo thì ntn?
Thks!

cái này là jack chứ ko phải rack (làm tưởng PatchPanel Rackmount). Cái hình của bác nói rõ roài: tách dây thành 2 cụm 4 sợi, màu dây cứ theo chuẩn B mà nhấn (xếp dây theo thứ tự màu của hàng bên dưới). Cáp chéo chỉ dùng cho patch-cord/user-cord (dây nhảy), ko ai nhấn dây mạng chéo vào jack bao giờ. :)

xgame
14-02-2009, 22:42
cái này là jack chứ ko phải rack (làm tưởng PatchPanel Rackmount). Cái hình của bác nói rõ roài: tách dây thành 2 cụm 4 sợi, màu dây cứ theo chuẩn B mà nhấn (xếp dây theo thứ tự màu của hàng bên dưới). Cáp chéo chỉ dùng cho patch-cord/user-cord (dây nhảy), ko ai nhấn dây mạng chéo vào jack bao giờ. :)
Thank bác nhiều, đúng là lần đầu chạy cái hệ thống mạng có dính đến Wall plate nên còn nhiều bỡ ngỡ. Tiện đây các bác cho e hỏi cái: Em chạy dây mạng AMP loại 1 = 75$, theo như nhà cung cấp họ nói là khả năng truyền < 80m . Em chạy nhiều đoạn, mỗi đoạn có chiều dài trung bình vào khoảng >40m một chút, tức là vẫn nằm trong vùng an toàn (nếu so sánh với thông tin bên bán đưa <80m), nhưng đọc trên mạng thấy có nhiều vấn đề lỗi tín hiệu khi đi dây quá dài nên e thấy hơi bị lo cho tín hiệu mạng ở cái hệ thống của e. Dây thì e đã chạy hết toàn bộ khu nhà rùi,tín hiệu nó mà ko ra làm sao thì Sếp giết e mất, hix,giờ muốn thay thế dây khác cũng ko đc nữa. Liệu với giá 75$ thì cái dây e mua đó có ổn khi chạy với chiều dài >40 m ko?
Nhờ bác cho vài lời tư vấn giúp e.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Thông thường mạng người ta bấm chuẩn B cứ thế mà phệt thôi
Trắng xanh - xanh - trắng nâu - nâu
bên kia là trắng cam - cam - trắng xanh đâm - xanh đậm
Đấu thẳng là hai bên đều bấm cùng một chuẩn
đấu chéo là hai bên mỗi bên một chuẩn.Một bên là A một bên là B.

Mà thường giờ có mấy loại xài chéo đâu cứ bấm thẳng là được
Cảm ơn bác, e hỏi thêm là sau này mình bấm dây, 1 đầu cắm vào NIC , đầu còn lại cắm vào Wall plate thì cũng bấm như bình thường phải ko?

ngondensang2007
15-02-2009, 11:20
Dây xịn rồi chạy 120m còn ổn áp nói gì đến 40m vặt vãnh.Cứ yên chí về chất lượng đi dây xịn xài được tận 10 năm cơ mà nếu như không bị em chuột nào vui tính xơi tái mất một đoạn.

sau này mình bấm dây, 1 đầu cắm vào NIC , đầu còn lại cắm vào Wall plate thì cũng bấm như bình thường phải ko?

Đúng vậy pác thích chuẩn A hay chuẩn B thì cũng xài được tất chẳng việc gì phải lăn tăn cả

nghiacdt20
18-02-2009, 00:50
Chuẩn rồi, làm theo hướng dẫn của các huynh, và mạnh dạn một tí, là ổn. Vừa lắp, cài xong mạng nét cho nhà riêng!Cứ chuẩn theo thứ tự : 1 - Trắng cam. 2 - Cam. 3 - Trắng xanh lá cây. 4 - Xanh nước biển. 5 - Trắng xanh nước biển. 6 - Xanh lá cây. 7 - Trắng nâu. 8 - Nâu. Cả đối với AMP và RJ45. Trong đó sử dụng 4 dây truyền, nhận chính là 1 - 2 - 3 -6.
Tôi chỉ dùng dây điện thoại SINO 4 lõi, đi âm tường, để đi dây nét. 10 đầu ra, vẫn đi vô tư. Khoảng cách dẫn lớn nhất là 80 m.