PDA

View Full Version : Cài Lại Win. An Toàn dữ liệu

NguoiVietNET88
13-02-2009, 20:26
Dạo này máy nhà em chạy ì ạch làm sao ấy. Em đang muốn cài lại winxp nhưng chưa có kinh nghiệm nên không dám làm sợ bị mất dữ liệu.
Có một vài người bạn chỉ em nhưng em chưa biết cách nào là an toàn nhất.Có người thì bảo em copy toàn bộ ổ C vào ổ D Hoặc E rồi tiến hành cài lại khi xong thì chĩ việc past qua. Em ngồi copy thử và ngồi đợi mãi vì máy đã chậm copy càng chậm hơn. Em nghĩ trong máy em có file ghost liệu sau khi mình cài mới win thì mình ghost Ổ C lại có ảnh hưởng gì đến win mình đã cài lại??? Không biết làm như thế có khả quan lắm không ? Các anh có cách nào hay hay chỉ em với.

ngondensang2007
13-02-2009, 20:31
Copy dữ liệu ổ C sang ổ khác bởi vì khi pác cài lại win thì thông thường sẽ mất dữ liệu ổ C nếu pác format ổ C rồi cài win.Mà thường khi cài win hay chọn chế độ format rồi mới cài.
Cài xong tạo bộ ghost không ảnh hưởng gì đến hệ thống win của pác cài cả.Thường họ cài xong toàn bộ chương trình rồi mới tạo file ghost để khi lỗi win cần cài lại nhanh chóng thì chỉ việc ghost sang ổ C là xong.Khi ghost toàn bộ dữ liệu trên ổ C sẽ mất đi

dinhanhency
13-02-2009, 20:38
Dạo này máy nhà em chạy ì ạch làm sao ấy. Em đang muốn cài lại winxp nhưng chưa có kinh nghiệm nên không dám làm sợ bị mất dữ liệu.
Có một vài người bạn chỉ em nhưng em chưa biết cách nào là an toàn nhất.Có người thì bảo em copy toàn bộ ổ C vào ổ D Hoặc E rồi tiến hành cài lại khi xong thì chĩ việc past qua. Em ngồi copy thử và ngồi đợi mãi vì máy đã chậm copy càng chậm hơn. Em nghĩ trong máy em có file ghost liệu sau khi mình cài mới win thì mình ghost Ổ C lại có ảnh hưởng gì đến win mình đã cài lại??? Không biết làm như thế có khả quan lắm không ? Các anh có cách nào hay hay chỉ em với.

Copy cả ổ c:\ àh. Vài chục tiếng mới xong ý chứ. Bạn xem các thư mục cần copy thì copy, ví dụ như các thông tin lưu trong My Documents của từng account, thông tin địa chỉ Email outlook express hoặc Ms Outlook, thông tin các thư mục chứa dữ liệu khác nếu có trong quá trình sử dụng.

NguoiVietNET88
13-02-2009, 20:55
Copy dữ liệu ổ C sang ổ khác bởi vì khi pác cài lại win thì thông thường sẽ mất dữ liệu ổ C nếu pác format ổ C rồi cài win.Mà thường khi cài win hay chọn chế độ format rồi mới cài.
Cài xong tạo bộ ghost không ảnh hưởng gì đến hệ thống win của pác cài cả.Thường họ cài xong toàn bộ chương trình rồi mới tạo file ghost để khi lỗi win cần cài lại nhanh chóng thì chỉ việc ghost sang ổ C là xong.Khi ghost toàn bộ dữ liệu trên ổ C sẽ mất đi

Cảm ơn bạn đã tư vấn dùm. Chĩ có điều ý mình hỏi là khi minh cài mới win thì mình bung file ghost có sẳn từ trước liệu có hiệu quả không. Mong được giúp đỡ

garungh5n1
14-02-2009, 09:58
bung file ghost thì nhanh hơn, thường thì luc bạn tạo file ghost thì lúc đó bạn đã chắc chắn ràng win of bạn dang dùng ôn định. Bạn nên xả ghost cho an toàn(nếu chua có kinh nghiệm cài win và sọ bi mất dữ liệu)>
Trước khi xả ghost thì bạn nên copy các dũ liệu quan trọng từ ổ C wa các ổ khác. (luu ý: dũ liệu quan trọng thôi, nếu bạn copy hết thì mất cả ngày đó) ;D
goodluck!

fuongpt
14-02-2009, 10:26