PDA

View Full Version : Máy tính tự nhiên ko vào được mạng

clairsang
27-12-2008, 14:34
Các bạn giúp mình 1 trường hợp lạ như này.

Máy mình cài Win XP, chạy ngon lành bình thường.
Bao nhiêu ngày tháng online bằng nó, tối hôm trước còn thức đến 3h sáng online. THế mà từ sáng hôm sau tịt ngỏm ko thể vào mạng được nữa. WIndows vẫn chạy ngon. KO ai đụng đến máy.

Mình đã tìm mọi cách để chỉnh trong Win nhưng ko dc. Đã lắp card mạng khác vào thử cũng ko được.

Máy đó còn cài 1 HĐH Win 2003 sang 1 partition khác, vào WIn 2003 này cũng tịn luôn mạng. Ở cả 2 HĐH nó chỉ báo là "Limited or No connectivity". Repair mãi ko dc.

Lạ nữa là phòng mình trên tầng 5, có 2 máy chạy qua 1 Swicht , Swicht này nối với 1 modem nhà chủ nhà ở tầng 1. máy kia vẫn vào mạng ngon lành mà máy mình ko thể nào vào được.

Cài lại win mình nghĩ ko chắc đã được vì hiện cả 2 win hiện tại có vào được đâu, thử ở cả 2 card mạng (1 liền , 1 rời) đều ko vào được mạng.

THanks a lot.

khongtu_pro
27-12-2008, 15:29
bạn hãy đi bấm lại dây mạng,hoặc kiểm tra đường dây mạng.

clairsang
27-12-2008, 15:32
bạn hãy đi bấm lại dây mạng,hoặc kiểm tra đường dây mạng.

Máy kia vẫn vào mạng qua Swicht chung được mà.
Còn đoạn dây nói từ Swicht vào máy đang hỏng kia thì mình thử nhiều dây khác nhau rồi, vẫn bị lỗi "Limited or no connectivity"

Hic!

Kai_it
27-12-2008, 15:46
Bạn có vào Devide Maganer xem card mạng đã ở chế độ Enable chưa ?
Như mình dùng card onboard thì cài lại driver card mạng thử xem.

ngondensang2007
27-12-2008, 19:47
cách sử lý sự cố này như sau :

1. Xem lại dây mạng nếu không có vấn đề gì thì thôi
2. rút nguồn toàn bộ thiết bị modem switch đi rồi cắm lại
3.. Cắm sang cổng khác xem tình hình thế nào vì cũng có khả năng hỏng cổng xảy ra.Tốt nhất cổng nào mà máy khác đang hoạt động được.
4. Gõ địa chỉ ip tĩnh vào xem có khả quan hơn không.

clairsang
29-12-2008, 18:21
cách sử lý sự cố này như sau :

1. Xem lại dây mạng nếu không có vấn đề gì thì thôi
2. rút nguồn toàn bộ thiết bị modem switch đi rồi cắm lại
3.. Cắm sang cổng khác xem tình hình thế nào vì cũng có khả năng hỏng cổng xảy ra.Tốt nhất cổng nào mà máy khác đang hoạt động được.
4. Gõ địa chỉ ip tĩnh vào xem có khả quan hơn không.

Làm tất cả cách này rồi.
ko được bạn ạ,
Cách cài đặt lại card mạng của bạn gì cũng ko ổn, vì như mình nói là cắm thêm 1 con card mạng rời vào mà còn ko dc, (báo lỗi như nhau). Mình đã vào Device manager kiểm tra hết rồi, mọi thứ Ok và vẫn enable :(

kocanem
29-12-2008, 18:23
Bạn coi đã nộp tiền net chưa . Hay bên nào rút ra rồi .
Bạn vào mạng = cách nào thế quán net à :D

clairsang
29-12-2008, 18:38
Có 1 điều nữa là nếu mình dùng cap nối 2 máy vào nhau và đặt địa chỉ IP tĩnh cho 2 máy để copy dữ liệu thì vẫn được.

Như vậy phần cứng ko hỏng, chỉ hỏng phần mềm.
Mà nếu hỏng windows thì khi mình chạy windows 2003 cài sẵn từ trước cũng bị lỗi tương tự.
Chẳng nhẽ 2 cái win tự nhiên rủ nhau hỏng . lạ quá :)

Mình nghĩ là có virus. Có con virus nào làm việc này ko các bạn nhỉ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bạn coi đã nộp tiền net chưa . Hay bên nào rút ra rồi .
Bạn vào mạng = cách nào thế quán net à :D

Bạn này chả đọc gì mà đã nói.:)

vantrungsp2
30-12-2008, 21:46
Bạn thử đăng kí lại quản trị hệ thống xem. http://192.168.1.1 và ping lại xem tó nghĩ là được.

xipam
30-12-2008, 21:57
mình cũng bị như vậy, sửa mãi ko đc nên dùng qua cổng usb, 1 thời gian usb toi, tháo ra nghịch thì đc, nhưng jờ lại bị. hình như cứ để chế độ hibernate là rất dễ dính.

cidane
30-12-2008, 22:08
quét virus đi xem sao

vào thử modem đi, xem có được ko nữa

badboy.9x_style
30-12-2008, 22:13
Có thể do một phần mềm nào đó cài trên máy của bạn gây ra, ví dụ như Antivir nó cũng làm limit mạng đấy. Mình thích xài Antivir nhưng toàn bị limit, chưa biết khắc phục ra sao nên đành phải xài CMC Internet Security, nản quá.

chuducbinh
30-12-2008, 22:24
bạn dùng win xp sp2 đúng không . nếu đúng vậy thì bạn vào đây tham khảo nhé . chúc bạn thành công

FeS
31-12-2008, 06:54
ipconfig --> nếu thấy bất thường thì DHCP có vấn đề, thử thiết lập ip tĩnh xem sao ?

peter_nguyen1405
31-12-2008, 07:05
mình cũng từng bị tình trạng trên.cũng dòng thông báo chết tiệt như bạn vừa báo.Không biết là bạn có bị giống mình không, mình xài KIS nên một hôm vô tình, trước khi tắt máy, do vội vàng mình phải thoát yahoo ở khay system,vô tình nhấp vào KIS, chọn block network trafic, thế là cả ngày hôm sau không vào được mạng,ping hoặc cònig thì cũng không có tác dụng.hỏi thằng bạn thì nó vẫn có mạng.bực không tả được,mãi sau thử coi lại KIS,chọn unblock network thì lại được.Nói chung tình trạng của bạn có thể là nó không nhận được IP mà thôi,nếu bạn khai báo IP tĩnh thì khó vào mạng lắm.chỉ có mạng lan,nếu để auto thì không vào được.Nếu khai báo IP tĩnh thì bạn phải khai bao hết các chỉ số 1 cách đầy đủ, nếu không thì chỉ được mạng lan thôi.Vài dòng

Mình nghĩ là có virus. Có con virus nào làm việc này ko các bạn nhỉ?

.:)
Chẳng có con virus nào ở đây cả,bác có biết con misa khủng bố thế mà cũng chỉ tạo ra được 1 trường ảo để máy con trong mạng lan vào mạng thì sẽ tải misa về cùng với mã độc.Thông bào là chẳng ai viết virus đẻ6 khóa mạng lại.Khóa mạng --> không update AntiVirus nhưng cũng anti down bad code về máy victim luôn.

clairsang
01-01-2009, 11:09
mình cũng từng bị tình trạng trên.cũng dòng thông báo chết tiệt như bạn vừa báo.Không biết là bạn có bị giống mình không, mình xài KIS nên một hôm vô tình, trước khi tắt máy, do vội vàng mình phải thoát yahoo ở khay system,vô tình nhấp vào KIS, chọn block network trafic, thế là cả ngày hôm sau không vào được mạng,ping hoặc cònig thì cũng không có tác dụng.hỏi thằng bạn thì nó vẫn có mạng.bực không tả được,mãi sau thử coi lại KIS,chọn unblock network thì lại được.Nói chung tình trạng của bạn có thể là nó không nhận được IP mà thôi,nếu bạn khai báo IP tĩnh thì khó vào mạng lắm.chỉ có mạng lan,nếu để auto thì không vào được.Nếu khai báo IP tĩnh thì bạn phải khai bao hết các chỉ số 1 cách đầy đủ, nếu không thì chỉ được mạng lan thôi.Vài dòng

Chẳng có con virus nào ở đây cả,bác có biết con misa khủng bố thế mà cũng chỉ tạo ra được 1 trường ảo để máy con trong mạng lan vào mạng thì sẽ tải misa về cùng với mã độc.Thông bào là chẳng ai viết virus đẻ6 khóa mạng lại.Khóa mạng --> không update AntiVirus nhưng cũng anti down bad code về máy victim luôn.
Sự cố kích nhàm của bạn thì mình viết rồi, cũng đã từng bị như bạn :)
Thế bạn ko đưa cho mình 1 giải pháp nào à?

Bạn thử đăng kí lại quản trị hệ thống xem. http://192.168.1.1 và ping lại xem tó nghĩ là được.

Nếu để auto thì ko chạy đi đâu dc hết.Nếu đặt tĩnh thì cũng ko chạy đi đâu dc hết :)

mình cũng bị như vậy, sửa mãi ko đc nên dùng qua cổng usb, 1 thời gian usb toi, tháo ra nghịch thì đc, nhưng jờ lại bị. hình như cứ để chế độ hibernate là rất dễ dính.

Mình ko bao giờ để Hibernate :)

quét virus đi xem sao

vào thử modem đi, xem có được ko nữa

Quét bằng KAV upadte offline mới nhất rồi, xong vẫn ko giải quyết dc vấn đề.

Có thể do một phần mềm nào đó cài trên máy của bạn gây ra, ví dụ như Antivir nó cũng làm limit mạng đấy. Mình thích xài Antivir nhưng toàn bị limit, chưa biết khắc phục ra sao nên đành phải xài CMC Internet Security, nản quá.

trước khi bị như này thì mình ko cài chương trình diệt Virus nào hết.
Đêm hôm trước còn dùng ngon đến 3h sáng. sáng hôm sau bật máy lên tự nhiên bị đến giờ chưa chữa dc :(

Ken_VND
01-01-2009, 12:46
Bạn có chắc chắn xác lập đúng IP tĩnh theo DHCP không?

Hãy gõ lệnh ipconfig/all ở máy khác cũng mạng và đang kết nối Internet bình thường và điền các thông số đó cho máy bạn nhưng nhớ phải đổi IP Address khác đi (đuôi cuối ấy)