PDA

View Full Version : Phần mềm diệt Virus MỚI cho người Việt Nam

Pages : [1] 2

vikhoa
07-09-2008, 14:42
Xin chào mọi người,

Từ trước đến nay chắc hẳn mọi người đã biết đến những phần mềm diệt virus "Made in Vietnam" như BKAV, D2, TAV v.v... tuy nhiên hầu hết các chương trình đều làm việc thật sự chưa hiệu quả với môi trường Internet đầy rẫy worm + spyware + trojan/rootkit.

Tuần vừa rồi, vikhoa được mời thử nghiệm 1 chương trình diệt virus mới, được phát triển bởi 1 nhóm hơn 30 người VN (công ty CMC Infosec) và chương trình này sẽ được cung cấp hoàn toàn miễn phí.

Trưởng dự án, anh Triệu Trần Đức, hẳn là người không xa lạ với anh em trong giới CNTT với nick name TheSun, một người trong BQT của HVA. Sản phẩm CMC Internet Security (CMC-IS) được phát triển lên từ Moon Secure AV (www.moonsecure.com), các module, virus db v.v... đều đã được mua bản quyền sử dụng.

CMC-IS hiện nay có thể diệt được hơn 1 triệu virus đã được nhận diện và có cơ chế tự động phát hiện những đoạn mã bị nghi ngờ là virus.

Một số tính năng nổi bật của CMC-IS:

- Chạy nhanh, nhẹ, tốn ít bộ nhớ.
- Tự động cập nhật nhanh, tốn ít băng thông.
- Song ngữ: Tiếng Việt / Tiếng Anh.
- Giao diện dễ sử dụng
- Bảo vệ theo thời gian thực, quét virus khi lướt web, check eMail, đọc/ghi/chạy tập tin.
- Có chức năng gửi mẫu virus lạ về cho nhóm phát triển.

Tuy nhiên, sản phẩm cũng chỉ đang trong giai đoạn thử nghiệm nên rất cần đến sự đóng góp ý kiến của tất cả mọi người. vikhoa tin rằng chúng ta có rất nhiều thành viên có những kiến thức chuyên sâu, có thể đưa ra những ý kiến tốt hơn để hoàn thiện và phát triển sản phẩm này.

Anh Triệu Trần Đức sẽ cùng với các bạn trao đổi về CMC-IS qua topic này và các bạn có thể hỏi/góp ý về tất cả mọi vấn đề liên quan như:

- Giao diện/ngôn ngữ
- Cách thức hoạt động
- Vấn đề bản quyền của các module/library v.v... sử dụng trong chương trình
- Submit virus mới

Các bạn có thể download trực tiếp: http://www.cmcinfosec.com/download/setupCMCIS.exe

Password cài đặt: cmc-none-public

Về ý kiến của cá nhân tôi, sau khi chạy thử nghiệm 1 tuần, tôi thấy CMC-IS rất đáng để các bạn dùng thử. Tuy chưa thể so sánh với KAV nhưng nếu so với NAV hay BitDefender thì tôi sẽ chọn dùng CMC-IS.

fanofdell
07-09-2008, 15:32
Hay. Tôi xung phong cài thử. Thế là BKAV có thêm động lực để hoàn thiện hơn nữa.

emule
07-09-2008, 16:03
Chuong trình này được viết bằng Delphi. Nhóm phát triển dùng Delphi luôn hay dùng ngôn ngữ khác.
Có public source ko anh Khoa

gloc88
07-09-2008, 16:04
Password cài đặt: cmc-none-public[/SIZE][/CENTER]

Về ý kiến của cá nhân tôi, sau khi chạy thử nghiệm 1 tuần, tôi thấy CMC-IS rất đáng để các bạn dùng thử. Tuy chưa thể so sánh với KAV nhưng nếu so với NAV hay BitDefender thì tôi sẽ chọn dùng CMC-IS.

Tại sao lại cần có pass hả anh?

Thử với chú eicar xong...phải right-click lên file eicar.com, chọn quét nó mới phát hiện ra virus, chứ double click vào, nó chả ngăn cản gì cả?

Máy tính của bạn cài đặt chương trình Norton Antivirus chạy thường trú để tự động diệt virus xâm nhập vào máy tính. Vấn đề đặt ra là làm thế nào để biết được chương trình Norton Antivirus của bạn có hoạt động chính xác hay không. Thủ thuật sau sẽ giúp bạn kiểm tra điều này bằng cách tạo ra một tập tin eicar.com (được Website www.eicar.org cung cấp).
Bạn mở Notepad lên và chép đoạn mã sau vào:

X5O!P%@AP[4\PZX54(P^)7CC)7}$EICAR-STANDARD-ANTIVIRUS-TEST-FILE!$H+H*

Đặt tên cho tập tin này là eicar.com. Tập tin này không phải là virus, mục đích của nó là kiểm tra chương trình diệt virus của bạn có hoạt động tốt hay không. Nếu Norton Antivirus hoạt động tốt thì nó sẽ phát hiện khi bạn chạy tập tin này và xuất hiện cảnh báo. Nếu không có cảnh báo nào, nguy cơ “dính chưởng” virus trong máy tính của bạn là hết sức cao, bạn nên dùng đĩa Hiren Boot CD 6.0 để quét hay truy cập vào các website quét virus trực tuyến để quét virus cho máy tính của bạn.

Với KAV 7, chỉ mới chép đoạn này bỏ vô new text document, chưa kịp rename thì...Oé oé oé...:D

CNX
07-09-2008, 16:21
chắc thông tin là thật vì size nặng đến 10Mb, có ai dùng thử xin cho ý kiến chứ mình hiện đang xài Kis, không muốn dùng thêm...

Bkav thì nặng chưa đến 4Mb ^.^

kooltech
07-09-2008, 16:24
Tại sao lại cần có pass hả anh?

Thử với chú eicar xong...phải right-click lên file eicar.com, chọn quét nó mới phát hiện ra virus, chứ double click vào, nó chả ngăn cản gì cả?

Với KAV 7, chỉ mới chép đoạn này bỏ vô new text document, chưa kịp rename thì...Oé oé oé...:D

Tôi dùng avast nhẹ như không, hầu như ngày nào cũng update db lại free => test đoạn trên kia detect ngon lành.

Hok bik zì
07-09-2008, 16:31
Mới xài đã thấy hơn hẳn BKAV rồi :lick:
Autoupdate hơn hẳn !

thecoruso
07-09-2008, 17:09
Xin chào mọi người,

Cũng như Vi Khoa, tôi cũng là một trong những người được mời để "phản biện" cho CMC-IS ngay từ đầu.

Tôi đã gửi một số góp ý riêng cho nhóm phát triển và đã nhận được những response rất nhanh và chuyên nghiệp của Nhóm.

Nhân đây tôi xin có một số nhận xét với tư cách CÁ NHÂN về CMC-IS như sau:

1. Tính năng mà tôi thích nhất của CMC-IS chính là chức năng update cao cấp. Tôi dùng từ cao cấp là vì các lý do sau: update theo cơ chế incremental (không download toàn bộ mà chỉ các phần cần thiết), tôi đã làm một thử nghiệm nhỏ và thấy rằng ngay cả khi update core và cả signature DB một lúc thì chỉ cần down về dưới 100kB. Và nếu tôi không lầm thì hệ thống update này có kiến trúc thiết kế rất tốt và chính là một công nghệ update mà ta thường thấy ở các hãng lớn như Oracle, Microsoft, ...

Theo tôi thì chính khả năng update full control (tạm gọi) này cùng với ý tưởng open cho toàn bộ cộng đồng đóng góp sẽ làm CMC-IS lớn nhanh từng ngày. Một chu trình sẽ vận hành liên tục để gia tăng giá trị cho CMC-IS: phản biện->điều chỉnh->cập nhật lập tức->phản biện. Sức mạnh của cộng đồng sẽ tích luỹ trong sản phẩm này và sản phẩm này quay lại phục vụ miễn phí cho cộng đồng!

2. Chức năng tiếp theo mà tôi muốn đề cập là khả năng quét rootkit. Tôi xin để chức năng này cho mọi người đánh giá. Tôi đã thử nghiệm và thấy CMC-IS có phần vượt trội hơn NAV trong khả năng này, các AV khác thì tôi chưa có thời gian test.

3. Khả năng tích hợp "sâu" vào Windows cũng là một điều đánh nhắc đến. CMC-IS có khả năng đánh dấu file nghi ngờ, right-click file và chọn properties sẽ cho bạn nhiều thông tin,...

Phần mềm này đang ở giai đoạn beta test nên không khỏi mắc những khuyết điểm về giao diện, help, ... mà tôi đã góp ý cho nhóm.

Mong rằng với các nỗ lực từ CMC-IS cùng với sự hỗ trợ to lớn từ cộng đồng, người dùng Việt Nam sẽ có thêm một công cụ hiệu quả để phòng chống các mối nguy đến từ Internet.

Đỗ Ngọc Duy Trác

tphu
07-09-2008, 17:19
Em cũng phải thử cái mới đc. Đang dùng KAV 8 vẫn ổn cả. Nhưng vẫn thích hàng nội hơn (nếu ổn )

FeS
07-09-2008, 17:24
Xài ngon quá lol Nhưng giao diện thiết kế chưa "mát mắt" lắm. Hi vọng nhóm phát triển sẽ cải tiến sản phẩm này nhiều hơn nữa.
Kiểu này chú Quảng chắc nóng máu lắm :lick:

anticafe
07-09-2008, 17:29
chắc thông tin là thật vì size nặng đến 10Mb, có ai dùng thử xin cho ý kiến chứ mình hiện đang xài Kis, không muốn dùng thêm...

Bkav thì nặng chưa đến 4Mb ^.^

Ha ha, BKAV có 4M thì mọi người nhìn nó với cặp mắt nghi ngờ, liệu size cỡ đó có chứa đủ thông tin về virus ko mà diệt. Còn đây 10M lại than nặng.

silkroadpro
07-09-2008, 17:33
đúng là CMCIS ko tự phát hiện ra file eicar.com , trong khi đó cái Antivir của mình vừa remane là warning ngay.
nói chung là xài tốt.

hetien
07-09-2008, 17:34
- Huhu đau khổ quá, CMC-IS luộc mất của tui file r_server.exe mất rồi (www.radmin.com). Thế này sao remote được máy ở nhà nữa :( moonsecure xem lại nhé.
- Ở nhà có dùng proxy linux có cấu hình wpad, xem kỹ trong phần Network của CMC-IS ko có phần Autodetect proxy.
- Xem các tính năng của CMC-IS thì thấy còn thiếu nhiều thứ để có thể mang tên Internet Security:
+ Ko có tường lửa như các IS khác (Mcafee, Kaspersky, AVG...).
+ Ko có tính năng chống spam mail.
+ Ko hỗ trợ bất kỳ IM nào như ZoneAlarm Suite.
+ Ko có children lock.
+ Ko bảo vệ host file, Registry.
=> Nên sửa lại tên thành CMC-AV (CMC AntiVirus). Popup thông báo của CMC-IS có thời gian delay hơi bị lâu và bự so với dòng chữ thông báo.

happyman_1x
07-09-2008, 18:11
Xin vui lòng cho hỏi vikhoa và nhóm CMC-IS, phiên bản beta này có public miễn phí không? Nếu public miễn phí, tôi sẽ post lên trang web http://www.timphanmem.com để có thêm 1 kênh public, và trang web có thêm 1 phần mềm nội chất lượng, thank.

.

tuyen86
07-09-2008, 19:01
Cơ chế tự bảo vệ không tốt. Bị Terminate dễ dàng.

pixelart
07-09-2008, 19:04
rất hoan nghênh về sản phẩm của người việt, nhưng tiếc là em đã lỡ " yêu " Kaspersky rồi, nên ko muốn cưới thêm vợ 2 :D

jandonggao
07-09-2008, 20:28
kas của em bị Die key, dùng tạm con này. Có còn hơn không ^^!

tphu
07-09-2008, 20:29
Hình như hơi chậm thì phải

jandonggao
07-09-2008, 20:30
X5O!P%@AP[4\PZX54(P^)7CC)7}$EICAR-STANDARD-ANTIVIRUS-TEST-FILE!$H+H*

KIS phát hiện còn KU này thì ko, là sao đây trời :O
Nhiều thứ kém quá. Mấy con KEYLOG nó cũng không phát hiện ra, chưa có an toàn lắm. Thua KIS nhiều :no: Không dám dùng nó để vô mây page đen ^^! :emlaugh:

babylearnit
07-09-2008, 20:32
nên đặt nó là anti víu thì hơn, nếu là Í thì thiếu còn nhiều tính năng quan trọng mà một IS cần có

zines
07-09-2008, 20:32
Chươn trình này chắc ko phải viết bằng Delphi đâu. Cổi có thể là C++ thôi :) đúng ko anh khoa ?

jandonggao
07-09-2008, 20:40
http://upnhanh.com/userimages/images/UpNhAnHdotC0M2008090725036oti0ntbjm2104506.jpeg

Lỗi dao diện nè, không thấy menu sao mà sử dụng được. ?! Soft ko cho kéo dãn chiều ngang thì potay.

quét bộ nhớ có con virus ONGAME hihi.........

fanglightning
07-09-2008, 20:53
Xin vui lòng cho hỏi vikhoa và nhóm CMC-IS, phiên bản beta này có public miễn phí không? Nếu public miễn phí, tôi sẽ post lên trang web http://www.timphanmem.com để có thêm 1 kênh public, và trang web có thêm 1 phần mềm nội chất lượng, thank.

.
Theo tui thì chưa nên phân phối rộng rãi, đơn giản là vì một khi người dùng đã thất vọng thì rất khó làm họ dùng lại lần nữa, tốt nhất là cứ thử chán chê, feedback, hoàn thiện rồi mới tung ra.

phong_robin
07-09-2008, 21:26
Xin hoan nghênh và ủng hộ phần mềm diệt virus Made in Vietnam!

vikhoa
07-09-2008, 21:44
Hiện tại thì nhóm CMC Infosec chỉ muốn đưa ra dưới dạng closed beta trong anh em DDTH để nhận các phản hồi trước khi đưa ra open beta rộng rãi hơn.

Chưa gì mà đã có nhiều góp ý quan trọng cần để CMC-IS sửa đổi và bổ sung rồi. Rất mong sẽ có thêm nhiều góp ý như vậy để sản phẩm được hoàn thiện hơn. Xin cảm ơn mọi người.

m3r(
07-09-2008, 21:45
đúng là CMCIS ko tự phát hiện ra file eicar.com , trong khi đó cái Antivir của mình vừa remane là warning ngay.
nói chung là xài tốt.

Thực ra file eicar.com đó "không có khả năng thực thi gây hại đến hệ thống" mà chỉ là một file nhận dạng mẫu được đưa ra làm tiêu chuẩn. CMC-iS vẫn có thể detect được ra nó (scand on demand), đâu cần phải detect on access với 1 file mà chẳng thể làm gì :)

duongtunglam
07-09-2008, 22:06
Mọi người test CMCIS bằng phần mềm PC Security 2007/2008 xem thế nào.

Hehehe, Avira Free Antivirus + ThreatFire là giải pháp an toàn, miễn phí tốt nhất hiện nay. Mình test thấy chưa bỏ sót trường hợp nào cả. Mọi người thử 2 chương trình này đi. Riêng ThreatFire, test bằng PC Security 2007/2008 đều phát hiện và tiêu diệt ngay trong trường hợp đầu tiên, tiêu diệt bằng cách uninstall và cấm download mới ghê.

IS của VN dù sao cũng còn mới, chưa hoàn thiện, mọi người đóng góp xây dựng chứ đừng chê bai, như thế là không tốt. Có điều nói CMCIS diệt được 1 triệu virus, ko biết có nói quá ko vậy?

THE LAST LEAF
07-09-2008, 22:40

.

Bản beta public miễn phí và tất nhiên là bản chính thức cũng miễn phí đó bạn. Bạn có thể góp ý trên diễn đàn http://support.cmclab.net/vn

Ga mo
07-09-2008, 23:51
Sao em không download được vậy???

vikhoa
08-09-2008, 00:16
IS của VN dù sao cũng còn mới, chưa hoàn thiện, mọi người đóng góp xây dựng chứ đừng chê bai, như thế là không tốt. Có điều nói CMCIS diệt được 1 triệu virus, ko biết có nói quá ko vậy?

Bạn có thể download về và thử là biết ngay thôi. Virus signatures database của CMC-IS được mua bản quyền sử dụng nên bạn cứ yên tâm rằng con số này là thật.

Bản thân tôi thì chẳng cần quan tâm là diệt được 1000 hay 1 triệu virus, chỉ cần máy tôi dùng được bảo vệ để không có virus là được :innocent:

cái nick đó
08-09-2008, 00:46
phần mềm này có chạy trên Linux không vậy ạ lol lol lol lol lol lol lol just kidding

utanpro
08-09-2008, 00:52
bao h hết beta mình sẽ dùng kèm với kis . ko biết có dùng kèm với kis được ko nhỉ , sợ nó đánh nhau vỡ đầu :D

kaizvn
08-09-2008, 02:29
Bác ViKHoa chê bit của em thế... em xài bit quen rồi, KAV có tốt hơn cũng ko dùng :D. Bitdefender's fan lol

hoang93
08-09-2008, 07:37
Đang tải!
Nếu ok em sẽ ủng hộ bác.
Thanks!

minhtuan_8x
08-09-2008, 07:46
Hì! Em đang sài Antivir - thấy nó sài khá tốt (tốt về dung lượng & khả năng bảo vệ PC). Với soft AV mà vikhoa giới thiệu, thì bây giờ em mới biết, để em test thử nó với AV xem sao. Sau đó, có j post lên cho anh em tham khảo!...Hì! Mong "chú nhóc" này sẽ sớm " trưởng thành"

Vui365
08-09-2008, 07:49
Tự nhiên cài vào xong thì Firefox 3 bị chậm hẳn, mở tab thì đứng máy một chút.

anh chien
08-09-2008, 08:41
dung chuong trinh nay tn nhi, quet chang thay j ca,moi nguoi chi dum..chienvt22@yahoo.com thanks!

trieutranduc
08-09-2008, 09:01

.

happyman :)

Cám ơn bạn có nhã ý giúp giới thiệu chương trình đến đông đảo mọi người. Nhưng xin bạn chờ thêm ít tuần, tới khoảng hạ tuần tháng 9, sau khi chính thức họp báo, tổng kết và trả lời câu hỏi trực tiếp với những anh chị em tham dự họp báo thì lúc đó CMC InfoSec sẽ phải nhờ đến bạn. Nếu bạn ở Hà Nội, chúng tôi sẽ có lời mời chính thức.

Nhân đây, nếu có anh em báo chí ICT đang đọc thread này thì mong anh em tham dự với tư cách "người sử dụng". Với tư cách "nhà báo" thì CMC InfoSec chắc chắn sẽ có lời mời anh em tới buổi họp báo chính thức ra mắt sản phẩm không lâu nữa.

Cám ơn tất cả anh em.
ttDUC

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

bao h hết beta mình sẽ dùng kèm với kis . ko biết có dùng kèm với kis được ko nhỉ , sợ nó đánh nhau vỡ đầu :D

utanpro :),

Theo anh em testlab thì CMCIS chạy song song OK với Bitdefender, Kaspersky, TrendMicro, Symantec, AntiVir, AVG, Nod32 ...

Về cơ bản thì đúng là các Antivirus có xu hướng "đánh nhau vỡ đầu" như bạn nói thật :) Nhưng tổng thời gian phát triển CMCIS tính ra tới giờ được 4 năm 01 tháng, sinh sau đẻ muộn nên phải làm cho nó tương thích với các AV khác. Như thế may ra mới có hi vọng anh em dùng thử và cho ý kiến. Nói chung mình cũng như anh em, đã thích phần mềm nào thì khó mà thay đổi một sớm một chiều.

Kas lovers, Bit lovers, Nod32 Lovers, Antivir Lovers chắc đều là những người trung thành cả :) phải có thời gian. Hi vọng anh em submit virus về nhiều nhiều. Kỹ sư CMC InfoSec luôn ngồi chờ virus around the clock :)

Regards,
ttDUC

buinguyenvan82
08-09-2008, 09:13
Nói chung, kiểm này, bác Quảng nhà ta phải vã mồi hôi hột. Nếu sản phẩm này tốt và đi theo con đường cho xài free thì BKAV sẽ mệt, cũng giống như Unikey và Vietkey. Chỉ sợ con người việt nam, không ai vượt qua được chữ Tiền. Thời gian thử nghiệm thì cho free nhưng khi ổn ổn thì lại bắt trả tiền, còn bản free thì là bản bèo nhèo, chẳng làm được trò trống gì trong cái thế giới đầu rẫy virus, spyware,... như cái thằng BKAV Home

phuc_tranduc
08-09-2008, 09:14
Tớ tải về nhưng cài không được vì bắt có password. Xin hỏi, phải làm cách nào đây? (hoặc cho xin password) Cảm ơn nhiều nhiều

trieutranduc
08-09-2008, 09:14
rất hoan nghênh về sản phẩm của người việt, nhưng tiếc là em đã lỡ " yêu " Kaspersky rồi, nên ko muốn cưới thêm vợ 2 :D

Không cưới 2 với thì gửi con về bọn mình nuôi hộ :) Bạn submit 01 con Virus về tức là trong vòng 05 phút sau bạn đã góp phần bảo vệ tất cả những người khác sử dụng CMCIS rồi :)

Đùa chút thôi, hi vọng tương lai bạn sẽ "nhạt phai" với vợ hiện giờ và quay sang CMCIS. Sẽ đợi.

Thanks,
ttDUC

Nói chung, kiểm này, bác Quảng nhà ta phải vã mồi hôi hột. Nếu sản phẩm này tốt và đi theo con đường cho xài free thì BKAV sẽ mệt, cũng giống như Unikey và Vietkey. Chỉ sợ con người việt nam, không ai vượt qua được chữ Tiền. Thời gian thử nghiệm thì cho free nhưng khi ổn ổn thì lại bắt trả tiền, còn bản free thì là bản bèo nhèo, chẳng làm được trò trống gì trong cái thế giới đầu rẫy virus, spyware,... như cái thằng BKAV Home

Tư cách C.E.O CMC InfoSec, mình khẳng định, người dùng cá nhân sẽ luôn FREE. Đúng là không ai vượt qua chữ "Tiền" thật, nhưng bạn muốn bền vững, bạn phải kiếm tiền chỗ khác và luôn support lại cộng đồng.

Không chỉ luôn FREE với home users, chất lượng sẽ luôn tốt, cập nhật sẽ luôn nhanh và support sẽ luôn bên cạnh bạn. http://support.cmclab.net

Regards,
ttDUC

nên đặt nó là anti víu thì hơn, nếu là Í thì thiếu còn nhiều tính năng quan trọng mà một IS cần có

Cám ơn bạn góp ý. Anh em sẽ tiếp thu ngay. Thực ra chưa có ai định nghĩa Internet Security là gì. Về cơ bản, các công ty Security đều cho là:

- Phải có Anti Malware (virus, worms, ...): có
- Phải có antiphishing (bảo vệ hosts file cũng ở đây): CMCIS quét mọi TCP IP connection. Anh em nào quan tâm thử download http://www.cmcinfosec.com/malware/virus1.zip xem phần mềm phản ứng thế nào
- Lọc nội dung: có, CMCIS cho phép lọc web theo từ khóa tiếng Việt, tuy nhiên người dùng không tự add được từ khóa, chỉ update được từ CMC Server. Đây chính là mục đích của cái mà các phần mềm khác gọi là Parental Control, tuy vậy đa số không lọc được tiếng Việt với rất nhiều bảng mã khác nhau
- Chặn virus qua mail: bạn thử gửi hoặc nhận thư có đính kèm virus được nén (qua tất cả các giao thức POP3, IMAP4, SMTP) bằng bất kỳ trình duyệt email nào, phần mềm sẽ popup cảnh báo cho bạn tùy chọn
- Personal Firewall: chúng tôi quyết định tách ra và phát triển thành bộ cài đặt riêng (miễn phí) cho anh em nào cần. Lý do: cần phải để cho CMCIS dễ dùng nhất, người dùng bình thường cũng sẽ dùng được ngay mà không cần thắc mắc. Mục đích cuối cùng là bảo vệ người sử dụng, việc config firewall, IP, port, etc ... phải tự làm trong suốt với người sử dụng.

Mong bạn thông cảm và chờ thêm CMC Personal Firewall mà bạn còn thấy thiều :)

[QUOTE=hetien;1295426]- Huhu đau khổ quá, CMC-IS luộc mất của tui file r_server.exe mất rồi (www.radmin.com).

Rút kinh nghiệm Symantec xóa nhầm file hệ thống Windows tại Trung Quốc vài năm trước. CMC IS không bao giờ "thịt" file của bạn. Bạn vào thư mục JAIL, nháy đúp vào file .cmc để khôi phục r_server.exe. Dù sao radmin cũng là công cụ điều khiển máy tính từ xa và đã có nhiều người dùng nó làm backdoor vì nó khá mạnh. Nếu thực sự bạn cần chạy nó, tắt bảo vệ tạm thời rồi bật radmin lên là OK, và đừng quét bộ nhỡ nữa :)

Regards,
ttDUC

saosangmo
08-09-2008, 09:42
@phuc_tranduc: tớ chỉ quote lại thôi

Các bạn có thể download trực tiếp: http://www.cmcinfosec.com/download/setupCMCIS.exe

Password cài đặt: cmc-none-public

duongtunglam
08-09-2008, 09:49
Bạn có thể download về và thử là biết ngay thôi. Virus signatures database của CMC-IS được mua bản quyền sử dụng nên bạn cứ yên tâm rằng con số này là thật.

Bản thân tôi thì chẳng cần quan tâm là diệt được 1000 hay 1 triệu virus, chỉ cần máy tôi dùng được bảo vệ để không có virus là được :innocent:

vậy mà có bạn nói đoạn mã Eicar lại ko detect được, cái này cũng cần xem lại virus database nhé!

trieutranduc
Có điều nói CMCIS diệt được 1 triệu virus, ko biết có nói quá ko vậy?

1.371.665 là số malware CMC InfoSec đã phân tích tính đến hết tuần 36 năm 2008. Nếu bạn vào mục CẬP NHẬT trong phần mềm sẽ chỉ thấy 1.110.228 mẫu đã cập nhật tới người sử dụng, vì trong số đã phân tích có nhiều file có thể nhóm thành dòng. Bạn yên tâm, anh em ở CMC InfoSec đang có xấp xỉ 300GB virus. Các công ty AV khác cũng đều đã phân tích qua con số 1 triệu malware tính đến cuối năm 2007. Nhưng chừng ấy vẫn chưa đủ, vì thế chúng tôi đã làm công cụ, chỉ cần 1 click chuột bạn có thể gửi virus mới về cho CMC. Hãy gửi virus cho CMC, vì một lần bạn gửi là một lần bạn bảo vệ tất cả những người sử dụng khác.

Regards,
ttDUC

themes4yahoo

Bạn sinh năm 82 mà ... suy nghĩ chưa lên 8.

Chỉ sợ con người việt nam, không ai vượt qua được chữ Tiền.

Thử không có tiền xem bạn sống thế nào? Bạn xem thường tiền bạc như vậy tôi đoán chắc bạn vẫn còn đang nghèo, thậm chí là không có tiền.

Cái suy nghĩ điển hình kiểu Việt Nam mà bạn thể hiện ra đây rất rõ: "ăn sẵn".
Tôi không nói mọi sản phẩm, dịch vụ free đều không tốt, nhưng bạn nên chủ động "sẵn sàng" trả tiền để được phục vụ tốt hơn.

@trieutranduc: Nhóm của bạn có cả thảy bao người?
Database virus của bạn hiện nay có bao nhiêu virus. Mỗi ngày bạn cập nhật được bao nhiêu virus?
Dù sao cũng chúc mừng các bạn. Hi vọng các bạn có thể duy trì được hoạt động đừng để "chóng nở, sớm tàn" như nhiều AV việt trước đó.

trieutranduc
08-09-2008, 09:52
vậy mà có bạn nói đoạn mã Eicar lại ko detect được, cái này cũng cần xem lại virus database nhé!

Cám ơn duongtunglam,

Hình như có ai đó đã trả lời. Eicar là file vô hại, chỉ để test. CMC IS có detect được (On Demand) scan. Còn On Access cho con virus đó, anh em thảo luận xong quyết định không bật lên vì người dùng bình thường rất ghét bị hỏi nhiều. Một lần nữa, eicar vô hại và không ảnh hưởng tới máy tính của bạn.

Regards,
ttDUC

copyright
08-09-2008, 09:55
Lời đầu tiên xin gửi đến những người viết sản phầm Antivirus của nhóm Triệu Đức lời động viên, thật sự mà nói, thì sản phầm của các bạn có quá nhiều điểm cần phải khắc phục:
1. Chế đệ Security ( đặt mật khẩu ) Kill của các bạn quá dễ dàng, dẫn đến mức độ an toàn bằng 0
--> Hãy xem xét ý kiến này của mình trước...rồi mình sẽ tham gia vào tester với mong muốn góp phần sản phẩm của các bạn tốt hơn và đem đến cho người Việt 1 sản phẩm nội địa với đúng tên gọi "Made In VietNam"

trieutranduc
08-09-2008, 09:56
Nhóm của bạn có cả thảy bao người?
Database virus của bạn hiện nay có bao nhiêu virus. Mỗi ngày bạn cập nhật được bao nhiêu virus?
Dù sao cũng chúc mừng các bạn. Hi vọng các bạn có thể duy trì được hoạt động đừng để "chóng nở, sớm tàn" như nhiều AV việt trước đó.

Cám ơn bạn,

Hiện giờ: 30
Sẽ rất sớm: 50
Tốc độ trung bình: 5000 / day (dù sao vẫn ít hơn KAS và Bit một chút, mong anh em giúp đỡ lẫn nhau bằng cách gửi virus mới về CMC :) )

Duy trì được hay không thì phụ thuộc vào anh em thôi, chính là những người sử dụng. Mong mọi người ủng hộ.

Regards,
ttDUC

duongtunglam
08-09-2008, 09:58

Ko phải tui ghét bỏ gì BKAV, nhưng BKAV thì "tai tiếng" nhiều rồi, đừng nói bản free, bản thu phí cũng vậy. Phát hiện, diệt rất khí thế, sau đó khởi động máy lại, quét lại lần nữa mọi thứ vẫn y như cũ. Rất nhiều bạn bè tui chuyển sang mua bản quyền KAV cũng vì những bực mình khi đến với BKAV, tiền mất tật mang.

@trieutranduc: bạn ơi, cho mình hỏi CMCIS chạy trên Windows Server 2003 được ko vậy bạn? nếu được thì quá hay, vì antivirus free trên OS này khá hiếm.

trieutranduc
08-09-2008, 10:03
@trieutranduc: bạn ơi, cho mình hỏi CMCIS chạy trên Windows Server 2003 được ko vậy bạn? nếu được thì quá hay, vì antivirus free trên OS này khá hiếm.

- Windows server 2003
- Windows server 2008

Chạy OK bạn ạ. Công nhận là các AV Free khác ít có FREE cho Server thật. Cám ơn bạn đã ủng hộ.

regards,
ttDUC

ankhang2001
08-09-2008, 10:12
Chương trình này chỉ diệt được online không hả? Hay là dùng tương tự như bkav vì mình đang dùng bkav bản quyền, khi cài đặt nó có chỗi với chương trình bkav không?

tieu_phu
08-09-2008, 10:15
Không hiểu sao cài vào máy là bị hiện tượng "màn hình xanh". Hồi trước BKAV cũng bị hiện tượng như vậy nhưng bây giờ hết rồi. Do máy yếu, nhiễm virus, hay do CMC - IS??

dinhpn
08-09-2008, 10:22
Tôi thấy chạy hơi chậm?...

duongtunglam
08-09-2008, 10:28
- Windows server 2003
- Windows server 2008

Chạy OK bạn ạ. Công nhận là các AV Free khác ít có FREE cho Server thật. Cám ơn bạn đã ủng hộ.

regards,
ttDUC

Thanks bạn, thật là hay quá. Mình sẽ thử nghiệm trên hệ thống server ở công ty mình, đang setup vài cái server, chưa có antivirus.

moi012000
08-09-2008, 10:35
tôi ko rành về mấy cái này, nhưng tôi thấy nó chạy cũng tốt, nhanh.
Ct này hình như ko có chức năng chỉ diệt mà không xóa hả, chứ nếu chỉ xóa không thì mấy ct của mình dính virus nó xóa hết sao chạy.
Và tôi thấy sao nó phát hiện virus nhưng trạng thái báo là Nghi Ngờ có nghĩa là sao, có nên diệt nó không. Ảnh đây
http://xs.to/xs.php?h=xs331&d=08360&f=quet_virus_bang_cmc888.jpg => link trực tiếp luôn
http://xs331.xs.to/xs331/08360/quet_virus_bang_cmc888.jpg.xs.jpg (http://xs.to/xs.php?h=xs331&d=08360&f=quet_virus_bang_cmc888.jpg)
hok biết post cái link nào xem đựoc nên tui post hết. Hình giống nhau hết nha
http://xs331.xs.to/xs331/08360/quet_virus_bang_cmc888.jpg (http://xs.to)

freeman04
08-09-2008, 10:48
Virus signatures database của CMC-IS được mua bản quyền sử dụng nên bạn cứ yên tâm rằng con số này là thật.

Anh Đức ơi, mình mua bản quyền của hãng nào đấy anh ? Em muốn được xin vào làm để góp phần phát triển không biết có được không ? Kể cũng khó nhưng em vẫn muốn xin vào, database thì mua của hãng xịn rồi, không biết em còn có việc nữa trong khi có 30 anh ngồi đó.

trieutranduc
08-09-2008, 11:04
Anh Đức ơi, mình mua bản quyền của hãng nào đấy anh ? Em muốn được xin vào làm để góp phần phát triển không biết có được không ? Kể cũng khó nhưng em vẫn muốn xin vào, database thì mua của hãng xịn rồi, không biết em còn có việc nữa trong khi có 30 anh ngồi đó.

freeman04 :) (anh thích Mr. FreeMan của HollyWood,

Cám ơn em hỏi câu này. ViKhoa nói kể cũng không chính xác. Bọn anh có không mua bản quyền signatures của ai, bọn anh chỉ thu lượm malware từ nhiều nguồn khác nhau và phân tích thành signature theo dòng/họ để cập nhật dbase.

Các nguồn malware:
1. Trade (mua bán, trao đổi) với các công ty AV nước ngoài
2. Người sử dụng gửi về (quan trọng, vì đang lây lan thực tế, ví dụ từ 7h sáng đến giờ anh em gửi về 21 chú toàn malware hiểm, cám ơn anh em)
3. Honeypot (hũ mật) đặt tại Việt Nam (đang mở rộng không ngừng)
4. Hệ thống tự động download malware (bọn anh cho virus chạy trong một con server có đường truyền Internet riêng, khi chạy, nó sẽ download thêm nhiều virus nữa :) )
5. Web Crawler, một hệ thống server chuyên di duyệt web tự động, download các file nghi ngờ về
6. Trade virus với anh em underground, chuyên sưu tầm virus (thường là 1 đổi 1)

Em email cho anh CV vào ttduc (at) cmcinfosec.com nhé. Bọn anh luôn cần thêm người.

Regards,
ttDUC
-

tôi ko rành về mấy cái này, nhưng tôi thấy nó chạy cũng tốt, nhanh.
Ct này hình như ko có chức năng chỉ diệt mà không xóa hả, chứ nếu chỉ xóa không thì mấy ct của mình dính virus nó xóa hết sao chạy.
Và tôi thấy sao nó phát hiện virus nhưng trạng thái báo là Nghi Ngờ có nghĩa là sao, có nên diệt nó không. Ảnh đây
http://xs331.xs.to/xs331/08360/quet_virus_bang_cmc888.jpg (http://xs.to)

Mấy con này của bạn chủ yếu là keygen và **************************. Bạn nên tick vào để diệt. Nếu muốn diệt hết ấn Ctrl+A sau đó ấn Ctrl+D

Mong bạn góp ý thêm cho sản phẩm.

Regards,
ttDUC

xgame.vn
08-09-2008, 11:44
Vikhoa háo ra bác này làm cho CMC ah. Hay quảng cáo lây tiền thui.

Ga mo
08-09-2008, 11:47
Hu hu, bác Đức ơi, em làm web ASP.NET, không hiểu sao cài cái phần mềm của bác xong thì không tài nào run được web trên localhost. Sau khi uninstall thì mọi thứ lại ngon lành cành đào. Bác xem lại hộ cái.

trieutranduc
08-09-2008, 12:00
Hu hu, bác Đức ơi, em làm web ASP.NET, không hiểu sao cài cái phần mềm của bác xong thì không tài nào run được web trên localhost. Sau khi uninstall thì mọi thứ lại ngon lành cành đào. Bác xem lại hộ cái.

Bạn chạy web server gì vậy, cho anh em biết chi tiết hơn thì mới support được. Server, cấu hình, các ứng dụng khác đã cài đặt, ... hệ thống có báo lỗi gì không bạn?

Thanks,
ttDUC

bluesky1612
08-09-2008, 12:50
He he, tải về cài thử ngay, đang xài AVG 8 free, chơi chung luôn thử xem

Cài xong rồi, Laptop Toshiba Setallite A10, RAM 512, WinXP Pro OEM, chạy chung với AVG, sau khi cài đặt máy chạy hơi chậm, chưa thấy đánh nhau với AVG.

Ga mo
08-09-2008, 13:24
Bạn chạy web server gì vậy, cho anh em biết chi tiết hơn thì mới support được. Server, cấu hình, các ứng dụng khác đã cài đặt, ... hệ thống có báo lỗi gì không bạn?

Thanks,
ttDUC

Em chạy trên máy local dùng Window XP và Visual Studio 2005 kết nối với database server dùng Window Server 2003 và SQL server 2000. Khi chạy debug đến chỗ Open connection thì bị báo lỗi TCP/IP gì đó, sau khi gỡ CMC Internet Security đi thì lại chạy bình thường.

A connection was successfully established with the server, but then an error occurred during the login process. (provider: TCP Provider, error: 0 - An existing connection was forcibly closed by the remote host.)

trieutranduc
08-09-2008, 13:27
He he, tải về cài thử ngay, đang xài AVG 8 free, chơi chung luôn thử xem

Cài xong rồi, Laptop Toshiba Setallite A10, RAM 512, WinXP Pro OEM, chạy chung với AVG, sau khi cài đặt máy chạy hơi chậm, chưa thấy đánh nhau với AVG.

Chào bluesky,

Bản chất CMC-IS được thiết kế để chạy nhanh, ko ảnh hưởng đến hệ thống. Cài >= 02 AV thì có thể không nhìn thấy xung đột nhưng kiểu gì cũng làm chậm máy đi vì chúng thi nhau bảo vệ máy. Nếu bạn tắt protection của AVG hoặc CMC, máy sẽ nhanh trở lại. Thực ra, bạn có thể tắt từng đồng chí một, xem realtime protection của ai chạy nhanh hơn :)

Regards,
ttDUC

duongtunglam
08-09-2008, 13:59
Em chạy trên máy local dùng Window XP và Visual Studio 2005 kết nối với database server dùng Window Server 2003 và SQL server 2000. Khi chạy debug đến chỗ Open connection thì bị báo lỗi TCP/IP gì đó, sau khi gỡ CMC Internet Security đi thì lại chạy bình thường.

A connection was successfully established with the server, but then an error occurred during the login process. (provider: TCP Provider, error: 0 - An existing connection was forcibly closed by the remote host.)

Xài ASP.NET web server chắc là IIS rồi. Có thể do CMCIS kiểm soát port 80 nên ASP.NET chạy không được, bạn kiểm tra lại port ấy xem. Bạn trieutranduc có thể support thêm cho bạn GA MO về vụ này không? mọi người cũng cần xem để biết thêm về CMCIS. Thanks.

niitpro
08-09-2008, 14:00
Xài KIS 2009 + Spy sweeper mà ko phát hiện gì cả, hôm nay cài thử CMC IS thì tóm ngay một em spyware pv.exe trong localhost, hú hồn hic hic .

Nếu các bác xài 2 antivirus / máy thì nên chỉ cho một cái ko khởi động cùng Windows, khi nào thích shutdown cái đang chạy rồi cho cái kia chạy update và quét, như vậy là 2 trong một . An toàn hơn .

Ủng hộ soft VN 100%

bluesky1612
08-09-2008, 14:10
Rút kinh nghiệm Symantec xóa nhầm file hệ thống Windows tại Trung Quốc vài năm trước. CMC IS không bao giờ "thịt" file của bạn. Bạn vào thư mục JAIL, nháy đúp vào file .cmc để khôi phục r_server.exe. Dù sao radmin cũng là công cụ điều khiển máy tính từ xa và đã có nhiều người dùng nó làm backdoor vì nó khá mạnh. Nếu thực sự bạn cần chạy nó, tắt bảo vệ tạm thời rồi bật radmin lên là OK, và đừng quét bộ nhỡ nữa :)

Regards,
ttDUC
Khi e click đúp vào .cmc thì hiện cửa sổ "Open with..", dùng cái gì để mở file này hả bác? Khi quét xong, trong danh sách file quét được, có 1 vài file nghi ngờ, nếu trong mục "tùy chọn" có phần gửi về cho CMC thì tiện hơn, e chỉ cần tick vào file và gởi thôi, tiện hơn cách gởi như hiện tại nhiều.

trieutranduc
08-09-2008, 14:19
Xài ASP.NET web server chắc là IIS rồi. Có thể do CMCIS kiểm soát port 80 nên ASP.NET chạy không được, bạn kiểm tra lại port ấy xem. Bạn trieutranduc có thể support thêm cho bạn GA MO về vụ này không? mọi người cũng cần xem để biết thêm về CMCIS. Thanks.

Bạn cho biêt IP của client và server được không :)

duongtunglam
08-09-2008, 14:35
Mình nghĩ CMCIS nên phát triển theo con đường của ThreatFire:
- Có 2 version: FREEWARE và SHAREWARE
- FREEWARE: miễn phí, đầy đủ chức năng, nhưng mỗi khi phát hiện virus, chương trình sẽ tự động gửi về cho CMC, người dùng không tắt option này được. Dùng free thì phải có đóng góp gì đó cho cộng đồng chứ!
- SHAREWARE: có thể tắt chức năng auto-submit để tăng tốc Internet.
- Điểm chung: FREE và SHARE đều có đầy đủ khả năng chống virus như nhau (đặc điểm hấp dẫn user)
- Điểm riêng: SHAREWARE có tốc độ update nhanh hơn do database được đặt trên 1 server dành riêng cho những người có trả tiền (cái này hợp lý thôi).

vikhoa
08-09-2008, 15:32
Vikhoa háo ra bác này làm cho CMC ah. Hay quảng cáo lây tiền thui.

Với bạn thì phải có tiền mới làm được việc à?

Ga mo
08-09-2008, 16:10
Bạn cho biêt IP của client và server được không :)

Client: 127.0.0.1
Web server: 127.0.0.1
Database server 10.0.0.50:D.

catchu
08-09-2008, 16:11
Link die rồi
tôi không download được

the_themoon
08-09-2008, 16:16
Khi e click đúp vào .cmc thì hiện cửa sổ "Open with..", dùng cái gì để mở file này hả bác? Khi quét xong, trong danh sách file quét được, có 1 vài file nghi ngờ, nếu trong mục "tùy chọn" có phần gửi về cho CMC thì tiện hơn, e chỉ cần tick vào file và gởi thôi, tiện hơn cách gởi như hiện tại nhiều.

Bạn thử làm như mình xem có được không?
vào thư mục C:\Program Files\CMC\Internet Security\JAIL, nhấp phải chuột vào thư mục cần Restore-> chọn Properties-> chọn Tab General-> Chage-> Browse đến C:\Program Files\CMC\Internet Security\CVITools.exe-> chọn Open. sau đó bạn click đúp là có thể Restore được. (chỉ lần đầu phải thao tác như thế thôi). Chúc bạn thành công!
Regards,
the_themoon

duongtunglam
08-09-2008, 16:26
Theo vikhoa nói ở đầu topic, CMCIS phát triển dựa trên Moonsecure, vậy thì mình hiểu vì sao database của CMCIS phong phú như vậy. Đây là hướng phát triển đúng, bởi vì Moonsecure dựa trên nền ClamAV, rất phổ biến trong giới nguồn mở.

the_themoon
08-09-2008, 16:38
Link die rồi
Thông tin
tôi không download được
Bạn thư lại đường link này xem sao
http://www.cmcinfosec.com/download/SETUPCMCIS.exe

C.S.G
08-09-2008, 16:42
Em đang test. Đưa về cho mấy anh em gamer test thử luôn, trông giao diện có vẻ khá hơn các phần mềm VN khác!

Hy vọng sớm có phiên bản tiếng Anh! :D

kazumi
08-09-2008, 16:43
Em đang dùng thử...từ sáng đã remove cái KIS 7.0 đi cài cái CMC này để dùng, nói chung là hoạt động tốt, máy nhanh hơn nhiều. Quét 1 lượt toàn bộ máy báo có 2 virus là 2 file ******** < cái này đúng rôi > Để test thêm 1 time nữa xem như thế nào. Dù sao cũng cảm ơn nhóm phát triển phần mềm này.

the_themoon
08-09-2008, 16:56
Link die rồi
Thông tin
tôi không download được
Bạn thư lại đường link này xem sao
http://www.cmcinfosec.com/download/SETUPCMCIS.exe

moi012000
08-09-2008, 17:50
Mấy con này của bạn chủ yếu là keygen và ************************. Bạn nên tick vào để diệt. Nếu muốn diệt hết ấn Ctrl+A sau đó ấn Ctrl+D

Bạn chưa trả lời mình về vấn đề làm sao để diệt nó thôi. Chứ mấy file keygen và file ct mà xóa hết thì làm sao chạy các chương trình đó nữa. Chỉ diệt mà không xóa có được ko.

lee_huynh306
08-09-2008, 17:51
Bro trieutranduc cho hỏi cơ chế hoạt động của soft này dựa trên việc so sánh signatures trong database hay nó có thể phân tích hoạt động của programs để nhận biết đâu là virus đâu là một chương trình bình thường?

cmcisteam
08-09-2008, 18:29
Bro trieutranduc cho hỏi cơ chế hoạt động của soft này dựa trên việc so sánh signatures trong database hay nó có thể phân tích hoạt động của programs để nhận biết đâu là virus đâu là một chương trình bình thường?

Ngoài nhận dạng virus dựa trên signatures, CMC Internet Security có engine nhận dạng virus dựa vào hành vi, hoạt động của programs như bạn hỏi.

nhadautu
08-09-2008, 19:15
Kaka.. tốc độ download có lúc lên đến trên 2Mb/s, đã quá :D
Test xem đã

Kỳ Nam
08-09-2008, 19:24
CMC-IS có gì khác với Moon Secure AV ?

mà , dựa trên software mã nguồn mở mà 0 open source , riêng tui chưa bao giờ ủng hộ

phan_nguyen
08-09-2008, 20:19
BKAV vẫn sẽ gay ti toa là có 4mb

obsv
08-09-2008, 20:20

mà , dựa trên software mã nguồn mở mà 0 open source , riêng tui chưa bao giờ ủng hộ

Theo mình được biết thì CMC iS không dựa trên Moon Secure AV, và có engine riêng, không liên quan và hình như cũng không dựa gì trên ClamAV như mấy bạn phía trước mới đề cập, nghĩa là không phải "dựa trên software mã nguồn mở". Do đó mình không thấy lí do gì để họ phải open source ra hết cả :P hì hì Riêng mình luôn ủng hộ phần mềm của người Việt dành cho người Việt.

Nhất trí với tinh thần xài free :D

Kỳ Nam
08-09-2008, 21:15
đã coi qua project Moon Secure AV , cùng admin với CMC-IS

THE LAST LEAF
08-09-2008, 21:17
Đội CMCIS rất nhiệt tình nhưng mà toàn nick mới thế kia lộ liễu quá :D

duongtunglam
08-09-2008, 21:26
Theo mình được biết thì CMC iS không dựa trên Moon Secure AV, và có engine riêng, không liên quan và hình như cũng không dựa gì trên ClamAV như mấy bạn phía trước mới đề cập, nghĩa là không phải "dựa trên software mã nguồn mở". Do đó mình không thấy lí do gì để họ phải open source ra hết cả :P hì hì Riêng mình luôn ủng hộ phần mềm của người Việt dành cho người Việt.

Nhất trí với tinh thần xài free :D

Bạn xem qua source hay tham gia lập trình CMCIS mà sao thấy bạn rành engine của CMCIS thế?? bạn vikhoa bên CMC còn nói dựa trên MoonSecure mà. Mà MoonSecure thì database dựa trên ClamAV.

Còn việc open-source, đâu nhất thiết cái mình viết dựa trên open-source thì phải open-source cái của mình chứ?

trieutranduc
08-09-2008, 21:35

Dear anh em quan tâm đến vấn đề bản quyền,

Cám ơn Kỳ Nam đã đề cập đến vấn đề này, đây cũng là vấn đề hết sức đáng bàn.

1./Công ty CMC InfoSec tạo ra sản phẩm Internet Security và gửi tới người dùng gia đình / cá nhân dùng miễn phí (thể hiện trách nhiệm xã hội của Tập đoàn CMC - Social Responsibilities)

2./ CMC Internet Security là sản phẩm thương mại, mã đóng (commercial, proprietary), thuộc sở hữu của Công ty Cổ phần An ninh An toàn thông tin CMC.
Đọc lịch sử CMC InfoSec để biết thêm:
Link: http://www.cmcinfosec.com/cmcis-lichsu.txt

3./ Moon Secure Antivirus là Dual License, đọc link dưới đây để biết thêm:
Link: http://moonav.cvs.sourceforge.net/moonav/moonav/license.txt?revision=1.2&view=markup

4./ Bạn nào muốn nghiên cứu dual licensing xin xem thêm 2 trường hợp nổi tiếng:
- Mysql dual license: http://www.mysql.com/about/legal/licensing/
Sun mua lại MySQL: http://www.mysql.com/news-and-events/sun-to-acquire-mysql.html
- TrollTech dual license: http://trolltech.com/company/about/businessmodel
Nokia mua lại TrollTech: http://trolltech.com/28012008/28012008

Cám ơn các bạn quan tâm và xin tiếp tục bàn luận.

Regards,
ttDUC

Kỳ Nam
08-09-2008, 21:43
đã chạy thử cả 2 , ra cùng tác giả

phần giao diện , MSAV open source nên chỉ dùng c++ để viết , còn CMCIS dùng delphi và vài thứ có trả tiền , nói chung giao diện cấu trúc tựa tựa nhau nhưng code khác hoàn toàn

bên trong 0 rõ lắm , MSAV thấy có mấy dll của ClamAV , còn CMCIS 0 thấy

MSAV của người VN , dậy mà hồi giờ thấy ít quảng cáo

cái này chắc dư sức quất bay BKAV

vikhoa
08-09-2008, 21:48
Đội CMCIS rất nhiệt tình nhưng mà toàn nick mới thế kia lộ liễu quá :D

CMC-Infosec mới thành lập và đây có thể xem là topic "ra mắt" sản phẩm đầu tay của họ. Nick mới nhưng có lý lịch rõ ràng dù sao cũng vẫn hơn nhiều nick "lâu năm" mà anonymous. :innocent:

@duongtunglam: Tôi không làm cho CMC, anh Đức với tôi cũng chỉ là bạn quen biết qua mạng. Chẳng lẽ cứ phải làm cho 1 cty nào đó thì mới có quyền giới thiệu 1 sản phẩm của công ty đó hay sao?

Tôi thấy đây thật sự là 1 sản phẩm đáng để anh em thử nghiệm thì tôi viết bài giới thiệu thôi. Rất mong anh em focus vào vấn đề chính thì tốt hơn.

duongtunglam
08-09-2008, 21:58
CMC-Infosec mới thành lập và đây có thể xem là topic "ra mắt" sản phẩm đầu tay của họ. Nick mới nhưng có lý lịch rõ ràng dù sao cũng vẫn hơn nhiều nick "lâu năm" mà anonymous. :innocent:

@duongtunglam: Tôi không làm cho CMC, anh Đức với tôi cũng chỉ là bạn quen biết qua mạng. Chẳng lẽ cứ phải làm cho 1 cty nào đó thì mới có quyền giới thiệu 1 sản phẩm của công ty đó hay sao?

Tôi thấy đây thật sự là 1 sản phẩm đáng để anh em thử nghiệm thì tôi viết bài giới thiệu thôi. Rất mong anh em focus vào vấn đề chính thì tốt hơn.

Tôi xin lỗi vì tưởng bạn làm việc bên CMC. Nhưng ý tôi là bạn cung cấp thông tin CMCIS có liên quan đến MoonSecure, tức là bạn "có quen biết" với đội ngũ bên đó nên nguồn tin ấy là chính xác. Tôi không nói bạn quảng cáo hay tiếp thị CMCIS gì cả.

Đoc các bài viết của tôi trong này, bạn có thấy tôi đi lệch chủ đề ko? toàn nói về chức năng và hoạt động của chương trình. Là 1 web developer, tôi ko có thời gian để post bài vớ vẩn làm loãng topic của bạn. Trước đây khi còn làm ở VNI, tôi cũng từng viết Delphi 3, 4 năm, từ cái hồi Delphi 5.0 ấy, nên thích quan tâm đến sản phẩm này mới vào bàn luận thử nghiệm thôi.

Tôi nghĩ CMCIS nên thêm chức năng bảo vệ Outgoing Emails dựa trên việc kiểm soát giao thức SMTP để tránh hacker hay trojan (nhất là keylogger) gửi thông tin ra ngoài qua email.

saomain
08-09-2008, 22:37
theo mình thì bổ sung thêm tính năng giống như ThreatFire (add-on Behavior Guard trong Spyware Doctor).Hiện giờ vẫn chưa bằng soft ngoại,hi vọng sp chính thức sẽ khá hơn.

chantroiphieubat
08-09-2008, 22:39
Nếu các bạn có máy tính cá nhân thì hãy mua và sử dụng Bkav pro nó giữ cho máy mình luôn sạch 2 năm rồi tất nhiên cũng chưa phải là số 1 nhưng nên ủng hộ hàng VN đi các bạn

Mình đang sử dụng BKAV pro 2 năm rồi. Chưa biết có hay hơn ko nhưng đang tải về dùng thử có gì xin các anh chị chỉ giáo cho

all4country
08-09-2008, 23:02
Em đang test. Đưa về cho mấy anh em gamer test thử luôn, trông giao diện có vẻ khá hơn các phần mềm VN khác!

Hy vọng sớm có phiên bản tiếng Anh! :D

Có phần chọn ngôn ngữ khi chuột phải vào Biểu tượng ở TrayBar mà bạn?

cuteo_saigon
09-09-2008, 10:07
Không biết AV này có chức năng Startup protect ko nhỉ
Tức là bảo vệ các vùng nhạy cảm như Registry->Run, Runonce, Startup menu,..

Vì virus lây vào máy , để phát huy tác dụng lâu dài nó phải chui vào vùng đó
Nếu ko restart lại máy thì nó ko phát huy tác dụng mặc dù còn mằn đâu đó trên HDD

Chúc cmc mau lớn mạnh

fusin
09-09-2008, 10:33
Chào Admin Vi Khoa!

Sau khi cài đặt dùng thử phần mềm CMC Internet security tôi có vài cảm nhận sau:

So với BKAV thì CMC-IS có vẻ diệt vẻ phát hiện và diệt ngoại nhanh và tốt hơn. Nhưng như góp ý giao diện và tính năng tưởng lửa nên được bổ sung hoàn chỉnh hơn.

So với KAS - AV - ....etc thì ưu là nhẹ hơn, nhưng database cập nhận chưa nhanh, các rootkis - riskware - adware lọt qua dễ dàng hơn 60% (thử với các trang web Trung Quốc).

Vô cùng cảm ơn nhóm CMC và Admin đã phát triển giới thiệu đền cộng đồng một phần mểm hữu ích và free.

Trân trọng.

fanofdell
09-09-2008, 10:43
Chào Admin Vi Khoa!

Sau khi cài đặt dùng thử phần mềm CMC Internet security tôi có vài cảm nhận sau:

So với BKAV thì CMC-IS có vẻ diệt vẻ phát hiện và diệt ngoại nhanh và tốt hơn. Nhưng như góp ý giao diện và tính năng tưởng lửa nên được bổ sung hoàn chỉnh hơn.

So với KAS - AV - ....etc thì ưu là nhẹ hơn, nhưng database cập nhận chưa nhanh, các rootkis - riskware - adware lọt qua dễ dàng hơn 60% (thử với các trang web Trung Quốc).

Vô cùng cảm ơn nhóm CMC và Admin đã phát triển giới thiệu đền cộng đồng một phần mểm hữu ích và free.

Trân trọng.

Bác có thể post hoặc PM các trang Web Trung Quốc để mình test thử với, cài xong tìm mãi chẳng có virus nào để test cả.

trieutranduc
09-09-2008, 10:59
Tôi nghĩ CMCIS nên thêm chức năng bảo vệ Outgoing Emails dựa trên việc kiểm soát giao thức SMTP để tránh hacker hay trojan (nhất là keylogger) gửi thông tin ra ngoài qua email.

Hiện giờ CMCIS protect POP3, SMTP, IMAP4, HTTP bạn ạ.

Regards,
ttDUC

chutieu007
09-09-2008, 11:00
Giao diện đẹp ...quá ah ...kết hợp 2 cái lun hihi

trieutranduc
09-09-2008, 11:01
theo mình thì bổ sung thêm tính năng giống như ThreatFire (add-on Behavior Guard trong Spyware Doctor).Hiện giờ vẫn chưa bằng soft ngoại,hi vọng sp chính thức sẽ khá hơn.

Chào saomain,

Cám ơn góp ý của bạn. Hiện giờ CMCSandBox đang chạy test nội bộ và hoàn thiện thêm. Sẽ có Behaviour Guard như bạn nói.

Regards,
ttDUC

Không biết AV này có chức năng Startup protect ko nhỉ
Tức là bảo vệ các vùng nhạy cảm như Registry->Run, Runonce, Startup menu,..

Vì virus lây vào máy , để phát huy tác dụng lâu dài nó phải chui vào vùng đó
Nếu ko restart lại máy thì nó ko phát huy tác dụng mặc dù còn mằn đâu đó trên HDD

Chúc cmc mau lớn mạnh

Cám ơn bạn, mong bạn sử dụng, giới thiệu cho bạn bè và đóng góp ý kiến cho sản phẩm. Nếu được người sử dụng ủng hộ thì chắc chắn là sản phẩm sẽ lớn mạnh hơn nữa.

Regards,
ttDUC

bạn còn cung cấp thiêu cái IP của client connect đến dbase server :)
Anh em ở đây đang cài đặt giống hệ thống của bạn để test lại.

Regards,
ttDUC

bạn còn cung câp thiêu cái IP của client connect đến dbase server :)
Anh em ở đây đang cài đặt giống hệ thống của bạn để test lại.

Regards,
ttDUC

Vui365
09-09-2008, 14:45
Sao không ai ngó đến tôi vậy cà, cài vào xong máy cứ cà dựt dù đã tắt chức năng tự protect, cứ vài giây lại đứng, mở tab trên Firefox thì cũng đứng, đánh địa chỉ xong rồi enter cũng đứng, cứ đứng rồi chạy. Tôi đang dùng Windows XP SP3

trieutranduc
09-09-2008, 14:54
Sao không ai ngó đến tôi vậy cà, cài vào xong máy cứ cà dựt dù đã tắt chức năng tự protect, cứ vài giây lại đứng, mở tab trên Firefox thì cũng đứng, đánh địa chỉ xong rồi enter cũng đứng, cứ đứng rồi chạy. Tôi đang dùng Windows XP SP3

Bạn cho biết thêm thông tin về cấu hình và các phần mềm cài đặt trên máy để anh em biết mà support :)

Regards,
ttDUC

tin_truc22
09-09-2008, 16:20
Bị thông báo lỗi the system cannot find the file specified hiện ra liên tục. Cứ nhấn Ok là hiện ra nữa.
Có lẽ do quét virus diệt xong vì bật tất cả chương trình đều bị như vậy.

trieutranduc
09-09-2008, 16:38
Bị thông báo lỗi the system cannot find the file specified hiện ra liên tục. Cứ nhấn Ok là hiện ra nữa.

Vụ này chắc có Registry key chưa clean up được bạn ạ. Bạn chịu khó qua http://support.cmclab.net post bài để anh em bên đó hỗ trợ bạn nhé.

Cám ơn bạn đã sử dụng chương trình.

Regards,
ttDUC

superRAM
09-09-2008, 18:21
Mới nghe quảng cáo, chưa kịp sd cái gì mình đã uninstall BkAV để xài luôn cái này rồi, mong mọi người trong nhóm phát triển mau chóng hoàn thiện sp để chúng ta có 1 phần mềm Việt chất lượng mà miễn phí. Dân ta còn nghèo mà

phongred
09-09-2008, 19:17
cám ơn các bạn đã phát triển cho người việt chúng ta 1 thêm 1 phần mềm việt mà không vụ lợi.Thanks

- mình góp ý 1 chút là những chức năng như là detect virus, trojạn... bạn nhớ để chức năng tự chọn ( dấu chọn cần sài hay không ). nhiều khi có người sử dụng máy không cần đến chức năng mailware....

nếu không cần sài thì mỗii khi diệt virus sẽ nhanh hơn đúng không, thankss ban

superthin
09-09-2008, 20:40
Phần mềm phải nói là tốt thật, tuy nhiên, dễ bị trục xuất khỏi bộ nhớ quá, đề nghị các bác nghiên cứu kỹ thêm để có cách nạp như nạp Driver của Windows vậy, không thể trục xuất khỏi bộ nhớ ra bằng bất kỳ phần mềm / tiện ích liên quan đến task / service manager nào (cái này Avast! làm rất tốt).

Phải nói là phần mềm này tốt hơn của M$ luôn, tập trung thêm vào diệt rootkit nữa là có thể bán được tiền / tải lên www.download.com cho thế giới biết Việt Nam cũng có phần mềm tốt, dù hiếm hoi vì ít ai chịu làm.

Đây là kết quả kém cỏi của M$, trong khi đó với phần mềm Việt Nam, tóm được 4 chú:

http://img371.imageshack.us/img371/1003/nomalwareji0.jpg (http://imageshack.us)
http://img371.imageshack.us/img371/nomalwareji0.jpg/1/w545.png (http://g.imageshack.us/img371/nomalwareji0.jpg/1/)

t649
09-09-2008, 20:43
Có vẻ như CMCIS chưa có chức năng làm sạch file nhiễm phải không ạ? Tại thấy có 1 anh hỏi về vấn đề này mà anh Đức không trả lời. Hi vọng CMCIS có thể làm được chức năng này thì hay.
P/s : Em dùng AVG8 free cũng không có chức năng làm sạch file nhiễm giống như KIS

duongtunglam
09-09-2008, 22:15
Sau khi cài CMCIS xong, khi gỡ ra thì ThreatFire và Avira Free của mình cũng ko startup được. Cấu hình máy sạch, mới cài Windows XP SP3, Avira, ThreatFire mà thôi.

lamthao
09-09-2008, 23:34
BKAV có đôi roài pà con

IA32
09-09-2008, 23:53
Có vẻ như CMCIS chưa có chức năng làm sạch file nhiễm phải không ạ? Tại thấy có 1 anh hỏi về vấn đề này mà anh Đức không trả lời. Hi vọng CMCIS có thể làm được chức năng này thì hay.
P/s : Em dùng AVG8 free cũng không có chức năng làm sạch file nhiễm giống như KIS

File infector cần có cách xử lý riêng, không xôi thịt xóa lấy xóa để như worm/trojan thông thường mà bạn.

Anyway, chúc CMC IS không ngừng phát triển (và cả ClamAV nữa chứ nhỉ) :-)

tin_truc22
10-09-2008, 00:02
cái này này thua con HBService rồi. Nó ăn vào trong driver safemode còn bó tay phải xài Live CD Kubuntu boot để xoá tất cả nó = tay. Vì vậy nếu có chức năng scan không boot vào hệ điều hành thì hay quá.

babyphu
10-09-2008, 00:09
Hì, xài cũng thấy tạm ổn, (vẫn phải để KIS 2009 dự phòng), ủng hộ các bác 2 tay và 2 chân lun

thitkhohotvit
10-09-2008, 00:34
Ủng hộ hết mình, ko có thiện cảm với thằng BKAV cho mấy, về cả khả năng diệt virus và cách PR của bác Quảng hói, mong là CMC ko đi theo vết xe của BKAV, quảng cáo và nổ gây phản cảm.

quatimkhomauu
10-09-2008, 03:02
Đây là kết quả kém cỏi của M$, trong khi đó với phần mềm Việt Nam, tóm được 4 chú:

@superthin: ban co ddoc ki cau chu thich o phia duoi khong?

"This tool is not a replacement for an anti-virus product. To help protect your computer, you should use an anti-virus product..."

http://img371.imageshack.us/img371/1003/nomalwareji0.jpg (http://imageshack.us)
http://img371.imageshack.us/img371/nomalwareji0.jpg/1/w545.png (http://g.imageshack.us/img371/nomalwareji0.jpg/1/)

Vui365
10-09-2008, 07:29
Tôi đang dùng Vietnam Calendar 2.7, cài vào xong thì nó bị tắt luôn mà không thấy hỏi hay thông báo phát hiện gì cả. Lưu ý là máy tôi không cài anti virus nào cả, lúc trước có cài Kaspersky nhưng đã xóa, giờ cài cái này vào thì dựt quá. Cấu hình 1.8GHz, 2CPU, 1GB RAM, Windows XP SP3

moi012000
10-09-2008, 08:31
Tôi đang dùng Vietnam Calendar 2.7, cài vào xong thì nó bị tắt luôn mà không thấy hỏi hay thông báo phát hiện gì cả. Lưu ý là máy tôi không cài anti virus nào cả, lúc trước có cài Kaspersky nhưng đã xóa, giờ cài cái này vào thì dựt quá. Cấu hình 1.8GHz, 2CPU, 1GB RAM, Windows XP SP3

mình nghĩ chắc CMC ko tương thích với những phần mềm đã cài trong máy của bạn. ĐÁng nghi nhất là Calendar đấy, lúc trước tôi cũng dùng nó và cũng hay bị lỗi ko tương thích phần mềm lắm.

mong ct thêm chức năng làm sạch file nhiễm virus nha !!!
Quá tốt

trieutranduc
10-09-2008, 08:47
mình nghĩ chắc CMC ko tương thích với những phần mềm đã cài trong máy của bạn. ĐÁng nghi nhất là Calendar đấy, lúc trước tôi cũng dùng nó và cũng hay bị lỗi ko tương thích phần mềm lắm.

mong ct thêm chức năng làm sạch file nhiễm virus nha !!!
Quá tốt

Cám ơn "moi",

Có một số dòng cần phải disinfect vì là file infector, nếu có nhiều file *.exe hệ thống bị phát hiện là Virus thì bạn nên dùng máy công cụ Removers do CMCLab viết http://support.cmclab.net/vn/index.php?PHPSESSID=erq0j5cbm730q8ue8p3vla97q4&board=6.0

Ps: Đề nghị anh em TestLab đang theo dõi thread này test lại Vietnam Calendar 2.x nhé rồi cho biết kết quả.

Regards,
ttDUC

cái này này thua con HBService rồi. Nó ăn vào trong driver safemode còn bó tay phải xài Live CD Kubuntu boot để xoá tất cả nó = tay. Vì vậy nếu có chức năng scan không boot vào hệ điều hành thì hay quá.

Vụ này anh em CMC cũng đang nỗ lực nghiên cứu, nhiều malware hiểm boot vào safe mode vẫn không thoát bạn ạ.

Regards,
ttDUC

duongtunglam
10-09-2008, 09:02
CMCIS sau 2 ngày sử dụng, nhận thấy tốc độ xử lý cũng như duyệt web, download bị chậm hơn bình thường khoảng 30%, thấy rõ nhất ở tốc độ duyệt web. Sau cùng, mình đành trở về với Avira Antivir (Free) và ThreatFire thôi.

Theo mình thấy, dạo này malware lộng hành, CMCIS nên đi kèm với ThreatFire, vì mục đích ThreatFire là hỗ trợ cho các chương Antivirus và Internet Security nhằm ngăn chận kịp thời những hành vi phá hoại của malware (đối với các antivirus, những hành vi đó có khi được xem là hợp pháp vì nó được thực thi từ 1 program bình thường từ máy user, chưa có tác dụng phá hoại rõ rệt, tức thời)

themes4yahoo
10-09-2008, 09:36
Mình xài Windows2k3 SP1. Cài CMCIS vào, đến lúc khởi động lại thì không tài nào vào được Windows, nản quá đành cài lại Win XP dùng :(

trieutranduc
10-09-2008, 09:49
Mình xài Windows2k3 SP1. Cài CMCIS vào, đến lúc khởi động lại thì không tài nào vào được Windows, nản quá đành cài lại Win XP dùng :(

Bạn cài XP xong cài CMC IS thì sẽ tốt thôi. Cám ơn bạn sử dụng và góp ý cho sản phẩm.

Regards,
ttDUC

Bạn kiểm tra xem trên máy có tập tin c:\windows\system32\verclsid.exe hay không rồi cho anh em biêt (Thay C:\Windows) bằng thư mục cài đặt Windows trên máy tính của bạn.

Regards,
ttDUC

minhkhoimai
10-09-2008, 10:23
soft VN muôn năm.Cám ơn sự cống hiến của CMC
tui co 1 con gửi lên xem sao các bạn cũng thế nhé?????

babycute
10-09-2008, 10:24

Bạn cài XP xong cài CMC IS thì sẽ tốt thôi. Cám ơn bạn sử dụng và góp ý cho sản phẩm.

Regards,
ttDUC

Hic, bác này giúp đỡ người khác kiểu này thì chỉ có mà mất khách !

the_themoon
10-09-2008, 10:30
Sau khi cài CMCIS xong, khi gỡ ra thì ThreatFire và Avira Free của mình cũng ko startup được. Cấu hình máy sạch, mới cài Windows XP SP3, Avira, ThreatFire mà thôi.

Hi dungtunglam,
Bạn gỡ CMCIS hay ThreatFire và Avira free đấy. PC của tớ cũng dùng Win XP SP3 và cài CMCIS + Avira free vẫn chạy ngon bạn a.

plab
10-09-2008, 10:54
Các bạn cứ chê BKAV chứ theo mình thấy thì trong ao làng ta, BKAV phát huy tác dụng khá tốt rồi. Chỉ ghét cái là nó cứ diệt vô tội vạ. Tôi có chương trình covert video cho BlackBerry nó diệt ngóe cái luôn không thèm hỏi mình có muốn diệt không. Nên tôi ko dùng BKAV chứ còn máy sách tay của tôi có BKAV cũng đỡ virus đi khá là nhiều.
Giờ thêm phần mềm này cũng đáng để thử nếu Free.
Ngoài ra các bạn có thể tham khảo các phần mềm Virus bản Home (free) sau thử xem nha : AVG, Avira. Tôi thấy Avira cũng đc đó. Rất nhẹ,tôi tháy chiếm có hơn 10MB RAM

the_themoon
10-09-2008, 10:56
hì hì, phần mềm mới, rất hay đó mấy anh. Nhưng do mới nên còn khá nhiều lỗi. Em tin nó sẽ hoàn chình trong lần sau.

Hi Quanhuan,
Bạn có thể gửi lỗi SP CMCIS về http://support.cmclab.net, để anh em CMCLab phân tích và hoàn thiện SP tốt hơn.
Thanks!

duongtunglam
10-09-2008, 11:35
Hi dungtunglam,
Bạn gỡ CMCIS hay ThreatFire và Avira free đấy. PC của tớ cũng dùng Win XP SP3 và cài CMCIS + Avira free vẫn chạy ngon bạn a.

Mình đã nói rõ là gỡ CMCIS ra mà, sao bạn hỏi lại vậy? Chạy chung thì không có gì, gỡ CMCIS ra thì Avira startup không được, phải vào Add Remove để Repair nó lại thì mới OK.

Thành thật khuyên bạn nên thêm thằng ThreatFire vào, vì CMCIS + Avira chưa đủ mạnh đối với malware đâu.

chep
10-09-2008, 12:55
Cài xong, quét , chạy Firefox chơi game online by flash lúc được lúc không ...check lại xem các bác .

Với lai góp ý với các bác nhà mình sao không cho chọn ổ đĩa khi cài , nó cứ mặc định là c:\ ...cái này nói thêm vì sợ cái vụ nhiều phần mềm cùng đòi ưu tiêng nó oánh nhau thì khổ và tránh được trường hợp cài nhiều quá trong C ..chật chỗ quá :D

Tui thì chả biết nó hay đở thế nào , chỉ thấy nó as hand hơn thằng Bkis . dù sao cũng ủng hộ " người Việt Nam xài hàng Việt Nam "

duongtunglam
10-09-2008, 15:01
BKAV tuy lâu năm mà có nhiều cái ko bằng CMCIS. Mới vào nhìn giao diện đã thấy hay hơn hẳn, giao diện BKAV làm mình nhớ cái thời xài Windows 95 hihi.

the_themoon
10-09-2008, 15:18
Cài xong, quét , chạy Firefox chơi game online by flash lúc được lúc không ...check lại xem các bác .

Với lai góp ý với các bác nhà mình sao không cho chọn ổ đĩa khi cài , nó cứ mặc định là c:\ ...cái này nói thêm vì sợ cái vụ nhiều phần mềm cùng đòi ưu tiêng nó oánh nhau thì khổ và tránh được trường hợp cài nhiều quá trong C ..chật chỗ quá :D

Tui thì chả biết nó hay đở thế nào , chỉ thấy nó as hand hơn thằng Bkis . dù sao cũng ủng hộ " người Việt Nam xài hàng Việt Nam "

Hi Chep,
Trong quá trình cài đặt CMCIS có cho phép lựa chọn ô đĩa bạn ạ. bạn tham khảo hình dưới đây nhé
Chọn Browse để thay đổi ổ đĩa. Chúc bạn thành công!

nhimlongxanh
10-09-2008, 15:45
Hay quá, phải xài thử xem nào, rùi cho nhận xét sau ^^ Hi vọng VN có 1 chương trình duyệt virut tiếng tăm

redhorse
10-09-2008, 16:20
Cái này giao diện không được chuyên nghiệp lắm bác ơi, màu mè quá.
Lúc đổi ngôn ngữ xong thì không đổi lại dc nữa, option đổi ngôn ngữ bị mờ đi, phải tắt vào lại mới dc

Lúc đổi ngôn ngữ xong thì không đổi lại dc nữa, option đổi ngôn ngữ bị mờ đi, phải tắt vào lại mới dc

redhorse
10-09-2008, 16:27

alexy
10-09-2008, 16:52
@ Redhorse : Bạn ơi, sau khi chọn chuyển ngôn ngữ, bạn phải chờ khoảng 5-10 giây để nó chuyển, sau khi chuyển option ngôn ngữ sẽ hiện ra bạn ạ.

badboyhp
10-09-2008, 17:07
nói chung là em thấy một chín một mười BKAV của nhóm BKIS, chậm hơn một it nhưng ko sao.

ShareInfomation
10-09-2008, 17:27
Chả biết sao, lâu lâu nó lại bị lỗi này, tui duyệt web liên tục, xuất hiện lỗi này điên máu luôn

trieutranduc
10-09-2008, 17:40
Chả biết sao, lâu lâu nó lại bị lỗi này, tui duyệt web liên tục, xuất hiện lỗi này điên máu luôn

Lỗi này do CMC IS quét Virus khi bạn duyệt web, trong trường hợp mạng chậm hoặc server bị quá tải thì kết nối TCP sẽ bị đứt và hiện thông báo lỗi. Nói chung bạn Refresh là được. Tuy vậy, chúng tôi sẽ khắc phục lỗi này và đưa ra bản vá sớm.

Cám ơn bạn đã sử dụng và góp ý.

Regards,
ttDUC

kavo
10-09-2008, 17:57
em ủng hộ mấy anh ,vừa mới biết là xung phong cài liền .

iamvtn
10-09-2008, 18:45
Hy vọng đây sẽ là phần mềm có thể đánh bại được BKAV (để cho tay Quảng đỡ vênh váo) :))

x20
10-09-2008, 18:46
Góp ý tác giả:
Cần thay đổi cách gọi là "Phần mềm diệt virus do người VN phát triển"
Nếu theo nghĩa Phần mềm diệt virus cho người Việt nam, tức là Người nước ngoài thì không dùng được? Phần mềm này chỉ diệt virus VN?

redhorse
10-09-2008, 18:55
Hy vọng đây sẽ là phần mềm có thể đánh bại được BKAV (để cho tay Quảng đỡ vênh váo) :))

Hy vọng cả 2 cùng phát triển
CMCIS cho hỏi xíu, ko biết CMC IS thuộc cty nào của CMC vậy bác

meoconxinh
10-09-2008, 19:12
Góp ý tác giả:
Cần thay đổi cách gọi là "Phần mềm diệt virus do người VN phát triển"
Nếu theo nghĩa Phần mềm diệt virus cho người Việt nam, tức là Người nước ngoài thì không dùng được? Phần mềm này chỉ diệt virus VN?

Nghe bạn bè giới thiệu về phần mềm CMCIS nên mình cũng vừa cài xong. Giờ vô diễn đàn tham gia tí chút. Chủ đề này HOT quá ta.
Mình nghĩ ý của câu "Phần mềm diệt virus do người VN phát triển" đâu có ngụ ý nói đây là phần mềm chỉ dành cho người Việt và diệt virus Viêt. Ý câu đó để khẳng định đây là hàng made in VN thôi mà bạn.

Kỳ Nam
10-09-2008, 19:26
còn tui thấy nói "Phần mềm diệt virus do người VN phát triển" giống như mang thái độ tự ti , tui nghĩ nếu có thì bỏ quách đi

hetien
10-09-2008, 21:36
CMC-IS có con này chưa?
http://www.virustotal.com/analisis/12cdd88fc56ecace42e4d0e5ebd3a6b9
http://www.virustotal.com/analisis/781a7f7f1800a735b98307d404403c90
CMC chưa có tính năng tạo đĩa WinPE để quét virus trên máy tính đã bị nhiễm virus như Kaspersky.

gaubong8x
10-09-2008, 21:44
còn tui thấy nói "Phần mềm diệt virus do người VN phát triển" giống như mang thái độ tự ti , tui nghĩ nếu có thì bỏ quách đi

mình thấy các bạn đang hiểu sai tiêu đề topic: Phần mềm diệt virus mới cho người Việt Nam. TOpic mang tính giới thiệu một phần mềm diệt virus mới chứ đâu có nhấn mạnh do ai phát triển, mà ai phát triển chả được miễn xài ngon, free là oki rồi!

meoconxinh
10-09-2008, 22:29
Hy vọng cả 2 cùng phát triển
Hiii mới sử dụng phần mềm CMCIS nên mình cũng mày mò tìm kiếm thông tin về công ty này.
Mình đựoc biết CMCIS là sản phẩm của công ty CMC Infosec chuyên cung cấp các giải pháp an ninh an toàn thông tin thuộc tập đoàn CMC.

igala.net
11-09-2008, 00:05
Hi anh Đức,

Sau đã chọn chế độ thoát hẳn CMC IS thì phần core vẫn chạy? Để làm gì vậy anh? Để connect lấy bản update? chương trình update theo kiểu nào vậy anh? vd như ngày 1 có 1 bản update, ngày 2 có 1 bản update, vậy nếu ngày 3 em mới chạy update thì nó có update được cho tất cả các ngày trước đó ko? hay chỉ update cho bản gần nhất? Con nếu ta gộp dần các bản update, tức là update ngày 2 chứa update của ngày 1, vậy liệu file update có lớn dần? Còn nếu ko gộp, vậy 100 ngày sau em mới chạy update thì sao?

Còn 1 vấn đề là em chưa bao giờ chạy update thành công, có lẽ do em ở nước ngoài, connect về server VN hơi khó chăng?

(P/S: 1 câu hỏi ngoài lề chút: Tại sao anh lại dùng Delphi để phát triển giao diện và phải mua 1 số component GUI mà em nghĩ là ko cần thiết phải mua ? anyway, chỉ tò mò chút, anh có thể trả lời theo các của anh - kiểu như nói theo cách của bạn của Viettel :)) )

Best regards,

Video.iGala.net (http://video.igala.net) - Photo.iGala.net (http://photo.igala.net) - Anime.iGala.net (http://anime.igala.net)

luna_moonfang
11-09-2008, 00:13
Ổn đấy các bác, tranh thủ lúc bác Q đang bận tìm lỗ hổng:

http://quantrimang.com/baomat/bao-mat/tin-bao-mat/48972_Sau_Google_Microsoft_cung_xac_nhan_cac_lo_ho ng_do_Bkis_phat_hien.aspx

Các bác làm sao cho nó chiếm hết thị phận của BKAV đê

igala.net
11-09-2008, 02:38

Em nghĩ là cái cmccore này chính là cái process để quét real-time. Tuy nhiên khi người dùng yêu cầu thoát chương trình thì nó vẫn tồn tại trong bộ nhớ, ko những thế, nó cũng khá tốn mem và CPU time.

Thêm 1 điều là khi chạy cái cmccore này thì upload file siêu chậm. Vì vậy em buộc phải kill nó :(.

Video.iGala.net (http://video.igala.net) - Photo.iGala.net (http://photo.igala.net) - Anime.iGala.net (http://anime.igala.net)

trieutranduc
11-09-2008, 08:49
CMC-IS có con này chưa?
http://www.virustotal.com/analisis/12cdd88fc56ecace42e4d0e5ebd3a6b9
http://www.virustotal.com/analisis/781a7f7f1800a735b98307d404403c90
CMC chưa có tính năng tạo đĩa WinPE để quét virus trên máy tính đã bị nhiễm virus như Kaspersky.

http://alwayssam.com/aanew.exe

Con này phát hiện được mà bạn. Mình download thử bằng các trình duyệt thông dụng thì CMCIS phát hiện và hiển thị cảnh báo ngay.

Có thể tạo để chạy trên đĩa có WinPE rồi bạn ạ, nhưng có lẽ cần đưa ra hướng dẫn. Vụ này bạn chịu khó qua http://support.cmclab.net hỏi anh em nhé. Cám ơn bạn.

Regards,
ttDUC

CMC IS là sản phẩm của công ty Cổ phần An ninh An toàn thông tin CMC (CMC Information Security), một công ty con của tập đoàn CMC bạn ạ.

Regards,
ttDUC

Long_Phung
11-09-2008, 09:14
Forbidden
You don't have permission to access /download/setupCMCIS.exe on this server.

là sao vậy ta?

trieutranduc
11-09-2008, 09:25
Cơ chế tự bảo vệ không tốt. Bị Terminate dễ dàng.

Đã cập nhật bản vá cho yêu cầu này của bạn tuyen86 tại Revision 9457.

nguyen_antu
11-09-2008, 09:39
Mới cài vô, quét được 3s, dump ram màn hình xanh luôn, hic... fải vô Dos mới gỡ ra được!

trieutranduc
11-09-2008, 09:40
Hi anh Đức,

Sau đã chọn chế độ thoát hẳn CMC IS thì phần core vẫn chạy? Để làm gì vậy anh? Để connect lấy bản update? chương trình update theo kiểu nào vậy anh? vd như ngày 1 có 1 bản update, ngày 2 có 1 bản update, vậy nếu ngày 3 em mới chạy update thì nó có update được cho tất cả các ngày trước đó ko? hay chỉ update cho bản gần nhất? Con nếu ta gộp dần các bản update, tức là update ngày 2 chứa update của ngày 1, vậy liệu file update có lớn dần? Còn nếu ko gộp, vậy 100 ngày sau em mới chạy update thì sao?

igala,

Cám ơn em hỏi về vấn để Update. Anh xin trả lời thế này.

Do sinh sau đẻ muộn so với các AV khác nên CMC IS rút được nhiều kinh nghiệm về công nghệ Update. Khả năng Update của CMC IS tóm gọn như sau:
- Server có thể đưa ra cơ sở dữ liệu virus mới 5 phút một lần -> 1 ngày trung bình là gần 300 lần update.
- Client có thể kết nối bất cứ lúc nào (1 ngày, 1 năm) và luôn update bản INCREMENTAL, tức là chỉ download phần nào cần thiết phải download. CMCCore sẽ tự động "thảo luận" với Update server xem mình cần phải download phần nào, nén lại và download. Chính vì thế 1 ngày em Update chỉ tốn rất ít băng thông, ví dụ 1 ngày trung bình có 3000 mẫu Virus mới (trong đó có mẫu do người dùng gửi về), em sẽ chỉ phải download khoảng <20kb (nén, mã hóa, ...)
- Tất cả các module (kể cả core) đều có thể tự Update: giao diện, ngôn ngữ, trợ giúp. Ví dụ vừa rồi Revision 9457 vừa vá lỗi có thể kill cmccore.exe bằng TaskManager. Điểm đặc biệt là khi update cơ sở dữ liệu thì phần mềm tự động nạp "thêm" danh sách mới vào bộ nhớ, kể cả em đang quét virus thì vẫn tiếp tục quét và không hề bị ảnh hưởng.
- Server Update viết riêng chạy trên HTTP, tốn khoảng 4MB bộ nhớ và theo tính toán có thể hỗ trợ 1800 concurrent update connections (bọn anh không dùng Apache hay IIS)

Cám ơn em hỏi câu này. Có thể nói rằng công nghệ Update là một thế mạnh của sản phẩm:
- Update nhiều lần trong ngày
- Tốn ít băng thông, chỉ download phần khác biệt
- Hoạt động trong môi trường mạng chập chờn, kết nối dứt gẫy
- Là công nghệ nền tảng để phục vụ cho việc phản ứng nhanh

Regards,
ttDUC

Mới cài vô, quét được 3s, dump ram màn hình xanh luôn, hic... fải vô Dos mới gỡ ra được!

Làm sao bạn "vô DOS" mà gỡ được sản phẩm cài đặt trong Windows???

Nếu Blue Screen, bạn restart lại hẳn không bị nữa. Có thể do xung đột với một phần mềm/drivers khác. Nếu bạn có thể, xin gửi file crash dump để CMC phân tích và cho chúng tôi biết thêm thông tin về các phần mềm trên máy, cấu hình phần cứng.

Cám ơn bạn,
ttDUC

yourdalink
11-09-2008, 10:59
Nhìn chung là ủng hộ phần mềm Việt Nam! Hi vọng ngoài các vấn đề kỹ thuật, các anh sẽ có được một chiến lược marketing đúng đắn và hiệu quả, để phần mềm này có thể không chỉ được biết tới trong mảnh đất hình chữ S :D.

Giá mà biết tới sớm hơn vài ngày thì đỡ phải đi mua 2 bản KIS, tiền xăng cả tháng của em :(.

phong_robin
11-09-2008, 11:44
CMC-IS đã diệt được mấy thằng malware là VirusRemover2008, Trojan.FakeAlert, Trojan.BHO chưa?

trieutranduc
11-09-2008, 11:51
CMC-IS đã diệt được mấy thằng malware là VirusRemover2008, Trojan.FakeAlert, Trojan.BHO chưa?

Hi Phong Robin,

Ngoài những gì bạn vừa nêu thì còn rất nhiều dòng khác Cekar, Delf (lây file, cần disinfect), Virtob, .. mà CMC diệt được. Malware hiện giờ rất hay đi cùng nhau, download thêm các components mới để disable AV, rootkit để tàng hình chính mình, ...

Thêm vào đó, CMC IS còn phân tích hành vi của Malware, phân tích cấu trúc (detect packers), ví dự các dòng autorun, fakedir, keygen được áp dụng cơ chế này. Ví dụ, theo anh em CMC InfoSec test, các dòng SDBot chưa có trong cơ sở dữ liệu thì dựa trên phân tích hành vi CMC IS nhận dạng được 10% unknown SDBot do người dùng gửi về (tương tự cho NsAnti, tỉ lệ cao hơn).

Nếu có mẫu mà CMCIS chưa phát hiện ra, bạn có thể giúp đỡ bằng cách submit về CMC. Chúng tôi sẽ phân tích và cập nhật ngay. Bạn gửi 1 virus về là góp phần bảo vệ tất cả những người sử dụng khác đó, tính cộng đồng của CMC IS là như vậy.

Regards,
ttDUC

phong_robin
11-09-2008, 12:21
Mình vừa gửi cho bạn một mẫu virus nằm trong file 123TROJAN.REMOVER.6.7.2.Build.2539.198.exe mà CMC-IS không phát hiện ra! Symantec AV thì phát hiện ra ngay!

igala.net
11-09-2008, 13:09

Em nghĩ là cái cmccore này chính là cái process để quét real-time. Tuy nhiên khi người dùng yêu cầu thoát chương trình thì nó vẫn tồn tại trong bộ nhớ, ko những thế, nó cũng khá tốn mem và CPU time.

Thêm 1 điều là khi chạy cái cmccore này thì upload file siêu chậm. Vì vậy em buộc phải kill nó :(.

Còn cái vụ này thì sao anh?

kazumi
11-09-2008, 13:20
Test sau 2 ngày em thấy sau khi em gỡ bỏ cái KIS ra và chỉ cài CMC máy có nhanh hơn nhiều nhưng kô hiểu làm sao từ sáng đến giờ máy em bật toàn tự động reset thôi. Ngồi Ghost lại chán quá. Cái này chắc nhiễm con shutdown rồi. Vậy CMC vẫn chưa hoàn toàn loại bỏ được virus vào máy đúng kô

jaguar4t
11-09-2008, 14:29
bác ttDuc cho hỏi là nếu em cài song song cả CMCIS cùng một phần mềm anti virus khác như Syn hay kis thì có được ok ko nhỉ

trieutranduc
11-09-2008, 14:39
Mình vừa gửi cho bạn một mẫu virus nằm trong file 123TROJAN.REMOVER.6.7.2.Build.2539.198.exe mà CMC-IS không phát hiện ra! Symantec AV thì phát hiện ra ngay!

Bạn quét lại xem, detect được rồi phải không?

Regards,
ttDUC

Test sau 2 ngày em thấy sau khi em gỡ bỏ cái KIS ra và chỉ cài CMC máy có nhanh hơn nhiều nhưng kô hiểu làm sao từ sáng đến giờ máy em bật toàn tự động reset thôi. Ngồi Ghost lại chán quá. Cái này chắc nhiễm con shutdown rồi. Vậy CMC vẫn chưa hoàn toàn loại bỏ được virus vào máy đúng kô

Kazumi,

Rất cám ơn bạn đã ủng hộ vì sau 2 ngày quyết định gỡ KIS. Nếu có thể bạn mô tả thêm hoặc screen shot xem reboot thế nào. Biết đâu gỡ KIS ra thì bị "thịt" mất file hệ thống nào đó. Kas được xem là một trong những phần mềm AV có engine advanced nhất bạn ạ, sử dụng rất nhiều công nghệ hay. Nhưng máy tính của anh em mình ở Việt Nam thì từ cấu hình phần cứng đến các phần mềm cài đặt lên đều không biết thế nào mà lần. Độ tương thích của các AV nước ngoài tuy rất tốt vì đều chạy trên vài chục triệu máy rồi nhưng đến máy anh em mình thì chưa biết ra sao.

Nếu có thể, bạn ghost lại, gỡ KIS, khởi động lại rồi hãng cài CMCIS xem sao. Hi vọng bạn cho CMCIS thêm một cơ hội :)

Regards,
ttDUC

bác ttDuc cho hỏi là nếu em cài song song cả CMCIS cùng một phần mềm anti virus khác như Syn hay kis thì có được ok ko nhỉ

Đã test trong phòng LAB, CMC IS với các AV thông dụng đều chạy ngon. Nhưng nếu có thêm một AV thứ 3 hoặc firewall thứ 3 hay một phần mềm can thiệp mức hệ thống nào đó thì anh em chưa chắc. Khả năng là tương thích. Bạn thử xem sao rồi cho anh em biết ý kiến đóng góp nhé.

Cám ơn jaguar4t,
ttDUC

igala,

>>> Em mới chỉ thoát giao diện thôi, phần lõi bảo vệ hệ thống theo thời gian thực vẫn chạy và máy tính vẫn ở mức độ an toàn cao nhất. Nếu cần tắt phải stop service tên là CMC Internet Security Core. 10-11MB là ít em ạ, trung bình phải khoảng 35-40MB, bọn anh tune up engine để sử dụng bộ nhớ ít nhất có thể, cố gắng không chiếm dụng tài nguyên máy tính của anh em.

Thêm 1 điều là khi chạy cái cmccore này thì upload file siêu chậm. Vì vậy em buộc phải kill nó

>>> Upload siêu chậm là sao em? FTP, HTTP POST, hay phương pháp gì, tắt đi thì có nhanh hơn không? Vì CMCIS đâu có quét FTP, HTTP POST, ngoại trừ SMTP outgoing mail là quét thôi.

Regards,
ttDUC

phong_robin
11-09-2008, 14:59
OK rồi!
CMC-IS diệt rất gọn!
Thanks nhiều nhé! :)

trieutranduc
11-09-2008, 15:42
OK rồi!
CMC-IS diệt rất gọn!
Thanks nhiều nhé! :)

Bảo vệ được máy nào anh em mừng thêm 1 lần. Cheers :)
ttDUC

redhorse
11-09-2008, 15:46
bác ơi, mới cài cho máy trong cty, có hệ thống ISA, cài xong thì ko lướt web dc, end process cái cmccore mới lướt web lại được

trieutranduc
11-09-2008, 15:58
Tính tới 15h02 ngày hôm nay, sau hơn 3 ngày nhờ anh em diễn đàn dùng thử, đã có:
- 92.774 lượt tải về bộ cài đặt: http://www.cmcinfosec.com/download/setupCMCIS.exe

- Hơn 500 mẫu virus được người dùng gửi về và đã xử lý cập nhật danh sách virus, chủ yếu là backdoor, ăn cắp password games, trojan downloaders, ít có autorun. Xem biểu đồ số liệu hiển thị 24 giờ qua (130 mẫu / 24 giờ; trung bình 1 ngày khoảng 150 mẫu mới):

- Hơn 10 nghìn mẫu virus mới cập nhật từ các nguồn khác (nước ngoài), chủ yếu là virus đa hình. Các bạn có thể xem số lượng chi tiết trong event log của CMCIS

Đây là những con số khiến anh em CMC InfoSec cảm thấy rất đáng khích lệ. Cám ơn anh em DDTH và các khách đã đọc thread này. Hi vọng mọi người tiếp tục ủng hộ và Gửi mẫu Virus về CMC.

Số liệu sẽ được tiếp tục cập nhật trong các lần tiếp theo để anh em theo dõi. Rõ ràng malware hoành hành rất ác liệt :)

Regards,
ttDUC

bác ơi, mới cài cho máy trong cty, có hệ thống ISA, cài xong thì ko lướt web dc, end process cái cmccore mới lướt web lại được

Môi trường doanh nghiệp :), CMC IS hỗ trợ ISA Client. Có 02 cách khắc phục:
- Config lại Browser của bạn cho đi qua ISA proxy với username/domain/password.
- Đợi thêm chút thời gian anh em đưa ra bản hỗ trợ ISA Client tốt hơn rồi sẽ thông báo cho bạn

Chú ý: để update được qua ISA proxy CMCIS (một kiểu undocumented authentication của Microsoft) bạn phải vào Setting để khai báo đầy đủ thông số nhé.

Regards,
ttDUC

OpenMind
11-09-2008, 18:21
Rất cảm ơn CMC đã cho ra đời 1 sản phẩm hữu ích cho giới IT trong nước. Mình đã cài đặt cho 1 số máy tính trong mạng của công ty mình. Kết quả ban đầu rất khả quan, tuy nhiên có 1 số vấn đề mình muốn report:

- Cài CMC IS trên Win Vista được, nhưng không sử dụng được 1 số tính năng khi log vào sử dụng với quyền User, nếu log vào bằng admin thì hoạt động bình thường. Một số tính năng không hoạt động với quyền user: cập nhật, quét tự động khi gắn ổ đĩa USB vào máy, ...

Mong nhận được phản hồi sớm từ CMC.

Cảm ơn.

igala.net
11-09-2008, 20:02
Thêm 1 điều là khi chạy cái cmccore này thì upload file siêu chậm. Vì vậy em buộc phải kill nó

>>> Upload siêu chậm là sao em? FTP, HTTP POST, hay phương pháp gì, tắt đi thì có nhanh hơn không? Vì CMCIS đâu có quét FTP, HTTP POST, ngoại trừ SMTP outgoing mail là quét thôi.

Regards,
ttDUC

Em dùng FTP, anh test thử đi.

tiendung_it
11-09-2008, 21:23
[QUOTE=vikhoa;1295267]Xin chào mọi người,
đúng đó.mình lâu dừ dùng BKAV rồi.mình thấy BKAV chỉ cảnh bấo vỉut là tốt thôi chứ diệt thì không ăn thua lăm.mình hi vọng sẽ có cái thay thế tốt hơn.
mình sẽ cài thử ok!~!!!!!!

skyline_serip
11-09-2008, 22:16
Ấn tượng với giao diện được thiết kế khá tốt! Đây là điều quan trọng đối với người sử dụng.
Xài McAfee lâu rồi thấy cũng tốt! Hôm nay dùng CMC IS quét thử thì "lòi" thêm được 9 "em" nữa! Thật bất ngờ!
Hi vọng CMC IS sẽ nhanh chóng hoàn thiện hơn với sự góp ý và khích lệ của cộng đồng!

vtkhuong
11-09-2008, 23:22
Cái file Xtrap trong cabal online cũng bị diệt luôn,khỏi chạy cabal,xem lại dùm,nói chung quét rất mạnh,tuy còn vài sai sót,đáng biểu dương,chúc thành công

y5cafe
12-09-2008, 01:24
Tình hình là đang dùng thử, và hy vọng nó sẽ ổn hơn BKAV (lấy BKAV ra so sánh cho nó khách quan) :)

utanpro
12-09-2008, 01:38
Tình hình là vừa down về dùng thử ( dùng kèm với KIS ) , chạy rất ổn định , chất lượng thì chờ thời gian trả lời :D . vote cho cmc một phiếu nhé ^_^

hình như chưa quét được file nén ( vd : rar , zip ) thì phải ^^

Thấy gặp file rar hoặc zip là nó cho qua luôn ^^!

vtkhuong
12-09-2008, 05:00
Có lẽ do quét virus diệt xong vì bật tất cả chương trình đều bị như vậy. Tôi cũng bị như vậy sau khi quét ra 1 đống virus.hư win luôn,đành phải ghost lại,có 1 lời khuyên người sài là.nên bỏ chọn tính năng tự động diệt vì nhiều cái nhận dạng sai,mắc công vào CMC restore lại,mà nên xem kỹ từng file để xác định con nào nên diệt và ko nên diệt.và 1 nhãn xét nữa là quét hơi chậm nếu là cấu hình yếu nhưng bù lại ko bỏ sót,đề nghị thêm phần skip để bỏ qua các file lớn và thêm phần gởi file virus đi trực tiếp trong giao diện quét đó luôn

zeih
12-09-2008, 08:32
cài CMC IS chung với KIS, mỗi lần chạy một ứng dụng là KIS báo có riskware đang attach vô, làm sao tắt được hiện tượng này.

jandonggao
12-09-2008, 09:31
http://upnhanh.com/userimages/images/UpNhAnHdotC0M2008090725036oti0ntbjm2104506.jpeg

Sao anh không fix cái này vậy anh ?!:emlaugh:
Mấy soft khác đâu bị đâu , ko thấy menu khó dùng quá.:crying:

trieutranduc
12-09-2008, 09:40
Tình hình là vừa down về dùng thử ( dùng kèm với KIS ) , chạy rất ổn định , chất lượng thì chờ thời gian trả lời :D . vote cho cmc một phiếu nhé ^_^
hình như chưa quét được file nén ( vd : rar , zip ) thì phải ^^

Mọi người vẫn quét file nén được mà utanpro. Quét bộ nhớ hoặc Realtime thì không quét file nén, nhưng nếu quét On-Demand thì CMCIS sẽ quét file zip, bạn kiểm tra lại xem. Thậm chí khi đang bung nén thì CMC Scanner còn hiển thị là "Đang bung nén" mà :)

Regards,
ttDUC

Sao anh không fix cái này vậy anh ?!:emlaugh:
Mấy soft khác đâu bị đâu , ko thấy menu khó dùng quá.:crying:

jandonggao,

Lỗi này đang anh em đang nghiên cứu để sửa, nhưng chưa thể lập lại lỗi trong phòng Lab bạn ạ. Lý do đang nghi ngờ có thể là do XP dùng theme lạ. Khi fix xong anh em sẽ công bố bản vá, tất nhiên bạn sẽ được cập nhật ngay.

Regards,
ttDUC

cài CMC IS chung với KIS, mỗi lần chạy một ứng dụng là KIS báo có riskware đang attach vô, làm sao tắt được hiện tượng này.

zeih,

Các AV cảnh báo nhau đang thâm nhập hệ thống hoặc coi AV khác là riskware là chuyên hay xảy ra bạn ạ. Muốn tắt cảnh báo này bạn phải config KIS, bạn chịu khó tìm hiểu thêm giao diện của KIS nhé. Hoặc là disable realtime protection cua KIS đi là OK. Nói chung KIS cảnh báo rất kỹ, khá nhiều phần mềm can thiệp một chút vào hệ thống là bị cảnh báo ngay. Bạn thử lại xem nhé.

Regards,
ttDUC

Tôi cũng bị như vậy sau khi quét ra 1 đống virus.hư win luôn,đành phải ghost lại,có 1 lời khuyên người sài là.nên bỏ chọn tính năng tự động diệt vì nhiều cái nhận dạng sai,mắc công vào CMC restore lại,mà nên xem kỹ từng file để xác định con nào nên diệt và ko nên diệt.và 1 nhãn xét nữa là quét hơi chậm nếu là cấu hình yếu nhưng bù lại ko bỏ sót,đề nghị thêm phần skip để bỏ qua các file lớn và thêm phần gởi file virus đi trực tiếp trong giao diện quét đó luôn

vtkhuong,

Hư Win hay là hư cái Soft chạy trên Win hả bạn, cho anh em biết kỹ hơn đi. Sẽ add tính năng gửi virus đi từ giao diện quét vì đã có ít nhất 2 người yêu cầu có tính năng này.

Thân,
ttDUC

Cái file Xtrap trong cabal online cũng bị diệt luôn,khỏi chạy cabal,xem lại dùm,nói chung quét rất mạnh,tuy còn vài sai sót,đáng biểu dương,chúc thành công

Bạn gửi tập tin bị diệt về cho CMC được không. Chúng tôi sẽ phân tích và cập nhật lại dbase để không bị diệt game của bạn. Cũng có thể xảy ra trường hợp là game của bạn có file bị nhiễm malware. Bạn gửi về cho anh em phân tích nhé.

Regards,
ttDUC

themes4yahoo
12-09-2008, 09:54
Lỗi này đang anh em đang nghiên cứu để sửa, nhưng chưa thể lập lại lỗi trong phòng Lab bạn ạ. Lý do đang nghi ngờ có thể là do XP dùng theme lạ. Khi fix xong anh em sẽ công bố bản vá, tất nhiên bạn sẽ được cập nhật ngay.

Thiếu font, hoặc font mặc định khác nhau.
Đây vốn là 1 lỗi nhỏ mà các lập trình viên ít kinh nghiệm thường gặp phải.

trieutranduc
12-09-2008, 10:08
Ấn tượng với giao diện được thiết kế khá tốt! Đây là điều quan trọng đối với người sử dụng.
Xài McAfee lâu rồi thấy cũng tốt! Hôm nay dùng CMC IS quét thử thì "lòi" thêm được 9 "em" nữa! Thật bất ngờ!
Hi vọng CMC IS sẽ nhanh chóng hoàn thiện hơn với sự góp ý và khích lệ của cộng đồng!

skyline_serip,

Cám ơn bạn sử dụng và tin tưởng. Bạn có Report không, PM cho mình biết xem malware McAfee không detect được là dòng nào?

McAfee cũng rất advance đó, hôm trước mình ngồi cafe với Chief Security Officer của McAfee (và là đồng sáng lập), được biết AvertLabs có khoảng 2000 người phân tích khoảng 300 nghìn incoming malware trong vòng 1 tháng. Dù gì đi nữa, Symantec và McAfee có thể bắt virus trên máy tính của anh em CNTT Việt Nam chưa tốt, nhưng hệ thống, quy trình, con người và công nghệ của họ đều là hàng đầu thế giới, đẳng cấp cao, đáng khâm phục và phấn đấu noi theo về mặt công nghệ.

P/s: MiSoft là một công ty uy tín, chuyên về phân phối các thiêt bị / phần mềm An ninh An toàn thông tin hàng hiệu. Theo mình biết MiSoft là nhà phân phối chính thức của McAfee (http://www.misoft.com.vn/index.php?q=en)

Regards,
ttDUC

nguyen_antu
12-09-2008, 10:18
Làm sao bạn "vô DOS" mà gỡ được sản phẩm cài đặt trong Windows???

Nếu Blue Screen, bạn restart lại hẳn không bị nữa. Có thể do xung đột với một phần mềm/drivers khác. Nếu bạn có thể, xin gửi file crash dump để CMC phân tích và cho chúng tôi biết thêm thông tin về các phần mềm trên máy, cấu hình phần cứng.

Cám ơn bạn,
ttDUC

Nhấn F8 vào SafeMode mới Remove đc đó bạn, chứ sau khi cài xong quét tự động restart + màn hình xanh... vào Win đâu có được, Dump Ram, màn hình xanh, tưởng Die tất cả... mình chơi máy tính gần 7 năm rồi và cũng đang làm về phần cứng, cái này có liên quan gì đến phần cứng bạn???
Phần cứng AMD 4200+ Ram 2Gh, main Abit AM2 Hdd 2 ổ 250GHz và 80Gh... + chỉ chạy các phần mềm đồ họa PS, AI, Corel...

trieutranduc
12-09-2008, 10:18
Thiếu font, hoặc font mặc định khác nhau.
Đây vốn là 1 lỗi nhỏ mà các lập trình viên ít kinh nghiệm thường gặp phải.

Không phải themes4yahoo ạ :) font Tahoma không thể thiếu được. Anh em ở đây không đến nỗi "ít kinh nghiệm" như bạn nghĩ đâu.

Bạn có bị hỏng giao diện scanner hay tray menu không? Nhìn nick của bạn thì mình "nghi" bạn là theme lover lắm. Bạn có dùng Windowsblind không? http://www.precharge.net/forums/computers/13798-never-use-windows-blind.html có một số người bị mess up cửa sổ sau khi dùng phần mềm này.

Nếu bạn có thể cho bọn mình biết thêm thông tin về theme, font, bạn có setting gì về giao diện windows khác biệt một chút không?

Regards,
ttDUC

Nhấn F8 vào SafeMode mới Remove đc đó bạn, chứ sau khi cài xong quét tự động restart + màn hình xanh... vào Win đâu có được, Dump Ram, màn hình xanh, tưởng Die tất cả... mình chơi máy tính gần 7 năm rồi và cũng đang làm về phần cứng, cái này có liên quan gì đến phần cứng bạn???
Phần cứng AMD 4200+ Ram 2Gh, main Abit AM2 Hdd 2 ổ 250GHz và 80Gh... + chỉ chạy các phần mềm đồ họa PS, AI, Corel...

Nếu bạn còn file minidump ở đó, gửi về cho bọn mình phân tích là biết rõ nguyên nhân ngay.

Regards,
ttDUC

phong_robin
12-09-2008, 10:43
Máy của đứa em chả hiểu bị nhiễm virus autorun gì mà không thể nào vào được ổ C, D, E, F... :D
Dùng thằng FixDriveAutorun.exe (http://dhdngoc.googlepages.com/FixDriveAutorun.exe) thì vào ok!

trieutranduc
12-09-2008, 11:07
Máy của đứa em chả hiểu bị nhiễm virus autorun gì mà không thể nào vào được ổ C, D, E, F... :D
Dùng thằng FixDriveAutorun.exe (http://dhdngoc.googlepages.com/FixDriveAutorun.exe) thì vào ok!

Chiều mai CMC sẽ cập nhật bản vá để fix các lỗi anh em đã report trong tuần, bản vá này cũng fix triệt để các dòng autorun.

Regards,
ttDUC

redhorse
12-09-2008, 11:22
bác ơi, con máy trong cty để quét đã đời, phát hiện được mấy con virus nhưng không thấy chổ nào có nút diệt, (đã để chế độ tự diệt). mấy con đó đang nằm trong list phát hiện, ko nằm trong list đã diệt. Giờ sao diệt bác ?

duongtunglam
12-09-2008, 11:32
Bạn gửi tập tin bị diệt về cho CMC được không. Chúng tôi sẽ phân tích và cập nhật lại dbase để không bị diệt game của bạn. Cũng có thể xảy ra trường hợp là game của bạn có file bị nhiễm malware. Bạn gửi về cho anh em phân tích nhé.

Regards,
ttDUC

Bạn Đức mến,

Vì mình từng chơi qua một số game online VN và quốc tế, xin có đôi dòng để hỗ trợ các bạn CMC.

Về các chương trình của game bị các antivirus diệt (ko riêng gì CMCIS mà KAV, NAV, BitDefender... đều bị), đã có rất nhiều forum người ta thảo luận rồi đó. Bởi vì phần mềm chống hack, cheat, bot, keylogger đã có những hành vi như hook bàn phím, kiểm soát bộ nhớ v.v... nhằm bảo vệ game không bị gian lận, nên cơ chế đó lại vô tình "giẫm chân" lên các antivirus, hoặc thậm chí còn có nhiều hành vi trùng lặp với virus, trojan nữa.

Vì vậy, trước khi chơi game, yêu cầu gamer disable antivirus là điều mà các nhà phát hành game đã cảnh báo. Gamer nên đọc kỹ hướng dẫn trước khi vào chơi.

CMCIS có thể đưa thêm Game Mode để làm giúp user disable 1 cách nhanh chóng, có lẽ đó là cách hữu hiệu và đỡ tốn thời gian sửa core nhất.

trieutranduc
12-09-2008, 11:46
Bạn Đức mến,

Vì mình từng chơi qua một số game online VN và quốc tế, xin có đôi dòng để hỗ trợ các bạn CMC.

Về các chương trình của game bị các antivirus diệt (ko riêng gì CMCIS mà KAV, NAV, BitDefender... đều bị), đã có rất nhiều forum người ta thảo luận rồi đó. Bởi vì phần mềm chống hack, cheat, bot, keylogger đã có những hành vi như hook bàn phím, kiểm soát bộ nhớ v.v... nhằm bảo vệ game không bị gian lận, nên cơ chế đó lại vô tình "giẫm chân" lên các antivirus, hoặc thậm chí còn có nhiều hành vi trùng lặp với virus, trojan nữa.

Vì vậy, trước khi chơi game, yêu cầu gamer disable antivirus là điều mà các nhà phát hành game đã cảnh báo. Gamer nên đọc kỹ hướng dẫn trước khi vào chơi.

CMCIS có thể đưa thêm Game Mode để làm giúp user disable 1 cách nhanh chóng, có lẽ đó là cách hữu hiệu và đỡ tốn thời gian sửa core nhất.

Cám ơn duongtunglam,

Anh em CMC InfoSec xin tiếp thu ý kiến, ngoài ra hi vọng có 1 dịp gặp riêng các gamers phỏng vấn để cải thiện phần mềm tốt hơn cho gamers. Nhưng có lẽ phương pháp cho phép thêm các mục vào doanh sách "Ngoại trừ" (exclusion) là tốt nhất, mặc dù điều này yêu cầu gamers phải config khi có game mới trên máy.

Regards,
ttDUC

the_themoon
12-09-2008, 11:54
bác ơi, con máy trong cty để quét đã đời, phát hiện được mấy con virus nhưng không thấy chổ nào có nút diệt, (đã để chế độ tự diệt). mấy con đó đang nằm trong list phát hiện, ko nằm trong list đã diệt. Giờ sao diệt bác ?

Hi Redhorse,
Để diệt được các virus đã phát hiện bạn phải chọn Auto Disinfect. Hệ thống sẽ tự động diệt các file bị nhiễm virus còn những file “nghi ngờ” là virus bắt buộc phải chọn file đó.
Bạn có thể tham khảo hình dưới đây

Chúc bạn thành công!

moi012000
12-09-2008, 12:03
CT CMC này ko có chức năng diệt sạch file nhiễm, nên hơi phiền khi dùng nó. Lỡ file quan trọng trong 1 ct nào đó nhiễm virus mà nó xóa luôn thì chết mất.

trieutranduc
12-09-2008, 12:32
CT CMC này ko có chức năng diệt sạch file nhiễm, nên hơi phiền khi dùng nó. Lỡ file quan trọng trong 1 ct nào đó nhiễm virus mà nó xóa luôn thì chết mất.

http://support.cmclab.net/vn/index.php/board,6.0.html

Tât nhiên phải diệt được bạn ạ. Bạn có virus lây file nào "hiểm" thì submit về cho CMC, như thế bạn đã giúp tất cả mọi người sử dụng khác rồi đó. Anh em sẽ phân tích cập nhật ngay.

Regards,
ttDUC

redhorse
12-09-2008, 13:09
vậy chắc máy bị gì rồi, đã chọn hết, nhưng nó vẫn nằm ở phần phát hiện,

phong_robin
12-09-2008, 14:50
Xem ra CMC-IS đang nhận được rất nhiều sự quan tâm của mọi người!
Theo mình thì nên thành lập một câu lạc bộ những người yêu mến CMC-IS. Có thể gọi câu lạc bộ này là CMC Club hoặc CMC-IS Club.

Câu lạc bộ này sẽ trao đổi tất cả những vấn đề liên quan đến CMC-IS. Thành viên trong câu lạc bộ sẽ thảo luận những chủ đề liên quan đến an ninh mạng cũng như những chủ đề liên quan đến malware.

Tham gia tìm kiếm, phát hiện lỗ hổng bảo mật của các phần mềm hoặc hệ thống thông tin rồi sau đó chuyển những thông tin phát hiện được cho CMC Infosec để fix lỗi, cập nhật vào CMC-IS hoặc thông báo tới người sử dụng nếu thấy cần thiết!

Nếu thành viên nào có hiểu biết về malware và an ninh mạng, thành viên đó có thể phân tích hoặc tư vấn cho nhóm CMC-IS

Mục tiêu duy nhất là vì sự phát triển của an ninh mạng Việt Nam và sự hợp tác chặt chẽ của cộng đồng vì một môi trường internet Việt Nam trong sạch!

PS: sorry nếu thấy suy nghĩ của mình nhảm nhí :)

trieutranduc
12-09-2008, 14:55
vậy chắc máy bị gì rồi, đã chọn hết, nhưng nó vẫn nằm ở phần phát hiện,

redhorse :),

Bạn khởi động lại chưa? Nếu khởi động lại mà vẫn còn trong danh sách khi bật scanner lên, bạn vào scanner ấn:
- Ctrl + A chọn toàn bộ danh sách
- Ctrl + C để copy dữ liệu thành HTML vào clipboard
- Paste lên diễn đàn này để anh em xem kết quả và hỗ trợ.

Regards,
ttDUC

redhorse
12-09-2008, 15:06
redhorse :),

Bạn khởi động lại chưa? Nếu khởi động lại mà vẫn còn trong danh sách khi bật scanner lên, bạn vào scanner ấn:
- Ctrl + A chọn toàn bộ danh sách
- Ctrl + C để copy dữ liệu thành HTML vào clipboard
- Paste lên diễn đàn này để anh em xem kết quả và hỗ trợ.

Regards,
ttDUC

thank support, để test thử, cái này cài dùm cho 1 người trong cty nên ko chắc đã khởi động lại chưa, để test lại thử. Bác phát triển nhanh triển khai cho toàn CMC luôn đi cho hoành tráng

đồng ý với ý kiến của bác phong_robin, bên kia có 1 diển đàn rồi, tuy nhiên hơi ít truy cập, bên ddth này support tốt hơn nhỉ

jandonggao
12-09-2008, 15:16

http://upnhanh.com/userimages/images/UpNhAnHdotC0M2008091225537mwy2zjc1og50459.jpeg

Lỗi này ko fai do font or theme đâu, một số software cũng hay bị cái này. Để tạo ra lỗi này phương pháp thực hiện là chỉnh lải cái DPI setting . Không dùng theme ji hết bạn ah, mặc định đó. Chủ yếu là làm việc thôi chứ cài mấy cái theme màu mè chi cho mất thời gian.

trieutranduc
12-09-2008, 17:29
Lỗi này ko fai do font or theme đâu, một số software cũng hay bị cái này. Để tạo ra lỗi này phương pháp thực hiện là chỉnh lải cái DPI setting . Không dùng theme ji hết bạn ah, mặc định đó. Chủ yếu là làm việc thôi chứ cài mấy cái theme màu mè chi cho mất thời gian.

Cám ơn jandonggao đã "chỉ giáo",

Đúng là do DPI thật, đầu tuần sau sẽ cập nhật giao diện hỗ trợ DPI không "bình thường". Mong bạn kiên nhẫn.

Regards,
ttDUC

traitimnamdinh
12-09-2008, 17:32
Cấu hình của bạn thế nào, mình cài thấy rất nhẹ nhàng mà, không ảnh hưởng đến tốc độ máy tính mấy

vtkhuong
12-09-2008, 18:45
bác trieutranduc và cả nhóm xem lại dùm cái này,khi máy phòng net cài vào quét virus thì nó làm hư luôn cái soft tính tiền CSM trên máy đó luôn,mà CSM thì 80% phòng net sài nó cũng như soft ramin vậy,và nếu không nắm rõ thì nó sẽ xóa luôn file gì đó của các game mini,và các xtrap chặn hack game của các game online cho dù chưa kích hoạt xtrap.Nếu để thường trú thì hơi nặng máy.tốt nhất là quét xong rồi xóa đi.khả năng tìm virus và file nghi ngờ rất cao,nhưng người ko rành thì đừng lỡ tay xóa hết mà phải lựa chọn cái nào nên xóa và cái nào ko nên xóa.Dù còn nhiều lỗi,nhưng nói chung là trên cả sự mong đợi

Shellingfox
12-09-2008, 19:24
^^ Dù là beta nhưng qua gần 1 tuần sử dụng thì đã ok. Đã remove KIS khỏi máy rồi :D. Nhưng mà hi vọng bản final sẽ hổ trợ thêm nhiều hơn và giao diện chuyên nghiệp hơn.

Hồi chiều ngồi máy của công ty bị một lỗi về layout nhưng sau đó không thể nào test cho ra lại được :(. Dù sao cũng nêu quy trình gây ra lỗi cho mọi người tham khảo:

Mình xài Eclipse PDT (v3.3) đang xài thì mở Orbit Download lên để download vài thứ. Lúc đó CMC IS đang update nên mở lên để xem. Mình chọn vào phần ngôn ngữ và sau đó là máy treo. Các cửa sổ nhấp nháy nhấp nháy liên tục. Chuột không thể click vào bất kỳ cửa sổ nào nữa. Dùng ALT+TAB bình thường. Hậu quả không có gì nhưng giờ chưa biết là do Orbit hay do cái nào nhưng mình làm lại y chang mà vẫn không ra lỗi đó lại :(

conank
12-09-2008, 20:30
Không biết chương trình này có chức năng chặn Autorun giống Auto Eater ko?

Góp ý:
1. Danh sách bị nhiễm:
Khi list ra các file, NGHI NGỜ, vừa click chuột check vào file thử đã xóa mất tiêu vào danh sách đã diệt, nên hiện ra mục xác nhận có muốn diệt không?

Lúc sau check lại thì không bị lỗi này nữa

2. Đường dẫn thư mục lúc hiện lúc ẩn, bấm double vào khoảng trống bên phải file thì hiện ra. Giờ không ẩn nữa

3. Menu bị lỗi tiếng Việt

4. Mục trợ giúp ở giao diện chính nên link tới sổ tay hướng dẫn kỹ thuật

5. Xem báo cáo, loading khá lâu

6. Bỏ button Quét, nhấn vào toàn bộ máy tính, các thư mục chứa tài liệu (là gì?) Bộ nhớ là quét ngay.
Bấm vào các thư mục đang được bạn chia sẻ, Chọn 1 hay nhiều thư mục để quét hiện ra cây thư mục ngay, rồi chọn quét

Shellingfox
12-09-2008, 21:40
Đây là một điểm mới mình vừa phát hiện ra:

CMC IS tự động thay đổi nội dung file hosts mà không hề cảnh báo cho người dùng?

Đồng ý là để bảo vệ này kia... nhưng mà mình có những thông tin muốn thay đổi thì những gì mình nhập vào hoàn toàn bị mất mà chỉ còn lại nội dung của CMC IS đưa vào.

Đây là nội dung file hosts hiện tại của mình:

127.0.0.1 localhost
127.0.0.1 update.microsoft.com
127.0.0.1 download.microsoft.com
127.0.0.1 downloads.microsoft.com
127.0.0.1 windowsupdate.microsoft.com
127.0.0.1 www.windowsupdate.microsoft.com
127.0.0.1 support.microsoft.com
127.0.0.1 www.symantec.com
127.0.0.1 liveupdate.symantecliveupdate.com
127.0.0.1 liveupdate.symantec.com
127.0.0.1 update.symantec.com
127.0.0.1 avpg.crsi.symantec.com
127.0.0.1 securityresponse.symantec.com
127.0.0.1 symantec.com
127.0.0.1 pif.symantec.com
127.0.0.1 pifmain.symantec.com
127.0.0.1 update.avg.com
127.0.0.1 backup.avg.cz
127.0.0.1 akamai.avg.com
127.0.0.1 u20.eset.com
127.0.0.1 www.eset.com
127.0.0.1 eset.com
127.0.0.1 www.mcafee.com
127.0.0.1 mcafee.com
127.0.0.1 us.mcafee.com
127.0.0.1 download.mcafee.com
127.0.0.1 viruslist.com
127.0.0.1 f-secure.com
127.0.0.1 www.f-secure.com
127.0.0.1 www.avp.com
127.0.0.1 www.sophos.com
127.0.0.1 sophos.com

Giờ mình muốn thêm vào vài cái nữa chả lẽ mỗi lần mở máy lên là phải chỉnh sửa sao??

hoang188
12-09-2008, 21:44
1. khi tớ quét bộ nhớ và toàn bộ files, có một vài thời điểm mày bị đơ luôn (khoảng 5 phút), không thể thao tác gì được.
2. google desktop liên tục bị lỗi và tự động tắt (trước không hề xảy ra).
3. (funny) lúc cài xong, chỉ thấy hiện mỗi icon ở dưới mà chả thấy thông báo gì thêm cả????? -> hông bít làm gì tiếp theo :(

Máy laptop Samsung, windowsXP SP3.

fastest
12-09-2008, 22:21
Gỡ thằng Bit av plus 10 và cả BKAV đi rùi cài CMC IS và Comodo! Thấy máy chạy tít quá. Chưa gặp phải vấn đề gì với virus. Cũng đang muốn thử xem cảm giác đó ra sao. :D ^^!%

mrdelux
13-09-2008, 00:46
Máy mình đang xài NIS bình thường, do xài lâu nên chậm chạp wa' -> hum kia cài lại win lun, sau khi cài lại win thì cài lun CMC-IS và 1 số chương trình như Office, Unikey, Deamon,... (khoảng 7-8 cái thường dùng lúc trc) Máy hay bị tình trạng là hay treo lúc cài phần mềm (mình cài Lac Việt, bị treo 2 lần, 1 lần đc 50% và 1 lần sắp xong), chơi game NFS-MS thì đang chơi cũng bị treo! Trc đó rất hiếm khi bị treo, xài lâu thì thấy nó hơi giựt giựt, bình thường thì k sao, nhưng nếu nó giựt lên gòi thì...:( Xài mí phím tắt Window chậm thấy rõ, mở chương trình cũng chậm, chiều nay vừa tháo thử CMC-IS ra thử xem sao, hy vọng ko phải do nó
Mong CMC-IS sớm hoàn thiện hơn :)

igala.net
13-09-2008, 06:48

CMC IS tự động thay đổi nội dung file hosts mà không hề cảnh báo cho người dùng?

Đồng ý là để bảo vệ này kia... nhưng mà mình có những thông tin muốn thay đổi thì những gì mình nhập vào hoàn toàn bị mất mà chỉ còn lại nội dung của CMC IS đưa vào.

127.0.0.1 localhost
127.0.0.1 symantec.com
127.0.0.1 update.avg.com
127.0.0.1 backup.avg.cz
127.0.0.1 akamai.avg.com
127.0.0.1 u20.eset.com
127.0.0.1 www.eset.com
127.0.0.1 eset.com
127.0.0.1 www.mcafee.com
127.0.0.1 mcafee.com
127.0.0.1 us.mcafee.com
127.0.0.1 viruslist.com
127.0.0.1 f-secure.com
127.0.0.1 www.avp.com
127.0.0.1 www.sophos.com
127.0.0.1 sophos.com

Giờ mình muốn thêm vào vài cái nữa chả lẽ mỗi lần mở máy lên là phải chỉnh sửa sao??

Cái này mình nghĩ ko phải do CMC IS. Tất cả đường bảo vệ máy bạn đều bị chặn. Update của windows, update các loại virus ... Mình nghi máy bạn dính spyware hoặc keylogger roài.

Shellingfox
13-09-2008, 08:19
Mình xác nhận là không phải do CMC IS. Giờ đang ở máy công ty thì vẫn bình thường.

Mình sẽ tìm hiểu lại nguyên nhân. Lúc đầu thấy thì rất nghi là do virus nhưng mà dùng CMC IS quét toàn bộ máy không thấy kết quả gì? KIS thì mình đã gỡ rồi. Máy mình dùng code là chủ yếu rất ít khi duyệt web và không chơi game :(. Hi vọng chiều về tìm hiểu lại sẽ có mẫu virus mới gởi cho CMC :)

tekienquoc
13-09-2008, 08:24
sau khi cài CMC IS thì không thể vào host dota nào khi chơi game trên Garena. Gỡ bỏ thì vào bình thường.

themes4yahoo
13-09-2008, 08:50
sau khi cài CMC IS thì không thể vào host dota nào khi chơi game trên Garena. Gỡ bỏ thì vào bình thường.

Chết chết, nguy hiểm quá. May mà hôm trước mình cài trên PC chứ cài trên Lab thì hỏng rùi. Lap dành để chơi game mà ^^!

david beckham
13-09-2008, 09:16
cài CMC IS vào, lúc mở my computer theo dạng explore (có cột folder bên phải) thì máy bị treo khoảng 10s. Sau 10s lại chạy như bình thường.
Tắt my computer đi, mở lại thêm 1 lần nữa, lại tiếp tục bị treo.
Đã remove CMCIS, mọi thứ trở về như b.thường :(

carpenters_fan
13-09-2008, 09:55
Bạn kiểm tra xem trên máy có tập tin c:\windows\system32\verclsid.exe hay không rồi cho anh em biêt (Thay C:\Windows) bằng thư mục cài đặt Windows trên máy tính của bạn.

Regards,
ttDUC[/QUOTE]

Bác trieutranduc oi,
Máy của tôi cũng bị tình trạng tương tự: "Cannot find the file..". Tôi kiểm tra trong c:\windows\system32\verclsid.exe thì không thấy có tập tin như bác nói. Vậy làm thế nào bây giờ?

ga_hap_la_chanh
13-09-2008, 10:12
cài CMC IS vào, lúc mở my computer theo dạng explore (có cột folder bên phải) thì máy bị treo khoảng 10s. Sau 10s lại chạy như bình thường.
Tắt my computer đi, mở lại thêm 1 lần nữa, lại tiếp tục bị treo.
Đã remove CMCIS, mọi thứ trở về như b.thường :(
Mình cũng bị như bạn lúc mở MyComputer phải chờ 1 lúc, nhưng sau khi gỡ ra và cài lại thì chạy OK. Bạn thử lại xem sao nhé.

Người Việt dùng hàng Việt

trieutranduc
13-09-2008, 10:15

Regards,
ttDUC

Bác trieutranduc oi,
Máy của tôi cũng bị tình trạng tương tự: "Cannot find the file..". Tôi kiểm tra trong c:\windows\system32\verclsid.exe thì không thấy có tập tin như bác nói. Vậy làm thế nào bây giờ?[/QUOTE]

Sau khi Microsoft đưa ra bản ván này http://support.microsoft.com/kb/918165 thì có 1 số chương trình thông dụng ví dụ như http://answers.yahoo.com/question/index?qid=20070817042656AASyisp gặp vấn đề.

Lý do là verclsid.exe để kiểm tra các shell extensions nhưng file này của bạn đã bị Virus xóa mất.

Giải quyết: copy file này từ một máy khác vào vị trí nêu trên là OK ngay. :) CMC không thể copy hộ bạn vì file này là bản quyền Microsoft.

Chúc bạn thành công.

Regards,
ttDUC

nhunet
13-09-2008, 10:46
http://farm4.static.flickr.com/3236/2852554046_d9ee32cc24.jpg?v=0

Trong trang 10 của cmcgbook.vn.pdf

(HỔ TRỢ KỸ THUẬT > Hiển thị sồ tay hướng dẫn nhanh)

raikkonen
13-09-2008, 10:56
C:\Program Files\CMC\Internet Security\FileStore
Thư mục FileStore chiếm mất 4.65 GB :((

trieutranduc
13-09-2008, 11:07
http://farm4.static.flickr.com/3236/2852554046_d9ee32cc24.jpg?v=0

Trong trang 10 của cmcgbook.vn.pdf

(HỔ TRỢ KỸ THUẬT > Hiển thị sồ tay hướng dẫn nhanh)

Đã cập nhật GUIDE BOOK tại revision 10019. Cám ơn nhunet :)

Regards,
ttDUC

C:\Program Files\CMC\Internet Security\FileStore
Thư mục FileStore chiếm mất 4.65 GB :((

Đây là thư mục CMC IS lưu các file tạm khi bạn duyệt web, mail, ... để quét virus. Thông thường sẽ tự cleanup nhưng kiểu này chắc là tốc độ duyệt web, xem phim, ... của bạn "kinh quá". Bạn có thể xóa toàn bộ thư mục mà không ảnh hưởng gì

Regards,
ttDUC

Chiều mai CMC sẽ cập nhật bản vá để fix các lỗi anh em đã report trong tuần, bản vá này cũng fix triệt để các dòng autorun.

Regards,
ttDUC

Đã cập nhật bản vá cho lỗi này tại revision 10026. AutoRun được fix triệt để.

Regards,
ttDUC

ITbaby
13-09-2008, 12:40
Đây là thư mục CMC IS lưu các file tạm khi bạn duyệt web, mail, ... để quét virus. Thông thường sẽ tự cleanup nhưng kiểu này chắc là tốc độ duyệt web, xem phim, ... của bạn "kinh quá". Bạn có thể xóa toàn bộ thư mục mà không ảnh hưởng gì

Đã thử thoát IE và firefox ! và thoát hẳn CMC IS lẫn cmccore.exe , sau đó chạy lại nhưng các file tạm vẫn còn :no:! mà mình mới cái hồi sáng thế mà lên cả 200 MB rồi. nếu vài ngày không vào xóa thì FULL mất HDD :emlaugh: Mong anh xem lại

Rất cám ơn CMC đã có 1 chương trình diệt Virus miễn phí tốt cho mọi người !

0988338837
13-09-2008, 15:20
Cái này có hơn Kaspersky ko nhỉ ?

nguoitamky
13-09-2008, 17:29
híc giờ mới thấy topic này, để thử xem thế nào. Hy vọng không giống BKAV

duongtunglam
13-09-2008, 18:00

127.0.0.1 localhost
127.0.0.1 symantec.com
127.0.0.1 update.avg.com
127.0.0.1 backup.avg.cz
127.0.0.1 akamai.avg.com
127.0.0.1 u20.eset.com
127.0.0.1 www.eset.com
127.0.0.1 eset.com
127.0.0.1 www.mcafee.com
127.0.0.1 mcafee.com
127.0.0.1 us.mcafee.com
127.0.0.1 viruslist.com
127.0.0.1 f-secure.com
127.0.0.1 www.avp.com
127.0.0.1 www.sophos.com
127.0.0.1 sophos.com

Máy bạn bị virus hả? Sao các URL để update windows và virus datbase đều bị chặn hết vậy?? Windows Update có cách tắt bằng giao diện, chận kiểu này chỉ có virus thôi. Mình nghĩ những nội dung trong file host này ko phải CMCIS đưa vào đâu, ai lại đi chặn tùm lum thế này, các URL này toàn là những địa chỉ an toàn mà.

Shellingfox
13-09-2008, 18:21
Đã quét FULL mà không tìm thấy gì. CMC IS mình hiện có 1,122,523 mẫu virus. Chắc phải cài KIS vô lại để Scan quá. :( Đang tìm hiểu nguyên nhân nè.

==
Tình hình là chưa tìm thấy gì lạ trong Task hết.

=======
Hình như đây là nguyên nhân?

===
Con này đang chạy nhưng lại ẩn ở Task Manager. Vô dos gõ taskkill /f /im sthost.exe thì bị báo là taskkill command not found????. Hjx đúng là máy bị nhiễm thiệt rồi. Giờ đang tìm cách trị đây :(

hoa_lan
13-09-2008, 18:51
Ban nao co the giup minh voi minh co the download truong trinh poxpro2.6mot cach day du duoc ko
minh da thu down load nhiue lan tren mang ma ko duoc

Shellingfox
13-09-2008, 19:13
Đang chuyển qua Ubuntu xài. Tại mạng chậm quá mà mình nghĩ mẫu Virut này nên gởi cho nhóm. Mà mạng bị khùng khùng thấy tạo file shthost.cip.uploading hoài không xong nên qua đây nén lại rồi nè. Mọi người coi chừng nha.

http://www.maiyeu.biz/h/shthost.exe.tar.bz2

Đây nữa:

http://www.maiyeu.biz/h/nwiz.exe.tar.bz2

=======
Sau khi search và xóa mấy file đó trong Ubuntu, xóa mấy cái run lúc start thì máy đã hết bị. Tức là giờ không còn bị thay đổi file hosts nữa. Vậy mong các anh xem mẫu trên coi có còn tác dụng phụ nào nữa không giúp em với :). Thanks regard!

Giờ còn cái lỗi là vô DOS gõ mấy lệnh không chạy nữa. Chắc thiếu biến trong PATH. Để coi chỉnh manual coi sao :(

nguyenhaanh_us
13-09-2008, 23:34
Bravo,

Từ trước đến giờ mình cài và sử dụng rất nhiều phần mềm diệt virus như bitdefer, khoảng 2 năm nay mình trung thành với KIS, dù nhà chưa phải là có điều kiện lắm nhưng đã phải nhịn nửa tháng ăn sáng để mua bản quyền của KIS. Hôm nay cài thử CMCIS thấy phát hiện được một chú VIRUS mà KIS không phát hiện ra. Rất cảm ơn bạn TTD, tuy nhiên có một số ý kiến ở trên nói CMCIS hiện tại chỉ như phần mềm diệt virus nên mình muốn hỏi bạn TTDUC là mình có phải cài thêm một phần mềm firewall và spider remover vào cùng với CMCIS không nhỉ?
Hy vọng trong vài tháng tới sẽ có nhiều người remove các IS khác để cài CMCIS.
B/R
Hà Anh

chucongtu
13-09-2008, 23:46
HÔm giờ mình cài CMCIS rùi quét full.sau đó thì nó báo có 2 file nhiễm virus đều ở ổ C cả.mình kick vô ô diệt {vì không thấy nó diệt mà nghi chú là "nghi ngờ"}.sau đó khởi động lại máy thì bị tự động log off,cứ log in lại bị log off ra.Choáng quá,cuối cùng phải cài lại win ^^~!

trieutranduc
13-09-2008, 23:49
Đang chuyển qua Ubuntu xài. Tại mạng chậm quá mà mình nghĩ mẫu Virut này nên gởi cho nhóm. Mà mạng bị khùng khùng thấy tạo file shthost.cip.uploading hoài không xong nên qua đây nén lại rồi nè. Mọi người coi chừng nha.

http://www.maiyeu.biz/h/shthost.exe.tar.bz2

Đây nữa:

http://www.maiyeu.biz/h/nwiz.exe.tar.bz2

=======
Sau khi search và xóa mấy file đó trong Ubuntu, xóa mấy cái run lúc start thì máy đã hết bị. Tức là giờ không còn bị thay đổi file hosts nữa. Vậy mong các anh xem mẫu trên coi có còn tác dụng phụ nào nữa không giúp em với :). Thanks regard!

Giờ còn cái lỗi là vô DOS gõ mấy lệnh không chạy nữa. Chắc thiếu biến trong PATH. Để coi chỉnh manual coi sao :(

Đã cập nhật virus bạn submit về. Cám ơn shellingfox. Một biến thể SDBOT, pack bằng Armadillo.

Bravo,

Từ trước đến giờ mình cài và sử dụng rất nhiều phần mềm diệt virus như bitdefer, khoảng 2 năm nay mình trung thành với KIS, dù nhà chưa phải là có điều kiện lắm nhưng đã phải nhịn nửa tháng ăn sáng để mua bản quyền của KIS. Hôm nay cài thử CMCIS thấy phát hiện được một chú VIRUS mà KIS không phát hiện ra. Rất cảm ơn bạn TTD, tuy nhiên có một số ý kiến ở trên nói CMCIS hiện tại chỉ như phần mềm diệt virus nên mình muốn hỏi bạn TTDUC là mình có phải cài thêm một phần mềm firewall và spider remover vào cùng với CMCIS không nhỉ?
Hy vọng trong vài tháng tới sẽ có nhiều người remove các IS khác để cài CMCIS.
B/R
Hà Anh

CMC IS là Internet Security bạn ạ. Firewall thực ra không cần thiết phải cài thêm. Hi vọng bạn giới tiệu phần mềm tới mọi người.

Regards,
ttDUC

manwhofind09
14-09-2008, 00:06
Mình sẽ thử dùng CMC IS xem sao, gửi mẫu virus về cho bác TTDUC qua mail phải không,hay tự động gửi về trang chủ khi phát hiện mẫu VR mới vậy bác

spacy_avenis
14-09-2008, 00:17
Ủng hộ phần mềm Việt 2 tay 2 chân.
E có í kiến như này ạ:
1.Title ở trên trong máy em bị lỗi font các bác ạ,

2.Em rất thích cái chức năng "minimize to system tray". Các bác cho thêm được ko ạ (lúc đang scan í ạ)

3. E có thể xem e đang ở version bao nhiêu bằng cách nào để đặng mà còn update cho bằng bạn bằng bè.

Thanks!

future_star
14-09-2008, 00:27
Nay mới biết CMC và đang test thử. Nói chungl à tốt.

@spacy_avenis: cái lỗi font trên mình ko bị. chắc do bạn chưa cài vietnamese chăng.

@TTD: có lẽ nên bổ sung thêm nút pause khi đang quét. Em chẳng tìm thấy nó đâu, chỉ thấy mỗi nút "Đóng"

the_themoon
14-09-2008, 08:00
Mình sẽ thử dùng CMC IS xem sao, gửi mẫu virus về cho bác TTDUC qua mail phải không,hay tự động gửi về trang chủ khi phát hiện mẫu VR mới vậy bác

Hi manwhofind09,
Bạn có thể Submit virus về CMCLab bằng cách:
Phải chuột TrayIcon( CMCIS)-> Submit a virus to CMCLab..-> tìm file cần Submit-> Open-> OK.
như vậy bạn đã Submit virus về CMCLab.

Ủng hộ phần mềm Việt 2 tay 2 chân.
E có í kiến như này ạ:
1.Title ở trên trong máy em bị lỗi font các bác ạ,

2.Em rất thích cái chức năng "minimize to system tray". Các bác cho thêm được ko ạ (lúc đang scan í ạ)

3. E có thể xem e đang ở version bao nhiêu bằng cách nào để đặng mà còn update cho bằng bạn bằng bè.

hi spacy_avenis,
bạn co thể vào Destop-> properties-> Appearance-> Advanced-> Item chọn Active Title bar và Font chọn Tahoma-> OK
Chuc bạn thành công!

dungctdt
14-09-2008, 09:31
Mình đã down về dùng thử và thấy cũng hay,có điều nó đã diệt luôn 2 file này:r_sever.exe và raddrv.dll,tại mình dùng máy ở cơ quan và có dùng CT remote addmin,nên bây giờ ko thể dùng đc CT remote để điều khiển máy tính từ xa nữa(cài lại cũng ko đc),mà trong CMC thì ko có phần backup.Các bác xem lại xem sao.Thanks

Panda_xinh
14-09-2008, 09:54
Em cài xong, chạy chữ, nhưng hổng có thấy... virus. Không biết nên hỉu là sao ta, hí hí?

Nhưng em thấy hay đó chớ. Sẽ dùng lun. Cảm ơn các bác mổ xẻ chặt chém.

trungtt95
14-09-2008, 10:52
Em không quan tâm lắm đến cái phần mềm diệt Virus này nhưng em thắc mắc khi đọc nội quy của diễn đàn là tại sao cái topic mang tính giới thiệu sản phẩm kiểu như này lại được là topic dính???

V.N.P.T
14-09-2008, 11:35
Đã dùng thử ngay từ ngày giới thiệu đầu tiên. Về cơ bản tốt nhưng hơi nặng nên ko dám dùng, gỡ rùi, dùng KAV quen rùi.

cuasotinhoc
14-09-2008, 14:35
thật là vui khi mình được tham gia diễn đàn, mình sẽ dùng thử phần mềm này, hy vọng là phần mềm mới sẽ tốt.

btbuomtrang
14-09-2008, 14:44
nghe bạn giới thiệu hay qua mình down về dùng thử xem đã

tin_truc22
14-09-2008, 16:26
RealVNC bị phát hiện là Trojan. Làm sao để cho CMC không xoá nó ~X(

long_pham67
14-09-2008, 17:47
em đang dùng bkav pro , adware free, symantec, ko biet dung thêm cái nay co sao ko . nhung ma down roi !!!!!!!!!!

bac cho em biết co phai del cai nao ko ?

phongmui1215
14-09-2008, 18:17
Xin chào tất cả mọi người.Máy tính của tôi bị nhiễm virut win32,tôi dùng BKAV mà khhong diệt dc.có ai chỉ dùm tôi phần mềm nào có thể diệt dc virut nay ko

plcvn
14-09-2008, 22:28
Mình có một số góp ý với các bạn CMCIS:

1. Về vấn đề gửi mẫu virus về CMC: Hôm trước mình có kiểm tra máy của khách hàng, máy chắc mấy năm không diệt virus nên nhiễm nặng. Sau khi cài đặt lại Windows, dùng explorer và hiện tất cả tập tin ẩn và tập tin hệ thống thì phát hiện rất nhiều virus Autorun. Cài đặt CMCIS không phát hiện được chú nào. Mình đã gửi 1 vài mẫu về CMC, nhưng số lượng nhiều quá nên đành copy hết chúng vào một thư mục và nén lại bằng winrar (mục đích để giữ lại virus list và gửi cho CMC). Sau đó tải bản BKAV home mới nhất rồi quét thì cũng phát hiện được phần lớn. Bây giờ mình đã copy file nén nói trên vào USB (dung lượng lên đến mấy chục MB) rồi mang về nhà và không biết làm sao gửi chúng cho các bạn.

Mình cũng biết rằng các bạn hiện đang thiếu dữ liệu về virus "nội" - đa phần là Autorun, ngoài ra theo suy nghĩ chủ quan thì đa phần người dùng không biết cách gửi chúng về cho các bạn, bên cạnh đó họ cũng chỉ dùng một cách "ích kỷ": chỉ cần sử dụng và diệt thôi, mất thời gian gửi về làm gì.
Vì vậy mình nghĩ ra một biện pháp sau giúp các bạn sưu tầm dễ hơn: Quét các ổ cứng và các ổ Flash, tìm các tập tin autorun.inf "khả nghi" và các file load theo chỉ định của autorun. Nếu dung lượng nhỏ (vài chục đến vài trăm KB - kinh nghiệm của mình đối với loại autorun) thì tự động gửi chúng về máy chủ CMCIS. Mình nghĩ chủ quan vậy thôi, không biết có thực hiện được không?

2. Về giao diện thì mình góp ý như sau: Các bạn nên để 3 nút chính trên cửa sổ chương trình là "Quét Virus", "Cập nhật", "Trợ giúp và bản quyền". Các nút khác bạn nên đưa vào menu trên hoặc phía dưới. Ngoài ra các ICon các bạn cũng nên thiết kế cho nét và chi tiết hơn chút (so sánh với KAV), mấy dòng chữ Việt trên Title Bar nên cho xuống vì đa phần title bar không hiển thị đúng font chữ Việt.

Thân mến!

Xin chào tất cả mọi người.Máy tính của tôi bị nhiễm virut win32,tôi dùng BKAV mà không diệt dc.có ai chỉ dùm tôi phần mềm nào có thể diệt dc virut nay ko

Như vậy là BKAV đã phát hiện được virus rồi đấy chứ (thì bạn mới biết đó là virus win32), chỉ có điều BKAV chưa diệt được triệt để mà thôi. Bạn thử tải phiên bản quét virus mới nhất, cài đặt và quét trong chế độ "Safe Mode" xem sao?. Nếu không được thì bạn dùng chương trình quét virus khác, bên cạnh CMCIS: www.cmcinfosec.com , BKAV: www.bkav.com.vn còn có các chương trình rất mạnh như Norton Antivirus: www.symantec.com , Kaspersky: www.kaspersky.vn , AVG: www.grisoft.com, bạn hãy tải về cài đặt và quét thử.

the_themoon
15-09-2008, 09:27
Mình có một số góp ý với các bạn CMCIS:

1. Về vấn đề gửi mẫu virus về CMC: Hôm trước mình có kiểm tra máy của khách hàng, máy chắc mấy năm không diệt virus nên nhiễm nặng. Sau khi cài đặt lại Windows, dùng explorer và hiện tất cả tập tin ẩn và tập tin hệ thống thì phát hiện rất nhiều virus Autorun. Cài đặt CMCIS không phát hiện được chú nào. Mình đã gửi 1 vài mẫu về CMC, nhưng số lượng nhiều quá nên đành copy hết chúng vào một thư mục và nén lại bằng winrar (mục đích để giữ lại virus list và gửi cho CMC). Sau đó tải bản BKAV home mới nhất rồi quét thì cũng phát hiện được phần lớn. Bây giờ mình đã copy file nén nói trên vào USB (dung lượng lên đến mấy chục MB) rồi mang về nhà và không biết làm sao gửi chúng cho các bạn.

Mình cũng biết rằng các bạn hiện đang thiếu dữ liệu về virus "nội" - đa phần là Autorun, ngoài ra theo suy nghĩ chủ quan thì đa phần người dùng không biết cách gửi chúng về cho các bạn, bên cạnh đó họ cũng chỉ dùng một cách "ích kỷ": chỉ cần sử dụng và diệt thôi, mất thời gian gửi về làm gì.
Vì vậy mình nghĩ ra một biện pháp sau giúp các bạn sưu tầm dễ hơn: Quét các ổ cứng và các ổ Flash, tìm các tập tin autorun.inf "khả nghi" và các file load theo chỉ định của autorun. Nếu dung lượng nhỏ (vài chục đến vài trăm KB - kinh nghiệm của mình đối với loại autorun) thì tự động gửi chúng về máy chủ CMCIS. Mình nghĩ chủ quan vậy thôi, không biết có thực hiện được không?

2. Về giao diện thì mình góp ý như sau: Các bạn nên để 3 nút chính trên cửa sổ chương trình là "Quét Virus", "Cập nhật", "Trợ giúp và bản quyền". Các nút khác bạn nên đưa vào menu trên hoặc phía dưới. Ngoài ra các ICon các bạn cũng nên thiết kế cho nét và chi tiết hơn chút (so sánh với KAV), mấy dòng chữ Việt trên Title Bar nên cho xuống vì đa phần title bar không hiển thị đúng font chữ Việt.

Thân mến!

Như vậy là BKAV đã phát hiện được virus rồi đấy chứ (thì bạn mới biết đó là virus win32), chỉ có điều BKAV chưa diệt được triệt để mà thôi. Bạn thử tải phiên bản quét virus mới nhất, cài đặt và quét trong chế độ "Safe Mode" xem sao?. Nếu không được thì bạn dùng chương trình quét virus khác, bên cạnh CMCIS: www.cmcinfosec.com , BKAV: www.bkav.com.vn còn có các chương trình rất mạnh như Norton Antivirus: www.symantec.com , Kaspersky: www.kaspersky.vn , AVG: www.grisoft.com, bạn hãy tải về cài đặt và quét thử.
Hi plcvn,
Bạn có thể gửi mẫu virus bằng file nén vào hòm thư support.is@cmclab.net

binpolo07
15-09-2008, 09:41
dang cai thu. coi sao day

redhorse
15-09-2008, 09:55
đang chạy trên win server 2003, quet thư mục chia sẻ, nhưng nhấn nút dừng lại không dừng được, ko tắt dc luôn, giờ phải chờ quét xong.
bác coi lại máy chức năng pause với stop thử.

hoahps
15-09-2008, 09:57
thích khám phá thế giới công nghệ thông tin, đơn giản là vậy thui

agribanktanphu
15-09-2008, 10:29
Các máy ở cơ quan mình đều để ở chết độ 120 DPI nên khi cài CMC vào thì giao diện bị vỡ hầu như là hoàn toàn.
Vì để chế độ 96 DPI thì một số chương trình của ngân hàng mình chữ có chút xíu ^_^ dễ lầm lẫn lắm.

Theo mình thấy thì có thể kéo dãn bề rộng của các Form trong chương trình ra 1 tí nếu màn hình là 120 DPI là được.

Anh bổ sung thêm tính năng cấu hình update cho trỏ đến thư mục nào đó đi anh! Chứ hiện thời muốn cập nhật các máy trong mạng nội bộ thì vất vả quá :((

trieutranduc
15-09-2008, 12:06
Các máy ở cơ quan mình đều để ở chết độ 120 DPI nên khi cài CMC vào thì giao diện bị vỡ hầu như là hoàn toàn.
Vì để chế độ 96 DPI thì một số chương trình của ngân hàng mình chữ có chút xíu ^_^ dễ lầm lẫn lắm.

Theo mình thấy thì có thể kéo dãn bề rộng của các Form trong chương trình ra 1 tí nếu màn hình là 120 DPI là được.

Anh bổ sung thêm tính năng cấu hình update cho trỏ đến thư mục nào đó đi anh! Chứ hiện thời muốn cập nhật các máy trong mạng nội bộ thì vất vả quá :((

Đã fix vấn đề Custom DPI làm vỡ giao diện tại Revision 10566. Tất cả mọi người sử dụng đều đã được cập nhật.

agribanktanphu,
Mạng LAN của bạn không cập nhật qua proxy được hay sao? Hiện giờ bạn cập nhật bằng cách nào vậy?

Regards,
ttDUC

thuantran
15-09-2008, 15:05
E cũng vừa mới down về dùng thử. Hiii test thử thế nào

Các bác cho E hỏi chút là khi đã phát hiện ra virus rồi, E chọn tự động diệt rồi mà sao E ko thấy diệt nhỉ ???Đây là hình E chụp trên máy !

HOANG DU
15-09-2008, 18:52
minh ten du
minh moi tham gia vao dien dan minh rat mong duoc lam wen voi cac ban
mong duoc hoc hoi giao luu voi cac ban
thanks

asmking
15-09-2008, 19:50
Xin thông báo đến các bạn, tui một gamer nạn nhân mới nhất của CMC đây :D
Số là từ khi cài đặt CMC thì mình không thể join vào các room game của Garena được (hay còn gọi là GG - là một mạng LAN ảo dùng để chơi game online chủ yếu là Warcraft), mong các bạn sớm khắc phục tình trạng này nếu không thì mình & những gamer trong cộng đồng GG không thể sử dụng CMC được. Xin chào và chúc các bạn sẽ thật vững mạnh hơn nữa.

the_unique
15-09-2008, 23:37
E cũng vừa mới down về dùng thử. Hiii test thử thế nào

Các bác cho E hỏi chút là khi đã phát hiện ra virus rồi, E chọn tự động diệt rồi mà sao E ko thấy diệt nhỉ ???Đây là hình E chụp trên máy !

Của tôi cũng bị như này,nó chỉ phát hiện, chả thấy diêt,nản quá đành phải nhờ đến bác Kis diệt hộ.

Hi manwhofind09,
Bạn có thể Submit virus về CMCLab bằng cách:
Phải chuột TrayIcon( CMCIS)-> Submit a virus to CMCLab..-> tìm file cần Submit-> Open-> OK.
như vậy bạn đã Submit virus về CMCLab.

hi spacy_avenis,
bạn co thể vào Destop-> properties-> Appearance-> Advanced-> Item chọn Active Title bar và Font chọn Tahoma-> OK
Chuc bạn thành công!

Trong trường hợp máy tôi bị virus(vì tôi thấy có các hiện tượng:máy chậm,ko vào dc registry,ko hiện task manager...),CMCIS ko phát hiện ra.Tôi rất muốn submit đến CMClab nhưng hko bit file nào nhiễm virus.Vậy tôi phải làm thế nào?

Shellingfox
16-09-2008, 12:28
Phát hiện ra lỗi này của CMC IS:

Ngày nay mới recovery lại cái Vista. Cài CMC IS vô :). Xong các chức năng sử dụng phân quyền đều gặp lỗi. Ví dụ vào My Computer -> Properties rồi refesh lại cái điểm chẳng hạn. Rồi cài đặt mấy phần mềm mà cần tới quyền Admin để chạy thì cái được cái không :|

Đã gỡ ra và cài KIS. Các lỗi trên không còn nữa :|. Hẹn khi nào Stable thì xài tiếp vậy :(.

thongpc
16-09-2008, 16:18
- Huhu đau khổ quá, CMC-IS luộc mất của tui file r_server.exe mất rồi (www.radmin.com). Thế này sao remote được máy ở nhà nữa :( moonsecure xem lại nhé.
- Ở nhà có dùng proxy linux có cấu hình wpad, xem kỹ trong phần Network của CMC-IS ko có phần Autodetect proxy.
- Xem các tính năng của CMC-IS thì thấy còn thiếu nhiều thứ để có thể mang tên Internet Security:
+ Ko có tường lửa như các IS khác (Mcafee, Kaspersky, AVG...).
+ Ko có tính năng chống spam mail.
+ Ko hỗ trợ bất kỳ IM nào như ZoneAlarm Suite.
+ Ko có children lock.
+ Ko bảo vệ host file, Registry.
=> Nên sửa lại tên thành CMC-AV (CMC AntiVirus). Popup thông báo của CMC-IS có thời gian delay hơi bị lâu và bự so với dòng chữ thông báo.

hấp tấp chạy luôn chương trình mà không tham khảo, tôi giống bác bị nó nuốt chửng cái radmin rồi, nó nuốt luôn 1 số data của chương trình tính tiền (máy mình đang ngồi là máy chủ của tiệm net nhà), mới ghost lại xong, hú hồn, thôi đánh dấu đợi khi nào chương trình này OK rồi xài.