PDA

View Full Version : Lỗi Font tiếng Việt trong Winword, Excel ???

duonganhtuan0310
13-12-2008, 10:54
--------------------------------------------------------------------------------

Tôi đang sử dụng bỗ gõ tiếng Việt Vietkey2000 trong Office bình thường, bây giờ nó dở chứng là khi đang đánh tiếng Việt với font VNTime được một lúc thì nó nhảy sang Arial Ví dụ: khi đánh chữ 'kính' thì thành chữ 'kƯnh', đánh chữ 'hỏi' thì thành 'hái'. Làm ơn chỉ dẫn giúp tôi với. Tôi đã thử gỡ bộ gõ ra, gỡ Office ra rồi cài lại mà cũng không được. Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn.

thunghe
13-12-2008, 13:24
Bạn vào format-->font-->chọn kiểu chữ mà bạn muốn đánh.Nếu không được bạn nên dùng bộ gõ khác
-------------------------------------
Khi con PC của các bạn gặp vấn đề,hãy gọi cho mình qua số:01687601179
Mình sẽ tư vấn- sữa chữa miễn phí PC cho các bạn
bitaro1986@yahoo.com.vn

ngondensang2007
13-12-2008, 20:02
phải chọn gõ mặc định thì mới không xảy ra lỗi hoặc là nhấn Ctrl+A để chọn font chữ

sonthanII
03-03-2009, 16:53
Em đang dùng ofice XP và dùng cả Vietkey 2000. Bây giờ chuyển sang dùng Ofice 2007 thì bi lỗi Font trong khung Draw. Anh nào có cách chỉ giúp Em với. Chỉ bị 1 vài File thui.

sonthanII
23-05-2009, 15:28
Em đang dùng Office 2007 bản quyền và có sử dụng font chữ tiếng Nhật. Không hiểu sao tự nhiên lại không đánh được ngày tháng. Mỗi lần đánh đều có dấu bằng (=) ở đằng trước và không ra đúng ngày tháng như mình đánh. Em đã thử vào trong Format chọn Date, Font,... Nhưng cũng không được. Các Pác giúp Em với.

nino
23-05-2009, 23:04
Em đang dùng Office 2007 bản quyền và có sử dụng font chữ tiếng Nhật. Không hiểu sao tự nhiên lại không đánh được ngày tháng. Mỗi lần đánh đều có dấu bằng (=) ở đằng trước và không ra đúng ngày tháng như mình đánh. Em đã thử vào trong Format chọn Date, Font,... Nhưng cũng không được. Các Pác giúp Em với.

nói thấy lu bu quá, cho cái hình đi rồi tính típ

haithan
12-06-2009, 23:49
chào các bạn.
máy mình ko biết bị sao. khi đánh tiếng việt thường hay bị nhảy qua font khác. ví dụ những chữ có dấu phức tạp "ữ" "ỡ" nói chung nhiều dấu trong dó thường hay nhảy qua font tiếng hoa. đặc biệt trong cửa sổ yh mess , word.. máy mình dang sử dụng cài win tiếng hoa.minh đã thử tải máy bảng mã, font chữ về chép vào nhưng ko thấy cải thiện có lần cài xong 1 loat font chữ mới các cửa sỗ ko biet sao ko thấy chữ luôn. hix. ko hiểu sao ??
mong nhận được sự giúp đỡ cũa các bạn.
thank!

superthin
13-06-2009, 00:01
chào các bạn.
máy mình ko biết bị sao. khi đánh tiếng việt thường hay bị nhảy qua font khác. ví dụ những chữ có dấu phức tạp "ữ" "ỡ" nói chung nhiều dấu trong dó thường hay nhảy qua font tiếng hoa. đặc biệt trong cửa sổ yh mess , word.. máy mình dang sử dụng cài win tiếng hoa.minh đã thử tải máy bảng mã, font chữ về chép vào nhưng ko thấy cải thiện có lần cài xong 1 loat font chữ mới các cửa sỗ ko biet sao ko thấy chữ luôn. hix. ko hiểu sao ??
mong nhận được sự giúp đỡ cũa các bạn.
thank!
Thế thì đánh tiếng Hoa nó ra tiếng gì? Có bị nhảy loạn xạ. Túm lại, vấn đề là Windows tiếng Hoa không hỗ trợ tốt tiếng Anh nếu không có bàn phím thiết kế riêng cho tiếng Anh. Vì thế, nếu tha thiết muốn dùng Windows tiếng Hoa để đánh tiếng Anh, tiếng Việt nên đi mua một bàn phím tiếng Anh và cài bộ gõ tiếng Anh, tiếng Việt cho Windows tiếng Hoa nhé. Cũng có thể cài Windows tiếng Anh cho dễ sử dụng.

mario_323424
26-12-2009, 23:11
Các bạn cho mình hỏi mình muốn gõ tiếng việt cho font chữ Comic Sans MS trong Microsoft Ofice 2007 thì mình phải dùng font chữ Unicode hay là gì?

freeman8405
29-12-2009, 07:48
nói tóm lại là các bác cứ chuyển sang unikey cho em . lên mag add thêm font vào cho nó phong phú tài liệu nào cũng mở được ko sợ lỗi font. còn add font trong cotrol panel chắc các bác biết roài :p

dinhhung_dtvt88
29-12-2009, 08:23
mấy ông này hình như không dùng đúng các bộ gõ.
Các font Việt Nam <.vntime, vntimeH, .vnarial...> thì dùng với bảng mã TCVN3
Các font quốc tế <times new roman, arial, calibri...> thì dùng mã unicode
VNI thì dùng mã VNI

Nếu đã chỉnh đúng rồi mà vẫn còn hiện tượng đó thì chắc là trong văn bản dùng ít nhất 2 bảng mã. Từ đoạn văn dùng font quốc tế mà gõ đến đoạn dùng font việt nam cũng sẽ dính những lỗi như trên.Nên nhất quán trong 1 văn bản thì chỉ dùng 1 bảng mã, hoặc là unicode, hoặc là TCVN3, hoặc là VNI...

Ngoài ra còn có nguyên nhân là chưa cài đủ font.

trungcxht
01-06-2010, 20:59
của tôi lại bị khác: ko đánh được dấu ví dụ : của tôi lại khacs ko đanhs đưoưcj daus

Anhphuongbui
08-06-2010, 12:08
mấy ông này hình như không dùng đúng các bộ gõ.
Các font Việt Nam <.vntime, vntimeH, .vnarial...> thì dùng với bảng mã TCVN3
Các font quốc tế <times new roman, arial, calibri...> thì dùng mã unicode
VNI thì dùng mã VNI

Nếu đã chỉnh đúng rồi mà vẫn còn hiện tượng đó thì chắc là trong văn bản dùng ít nhất 2 bảng mã. Từ đoạn văn dùng font quốc tế mà gõ đến đoạn dùng font việt nam cũng sẽ dính những lỗi như trên.Nên nhất quán trong 1 văn bản thì chỉ dùng 1 bảng mã, hoặc là unicode, hoặc là TCVN3, hoặc là VNI...

Ngoài ra còn có nguyên nhân là chưa cài đủ font.

Bạn dinhhung_dtvt88 nói đúng đó các bạn. Tôi thấy mọi người hiện nay thường dùng bộ font chữ unikey rất tốt, vừa dễ copy lại dễ cài đặt. Khi các bạn dùng word hay exel thì để ý đến font chữ,để default một loại font nào đó để khỏi bị loạn font.

Nguyen_Tuan_Anh
08-06-2010, 12:41
Nói chung là:
- Về phần mềm tiếng Việt, dùng UniKey thay thế hẳn VietKey đi.
- Về bảng mã, để toàn thế giới có thể đọc được, ta chỉ nên dùng Unicode thôi. Các bảng mã khác, đặc biệt là TCVN3, vứt quách nó vào sọt rác được rồi.

xcode
08-06-2010, 12:42
Nói chung là:
- Về phần mềm tiếng Việt, dùng UniKey thay thế hẳn VietKey đi.
- Về bảng mã, để toàn thế giới có thể đọc được, ta chỉ nên dùng Unicode thôi. Các bảng mã khác, đặc biệt là TCVN3, vứt quách nó vào sọt rác được rồi.

Bác này nói đúng nè.