PDA

View Full Version : Dây cáp mạng bị đứt

mann
23-09-2008, 21:46
Nhà em hôm vừa rồi bị chuột cắn đứt 2/3 dây cáp mạng. Bay giờ mạng rất chậm và hay bị trục trặc về tín hiêu. Em định nối nó lại nhưng nhìn bên trong rất nhiều cáp con nếu nối vào thì rất tốn thời gian . Anh chị có thể giúp em làm thế nào để nối lại cáp hay không, chẳng lẽ lại đi mua dây mới, đắt tiền quá. Có thiết bị nào nối cáp chuyên dụng không ạ. Hay là phải gọi thợ tới, mà thợ thì người ta nối thế nào ạ. Hay họ cũng nối từng cáp nhỏ một, mất thời gian quá. Anh chị nào rảnh giúp em với

lqkhoi
24-09-2008, 08:47
Nhà em hôm vừa rồi bị chuột cắn đứt 2/3 dây cáp mạng. Bay giờ mạng rất chậm và hay bị trục trặc về tín hiêu. Em định nối nó lại nhưng nhìn bên trong rất nhiều cáp con nếu nối vào thì rất tốn thời gian . Anh chị có thể giúp em làm thế nào để nối lại cáp hay không, chẳng lẽ lại đi mua dây mới, đắt tiền quá. Có thiết bị nào nối cáp chuyên dụng không ạ. Hay là phải gọi thợ tới, mà thợ thì người ta nối thế nào ạ. Hay họ cũng nối từng cáp nhỏ một, mất thời gian quá. Anh chị nào rảnh giúp em với

Nếu không thể thay dây được thì họ sẽ cắt đôi bỏ đi chỗ đứt gắn vào đó 1 cái RJ45 female. Sau đó bên phía sợi dây đứt kia sẽ gắn 1 cái RJ45 male rồi gắn lại với nhau. Nhưng nó cũng làm suy giảm chất lượng đáng kể. Còn hàn từng sợi thì gần như impossible hay không đáng.

ngondensang2007
24-09-2008, 08:52

Có những cách làm sau đây :
1. ở chỗ dây đứt một đầu ta một mặt và hạt APM ở đó.Đầu còn lại ta bấm hạt mạng vào.Já mặt hà hạt AMP dao động từ 2~10$ tùy vào chất lượng hàng.Hạt mạng rời vào 3~7 Khìn cũng tùy vào chất lượng hàng luôn.
2. 2 dầu dây đứt ta chơi hai hạt mạng và mua một thiết bị đấu nối giữa hai đầu.Thiết bị này theo như trước đây thì já rơi vào tầm từ 10~20 khìn.Ra Lý Nam Đế hoặc Bách Khoa mua là có.
3. Dùng rệp để đấu. 8 sợi ta chơi 8 hạt rệp là được.Nếu mua thì mua 10 hạt vì loại này rẻ như bèo.Já 1 hạt từ 200~250 đồng do đó mua 10 hạt hết có 2khin500d.Loại này hiện tại mình rất hay sử dụng vì giá rẻ mà chất lượng đường truyền cũng đảm bảo không thấy suy hao mấy.Hàng này ở hàng cháo bán đầy rẫy ra.
4. Nếu tiết kiệm đến từng xu một thì nối từng dây với nhau như nối dây điện nhưng mà chất lượng nhìu khi phập phù.

Lưu ý : tùy vào mỹ quan thẩm mỹ mà bạn chọn cách cho phù hợp.Nếu ở chỗ kín không ai nhòm ngó tới thì xài cách 3 là hiệu quả còn muốn mỹ quan và đẹp thì xài cách 1 hoặc 2 tuy nhiên tốn kém hơn chút đỉnh.

phamphuong82
24-09-2008, 10:40
bạn hãy mua or xin rệp của các anh dây máy trong Bưu Điện về bấm lại là ok rất gọn,Chúc bạn thành công

eaglevn
25-09-2008, 14:54
tớ thấy ra mua là thích hơp nhất, khi đi mua cứ kề rỏ sự tình là chủ tiệm thuơng tình bán cho 1 sợi dây mới thôi