PDA

View Full Version : Format dos, chỉ em cách!

be-tap-bo
04-02-2009, 12:07
Máy tính bị virut, em phát hiện rằng nó đã xâm nhập vào máy tính luôn.
Vì em cài lại máy tính, đã Format tất cả ổ đĩa. Như virut vẫn còn.
Chỉ em cách Format trong Dos.
Help me!

onngoai
04-02-2009, 16:26
Format ở đâu cũng như nhau. Chỉ có đều đang chạy win thì không thể format ổ chạy Win.
Còn Format ở Dos thì dùng lệnh: format <disk> [/q][/s]
/q: quick
/s: Chép file hệ thống của dos sau khi format
Nên nhớ lệnh format của Dos là lệnh ngoại trú nên đâu đó trong các ổ đĩa phải có file format.com.
Nếu bạn không am hiểu về Dos lắm thì bạn có thể format trong lúc cài Win. Trực quan hơn nhiều

tieucntt
04-02-2009, 18:21
cám ơn các anh.em thấy format trong khi cài win là hay nhất đối với các người không chuyên như em .sau khi format thì bạn có thể dùng hiẻnboot để mà diệt virus mà.chúc bạn thành công .

The Old Man
05-02-2009, 02:20
Nếu chỉ format cái ổ C: rồi cài lại Win mà không diệt các virus hiện hửu trên các partition khác (D:, E: F: v.v) hay ổ khác hoặc USB flash hay floppy thì củng vô ích như bạn Bé Tập Bò đã mắc phải mà thôi.

LETRAN001
05-02-2009, 08:01
the old man noi dung roi,tot nhat ban truoc khi cai win thi vo pationmargic cho an cac o d,,e.....v.v. di roi cai lai win,sau khi cai lai ban vo my computer chi thay o c,cu cai ct bthuong(nho cai luon ct diet viút nhe)sau do vo ptionmagic bo an cac o ,d.e...v.v.. roi vao wondows dung ct diet vruts ma chon diet cac o d,e..v.v la dc.than.

ngondensang2007
05-02-2009, 08:24
Máy tính bị virut, em phát hiện rằng nó đã xâm nhập vào máy tính luôn.
Vì em cài lại máy tính, đã Format tất cả ổ đĩa . Như virut vẫn còn.
Chỉ em cách Format trong Dos.
Help me!

Nếu chỉ format cái ổ C: rồi cài lại Win mà không diệt các virus hiện hửu trên các partition khác (D:, E: F: v.v) hay ổ khác hoặc USB flash hay floppy thì củng vô ích như bạn Bé Tập Bò đã mắc phải mà thôi.

format toàn bộ ổ đĩa rồi mà vẫn còn pác à.em từng nghe một trường hợp như vậy nhưng chưa được dịp chứng kiến còn lần này là lần thứ 2 được nghe nói đến đó.

Chỉ sợ lúc cài cắm chương trình thì đã có virus rồi thôi.

be-tap-bo
05-02-2009, 10:35
như bạn ngonduocsang2007 nói.
Đúng là em, khi cài lại toàn bộ win, chia lại toàn bộ partition em vẫn thấy virut vẫn còn. có nghĩ là nó đã tồn tại trong Dos. nên mới nghĩ là hỏi cách xem cách format trong Dos.
theo 1 thời gian theo em nghĩ, lý do là em sử dụng chương trình yahoo!m. Nếu em không cài y!m thì máy tính không có hiện tượng.
Có lý này, do chương trình Y!m và máy tính của em gặp nhau, lại tạo ra virut.
em rất ơn các anh chị trong fourm, nhiều. Em mới tham gia đạt câu hỏi àm có nhiều thành viên trả lời như vậy, em rất vui. be-tap-bo

ngondensang2007
05-02-2009, 10:40
n
theo 1 thời gian theo em nghĩ, lý do là em sử dụng chương trình yahoo!m. Nếu em không cài y!m thì máy tính không có hiện tượng.

Máy pác không bị đâu nhưng ym của những người pác quen thì hàng ngày đều sống chung với virus đâm ra khi pác cài ym và khi chát chít với họ thì sẽ lây nhiễm qua máy pác thôi.Mà cài máy phải cài phần mềm diệt virus chứ pác không cài hay sao mà còn bị lây nhiễm qua em ym này.Chỉ có nước lây nhiễm qua em ym là nhìn thấy mấy cái link hay hay cứ khoái kick zô

onngoai
06-02-2009, 07:55
Một nguyên tắc khá đơn giản.
Cài chương trình virus không có nghĩa là diệt được virus, phải cập nhật chương trình diệt virus. Hầu hết mọi người cứ quan niệm dùng hiren boot là có thể diệt vr. Thử nghĩ xem: Đĩa HR ra đời ngày 01/02/2009. Nhưng vr mới lại ra đời 04/02/2009. Chưa chắc pm trên HR boot có thể diệt được.
Còn khả năng format hết mà vẫn bị là còn khả năng do lây lan qua mạng, hoặc ngay trên đĩa CD Rom phần mềm đã bị.
Khả năng vr vần còn sau khi fm dạng nhanh (quick) là vân có trên lý thuyết, nhưng chưa gặp