PDA

View Full Version : Lỗi Ngày Tháng CMOS

qthibt88
11-02-2009, 20:43
Máy tính phòng net của mình cứ lâu lâu bị lỗi CMOS phải nhấn F1 mới cho khởi động. Chương trình Deepfreeze bản 6 của mình cũng đi theo vì hết hạn sử dụng do sai ngày giờ, và không bao giờ cài lại được nữa. Máy mình mới mua chỉ 1 năm, không phải hết Pin. Các bạn biết nguyên nhân tại sao không, và làm sao để mình bẻ khóa Deepfreeze để nó không bị hết hạn. Chỉ bản 6 bị thôi còn bản 5 cũ hơn thì không bị.

kaizvn
11-02-2009, 20:56
bị giống mình hồi trước, bạn ra mua cái pin dĩa ( gắn đồng hồ đeo tay), tháo nắp máy ra nhìn trên main có cục pin dĩa y như vậy, tháo ra thay cục mới vào, turn on PC set lại ngày tháng là xong lol.

Chúc vui lol

tam_giang
12-02-2009, 03:37
Đại đa số CMOS hay RTC batteries dùng pin loại như thế này
Bạn tham khảo cách thay ở đây trước khi đi mua:

http://www.computerhope.com/issues/ch000239.htm

qthibt88
12-02-2009, 08:41
bị giống mình hồi trước, bạn ra mua cái pin dĩa ( gắn đồng hồ đeo tay), tháo nắp máy ra nhìn trên main có cục pin dĩa y như vậy, tháo ra thay cục mới vào, turn on PC set lại ngày tháng là xong lol.

Chúc vui lol

Mình dân kỹ thuật mà lẽ nào không biết cái cục pin nó như thế nào. Vấn đề ở đây ko phải là pin, máy chỉ mới 1 năm. Mình set lại ngày tháng hoài mỗi lần nó bị như vậy đó chứ. Nhưng khoảng tháng sau nó lại đơ ra như vậy.

ngondensang2007
12-02-2009, 08:47
Mình dân kỹ thuật mà lẽ nào không biết cái cục pin nó như thế nào. Vấn đề ở đây ko phải là pin, máy chỉ mới 1 năm. Mình set lại ngày tháng hoài mỗi lần nó bị như vậy đó chứ. Nhưng khoảng tháng sau nó lại đơ ra như vậy.

Thế thì phải xem lại em main có bị lỗi không
mà pác là dân kỹ thuật sao còn xài Deepfreeze làm gì

tam_giang
12-02-2009, 09:34
Mình dân kỹ thuật mà lẽ nào không biết cái cục pin nó như thế nào. Vấn đề ở đây ko phải là pin, máy chỉ mới 1 năm. ...
Vậy hả - chúc mừng - như vậy tháo tung máy ra, chùi (làm vệ sinh) rồi ráp lại chắc giải quyết được.

da_pc
12-02-2009, 13:27
hix hix . vậy bạn thử gỡ bỏ CMOS Ram bằng cái Jumbo có trên main sem thế nào , kết wa có khả wan hơn ko . Mình chỉ nghĩ ra dc diều nay thui .

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mình cũng là dan kt nhưng ko phai cai gi cung bít . con phai hoc hoi nhiu^^!

kenny_chicken
12-02-2009, 15:13
Chắc hỏng BIOS rồi. Máy mình cũng bị vậy, update BIOS ver mới hơn cũng chẳng ăn thua. Chỉ còn cách cuối là "thích nghi với nó thôi" :D

qthibt88
13-02-2009, 07:47
Thế thì phải xem lại em main có bị lỗi không
mà pác là dân kỹ thuật sao còn xài Deepfreeze làm gì

Mình xài ECS, mà bạn ui. Nếu tiệm net không xài Deepfreeze chứ xài gì hử bạn. Để vài bữa rồi sửa máy cho điên đầu à. Không đóng băng thì keylog nó một đống trong ấy ai dám chơi game nữa. Thân. Câu nói của bạn thật ngớ ngẩn.

kaizvn
13-02-2009, 08:12

vậy à tôi không nghĩ bác là dân kĩ thuật vì cái problem này có vẻ cũng bình thường, mà bác hỏi thì tôi nghĩ là do pin CMOS :). Máy tôi cũng mới 2 năm nhưng cũng bị vụ này đây, tại sao? Lúc mua máy hay BH thì chắc gì cục pin đó là mới 100% :)... các bác ấy hết pin tháo của mình gắn vào cũng ko biết được.

giang_dong_run
13-02-2009, 10:14
Ok các bác nói rất hay em kô biết tham gia như thế nào nhưng máy của bác mới mua được 1 năm cách hay nhất là gọi thợ đến bảo hành. Nếu bác tự muốn làm thì thử thay pin xem có khả quan hơn không?

hddlab
13-02-2009, 15:06
Máy tính phòng net của mình cứ lâu lâu bị lỗi CMOS phải nhấn F1 mới cho khởi động. Chương trình Deepfreeze bản 6 của mình cũng đi theo vì hết hạn sử dụng do sai ngày giờ, và không bao giờ cài lại được nữa. Máy mình mới mua chỉ 1 năm, không phải hết Pin. Các bạn biết nguyên nhân tại sao không, và làm sao để mình bẻ khóa Deepfreeze để nó không bị hết hạn. Chỉ bản 6 bị thôi còn bản 5 cũ hơn thì không bị.

Nhiều khả năng mainboard của em bị lỗi thạch anh dao động clock của hệ thống hoặc các linh kiện liên quan đến nó, kiểm tra đường clock hệ thống.

qthibt88
15-02-2009, 11:59
Nhiều khả năng mainboard của em bị lỗi thạch anh dao động clock của hệ thống hoặc các linh kiện liên quan đến nó, kiểm tra đường clock hệ thống.
Thạch anh dao động là gì vậy anh. Em nghĩ chắc lỗi CMOS hay Main rồi nhưng cách khắc phục là đi bảo hành vậy chắc em bảo hành gần hết phòng máy. Cám ơn anh nha.

vậy à tôi không nghĩ bác là dân kĩ thuật vì cái problem này có vẻ cũng bình thường, mà bác hỏi thì tôi nghĩ là do pin CMOS :). Máy tôi cũng mới 2 năm nhưng cũng bị vụ này đây, tại sao? Lúc mua máy hay BH thì chắc gì cục pin đó là mới 100% :)... các bác ấy hết pin tháo của mình gắn vào cũng ko biết được.

Ờ, bạn à. Nếu bạn biết thì nói không biết thì dựa cột nghe. Mình đã thay pin từ lúc nó bị vậy rồi. Nếu không bí thì cũng không Post lên nhờ giúp đỡ. Dân kỹ thuật thì phải biết chình xác lỗi, biết cách khắc phục chứ bảo hành hoài thì biết chừng nào mới giao máy cho người ta. Mình không phải ở thành phố nên thời gian bảo hành gởi lên Tp về rất lâu mất cả tuần lễ.
Những trường hợp như máy đang chạy tự nhiên cúp điện, vẫn xẫy ra trường hợp đó. Hoặc lỗi ép xung card VGA hoặc CPU cũng xẫy ra lỗi đó, có rất nhiều lỗi dẫn tới nó nhưng mình cần biết chính xác lỗi gì để khắc phục.
Có cách nào không chạm tới phần cứng mà vẫn biết lỗi được không, có nghĩa là sử dụng phần mềm Test để biết CMOS có lỗi hay ko.
Cám ơn các bạn đã giúp đỡ mình, mình đưa lỗi lên ai biết được nguyên nhân nào gây ra lỗi CMOS nữa thì Post lên để mọi người đều biết. Đừng đi lạc đề nữa nghen bạn kaizvn.

cotoliti
15-02-2009, 20:41
Clear CMOS thử phát , không thì để chắc ăn vác cái đồng hồ đo ra , vặn tới DC x10 , chập cực âm dương cho đúng , đo xem pin còn hay hết ( kể cả pin mới mua về ), dao động trong 3.2 V là còn mới , càng thấp thì pin càng yếu
Cách nữa là cho cả cái main đi tắm rửa sạch sẽ , xong sấy khô , không dc nữa thì mang đi bảo hành vậy

konokoshino
15-02-2009, 21:26
bạn ơi ...nếu không còn cách nào hơn nữa thì bạn thữ theo cách cũ đi
1 . tháo pin cmos ra .. lè lưởi liếm ngay cạnh pin ... thấy tê tê mạnh ... là pin tốt ...không tê tê hay hơi hơi thì thay đi sau đó chỉnh lại bios cua main time ,ngày ,thang...VVV
2 . đảm bảo main không có vấn đề về ngày tháng đâu ... vì khi bạn tháo ra chùi ..
biết đâu bị trày xước 1 trong những cái nào đó về chip hay đường dẩn thì nguy to
3 . còn nguy kich hon nua thì .. một trong nhung cai tụ trong main bi xi ... nhung mà khi 1 trong nhung tu hay chip trong main ma bi thi may ban khó lòng trụ nỏi 10 > 20 phút khi mỡ máy .....
4 . đem ra bảo hành là vừa rồi ...

...... kỷ thuật đôi lúc củng bó tay sai hay sót một cái gì đó mà đúng không ^^

5 . cục pim tốt giá 22.000d pin dom 10 > 15.000d

kimthanh7d
15-02-2009, 21:45

mong các pro đọc kỹ câu hỏi trước khi trả lời nghen, bạn qthibt88 đã nói rất rõ là ko phải hết pin thì dĩ nhiên là đã có có thay pin rồi mới biết, các pro có hướng giải quyết nào khác ngoài thay pin ko

viethack911
15-02-2009, 22:14
có lẽ không phải là do pin đâu bác ạ vì pin của main mới thì cũng "trụ" được ít nhất vài năm
theo em lỗi đó là do ... main của bác bị lỗi
hôm bữa mua cho bà chị cái main sarship 865 (mới - bh 3 năm) về nhà thấy cũng bị y chang như bác
nếu tắt máy mà vẫn duy trì nguồn vào main thì ko sao nhưng nếu ngắt hẳn nguồn (rút dây hay mất điện) thì mọi thông số bios đều bị reset hết
-> khi khởi động máy nó cứ hỏi nhấn F1 hay del vì tùy chọn thông báo lỗi đang được bật
tắt nó đi lần sau mất điện, bios reset là lại bị
đành phải chấp nhận :(

cotoliti
15-02-2009, 22:18
Nhiều con pin mới tinh cũng lỗi lắm bác à , tốt nhất mua 1 cục pin thì kêu nó đo luôn cho xem . Nếu pin còn thì khả năng cái chân cắm pin tiếp xúc kém

dmtmufc
15-02-2009, 22:26
nếu thay pin và kiểm tra bios rồi mà vẫn bị như vậy thì thử update bios xem để đảm bảo nó vẫn có khả năng ghi đc thông tin.

viethack911
15-02-2009, 22:34
Nhiều con pin mới tinh cũng lỗi lắm bác à , tốt nhất mua 1 cục pin thì kêu nó đo luôn cho xem . Nếu pin còn thì khả năng cái chân cắm pin tiếp xúc kém

main của em mới mua cũng bị như vậy chẳng lẽ cũng do pin???

nếu thay pin và kiểm tra bios rồi mà vẫn bị như vậy thì thử update bios xem để đảm bảo nó vẫn có khả năng ghi đc thông tin.
firmware của bios nó lưu vào bộ nhớ rom nên chắc ko bị mất khi bị ngắt nguồn bác ạ
nếu ko thì cái bios đời đầu cũng đâu có tồn tại được đâu :D

qthibt88
15-02-2009, 23:06
uhm, mình đang cố thử đây, tuy lỗi này không nghiêm trọng nhưng bị hoài ghét wá.
Với lại ai biết phần mềm đóng băng ổ cứng nào hay, free ngoài Deepfreeze thì giới thiệu cho mình luôn. Cám ơn nhiều nha

cotoliti
15-02-2009, 23:06
Bro kiểm tra mấy con nguồn 3 chân xung quanh đấy có con nào thông cả 2 chiều ko , nếu cóthì mang ra kêu người ta thay cho . Mà main lỗi vậy thì đem đi bảo hành cho chắc bro à

uhm, mình đang cố thử đây, tuy lỗi này không nghiêm trọng nhưng bị hoài ghét wá.
Với lại ai biết phần mềm đóng băng ổ cứng nào hay, free ngoài Deepfreeze thì giới thiệu cho mình luôn. Cám ơn nhiều nha

Có 1 cái đóng băng tên cũng hay hay , Driver Vaccine , hình cái kim tiêm , cũng good lắm , ko free nhưng có krak , bro google search là ra

konokoshino
16-02-2009, 10:45
bạn à cái mà bạn nói là Driver Vaccine thay thế DeepFreeze rất hoàn hảo và hay nữa ... mình đang sài ^^

qthibt88
17-02-2009, 09:20
Thanks bạn nha! Hôm bữa nghe mấy thằng trong tiệm net nói sao không cài cái kim tim mà có biết nó là gì đâu nè.

maithangbs
17-02-2009, 10:10
Cái vụ sai giờ này lắm chuyện phết đấy, nếu đã thay pin mà bị, main còn bh thì mang đi bh thôi bạn ạ.
Thêm một phần mềm đóng băng Shadown Defender, rất nhẹ nhưng hiệu quả không kém DF
http://www.mediafire.com/download.php?4dtntjqznmm

ruagiadidao
20-02-2009, 23:22
Theo kinh nghiệm sửa máy của mình thì thông tin ngày giờ lưu trong rom nguồn. con rom này được nhận dạng bởi cầu nam. nếu ngày giờ không lưu ngoài nguyên nhân pin thì còn nguyên nhân rom hoặc cầu nam. nếu pin hết mà mình vẫn cấp nguồn cho máy thì dù có khỏi động lại bao nhiêu lần thì ngày giờ vẫn lưu. còn nếu được cấp nguồn mà ngày giờ không lưu thì lỗi rom hoặc cầu nam