PDA

View Full Version : Làm sao để ngăn PC lấy sóng bên ngoài??

Adven
06-11-2008, 10:25
Coty em đang sử dụng sóng wifi cho các pc trong coty và dĩ nhiên là chỉ làm việc. Nhân viên ko đc phép connect vào website, nên em đã config cái nào đc vào cái nào ko. Mọi chuyện tưởng đã ổn thỏa.

Nhưng chưa, nhân viên coty em nó quái lắm, nó móc sóng ở những quan cafe và các showroom gần coty để lấy sóng vào net chơi.
Nên câu hỏi đặt ra là làm cách nào để ngăn máy pc client lấy sóng ở mạng ngoài coty?

EM chỉ cần nó lấy sóng trong coty thôi, và ko dc cái quyền chọn cột sóng khác. Có bác nào đã kinh nghiệm chuyện này giúp em với.

Bác nào vào xem xong up dùm để ai biết thì họ chỉ em

Think different
07-11-2008, 09:18
Dùng lồng Faraday, bao hết toàn bộ công ty đi!

Adven
07-11-2008, 15:52

Nó là cái gì bạn có thể giải thích thêm chút ko?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Không ai có cách gì giúp mình hả? Ko biết có thể chận = Permission hay 1 cách nào đó = software ko các bác?

namln
07-11-2008, 16:39
ý bác ấy là vô kế khả thi, trừ phi bạn lập tường điện từ bao quanh cả công ý >____<
À, đơn giản hơn là tịch thu laptop của nhân viên.
Chứ người ta có laptop, muốn bắt sóng đâu chả được, chả lẽ người ta xài mạng Sfone cho kết nối Internet, bắt sóng từ vệ tinh bác cũng cấm luôn sao?

anh2_cua_hoply
07-11-2008, 21:49
Coty em đang sử dụng sóng wifi cho các pc trong coty và dĩ nhiên là chỉ làm việc. Nhân viên ko đc phép connect vào website, nên em đã config cái nào đc vào cái nào ko. Mọi chuyện tưởng đã ổn thỏa.

Nhưng chưa, nhân viên coty em nó quái lắm, nó móc sóng ở những quan cafe và các showroom gần coty để lấy sóng vào net chơi.
Nên câu hỏi đặt ra là làm cách nào để ngăn máy pc client lấy sóng ở mạng ngoài coty?

EM chỉ cần nó lấy sóng trong coty thôi, và ko dc cái quyền chọn cột sóng khác. Có bác nào đã kinh nghiệm chuyện này giúp em với.

Bạn vẫn có tư duy của lãnh tụ: Không quản được thì cấm.
Bạn có nên quản lý như kiểu cô giáo quản lý trẻ em.? Bạn thử tìm cách QL nhân viên = cách khác, chẳng hạn như dùng Internet vào công việc xem sao,nếu Internet không cần thiết thì nối mạng làm gì?

temp2
07-11-2008, 22:02
cty pác có số NV lấy sóng kiểu này đông ko? Nếu đông thì chúc pác sớm nhận đc các làn sóng phản đối/đình công nhé; bạn thử đặt mình vào vị trí các NV này thử xem sao!?

xnewman
07-11-2008, 22:35
Làm việc ở 1 cty như vậy ..chán bỏ mịa đầu quân cho thằng khác dễ chịu hơn..có làm có chơi...đâu phải đi tù đâu

superthin
08-11-2008, 01:48

Cái bác cần là hiệu quả công việc mà nhân viên mang lại hay là cái bác cần là nhân viên ngoan ngoãn không được sử dụng Internet? Nếu bác chỉ muốn nhân viên không vào Internet thì rất dễ, tốt hơn hết là cho họ làm mấy công việc như khuân vác ở bến cảng, giữ xe cho khách ở bãi gửi xe.

Tư duy quản lý kiểu đó thì các nhân viên giỏi họ bỏ đi hết.

namduong8999
08-11-2008, 04:16
đồng ý với các bác ở trên, bác cứ để nhân viên tự nhiên.

Adven
08-11-2008, 14:27
oạch các bác nặng lời với e wá :(. Thật tình là e rất dễ chịu, nhưng chỉ vì nhận lệnh cấp trên thoai các bác thông cảm. Chứ bắt người ta làm liên tục 8 tiếng trong cái chu vi coty hoài mà ko cho xã stress thì gặp e , e cũng bỏ chạy nữa là.
Thoai cứ để vậy đi cho roài, cám ơn các bác góp ý nhé :D

The Old Man
09-11-2008, 01:15
Khi bàn chuyện thời sự thì lúc nào củng đòi hỏi tại sao hảng xưởng của VN thua các nước ngoài, So sánh thì thắc mắc tại sao VN nhiều nhân tài mà không được như Nhật, Sing.

Nay chỉ có chuyện nhỏ là chũ nhân không cho phép dạo web trong thời gian làm việc thì phản đối, chê không thèm làm việc v.v. Như vậy mà đòi thành rồng thành cọp.

Hảy nhìn lại cách làm việc của các nước khác đi rồi nhìn lại tư cách làm việc của mình rồi hảy đòi hòi. Nội chỉ một cái quy luật hợp lý nhỏ xíu đòi hỏi mà không chịu khép mình trong khuôn khổ, thì đòi hơn người là làm sao.

Xin lổi là lời thật mất lòng !!!!

bvnguyen
09-11-2008, 01:23
nội dung người ta hỏi là về vấn đề kĩ thuật, thế mà lại thành vấn đề tình cảm - kinh tế - quản lí - Bác nào biết thì chỉ cho ổng đi cho nhanh, em thì mù tịt rùi

namln
09-11-2008, 07:30
nội dung người ta hỏi là về vấn đề kĩ thuật, thế mà lại thành vấn đề tình cảm - kinh tế - quản lí - Bác nào biết thì chỉ cho ổng đi cho nhanh, em thì mù tịt rùi
Kể cả kỹ thuật, tình cảm đều là không thể, không được.
Vì biết là không được nên các bác ấy mới chuyển hướng bình luận đấy mà.

bvnguyen
09-11-2008, 12:19
nản mấy bác lun, theo em cách dùng lồng farađây hay đó, chống tốt, chỉ tội kinh phí cao quá, hehe

chau tinh tri
09-11-2008, 15:11
em cũng đồng ý là có làm có chơi.quan trọng là hiệu suất làm việc của nhân viên có bị tuột dốc không?nếu không thì để vậy cho rồi..........hehe

OpenMind
10-11-2008, 08:59
Dễ thôi mà, đặt IP của Access Point là IP nào lạ lạ 1 chút, 192.168.0.234 chẳng hạn, sau đó xuống các máy laptop đặt DNS server là IP của Access Point luôn (vẫn để IP cấp tự động nếu bạn muốn, không thì set IP tĩnh,Netmask,Gateway luôn), khóa khả năng thay đổi network setting của máy đó nữa là xong.
Khi máy đó lấy sóng ở ngoài công ty thì với cấu hình IP đó cũng không len Internet được.
Lưu ý 1: chỉ áp dụng cho nhân viên amateur, gặp nhân viên pro thì cũng có cách vượt qua, anyway hạn chế được đa số là tốt rồi, muốn 100% thì phải làm thêm 1 số việc nữa
Lưu ý 2: đối với máy laptop sau khi chỉnh thế này thì chỉ có thể vào mạng ở công ty, xách đi các nơi khác thì cũng không vào Internet được, cho nên cẩn thận khi lựa máy để chỉnh, ai hay đi ra ngoài làm việc thì đừng chỉnh

bvnguyen
15-11-2008, 10:50
theo em dùng biện pháp tư tưởng hay hơn biện pháp kĩ thuật

lqkhoi
15-11-2008, 13:51
Dễ thôi mà, đặt IP của Access Point là IP nào lạ lạ 1 chút, 192.168.0.234 chẳng hạn, sau đó xuống các máy laptop đặt DNS server là IP của Access Point luôn (vẫn để IP cấp tự động nếu bạn muốn, không thì set IP tĩnh,Netmask,Gateway luôn), khóa khả năng thay đổi network setting của máy đó nữa là xong.
Khi máy đó lấy sóng ở ngoài công ty thì với cấu hình IP đó cũng không len Internet được.
Lưu ý 1: chỉ áp dụng cho nhân viên amateur, gặp nhân viên pro thì cũng có cách vượt qua, anyway hạn chế được đa số là tốt rồi, muốn 100% thì phải làm thêm 1 số việc nữa
Lưu ý 2: đối với máy laptop sau khi chỉnh thế này thì chỉ có thể vào mạng ở công ty, xách đi các nơi khác thì cũng không vào Internet được, cho nên cẩn thận khi lựa máy để chỉnh, ai hay đi ra ngoài làm việc thì đừng chỉnh

Đồng ý với bồ. Đây là cách dễ nhất đối phó với amateur. Một cách khác mà bên tôi sử dụng ( tôi chỉ là thằng bị khóa tức mình kiếm cách chuồn ra). Là set Group Policy nếu các máy đó có vào domain và bắt buột phải ở trong domain để làm việc như nhận mail công ty. Tuy nhiên nếu công ty của bạn nhỏ không xài Domain thì cách đầu tiên là cách dễ nhất đễ làm và hy vọng không có ai khác trong cty biết chỉnh sửa IP. Nếu không người chỉ người thì mọi thứ lại về con số 0.

phuongco
17-11-2008, 22:54
oạch các bác nặng lời với e wá :(. Thật tình là e rất dễ chịu, nhưng chỉ vì nhận lệnh cấp trên thoai các bác thông cảm. Chứ bắt người ta làm liên tục 8 tiếng trong cái chu vi coty hoài mà ko cho xã stress thì gặp e , e cũng bỏ chạy nữa là.
Thoai cứ để vậy đi cho roài, cám ơn các bác góp ý nhé :D

Người ta đã bảo để vậy rồi.Chủ đề này cũng ko khả thi :D Đề nghị close topic này lại

Adven
18-11-2008, 13:54

Cái này sao mà khóa dc, nó refresh cái lấy sóng nữa là xong.

@tui chỉ khóa máy PC chứ ko có khóa laptop, vì cứ để cho duyệt web thoải mái là y như rằng nv ngồi chơi, ko có tinh thần làm việc, ngồi xem phim, chơi game còn công việc thì kéo dài dài. Nếu làm chủ thì bạn nghĩ sao, với tầm NV vài trăm người như vậy ???

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Đồng ý với bồ. Đây là cách dễ nhất đối phó với amateur. Một cách khác mà bên tôi sử dụng ( tôi chỉ là thằng bị khóa tức mình kiếm cách chuồn ra). Là set Group Policy nếu các máy đó có vào domain và bắt buột phải ở trong domain để làm việc như nhận mail công ty. Tuy nhiên nếu công ty của bạn nhỏ không xài Domain thì cách đầu tiên là cách dễ nhất đễ làm và hy vọng không có ai khác trong cty biết chỉnh sửa IP. Nếu không người chỉ người thì mọi thứ lại về con số 0.

set Group Policy nằm ở mục nào vậy bro, coty mình xài đang dùng domain. Xin giúp đỡ kiến thức chút.

@Chỉ vì ko có cách giải quyết nên đành để vậy, nhưng đã có hướng giải quyết thì phải làm cho triệt để. :)

duc00
20-11-2008, 15:26
chài nhân viên làm việc căng thẳng bác cho họ thư giãn chut đi !

Adven
22-11-2008, 17:52
chài nhân viên làm việc căng thẳng bác cho họ thư giãn chut đi !

1 ngày làm 8 tiếng thư giãn hết 4 tiếng bác nghĩ sao :D