PDA

View Full Version : kết nối mạng bị khóa

vusang3012
14-02-2009, 09:27
em đang dùng mạng ADSL của FPT.Có 8 ng dùng nên bọn em phải cắm qua switch 8port nữa. máy em cắm vào switch nhưng chẳng hiểu sao trên cái biểu tượng kết nối(mynetwork place--> property)cứ có hình cái khóa đi kèm với cái biểu tượng kết nối. chuyện sẽ chẳng có gì nếu thỉnh thoảng em kô vào mạng đc. klick vào nó báo là: "limited ỏ not connectility" và có dấu chấm than to đùng trong cái biểu tượng đó nữa. em chạy sang phòng bên có 2 máy cắm trực tiếp vào modem thì kô việc gì cả.chạy sang phòng cắm switch thì nó khóa cửa đi vắng. cho em hỏi liệu có phải máy em bị ai đó trong mạng khóa kô??

leviet.gamer
14-02-2009, 09:34
Cái này bạn xem lại rắc cắm vào card mạng hoặc bạn có thể là do địa chỉ IP của máy bạn trùng với một máy nào đó trong cùng 1 line .Theo mình thì nên disable lại card mạng rồi enable lại xem sao .Nếu không đúng thì mọi ngưởi chỉ giáo dùm

sadman
14-02-2009, 09:39
Thường cái dấu chấm than kia là do Ip của bạn không đúng. Bạn kiểm lại xem

vusang3012
14-02-2009, 09:40
đầu nối thì kô sao còn disable thì em thử rồi.vẫn kô đc. nhưng đợi khoảng 30p thì tự dưng vào đc.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

nhưng địa chỉ IP của em là do modem cấp cho chứ em có tự cài đâu

sadman
18-02-2009, 13:29
Bạn xem thử IP của máy bạn với các máy khác như thế nào? Có giống nhau không?
Subnet mask....

giang_dong_run
18-02-2009, 14:23
Hi nó hiện biểu tượng cái khóa đó không phải có ai khoa đâu cái đó không anh hưởng gì bạn có thể tắt được nó đi mà. Trường hợp máy nữa tiếng sau mới vào được là do máy bạn và một máy nào đó trong hệ thống trùng tên máy hoặc trung IP bạn đổi tên máy và thay đổi IP là được thui mà. Nếu không làm được điện cho mình minh hướng dẫn cho. 0978824321 là số của mình.

coma
19-02-2009, 20:17
Thứ nhất hình cái khóa đó la:- Biểu tượng của firewall(tường lửa mặc định của window)có thể bật or kô bật kô ảnh hưởng tới kết nối.
Bạn đặt Ip tĩnh cho máy ban là ok ngay thôi.

tieubao
20-02-2009, 15:49
biểu tượng khóa là của windows firewall, không cần quan tâm
còn hiện tượng tam giác vàng có dấu chấm than là do máy bạn ko lấy được IP cung cấp từ modem. Có nhiều lý do gây ra hiện tượng trên
1. Switch bị lỗi
2. Dịch vụ DHCP trên modem được cấu hình không đủ để cung cấp cho nhiều máy cùng share internet trong mạng của bạn.
3 Dây bị lỏng củng có thể gây nên tình trạng trên, tuy ko disconnect hẳn nhưng đôi khi bị lỗi khi nhận dich vụ cung cấp IP

Tình trạng của bạn củng có thể là do người nào đó đã rút dây từ modem đến switch. Máy của bạn cho thấy vẫn kết nối với switch nhưng ko lấy dc IP
Trường hợp khác củng là trường hợp mà mình đã trãi wa,, mình dùng swithc 24 port kết nối nhiều máy. Các máy thông wa switch kết nối và lấy IP chậm. Sau một thời gian thì bị hiện tượng limit connectivity. Tắt switch và mở lại thì chạy OK. Switch bị điên ko biết lý do vì chưa đủ trình độ :D, cuối cùng phải mua 1 con switch mới.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

xin bổ sung thêm, nếu bị tình trạng Limit, hãy thử mở cmd và chạy những lệnh sau:
ipconfig /flushdns
ipconfig /release
ipconfig /renew

superthin
20-02-2009, 16:23
Àh, có lẽ là switch / modem có vấn đề, bạn thử tắt hai thứ đó và bật lại sẽ hết. Trường hợp trên có lẽ là do điện lưới điện / điện do sét đánh nhiễm vào đường dây ADSL. Mình nhớ, có một dạo ghé công ty kia, đang ngồi thì có mưa dông, sau một tiếng sét đánh thì tất cả máy đều hiện dấu chấm than trong vòng 10 phút. Phải tắt tất cả máy, tắt cả modem, switch và bật lại thì OK. Đôi khi, sét có thể tiễn lên đường cả bộ sậu.

van.chuoc
01-02-2010, 07:49
minh hay biv mất sóng mạng . vậy làm cách nào khắc phục được/ nhất là lúc khởi động máy. nhờ các bạn chỉ dùm/ cảm ơn

neois
01-02-2010, 14:04
bạn hỏi xem cái thằng chủ mạng nó có chơi khăm nó khóa mạng máy mình vào,nó không cho mình kết nối thì chịu

kuteo111
02-06-2011, 01:56
cho mình hỏi sao máy mình khi cắm dây mạng vào thì chỗ biểu tượng kết nối mạng hiện lên hình tam giác màu vàng có dấu chấm than ở giữa trong khi mình cắm dây đó vô máy bạn mình thì ko sao hết mà mình lại dùng ip tĩnh nữa.khi mình rút dây mạng ra thì nó hiển thị biểu tượng mạng là dấu chéo màu đỏ.ko biết có bị lỗi gì ko nữa...?

tam_giang
02-06-2011, 04:06
1. Không kết nối được,
2. Không kết nối

2 thì khỏi nói, 1 có thể do card mạng của bạn không tương thích speed. Thử dùng auto negotiate xem sao. Chưa tìm ra cách cho biết dùng OS (hđh) gì tôi mới chỉ cụ thể được.

demnayanh05
02-06-2011, 18:38
tắt bức tường lửa là mất tiu cái khóa. Còn 2 cái tivi mà có dấu chấm cảm là trùng IP. nếu sài IP động thì đợi nó scan IP lại, IP tĩnh thì thay đỗi là có mạng. Còn cái tivi mà có 2 dấu chéo màu đỏ là chưa cấm dây mạng vào hoặc card mạng có vấn đề.

Osama Binladen
02-06-2011, 18:41
cho mình hỏi sao máy mình khi cắm dây mạng vào thì chỗ biểu tượng kết nối mạng hiện lên hình tam giác màu vàng có dấu chấm than ở giữa trong khi mình cắm dây đó vô máy bạn mình thì ko sao hết mà mình lại dùng ip tĩnh nữa.khi mình rút dây mạng ra thì nó hiển thị biểu tượng mạng là dấu chéo màu đỏ.ko biết có bị lỗi gì ko nữa...?

Có dấu tam giác và chấm than màu vàng là do bạn không đặt IP trùng với một máy nào đó.

Còn rút ra nó có dấu chéo đỏ là đúng rồi:D

user_84_gialam
02-06-2011, 23:16
@Siêu Mỏng:

Modem nhà chủ thớt có vấn đề j đâu mà on/off nó. Ở trên chủ thớt có nói là 2 ng cắm dây mạng trục tiếp vào modem vẫn vào mạng đc bình thường kia mà. Trong trường hợp này có lẽ switch có vấn đề hoặc card mạng máy của chủ thớt có vấn đề.