PDA

View Full Version : Dùng wifi của người khác?

albertvn
01-11-2008, 22:38
Hôm nay FPT cắt mạng cả ngày, cho tới giờ vẫn chưa có. Nhưng rất may là lại bắt được wifi của một nhà hàng xóm nào đó nên mới có thể vào được đây, nhưng vì lần đầu tiên sử dụng nên không biết sử dụng wifi của người khác có an toàn không nhỉ? có bị mất thông tin hay password hay gì không các bạn? Nếu không an toàn thì có cách nào đề phòng không?

Mình cảm ơn nhiều nhé!

namln
01-11-2008, 22:40
Theo tớ biết là chả sao đâu cậu, cứ vô tư.
Ví dụ như đi ăn trộm thì chỉ chủ nhà lo chứ ăn trộm chả phải lo gì ^^

albertvn
01-11-2008, 22:50
Thanks Namln nhé! Nghe câu đầu thì thấy yên tâm (Giá như chủ nhà hàng xóm nói câu này :-)!)
Nhưng nghe câu thứ hai thì sợ nổi cả gai ốc rồi (chẳng lẽ mình là kẻ đi ăn trộm, mà trộm thì kiểu gì mà chẳng để lại dấu vết, biết đâu còn đánh rơi mấy cái password ở nhà hàng xóm :-)!

The Old Man
02-11-2008, 00:37
Thanks Namln nhé! Nghe câu đầu thì thấy yên tâm (Giá như chủ nhà hàng xóm nói câu này :-)!)
Nhưng nghe câu thứ hai thì sợ nổi cả gai ốc rồi (chẳng lẽ mình là kẻ đi ăn trộm, mà trộm thì kiểu gì mà chẳng để lại dấu vết, biết đâu còn đánh rơi mấy cái password ở nhà hàng xóm :-)!

Hành động lấy vật tư của người khác dùng mà không có sự đồng ý của KHỔ CHỦ bị gọi là TRỘM.

albertvn
02-11-2008, 00:49
chưa gặp khổ chủ nên không biết có đồng ý hay không nhưng nếu không đồng ý thì chắc là khổ chủ đã không để chế độ free rồi :-)
Đang muốn sang thăm khổ chủ để xin phép và cảm ơn nhưng không biết là nhà khổ chủ nằm hướng đông, tây hay nam, bắc nữa. Có cách gì để biết không nhỉ?

namduong8999
02-11-2008, 01:10
Tốt nhất là bạn đừng cám ơn kẻo họ cắt đấy :))

kooltech
02-11-2008, 01:20
chưa gặp khổ chủ nên không biết có đồng ý hay không nhưng nếu không đồng ý thì chắc là khổ chủ đã không để chế độ free rồi :-)
Đang muốn sang thăm khổ chủ để xin phép và cảm ơn nhưng không biết là nhà khổ chủ nằm hướng đông, tây hay nam, bắc nữa. Có cách gì để biết không nhỉ?

90% là do chủ gà nên họ để free thôi nên sau khi bạn hỏi xong thì cũng xong luôn.

albertvn
02-11-2008, 01:20
Nhưng họ có biết là mình đang sử dụng không nhỉ?

The Old Man
02-11-2008, 01:33
Nhưng họ có biết là mình đang sử dụng không nhỉ?

Câu trả lời là tùy theo họ có rành về IT không, tuy nhiên:
Chủ nhân của WIFI bỏ trống không cài PASS có thể vì họ không rành về vi tính hoặc họ có lòng tốt cho FREE mọi người như kỳ tôi về ở Mỵ Tho 3 tháng mở WiFi để trống 3 tháng cho ai muốn ké thì ké.

Tôi có monitor cái Router thì chả thấy có ma nào vào.

Một cách dung hòa là bạn tìm coi chủ nhân là ai, tới nói cho họ biết là WIFI bỏ trống như thế là không tốt bla .. bla v.v. và chỉ cho họ cách bảo mật WIFI của họ. Họ sẻ cám ơn bạn và có thể họ sẻ chia sẻ WIFI với bạn.

temp2
02-11-2008, 01:47
đã là nhà hàng (lớn) thì có lẽ họ muốn để free

tranhung57
02-11-2008, 06:21
Hành động lấy vật tư của người khác dùng mà không có sự đồng ý của KHỔ CHỦ bị gọi là TRỘM.

Ông quẳng sang nhà tôi thì tôi dùng chứ tôi có sang nhà ông láy đâu ?

temp2
02-11-2008, 09:31

Good job, boy :punk:

albertvn
02-11-2008, 09:46
Sáng nay FPT vẫn đang mất mạng, chờ mãi bây giờ hàng xóm mới dậy :-)
Hình như hàng xóm cũng là vạc ăn khuya thì phải vì tối qua gần 2 giờ mới thấy tắt mạng :-)
Không biết nếu mình dùng ké thế này thì hàng xóm có bị mất tiền không nhỉ? có ai biết cách tính tiền của wifi không?

The Old Man
02-11-2008, 09:49

Đồng ý với bạn !!. Nhắc nhở cẩn thận đừng để vợ hay con gái qua nhà hàng xóm.

ngondensang2007
02-11-2008, 10:10
Sáng nay FPT vẫn đang mất mạng, chờ mãi bây giờ hàng xóm mới dậy :-)
Hình như hàng xóm cũng là vạc ăn khuya thì phải vì tối qua gần 2 giờ mới thấy tắt mạng :-)
Không biết nếu mình dùng ké thế này thì hàng xóm có bị mất tiền không nhỉ? có ai biết cách tính tiền của wifi không?

Lần đầu tiên em nghe đến khái niệm tính tiền wifi.
Tiền internet tùy thuộc vào gói cước mình xài thôi.
Dùng ké tất nhiên là dung lượng sẽ cao hơn và xèng sẽ mất nhiều hơn trừ khi xài trọn gói thì có dùng 1 máy hay nhiều máy xèng vẫn thế.
Mà em thiết nghĩ pác bỏ quách cái mạng FPT của pác đi sang nhà hàng xóm chơi thăm dò tình hình.Nếu thấy kết giao được thì oki mỗi người một nửa xèng chơi quả trọn gói đỡ phải lăn tăn suy nghĩ gì cả.
Nhà em chẳng gần nhà nào cả không thì em cũng sang tăm tia kết giao internet cuối tháng có người share bớt tiền nét kể cũng hiệu quả.

namln
02-11-2008, 12:06
Chủ nhà không chịu khóa cửa bằng password thì coi như là mời gọi ăn trộm rồi.
Bây giờ gặp cái wifi nào không cài pass là mừng húm nhào vô xài ké ngay ^^
Nhưng bạn xài của người ta thì người ta hao tổn bandwith, dung lượng, giống như nhà mất đồ vậy đó.
Bác xem xung quanh có nhà hàng, khách sạn, quá cafe gì không, nếu có thì có thể wifi từ đó ra, mà từ đó ra thì xài thoải mái, mình coi như là khách ấy mà ^^

qingsong
02-11-2008, 12:24
Tìm hiểu xem bạn, lỡ bên đó là một em xinh tươi thì nhào vô "trộm" luôn:D

jiSh@n
02-11-2008, 12:28
Vào chôm đồ trong nhà mở cửa hay khóa cửa thì cũng đều là TRỘM như nhau.

ilangilang
02-11-2008, 12:41
Xài wifi public không an toàn lắp.Lỡ trong máy tính bác có share vài thư mục thì có khả năng mất thông tin

box_84
02-11-2008, 13:24
Chú ý: với những thư mục "nhạy cảm" như SẾCH thì nên cắt, không share! Kẻo nếu không khi bị phát hiện người ta QUÝNH giá mình!

mrdelux
02-11-2008, 13:35
Tôi có monitor cái Router thì chả thấy có ma nào vào.

Bác TOM cho em hỏi cái này, cái wifi nhà em đặt pass và config là DHCP, vào trong Router thì ko thấy có máy lạ, nhưng lạ là trc đây cái đèn wifi của R chỉ chớp nhiều khi có máy xài wifi truy cập, nhưng dạo gần đây thì nó chớp lia lịa lun, bật lên là chớp hoài, đã thử đổi pass, đổi range IP của DHCP mà vẫn thế, hixx! Không biết còn cách nào mornitor hiệu quả hơn ko??

Àh, ở nhà dò đc 1 cái SSID là FPT Telecom, mà nó ko có cục sóng nào, lúc nào bật lên cũng thấy, truy cập vào thì ko đc (ko có đặt pass), hình như cái này là của mí điểm hopspot wifi miễn phí của FPT phải ko ta??