PDA

View Full Version : Update windows vista ultimate không bản quyền xong tự nhiên dung lượng ổ C tăng vọt?

tungthanh1511
10-02-2009, 00:52
Em update windows vista bản unltimate xong tự nhiên thấy dung lượng ổ C tăng vọt từ khoảng 12gb lên 28 gb? em không hiểu tại sao lại như thế.Có ai biết do lỗi gì thì chỉ cho em với . Làm ơn cho e nick yahoo hoặc add nick e : boys_will_be_boys_tn để chỉ cho em với. Cám ơn đã dành thời gian đọc topic này .

Kakashi_Jounin
10-02-2009, 02:26
Có gì lạ đâu bro, nó cài update vào ổ C mà ! :emlaugh:
Với Vista tốt nhất nên để ổ C từ 50 đến 60gb là vừa bro ạ ! :punk:
Đây cũng chính là 1 trong nhiều lí do tớ cài XP chứ ko cài Vista đấy ! :crying:

tungthanh1511
10-02-2009, 02:31
Hử , cái gì mà từ 12gb lên tận 28gb á? update thế có quá đáng quá không ? tớ đã thử dùng vista manager để loại đi file rác nhưng không thấy giảm.
Tớ mù tịt về mấy phần này, thử cộng dung lượng của các file trong ổ C lại thì thấy không đủ đến 15gb vậy thì sao nhỉ ? có phải số dung lượng còn lại là do windows vista à ?>

Invincible soul
10-02-2009, 09:32
Có 1 cách bạn thử xem: nhấn nút phải chuột vào ổ C, chọn Properties, chọn Disk Cleanup, chọn delete system restore. Nó sẽ xóa hết các phần lưu trữ system restore trước đó, chỉ giữ lại cái gần nhất.
Tiếp theo vào Windows (bật hiện file ẩn và file hệ thống lên) sau đó xóa hết các folder có màu xanh (blue).
Nếu xong 2 cái trên mà ko giảm xuống 10gb thì có thể lúc update bạn đã cài các bản language.
Nếu ko phải thì chịu (mình ko còn kinh nghiệm), có thể bản vista bạn có vấn đề (mình xài vista dung lượng của nó ít khi vượt quá 20gb).

tungthanh1511
15-02-2009, 17:55
Thanks nhiều, hoá ra là do virus nhân file.Cài lại mấy lần và diệt rất cẩn thận không ngờ vẫn dính.đành fomat tất cả các ổ + mất hết dữ liệu vì lười chưa tạo 1 bản ghost .
Chứ dung lượng ổ cứng tăng đột biến như thế không do virus hơi lạ ^^