PDA

View Full Version : hỏi về cách burn ISO ra CD

quenmatkhau
18-01-2009, 00:10
mình down về 2 file ISO của chương trình MicroXP , mình chưa ghi đĩa lần nào nên ko rõ là phải nối 2 file ISO đó thành 1 file ISO rồi burn ra đĩa hay ko cần nối mà chỉ cần burn 2 file đó ra cùng 1 đĩa thôi.
1 điều nữa là khi mình burn ra đĩa như thế thì khi cho đĩa MicroXP vào máy tìh máy tính có tự vào menu boot như khi mình cho đĩa cài win vào ko?
Mong các bạn chỉ giúp

huyhoa
18-01-2009, 00:16
mình down về 2 file ISO của chương trình MicroXP , mình chưa ghi đĩa lần nào nên ko rõ là phải nối 2 file ISO đó thành 1 file ISO rồi burn ra đĩa hay ko cần nối mà chỉ cần burn 2 file đó ra cùng 1 đĩa thôi.
1 điều nữa là khi mình burn ra đĩa như thế thì khi cho đĩa MicroXP vào máy tìh máy tính có tự vào menu boot như khi mình cho đĩa cài win vào ko?
Mong các bạn chỉ giúp

Iso thì chắc ng làm đã cho boot rùi, còn nếu chưa cho thì search google cách tạo boot XP
2 file Iso này còn tùy là như nào đã. Có phải nối hay ko phải nối thì phải hỏi nơi download
Thường 1 đĩa XP ~ 600-700MB
:buck:

quenmatkhau
18-01-2009, 00:24
cái này là MicroXP bạn ah,2 file ISO mỗi file ISO chỉ khoảng 100mb thôi,mình nghĩ người ta chia nhỏ ra để tiện up lên rapidshare đó mà.
Có cách nào để thử xem có chương trình có tự boot mà ko phải ghi ra đĩa mới rồi mới thử ko hả bạn ?

huyhoa
18-01-2009, 00:35
cái này là MicroXP bạn ah,2 file ISO mỗi file ISO chỉ khoảng 100mb thôi,mình nghĩ người ta chia nhỏ ra để tiện up lên rapidshare đó mà.
Có cách nào để thử xem có chương trình có tự boot mà ko phải ghi ra đĩa mới rồi mới thử ko hả bạn ?

Mình đã nói rồi, có phải nối lại hay ko thì chỉ có hỏi nơi up. Nhưng thường nếu chia nhỏ ra thì mỗi file nó sẽ là đuôi khác, ví dụ xp.iso.001 + xp.iso.002 chẳng hạn. Hoặc là xp.iso.part1.rar (zip) + xp.iso.part2.rar(.zip) những cái này khi giải nén file 1 thì nó tự nối luôn cả file 2 vào thành 1 file iso duy nhất
Còn nếu đã có đuôi chỉ có xp.iso thì nó là 2 đĩa (đây là ví dụ thế, còn của bạn chắc chỉ là 1 đĩa thôi)
Có 2 cách xem có tự boot ko
- dùng magic iso hoặc bất cứ chương trình ghi đĩa từ file iso nào (chuyên iso á) mở ra tách lấy image của đĩa. Nếu có image thì có thể sẽ tự boot đc (trừ khi dùng image lung tung ép vào thì bó tay con gà quay)
- cài máy ảo rồi thử chạy :w00t:

quenmatkhau
18-01-2009, 00:42
file nén đầu tiên đề là part1.rar, file thứ 2 là part2.rar Nhưng khi giải nén ra thì chỉ có 2 file iso với tên giống nhau thôi, và ko tự nối lại.
Còn vụ lấy image ra ấy, mình down trên mạng về mà, có fải lấy từ đĩa ra đâu, thế thì cứ add vào chương trình ổ ảo nào rồi chạy thử ah?

huyhoa
18-01-2009, 00:49
file nén đầu tiên đề là part1.rar, file thứ 2 là part2.rar Nhưng khi giải nén ra thì chỉ có 2 file iso với tên giống nhau thôi, và ko tự nối lại.
Còn vụ lấy image ra ấy, mình down trên mạng về mà, có fải lấy từ đĩa ra đâu, thế thì cứ add vào chương trình ổ ảo nào rồi chạy thử ah?

Mở part1.rar ra rồi giải nén, tạo đc file iso nào thì lấy cái đó. Ko cần quan tâm giải nén cái part2 làm gì :boxing:

Tớ có bảo cậu lấy từ đĩa đâu, tớ bảo là dùng phần mềm ghi đĩa iso rồi lấy file image ra cơ mà :emlaugh:
Ko phải là ổ ảo, mà là máy ảo :lick:
(Microsoft vituar PC hoặc VMware đó)

quenmatkhau
18-01-2009, 00:59
Nhưng tớ thấy 2 file ISO trong part1, và part2 nội dung giống nhau đấy chứ, ko fải là 2 file bổ sung cho nhau ah? với lại cho tớ hỏi thêm burn 2 file ISO vào cùng 1 đĩa thì khác gì so với chỉ burn 1 file ISO ( ví dụ là nối 2 file đó lại rồi burn ra đĩa) ?
Lấy file image ra kiểu gì bây giờ?
Cả máy ảo nữa, tớ chưa dùng thử bao h, chắc phải search, đọc rùi làm thử cho biết thôi.

lanistk
18-01-2009, 06:24
Nhưng tớ thấy 2 file ISO trong part1, và part2 nội dung giống nhau đấy chứ, ko fải là 2 file bổ sung cho nhau ah? với lại cho tớ hỏi thêm burn 2 file ISO vào cùng 1 đĩa thì khác gì so với chỉ burn 1 file ISO ( ví dụ là nối 2 file đó lại rồi burn ra đĩa) ?
Lấy file image ra kiểu gì bây giờ?
Cả máy ảo nữa, tớ chưa dùng thử bao h, chắc phải search, đọc rùi làm thử cho biết thôi.

Là 1 thứ tức nhiên phải giống nhau, nối nó lại burn ra mới chạy. Lấy image ra ???? không hiểu bạn muốn tạo file iso hay giải nén file iso.

quenmatkhau
18-01-2009, 12:40
mình muốn burn ra đĩa ấy mà, chỉ là down về tới 2 file ISO rồi, ko hiểu là phải nối 2 file lại mới burn ra hay chỉ cần burn 2 file ấy vào 1 đĩa luôn.
Và muốn thử xem đĩa CD mình burn ra có boot được giống như khi mình cho đĩa winXP vào cài ko ( mình down về 2 file ISO của chương trình MicroXP, hệ điều hành XP rút gọn mà ) Tất nhiên là thử trước khi burn ra đĩa ấy.
Ah, tiện cho mình hỏi luôn nếu 1 CD để cài win mà ko tự boot thì phải làm sao để cài win? Mình có đĩa cài tinyXP mà boot từ CD ko đc, còn cài từ window thì cho đĩa vào nó ko hiện gì cả, mở xem dữ liệu trong đĩa thì nhiều quá, ko biết đâu mà lần, các bạn chỉ giúp

quenmatkhau
22-01-2009, 23:22
Hèm, cho mình hỏi khi down về file ISO để cài winXP ấy, burn ra đĩa rồi mở ra chỉ có mấy file dữ liệu, mà ko có file setup thì setup kiểu gì?
Nếu muốn burn ra mà trong đĩa có file setup luôn, và boot vào DOS như khi mình khởi động máy tính( đã bỏ đĩa sẵn trong ổ đĩa) thì làm thế nào?

.:Tii:.
23-01-2009, 11:04

Dùng máy ảo thử đi.. Nếu chọn một File mà cài đuợc cả XP thì chắc là khỏi cần nối lại... Mà bạn Down ở đâu mà sao XPSP2 mà lại có 2 File ISO ~100Mb nhỉ ??
Còn muốn biết chương trình có tự Boot đuợc hay ko thì bạn burn nó ra CD với chức năng ghi đĩa Boot... Bỏ vào máy ảo.. Nếu nó Boot đuợc thì là đã có rồi.. Còn ngược lại thì không... Chịu tốn 2k đi.. ^^