PDA

View Full Version : Wireless không phát sóng

lohuong
06-01-2009, 08:22
mình có một trường hợp mà làm mìh đau đầu mãi. Mong được sự giúp đỡ của các bạn.
Đó là mình có con wireless, khi mình cắm vào đường truyền mạng trong mạng Lan. nếu mình cắm bằng đường truyền cable thì nó nhận và chạy bình thường còn nếu mình dùng wireless thì nó lại không cấp phát địa chỉ IP.
khi mình cắm bằng Cable thì nó nhận giải địa chỉ là 192.168.1.x
và mình lại phải sét lại địa chỉ là 10.0.0.x thì nó mới vào được địa chỉ mạng.
Mạng mà mình config nó dùng firewall thế mới đau có ai có thể giúp mình được không có gì thắc mắc thì cứ hỏi mình sẽ trả lời luôn. cảm ơn trước

ngondensang2007
06-01-2009, 09:02
địa chỉ 10.0.0.x là địa chỉ của modem cấp phát.Chắc pác xài mạng của FPT.

Địa chỉ 192.168.1.x là địa chỉ của em wireless của pác.

Pác vào địa chỉ của em wireless này để disable cái DHCP đi thì nó sẽ tự cấp địa chỉ theo địa chỉ modem của pác là 10.0.0.x còn nếu để DHCP thì nó cấp địa chỉ của em wireless là đúng rồi còn gì.

lohuong
06-01-2009, 13:14
không mình đã diasble cài DHCP của cái Wireless rồi. Và mình đã nối cái wireless ấy trực tiếp với máy tính để bàn khi ấy thì cái máy tính đó nhận là 192.168.1.x. Nhưng nó không vào được mạng và nó muốn vào được mạng thì nó phải đặt lại giải 10.0.0.x thì nó mới vào được, tức là đặt địa chỉ ip tĩnh thì nó mới vào được.
Bạn có nghĩ là có trường hợp là mạng người ta cấp cho mỗi nút mạng một địa chỉ ip không
và như thế thì khi mình phát sóng con wireless thì nó chỉ cho phát một ip duy nhất sao. đây chính là điều mình không hiểu được đó.
mong bạn tiếp tục giúp đỡ mình nha

ngondensang2007
08-01-2009, 09:54
Thế thì bạn xem trên modem của mình cấp phát địa chỉ ip tĩnh hay động và giải ip từ đâu đến đâu thôi.Vào modem mà kiểm tra thôi.