PDA

View Full Version : Laptop đang chạy Ghost thì tự động tắt - Nhờ các bạn giúp đỡ

quocbinhsg
10-02-2009, 16:57
Dear Bro,

Mình có một chú Gateway MX6442, hồi đó mình mua ở Nguyên Ngọc, do có một lần nghịch phân vùng Primary nên hư Win, mình có format ổ C (Primary) để cài lại Win. Khi đó, luôn xảy ra hiện tượng: Win Xp cài dc khoảng 50% thì laptop tự nhiên tắt nguồn (không khởi động lại). Mình có đem ra iCare để sửa thì bên Kĩ thuật nói là bị hư chip cầu nam, phải hàn lại. Mình phải bỏ 80$ ra hàn lại chip. Về nhà thì cài dc Win, và mình đã ghost luôn hẳn phân vùng đó lại.

Nhưng chỉ hơn hai tháng sau (hiện giờ), khi mình cho chạy Ghost bằng Hiren Boot hay là cài Win mới thì vẫn lặp lại hiện tượng cũ. Tức là chạy dc nửa chừng thì máy tự động tắt nguồn. Mặc dù ngay khi hàn chip xong thì ko có hiện tượng này.

Mình mong các bạn có kinh nghiệm giúp đỡ sớm mình, vì hiện giờ mình đang cần máy gấp để ôn thi. Hết sức cảm ơn mọi người.

PS: Cho mình hỏi là, đến giờ mình vẫn thắc mắc, nếu hư chip Bán cầu nam thì khi chạy trong Windows cũng gặp vấn đề chức nhỉ?? vậy mà sao khi cho chạy Ghost hay cài Win đứt nửa chừng thì lại nói là hư chip Bán cầu nam??

Thank mọi người nhiều!

peter_nguyen1405
10-02-2009, 17:25
Có thể là do ram lỏng, không nhất thiết là do chip cầu nam.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cũng có thể là do máy laptop của bạn đã bị hư tản nhiệt, bạn thử vệ sinh lại những khe tản nhiệt của laptop, sau đó vệ sinh ram.Nhiều lúc bụi dính lấp kín khe tản nhiệt khiến máy tự động tắt để đảm bảo độ ổn định cho linh kiện.

viethack911
10-02-2009, 17:36
mình cũng nghĩ là ko phải do chip cầu nam vì nếu bị máy đã chẳng chạy được bình thường
mang đến chỗ khác xem người ta phán thế nào bạn ạ
chỗ nào uy tín 1 chút chứ ko "nát" máy đấy :D

ruagiadidao
16-02-2009, 22:41
Cái này thì đúng là bị cầu nam rùi bạn ạ. Cầu nam nó quản lí ổ cứng. Theo mình nghĩ thế này, khi bạn ghost thì cầu nam bị nóng nên hở chân. Cũng có thể cầu nam bị hỏng. bạn mang tới FSC(FPT service) của tui thử coi.Công thy tui ở 72/6a trần quốc toản. gần viện pasteur. hoặc có thể gọi cho tui: 0976241516 để được hướng dẫn

phamhongle84
17-02-2009, 11:52
Icare làm như cắt cổ khách sợ quá. Em có hỏng máy cũng chả bao giờ mang ra mấy chỗ này cho nó chém.