PDA

View Full Version : Hỏi cách convert HDDVD sang mkv?

ukyo tachibana
27-09-2008, 23:42
Em có down trên Net về dc 1 file iso gần 8GB. Sau khi extract ra dc 2 thư mục:
1/ HVDVD_TS nặng 7,7GB bao gồm các lile .BUP, .MAP, .EVO (có dung lượng rất lớn, gần bằng file iso gốc) và một file .VTI
2/ ADV_OBJ nặng 834KB, trong đó chỉ có 3 file DISCID.DAT, VPLST000.XPL và menu.aca (831KB)

Bây giờ em muốn chuyển (convert hay Rip gì đó) cái đống này sang mkv giống như các file HDDVD Rip trên mạng vậy đó thì làm cách nào hả các bác?
Mong các bác hướng dẫn chi tiết vì em cần thu nhỏ cái file đó lại chứ để gần 8GB thì tốn HDD lắm. Xin cám ơn các bác trước

minhmedia
28-09-2008, 00:04
8Gb thì ăn thua gì? Nếu dung lượng nhỏ đi cũng đồng thời chất lượng kém đi. Còn phần mềm thì tương đối nhiều. Thử dùng Canopus xem sao.

ukyo tachibana
28-09-2008, 01:54
Canopus Procoder 3 cũng ko convert dc bạn ơi, nói đúng hơn là nó ko cho Add các file này vào để convert

minhmedia
28-09-2008, 11:39
Hoặc thử TMPGEnc 4.0 XPress xem sao. Nếu kg đc cho mình linh, hoặc up thử 1 file cho mình để mình thử xem thế nào.

3 Cao
28-09-2008, 14:35
dùng AVS convertter chắc là dc, cũng hay làm cho HD

Vĩnh Thắng
28-09-2008, 18:01
http://www.videohelp.com/tools/MeGUI

ukyo tachibana
29-09-2008, 09:55
bác nào đã convert qua thành công thì cho em cái tên soft cụ thể cái chứ thử hết soft này đến soft khác biết đến bao giờ.

@Vĩnh Thắng: làm theo cách của videohelp thì quá phức tạp, phải qua 3, 4 soft mới dc và thời gian cũng rất lâu (nghe đâu 1 HDDVD 720p -> mkv phải cả ngày). Ý mình muốn tìm 1 soft All in one giống như Rip DVD vậy đó, mặc dù ko đẹp bằng nhưng chất lượng tạm dc và nhanh

minhmedia
29-09-2008, 13:41
bác nào đã convert qua thành công thì cho em cái tên soft cụ thể cái chứ thử hết soft này đến soft khác biết đến bao giờ.

Mấy vụ này ít người thực hiện. Bạn muốn như ý thì up lên cho mọi người xem cụ thể ra sao chứ. Đã chưa biết, nhờ anh em chỉ cho mà vẫn còn lười. Bản thân tôi khi chưa biết vẫn phải vọc "lòi" cả mắt mới biết được. Không làm được mới hỏi anh em. Với câu nói của bạn tôi tin chắc sẽ không có anh em nào trả lời bạn đâu.

Co Loa
29-09-2008, 15:14
Chẳng qua không chịu đọc mà thôi 2 đề tài về HD và DVD đã được dán ngay trên đầu cơ mà.
Làm ra nó mới khó chứ chôm về để convert có khó gì.

ukyo tachibana
30-09-2008, 01:14
Mấy vụ này ít người thực hiện. Bạn muốn như ý thì up lên cho mọi người xem cụ thể ra sao chứ. Đã chưa biết, nhờ anh em chỉ cho mà vẫn còn lười. Bản thân tôi khi chưa biết vẫn phải vọc "lòi" cả mắt mới biết được. Không làm được mới hỏi anh em. Với câu nói của bạn tôi tin chắc sẽ không có anh em nào trả lời bạn đâu.

thì em cũng đâu nói cái gì quá đáng lắm đâu. Em vẫn thường vọc mấy cái này đó chứ nhưng trường hợp này file quá lớn, ko thể cắt nhỏ ra vài MB để thử nghiệm dc nên bác thông cảm. mà cũng ko thể up file evo này lên dc vì dung lượng nó cũng tương đương file iso rồi

Chẳng qua không chịu đọc mà thôi 2 đề tài về HD và DVD đã được dán ngay trên đầu cơ mà.
Làm ra nó mới khó chứ chôm về để convert có khó gì.
bác biết thread đó nằm ở đâu thì chỉ em với chứ em search ko ra

Co Loa
30-09-2008, 01:23
http://www.ddth.com/showthread.php?t=195296
http://www.ddth.com/showthread.php?t=195745

ukyo tachibana
30-09-2008, 09:45
em đã đọc từng post trong 2 cái link bác Cổ Loa đưa rồi nhưng cũng ko thấy chổ nào nói convert hay Rip HDDVD -> mkv hết

Co Loa
30-09-2008, 13:41
Hoàn toàn chính sác! đó chính là lý thuyết giúp bạn hiểu về 2 định dạng này và từ đó mà tìm cách chuyển đổi qua dạng khác.
Nếu trả lời được mấy câu sau bạn sẽ tự làm được.

1, Trong đĩa DHDVD hay BR thì trong folder nào chứa file video?
2, Video này thuộc định dạng (CODEC) nào?
3, Trình convert nào hỗ trợ CODEC và format kia để chuyển thành MPEG-2?
4, Trình nào có thể giúp bạn tạo từ file MPEG-2 thành DVD?

Nếu tất cả phức tạp quá thì vào mạng tìm trình nào chỉ cần click mà nó tạo thành DVD.

ukyo tachibana
01-10-2008, 09:55
1/ Đương nhiên là thư mục HVDVD_TS có file EVO rồi, nó nặng gần bằng file gốc mà
2/ Bây giờ chỉ là các file BUP, MAP, EVO nên em ko chắc nó dùng codec gì, search thông tin thì nó là video: VC-1, audio: AC3
3,4/ Em muốn đưa nó về mkv chứ ko phải mpeg2, mặc dù bộ codec trong mkv bao gồm luôn cả codec trong mpeg2. Nếu như chuyển về mpeg2 thì coi như HDDVD thành DVD rồi, trong khi với mkv thì em vẫn giữ dc những phẩm chất tốt đẹp của đĩa gốc

Co Loa
01-10-2008, 14:08
>search thông tin thì nó là video: VC-1, audio: AC3

Ngoài ra nó còn hỗ trợ H.264,và MPEG-2, bạn phải biết chính sác video bạn đang có được nén theo codec nào.

>Em muốn đưa nó về mkv chứ ko phải mpeg2,

Định dạng MKV http://en.wikipedia.org/wiki/Matroska chẳng qua là Container giống như AVI hay MP4, nó hỗ trợ một loạt các định dạng:
MJPEG · Motion JPEG 2000 · MPEG-1 · MPEG-2 · MPEG-4 ASP · MPEG-4/AVC

Giống như ta nhìn 1 thùng mỳ gói biết ngay là ăn liền được :=) và chỉ khi ăn ta mới biết được nó là loại mỳ gì Lẩu thái hay Kim chi ;=)

>Nếu như chuyển về mpeg2 thì coi như HDDVD thành DVD rồi, trong khi với mkv thì em vẫn giữ dc những phẩm chất tốt đẹp của đĩa gốc

Vậy nếu đĩa gốc dùng codec MPEG-2 thì có phải uổng công vô ích không?

Bạn hãy mở file video bằng Tool này xem sao:
http://mediainfo.sourceforge.net/en