PDA

View Full Version : Lỗi bàn phím 2 !

thid_b
15-09-2008, 22:45
Hnay đang ngồi đánh máy bình thường, đột nhiên bàn phím bị lỗi. Các phím bên phải như U,I,O,P,J,K,L,M bị lỗi. Khi đánh các phím này thì hiện ra ko phải là chữ mà là các chữ số 0,1,...9 và các dấu *,+... Đã khởi động máy, quét virus nhưng vẫn vậy. Ko chỉ word mà notepad hay bất cứ chương trình nào cũng vậy, thậm chí cũng ko thể đổi tên file đc :(
không những vậy một số nút khác như delete ( không xóa đc ).
.................................... ko shift đc !
.........................................ko Enter đc ( gõ chỉ thấy như mìn click chuột phải).......
.............................. và một số kí tự như số 4 thành w ....

Ai giúp mình với !...

The Old Man
16-09-2008, 00:16
Laptop bạn đang hoạt động tốt. Không phải Virus, chớ có cài xóa mà hư HDH.

Laptop không đủ chổ cho numeric-keypad (không biết dịch là gì) nên mới có thêm cái key FUNC để cho người dùng có thể dùng numeric keypad.
Xin đừng lộn cái FUNC key này với func key F1, F2 v.v.

Disable bẳng cách tìm và nhấn cái phím FUNC đó là xong.
Coi hình. Có thể máy bạn nút FN nó ở chổ khác:

http://www.yappari.co.uk/wp-content/uploads/2006/07/ibm-laptop-keyboard-fn-key.jpg

welcom1985
16-09-2008, 00:47
Hnay đang ngồi đánh máy bình thường, đột nhiên bàn phím bị lỗi. Các phím bên phải như U,I,O,P,J,K,L,M bị lỗi. Khi đánh các phím này thì hiện ra ko phải là chữ mà là các chữ số 0,1,...9 và các dấu *,+... Bạn kiểm tra coi đèn Numlock có sáng ko? Nếu có thì tắt nó đi là xong!!!!(Trên laptop của tôi có biểu tượng số 9 nằm bận trong cái khoá.

Còn 1 cách nữa là bạn hãy vào Devide Manager để Uninstall cái keyboard đi, sau đó Restart lại để nhận dạng thiết bị mới tháo

The Old Man
16-09-2008, 01:15
@ thid_b.
Máy bạn đang tốt chớ có nghe lời uninstall tầm bậy mà hư HDH.
Bạn thấy nút J,K,L nó có cái số 1,2,3 nhỏ ở dưới không?
Nút FN làm J thành 1 K thành 2 và L thành 3 v.v

garungh5n1
16-09-2008, 07:15
bạn để ý trên lap of bạn có phím Num lock (Num Lk). bạn bấm lại phím đó 1 lần nữa khi nào đèn báo numlock ko sáng nữa là ok.goodluck!!!1

welcom1985
16-09-2008, 08:46
@ thid_b.
Máy bạn đang tốt chớ có nghe lời uninstall tầm bậy mà hư HDH.
Bạn thấy nút J,K,L nó có cái số 1,2,3 nhỏ ở dưới không?
Nút FN làm J thành 1 K thành 2 và L thành 3 v.v

bạn nói sao mà tầm bậy? uninstall driver của keyboard để win tự nhận lại nhằm tránh tình trạng driver của keyboard bị hư, tôi đã gặp tình trạng có biểu tượng sound nhưng không nghe nhạc được mặc dù lần khởi động trước đó vẫn nghe ok, sau đó tháo driver ra rồi cho win nhận lại thì chạy bình thường....bạn thấy sao?

us_martin
16-09-2008, 09:12
mấy bố Nick đậm biết chút sơ sơ hù gà à?

The Old Man
16-09-2008, 10:39
Có hình ảnh chú thích rỏ ràng rồi mà vẩn còn chống chế.
Đã vậy còn chứng minh với sound board nửa.
Câu hỏi có đính dáng gì tới sound board vậy?

Bó tay.

ngondensang2007
16-09-2008, 12:30
Có hình ảnh chú thích rỏ ràng rồi mà vẩn còn chống chế.
Đã vậy còn chứng minh với sound board nửa.
Câu hỏi có đính dáng gì tới sound board vậy?

Bó tay.

hình bị lỗi pác à em chưa kịp xem gì cả nhưng pác nói thì em thấy chẳng có gì đáng bàn cả vì như vậy quá chuẩn lun.
với lại ý kiến bạn welcom1985 tuy rằng là có thể thực thi nhưng mất rất nhiều thời gian và không hay đâm ra pác TOM có ý kiến để cho bạn hiểu rằng một lỗi đơn giản như vậy không cần phải vẽ việc ra làm.
Cái gì hay và đơn giản thì tôi khuyên bạn welcom lên học theo thì mới có thể tiến bộ được chứ đừng đi theo lối mòn cứ gặp lỗi này thì phải remove hoặc unistall thiết bị đi.
Xin các pác lưu ý một điều đây không phải là lỗi mà là một phần trong MTXT để các pác có thể gõ số đơn gian hơn giống như bàn phím của máy PC để bàn cũng chia làm 2 phân vùng gõ số.

lewang8x
16-09-2008, 12:39
bạn nói sao mà tầm bậy? uninstall driver của keyboard để win tự nhận lại nhằm tránh tình trạng driver của keyboard bị hư, tôi đã gặp tình trạng có biểu tượng sound nhưng không nghe nhạc được mặc dù lần khởi động trước đó vẫn nghe ok, sau đó tháo driver ra rồi cho win nhận lại thì chạy bình thường....bạn thấy sao?
Chỉ cần nhấn nút Fn với F1 ,F2 ... F12 tùy máy thôi bác àh. Làm mệt mình làm ji` khi ngồi Unintalls rùi Intalls lại. Gà thiệt !

welcom1985
20-09-2008, 02:13
Nói cho rõ, mình ko phản đối về các chức năng của phím Fn (tùy máy). Nhưng ko thể nói trường hợp các file driver của thiết bị bị hư (do nhiều nguyên nhân) không lẽ chưa có ai gặp trường hợp máy đã nhận driver của âm thanh biểu tượng sound vẫn có ở góc dưới màn hình...chỉnh sửa volumn bình thường, mở file nhạc lên thì vẫn chạy dù ko có tiếng...cuối cùng phải tháo driver rồi cài lại driver mới xong

ngondensang2007
20-09-2008, 08:21
Nói cho rõ, mình ko phản đối về các chức năng của phím Fn (tùy máy). Nhưng ko thể nói trường hợp các file driver của thiết bị bị hư (do nhiều nguyên nhân) không lẽ chưa có ai gặp trường hợp máy đã nhận driver của âm thanh biểu tượng sound vẫn có ở góc dưới màn hình...chỉnh sửa volumn bình thường, mở file nhạc lên thì vẫn chạy dù ko có tiếng...cuối cùng phải tháo driver rồi cài lại driver mới xong

Nếu như tiểu luận này liên quan đến sound thì cách làm của pác không có gì là sai em đồng tình chấp thuận ngay.
Nhưng pác phải đọc kỹ tiểu luận này nói về vấn đề gì ?
Pác đọc rồi pác sẽ hiểu nguyên nhân lỗi do đâu và cách sử lý thế nào chứ không pải có mỗi một cái lỗi là bàn phím gõ chữ thành số ( cái này ko phải lỗi mà là chức năng của MTXT nhưng mọi người ko quen xài đâm ra coi nó là lỗi ) pác lại cho nó thành sound rồi linh tinh đến mấy thứ khác cuối cùng là cài lại win.

gameking_49
09-04-2010, 10:43
Các bạn ơi cho mình hỏi, mình dùng máy Toshiba, mình cũng bị cái hàm Fn ấy.NHưng đã sửa được rồi, tuy nhiên sửa xong vẫn còn bị lỗi các phím như phím V khi gõ lại ra thành 4v,phím X khi gõ lại ra thành /x, phím cách khi gõ lại biến thành /; .Cho hỏi mấy lỗi trên là do đâu và cách giải quyết thế nào ạ.Mình xin cảm ơn.

user_84_gialam
11-04-2010, 22:38
pác chủ thớt cho bít máy pác là laptop hay destop vậy ???