PDA

View Full Version : Máy tự bât.Do nguồn hay cái gì?

troi_dat_oi
07-02-2009, 18:16
Em dùng Win7, Máy em vẫn đang dùng bình thường.Lúc nãy em tắt máy bằng chế độ Hibernate, Máy tắt bình thường. Được khoảng 1 tiếng sau, chẳng ai làm gì tự nó bật lên.
Vậy là do lỗi gì vậy?Các bác giúp em cái.

trieudoahong
07-02-2009, 18:36
nhiều khi do wake on lan đó.

troi_dat_oi
07-02-2009, 19:30

Nghĩa là sao? Bác nói rõ hơn đi.Máy em là máy bàn, không nối Net

timvechinhtoi
07-02-2009, 20:16
Theo mình thì có hai khả năng sau:
Chủ quan : Có thể ai đó đã đặt chế độ tự động khởi động máy của bạn vào thời gian nhất định.
Khách quan : Do bộ nguồn máy tích của bạn có vấn đề, nên đôi khi bạn tắt náy rồi nhưng do có sự kích thích của dòng điện bên ngoài có thể vẫn kích hoạt nút power của bạn, và thế là máy tính lại khởi động thôi.

user_84_gialam
08-02-2009, 01:39

cái này chỉ sử dụng khi xài mạng BootRom thôi bạn ah`.

onngoai
08-02-2009, 10:19
cái này chỉ sử dụng khi xài mạng BootRom thôi bạn ah`.
Cái này chắc phải xét lại. Wake on Lan chả liên quan gì đến boot room cả. NIC hỗ trợ WOL thì chỉ cần tín hiệu kích hoạt là nó kích nguồn. Card rời thường phải gắn thêm dây WOL. Ngay các phần mềm tính tính internet có dùng chức năng này mà chả cần quái gì anh chàng Bootrom.
Ngoài ra còn có khả năng nữa là: khởi động bằng modem dialup. khi chuông điện thoại reo n tiếng thì bật máy.
Tuy nhiên hiện nay ít ai dùng dialup nên khả năng này khó xảy ra.
Ngoài ra còn có cách khác là tự khởi động khi nhấn chuột, bàn phím.
Một số case có thêm remote, cũng có thể là do lỗi mắt hồng ngoại.
Các lỗi đó thì máy khởi động theo kiểu ngẫu hứng.
Nhưng đây là chu trình xảy ra đúng 1 khoảng thời gian thì chắc chắn là do cài đặt hẹn giờ bật máy

trieudoahong
08-02-2009, 10:29
Cái này chắc phải xét lại. Wake on Lan chả liên quan gì đến boot room cả. NIC hỗ trợ WOL thì chỉ cần tín hiệu kích hoạt là nó kích nguồn. Card rời thường phải gắn thêm dây WOL. Ngay các phần mềm tính tính internet có dùng chức năng này mà chả cần quái gì anh chàng Bootrom.
Ngoài ra còn có khả năng nữa là: khởi động bằng modem dialup. khi chuông điện thoại reo n tiếng thì bật máy.
Tuy nhiên hiện nay ít ai dùng dialup nên khả năng này khó xảy ra.
Ngoài ra còn có cách khác là tự khởi động khi nhấn chuột, bàn phím.
Một số case có thêm remote, cũng có thể là do lỗi mắt hồng ngoại.
Các lỗi đó thì máy khởi động theo kiểu ngẫu hứng.
Nhưng đây là chu trình xảy ra đúng 1 khoảng thời gian thì chắc chắn là do cài đặt hẹn giờ bật máy

bạn này nói đúng nè. có thể cmos được hẹn giờ để tự power on vào thời điểm nào đó.

luonghoangnam
08-02-2009, 14:58
chẵng có lỗi gì cả .bạn hẹn time bật máy trong cmos roài

dinhhung_dtvt88
08-02-2009, 15:08
Không phải thế, tớ cũng bị vài trường hợp liên quan đến tự bật máy như vậy:
Vừa hibernate xong nó tự dưng resume windows luôn <hibernate bằng shortcut shutdown /h>, có lần,
Hoặc là vừa cắm điện xong là máy nó tự bật luôn mới hay chớ.

kaizvn
08-02-2009, 15:30
chắc là do MA đó :D.

lqv77
08-02-2009, 16:25
"wake on lan" <--- Có thể do nó, vì nếu trong BIOS có bật chế độ này thì khi có một tín hiệu "nhiễu" nào đó như điện bị trồi lên rồi xụt xuống chẳng hạn có thể làm cho "wake on lan" kich hoạt và nó sẽ tự động bật máy.

Nhiều người còn tưởng "có MA" nữa kìa.

Vào BIOS tắt chức năng này thử nhé.

troi_dat_oi
10-02-2009, 18:59
Tất cả những cái các bác nói chắc chẳng đúng cái nào cả, Máy tính 1 mình em dùng nên không phải hẹn giờ, cũng chẳng phải E chỉnh trong BIOS. Em dùng Win7.Tắt bằng chế độ hibernate thì vậy.

Em cũng không có Card rời đâu.

viethack911
10-02-2009, 19:06
Tất cả những cái các bác nói chắc chẳng đúng cái nào cả, Máy tính 1 mình em dùng nên không phải hẹn giờ, cũng chẳng phải E chỉnh trong BIOS. Em dùng Win7.Tắt bằng chế độ hibernate thì vậy.

Em cũng không có Card rời đâu.

cái máy cũ của mình dây power bị chập chập, lúc thì tự bật, lúc thì tự tắt
cứ tưởng do nguồn chập chờn
sau này thay dây thì hết

trường hợp của bạn có lẽ do .... windows 7 :D

kysibac88
10-02-2009, 19:54
trước đay máy tớ thỉnh thoảng cũng bị như vậy . lúc đó đang tắt máy , mất điện , tới lúc có điện thì máy tự bật lên , giờ thì không bị như vậy nữa .