PDA

View Full Version : Giúp em về vấn đề card mạng PCI

dreamnight
08-02-2009, 22:19
Máy em hiện nay đang sài mainboard Asus P5GC-MX,một hôm máy em ko thể kết nối mạng,gọi điên thoại lên hỏi thì báo máy virus,máy em bị lỗi limited or no conectivity,thế là em đã format sạch bách ổ cứng,cài lại máy nhiều lần,nhưng nó vẫn bị lỗi đó.Thế là em chạy ra tiệm mua cái card mạng về lắp vô,ai dè cắm vô khe PCI,máy tính lẫn Win XP ko nhận diện được(ko phải là chưa có driver mà giống như là không nhận được luôn),em đã đổi thử cắm 2 khe vẫn ko được,máy tính ko cách nào nhận diện được cái khe PCI luôn,vô BIOS chỉnh cũng ko được.Ai giúp em với ,có phải do mainboard hư ko vì card này em đem ra tiệm test nó chạy ok .

mr.ntdung
08-02-2009, 22:57
mang máy ra tiệm test thôi, chứ card mạng PCI hiên nạy gắm là chạy mà, hay có thể các cổng PCI bi disable trong Bios.
máy mình cũng xài main asus gắm 4 card mạng có cả card hãng 3COM thời xa xưa mà vẫn detect dc mà ko cần driver.

onngoai
09-02-2009, 17:00
1. Lỗi Limited limited or no conectivity, rất ít khi do lỗi Win (nhưng vẫn có). Thường là do: Ip không hợp lệ, hoặc trùng, hoặc không cấp được (lỗi DHCP), tên máy bị trùng, cáp mạng có vấn đề.
2. NIC gắn vào mà không thấy gì cả thì nên vệ sinh khe cắm. Cắm lại thật chắc chắn.
P/S: Cũng có thể phải cần DR nếu Card đó kô được XP "nhận diện".

dreamnight
09-02-2009, 19:13
hix,máy em mới mua 1 năm,mà chưa sài cắm card PCI bao giờ cả,ko lẽ mới cắm lần đầu đã đi.Em đã nói là máy tính nó ko nhận ra card mạng luôn,chả biết sao,còn cái winXP vô thì nó ko báo là nhận biết thêm 1 thiết bị nào mới cả thì lấy đâu DR.Cái lỗi đó em đọc trên mạng và làm theo nhiều cách rồi,ngay cả cách down bản fix cho XPsv2 em cũng đã làm và ko được.Còn cái dây cáp em chắc chắn ok vì hiện tại em nối với laptop vẫn vô net được.Có ai giúp em ko....

manhthang109
09-02-2009, 20:07
bạn thử tháo bin bios ra một lúc xem sợ là do thiết lập bios

onngoai
10-02-2009, 08:00
Bạn kiểm tra xem trong Admin... tool/ services/ mục plug and play đã ở trạng thái start chưa?
nếu service này không hoạt động thì không nhận phần cứng được