PDA

View Full Version : máy tính khởi động được một chút rồi tắt ?

soiconnho
08-02-2009, 16:25
máy dùng main ecs 865 , p4 2.4g , 2x512Ram , card rời 128mb. sau khi bị cháy nguồn thì mua nguồn mới thì máy khởi động được khoảng 20s thì tắt( vô cmos để nguyên cũng tắt, cho chạy luôn thì lúc đang chay win thi tắt)khi tắt nguồn quạt cpu vẫn chạy, nhưng màn hình không lên,rút điện ra khởi động liền thì không lên hình,nếu rút điện ra lâu lâu thì khởi động 20s rồi không len hình, vì loa cmos hư rồi nên không nghe động tĩnh gì .hic.đã test ram, o cung,cpu.còn cái main thì không biết .bro nào biết máy bị lỗi gì không cứu với.

cuongvp2910
08-02-2009, 16:41
Bạn làm cách này xem tháo bỏ pin CMOS ra ngoài và khởi động bình thường , vào được rồi thì cài lại chipset và VGA xem ( Mình vừa bị y như bạn nó khởi động xong chỉ đến welcome hoặc trước đó màn hình xanh chi chít chữ chạy như ăn cướp và...roẹt ! mất luôn )

lqv77
08-02-2009, 16:48
1. quạt CPU có vấn đề

2. Nút công tác bị dính

3. Main bị lỗi (phù tụ hay gì đó)

4. Nguồn ko ổn định.

soiconnho
08-02-2009, 17:39
Bạn làm cách này xem tháo bỏ pin CMOS ra ngoài và khởi động bình thường , vào được rồi thì cài lại chipset và VGA xem ( Mình vừa bị y như bạn nó khởi động xong chỉ đến welcome hoặc trước đó màn hình xanh chi chít chữ chạy như ăn cướp và...roẹt ! mất luôn )

minh tháo pin Cmos ra luôn rồi nhưng vẫn thế . nó chưa vô đến chữ welcome là màn hình đen thui rồi.thx bạn nhiều. để về làm thử

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

1. quạt CPU có vấn đề

2. Nút công tác bị dính

3. Main bị lỗi (phù tụ hay gì đó)

4. Nguồn ko ổn định.

chắc là main bị gì đó rồi, mấy thứ khác hoạt động đều tốt, thay nguồn khác vô cũng thế.hic. thx bro nhiều

thientubang67
02-03-2011, 13:53
Máy tính e cứ khởi động được vài giây rồi lại tắt ngúm,no chạy tới khi kêu 'tít' 1 cái rồi tắt hẳn,cứ tiếp tục để đó thì lâu lâu lại tự kích nguồn,tháo giắc cắm nguồn cho CPU ra rồi kích nguồn thì quạt quay nhưng không tắt không hiểu là bệnh gì rồi. Mong các bác chỉ giúp

hoangniitsoft
02-03-2011, 16:22
Có 1 trường hợp bạn chưa tính tới , là do keo tản nhiệt đã bị khô hoặc mất dung môi làm mát , tháo máy ra , tháo quạt tản nhiệt CPU ra thấy 1 lớp trắng trắng , chìu sạch nó đi , mua 1 hộp keo tản nhiệt về bôi lên lại (hộp keo tản nhiệt khoảng 12k VND thôi , tuýp thì khoảng 50~75k tùy loại) , gắn lại và khởi động lại máy xem có được không

thientubang67
04-03-2011, 15:19
kiểm tra hết mọi thứ rồi mà vẫn không được, quạt cpu vẫn keo tản nhiệt vẫ đầy đủ.

JayKen
05-03-2011, 14:51
quạt Chip của bác chắc có vấn đề rồi :|
tháo cái quạt ra rồi lắp lại xem.bôi thêm tản mát cho nó :|

cuong_k5b
07-03-2011, 11:04
Về vấn đề của bạn thì bạn nên tháo hết các linh kiện của máy ra tháo cả bin CMOS và để ra ngoài 5 phút.sau đó lắp lại nhớ dâu cắm nguồn quạt chíp bạn đừng cắm vào chỗ cũ nữa nhé.cắm sang chân khác xem.Mình cũng mới bị như vậy và mình khắc phục bằng cách này.

SlaynDark
31-10-2011, 09:26
vấn đề là nguồn có chạy ỗn ko nữa kìa máy nhà mình chạy vào windows nge đc 1 hay 2 bài hát là bị tắt nguồn ko biết bị gì luôn các bác nào biết thì chĩ dùm với ... Thanks các bác trước nge