PDA

View Full Version : Xung đột RAM? Mong các cao thủ chỉ giáo!!!

dong_nat_88
06-02-2009, 19:26
Em có con lap IBM cùi dùng cũng lâu lâu rồi. Trước kia nó gắn mỗi 1 thanh ram 256 bus 266. Sau chậm quá nên em mua thêm 1 thanh 512 bus 333 nữa. Chính thức thì con này dùng ram bus 266, nhưng bus 333 gắn vô vẫn chạy được. Tuy nhiên vấn đề là ở chỗ chạy bình thường thì không sao, nhưng cứ vào ổ E (gần đây thình thoảng lan sang ổ D) là bị màn hình xanh và restart máy >.< Không vào ổ đó hoặc không chạy những ứng dụng đặt cài trong các ổ đó thì lại không vấn đề gì cả.

Em đã thử tháo lần lượt các thanh ram ra để check thì với thanh 512 lỗi trên vẫn xảy ra, còn thanh 256 thì vào ổ E bình thường.

Tuy nhiên khi em dùng các soft trong đĩa Hiren Boot để test ram và cả HDD thì cả 2 đều bình thường, không có bất cứ error nào cả ???

Em muốn hỏi các bác cao thủ xem vậy có phải là do xung đột giữa 2 thanh ram bus khác nhau không? Vì có thể do lap tương thích tốt hơn với bus 266 chăng?

Rất mong các bác chỉ giáo. Chân thành cảm ơn!

kaizvn
07-02-2009, 00:42
bác nên đi bảo hành cái RAM 512, hồi đó em mua 1 cây của Phong Vũ, 3 ngày sau ra cho nó BH vì gây death blue screen.

Ra BH xong giờ chạy phà phà đây :D.

p/s: với các main đời cũ bus 266 ,333 thì tốt nhất không nên gắn dual, vì dual ở các main này đòi hỏi 2 RAM cùng hãng, có khi cùng dung lượng.... Các main mới bây giờ mới hỗ trợ Dual channel, tức là gắn RAM gì vào khác hãng cũng nhận tất.

onngoai
08-02-2009, 11:17
Nêu lối chỉ xuất hiện khi truy xuất ổ đĩa nào đó, còn không thì bình thường thì có lẽ lỗi nằm ở ổ cứng. Khả năng lón nhất là vẫn bị VR.

jcungchoj
09-02-2009, 20:12
híc con máy để bàn của em cũng thế bác ah, lam thế nao bi giờ hả các bác.
Từ đầu em xài Kington256 buss400, ( tại trước có 2 thanh nhưng em cho 1 thanh rồi nên giờ chỉ còn 1 thanh thôi), sau này em nâng cấp mua thêm 1 con kington512 bus400. Em dùng được khoảng 1 năm thì xảy ra hiện tượng như sau các bác ah:
Đang dùng thì đơ, về sau thì khởi động win, vào được 1 tí là đơ luôn, or là khởi động lại máy rồi mới đơ...
Có lúc thì tự nhiên hiện ra màn hình xanh ( kiểu DOS ) rồi thồn báo lỗi gì ý.
Em test kiểm tra thì cắm riêng 256 thì không sao, cắm riêng 512 or cắm cả 256 và 512 vào thì lại xảy ra những triệu chứng như cũ.
Mong các bác chỉ giáo.
THank!

xuanlanvu
11-02-2009, 11:59
theo như tôi nghĩ thì nếu bị đụng thì ko nên xài nữa. tôi cũng đã từng bị 2 trường hợp, 1 là desktop đời P3, tự khởi động khi vào internet nên phải gỡ bỏ thanh ram ko tương thích đi. 2 là laptop thì bị đụng cài hoặc ghost HĐH không được, nếu cố thì xong rồi máy chạy ì ì như tải đá trên lưng nên cũng phải cài lại. trường hợp này thì chỉ khi nào ghost hoặc cài HĐH thì phải gắn cái ram cũ vào, còn thì bình thường.