PDA

View Full Version : các thuật ngữ liên quan tới ảnh số: resolution, dimention, dpi...va việc in ảnh

ko12
06-11-2008, 16:15
Hiện tại tôi đang gặp 1 số khó khăn trong việc phân biệt các thông số. Xin ai có khả năng trả lời giúp tôi với. đây là list các câu hỏi:
1) Resolution, Dimention dịch ra tiếng việt chính xác là gì?
2) Khổ ảnh (hay cỡ ảnh, ví dụ 10cm*15cm) trong tiếng Anh là gì?
3) 300DPI, máy ảnh 5 Magapixel là đại lượng cho cái gì?

http://chiase.anhso.net/as/08/11/06/1.jp653754.jpg photoshop

http://chiase.anhso.net/as/08/11/06/2.jp986187.jpg ....VS.... website

http://chiase.anhso.net/as/08/11/06/3.jp664754.jpg ....VS.... windows

tôi vẫn còn cỡ 5 câu hỏi nữa nhưng có lẽ hỏi câu hỏi này trước để tránh lẫn lộn về sau

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

help me =(
.

ko12
09-11-2008, 21:48
buồn quá, không ai giúp, và bài viết cứ trôi dần tới lãng quên
( chức năng auto merge thì hay thiệt, nhưng cứ kiểu này không lẽ reg nick mới để lôi bài lên)

_River_
10-11-2008, 09:57
1) Resolution, Dimention dịch ra tiếng việt chính xác là gì?
2) Khổ ảnh (hay cỡ ảnh, ví dụ 10cm*15cm) trong tiếng Anh là gì?
3) 300DPI, máy ảnh 5 Magapixel là đại lượng cho cái gì?

- Resolution = độ phân giải
- Dimention ==> ko có từ tiếng Anh này
- Khổ ảnh = size
- 300DPI = 300 Dot per Inch (300 điểm ảnh trong 1 inch vuông), dùng khi in
- 5M của máy ảnh minh hoạ cho độ phân giải tối đa mà máy đó có thể chụp được. VD bức ảnh 800x600 thì độ phân giải = 480.000 ~ nửa Megapixel (ko phải Magapixel)

Bác hỏi ngắn thì trả lời ngắn, ko hiểu gì thì hỏi lại.

tôi vẫn còn cỡ 5 câu hỏi nữa nhưng có lẽ hỏi câu hỏi này trước để tránh lẫn lộn về sau

Tiếp đi!

ngondensang2007
10-11-2008, 10:12
Câu hỏi này phải vào mục Vietnam DVE Group hỏi thì mới chuẩn xác.
Toàn ngôn ngữ về phim ảnh thì vào đó mà hỏi đi chứ hỏi ở đây ít người nhòm ngó tới là phải

ko12
11-11-2008, 19:12
cho em sửa demention thành demension, lỗi chính tả mà. Nên em vẫn chưa hiểu lắm bác _river_
trong mấy cái hình em chụp, mọi cái nói 1 đăng nên khong hiểu
câu 3 em hỏi 300dpi, megapixel là đại lượng cho cái gì tức là hỏi nó là 1 phần của demension hay resolution
ví dụ nha: N là đại lượng của lực F, kg là đại lượng của khối lượng

em thắc mắc câu 1) 2) 3) là vì:
trong photoshop và windows: dpi là đại lượng của resolution
trong khi mọi người vẫn dùng chữ resolution để chỉ số pixel toàn bộ bức ảnh (480*640,900*1200)

ngondensang2007: em sẽ thử lên đó search mà hỏi thử.Nhưng các bác ai biết cũng tra lời cho em đi

xuandai
11-11-2008, 23:31
Mình không hiểu nhiều lắm nhưng cũng tham gia bàn luận một chút, anh em chỉ bảo thêm. Theo mình thì:
- Resolution là độ phân giải, nó thể hiện số điểm ảnh trên một đơn vị vuông như bác _River_ đã trả lời, Đơn vị của nó là dpi.
- Còn demetion là kích thước của ảnh số, nó thể hiện bằng số lượng điểm ảnh số chiều, Đơn vị là pixel.
Sở dĩ có trường hợp dùng pixel để đo resolution là trường hợp nói độ phân giải của màn hình, máy ảnh,... tức là nói đến số điểm ảnh tối đa mà nó có thể phân giải được. Ví dụ: màn 17" phân giải được 1024x768 ->resolution 1024x768 pixel
OK?

ko12
15-11-2008, 18:44
à, em có vẻ sáng ra thêm đươc tí:
em được biết những điều sau, khong biết có sai gì không, nếu có các bác chỉ ra giùm em là giải thích cho em luôn. Các bác thảo luận thoải mái trong topic này nha

1)mọi máy ảnh đều chụp ảnh ở resoluton là 72dpi.
2)để in ảnh đẹp thì độ phân giải phải là 300dpi.
3)khi đem 1 tấm ảnh số (72dpi) ra ngoài in thì người ta tự động in với độ phân giải là 300dpi nếu kích thước ảnh đủ lớn.
4)Để in 1 tấm ảnh đẹp ởn khổ 10cm*15cm (4inch*6inch) thi demension phải là 4*300 -- 6*300 = 1200*1800 pixel=2.16megapixel
5)em biết có 1 tiện ích resize ảnh hàng loạt là PictureResizer trong powertoys cua WindowsXP, sau khi resize ảnh với độ phân giải trên thì việc đem tấm ảnh đó ra hiệu in có là an toàn để có được chất lượng tốt nhất? Thông số nào là tốt nhất cho 1 bức anh 10*15cm?
6)Sau khi resize bằng tiện ích trên, thì 1 bức ảnh 72dpi vẫn là 1 bức ảnh 72dpi, chỉ có điểm anh là ít lại. Vậy chất lượng ảnh đã resized sẽ phụ thuộc rất lớn vào phần mềm resize? Và bức ảnh 72dpi này đem ra hiệu in được không. Nếu không, có phần mềm nào tự động chỉnh cái resolution này luôn không. Các bác có thể giới thiệu cho em phần mềm resize ảnh sao cho kết quả là tốt nhất không.
7) các máy in ảnh ở ngoài tiệm thường có khả năng in ảnh với độ phân giải bao nhiêu dpi ?

Em hỏi nhiều như vậy là do đang chuẩn bị làm DVD toàn bộ ảnh của lớp trong suốt 3 năm, phải resize ảnh lại để nhét vào 1DVD (và vẫn muốn đảm bảo chất lượng). Các bác nào có kinh nghiệm giúp em với.

à, sau khi hỏi xong 1 đống câu, em tức lắm nên lên mạng search google ra cái này

http://www.luminous-landscape.com/tutorials/understanding-series/und_resolution.shtml#need
tuy nhiên vẫn còn một số câu hỏi về resize ảnh bằng phần mềm gì, và công việc thực tế như thế nào. Vẫn mong các bác giúp

ko12
18-11-2008, 14:57
up lên cho mọi người thấy : (

trocvuong
18-11-2008, 15:39
1.Resolution: Độ phân giải
Dimention: Kích thước
2.Khổ ảnh (hay cỡ ảnh, ví dụ 10cm*15cm) trong tiếng Anh là gì?
Là size đó bạn. Thường họ tính là pixel, mình sửa lại thành cm thôi.
3.Máy ảnh 5 Magapixel là đại lượng cho cái gì?
Tức là bức ảnh được cấu tạo từ những điểm ảnh (pixel), thông số đó nói lên trong bức ảnh đó được cấu tạo 5 Mega bit điểm ảnh đó.
Em chỉ biết thế thôi, nếu em có gì sai xin chỉ giáo.

Nếu mà resize ảnh thì bạn nên dùng phần mềm của MS Office cho tiện, khỏi phải cài đặt. (Microsoft Office Picture Manager). Bạn mở ảnh lên bằng chương trình đó. Thanh menu ở trên bạn thấy "Edit Piture.." bạn click vào đó. Menu bên phải hiện ra bạn chọn resize. Trong đó có kích thước chuẩn hoặc là kích thước mà bạn muốn. Good luck!

ko12
21-11-2008, 20:21
có ai rành về in ảnh không

ko12
24-11-2008, 18:52
ai đó giúp em với.................