PDA

View Full Version : Những nguyên nhân khiến mạng bị chậm???

giacatlong
05-09-2008, 11:12
Hiện em dang xài chung đường dây ADSL với chủ nhà trọ(là quán Internet).Nhưng ko hiểu sao mạng ban ngày thì chậm như rùa (vào web có khi còn ko được),buổi tối thì nhanh,trong khi các máy dùng cho Internet ở dưới thì vẫn nhanh bất kể ngày hay đêm.
Em nghĩ là do 1 trong những nguyên nhân sau,các bác check xem nguyên nhân nào không đúng thì nói cho em biết nhé,để em còn khắc phụ sớm:

1.Do dây mạng quá dài (khoảng cách từ máy của em đến modem là 20m)
2.Card mạng có vấn đề (đôi lúc máy em điên điên ko nhận card mạng)
3.Chủ quán Internet ở dưới điều khiển tốc độ đường truyền Internet lên máy của em (Cụ thể là ban ngày nhìu người chơi nên ổng cắt bớt tốc độ đường truyền lên máy em để phục vụ cho mấy máy bên dưới của ổng)

Xin các bác cho em 1 lời khuyên,em xin cảm ơn trước.

vegamu
05-09-2008, 17:40
Hiện em dang xài chung đường dây ADSL với chủ nhà trọ(là quán Internet).Nhưng ko hiểu sao mạng ban ngày thì chậm như rùa (vào web có khi còn ko được),buổi tối thì nhanh,trong khi các máy dùng cho Internet ở dưới thì vẫn nhanh bất kể ngày hay đêm.
Em nghĩ là do 1 trong những nguyên nhân sau,các bác check xem nguyên nhân nào không đúng thì nói cho em biết nhé,để em còn khắc phụ sớm:

1.Do dây mạng quá dài (khoảng cách từ máy của em đến modem là 20m)
2.Card mạng có vấn đề (đôi lúc máy em điên điên ko nhận card mạng)
3.Chủ quán Internet ở dưới điều khiển tốc độ đường truyền Internet lên máy của em (Cụ thể là ban ngày nhìu người chơi nên ổng cắt bớt tốc độ đường truyền lên máy em để phục vụ cho mấy máy bên dưới của ổng)

Xin các bác cho em 1 lời khuyên,em xin cảm ơn trước.
1.Dây chỉ có 20m chưa phải là dài.
2.Máy thỉnh thoảng kô nhận card mạng có thể bị virus hoặc card mạng bị lỏng chân cắm.
3.Chuyện chủ quán net giới hạn tốc độ thì... hix hix minh chưa bao giờ nghe nói cách làm như thế.
Ban ngày bạn bị chậm là do quán net đông người, tốc độ đường truyền của quán net kô đáp ứng được yêu cầu. Hàng net dùng mạng cù bắp.

moonworld
05-09-2008, 17:46
1 nguyên nhân nữa là do nhà cung cấp phò ,điển hình FPT chuyên gia giới hạn tốc độ !!

vegamu
05-09-2008, 20:04
Các hàng net công cộng ít dùng của FPT lắm. Mà chủ yếu là sài của VNPT. Hàng nào chơi cáp quang còn đỡ,

Phannhatnghi
05-09-2008, 20:08
Tui dùng FTP cũng nhanh phết mà! Chắc tùy nơi thôi!

superthin
05-09-2008, 21:17
Nếu đúng là khi dùng máy của chủ tiệm nhanh và máy bạn chậm với chỉ 20 mét cáp thì nguyên nhân chủ yếu nằm ở sau đây:

- Bấm dây mạng chưa thực sự đúng chuẩn vì thế nó chạy ở tốc độ thấp hoặc dây rẻ tiền không đủ tiêu chuẩn, vì thế nên chọn cáp loại CAT 6 thay cho CAT 5 và bấm cho đúng, đầu bấm mua loại của Đài Loan hoặc Mỹ.

- Card mạng có vấn đề (cũng có thể do khe cắm PCI có vấn đề), thử kiếm một CARD hiệu 3COM và vệ sinh sạch sẽ khe cắm PCI xem thế nào.

- Virus, malware đã nhiễm vào máy. Thử cài mới lại hệ điều hành và dùng mạng khi chưa cài thêm phần mềm nào xem có cải thiện.

- Lúc ngồi dùng máy thì các máy trong mạng cũng chậm (chạy vào một máy kiểm tra ngay biết liền). Thường các máy đều chậm là do có một / vài khách hè nhau tải phim / nhạc / phần mềm bằng tiện ích Download vua ngốn đường truyền Internet Download Manager. Với mạng 20 máy, chỉ cần 3 máy chạy Internet Download Manager mỗi máy 8 luồng là xem như các máy còn lại... ngồi chơi xơi nước.

giacatlong
07-09-2008, 21:02
Nếu đúng là khi dùng máy của chủ tiệm nhanh và máy bạn chậm với chỉ 20 mét cáp thì nguyên nhân chủ yếu nằm ở sau đây:

- Bấm dây mạng chưa thực sự đúng chuẩn vì thế nó chạy ở tốc độ thấp hoặc dây rẻ tiền không đủ tiêu chuẩn, vì thế nên chọn cáp loại CAT 6 thay cho CAT 5 và bấm cho đúng, đầu bấm mua loại của Đài Loan hoặc Mỹ.

- Card mạng có vấn đề (cũng có thể do khe cắm PCI có vấn đề), thử kiếm một CARD hiệu 3COM và vệ sinh sạch sẽ khe cắm PCI xem thế nào.

- Virus, malware đã nhiễm vào máy. Thử cài mới lại hệ điều hành và dùng mạng khi chưa cài thêm phần mềm nào xem có cải thiện.

- Lúc ngồi dùng máy thì các máy trong mạng cũng chậm (chạy vào một máy kiểm tra ngay biết liền). Thường các máy đều chậm là do có một / vài khách hè nhau tải phim / nhạc / phần mềm bằng tiện ích Download vua ngốn đường truyền Internet Download Manager. Với mạng 20 máy, chỉ cần 3 máy chạy Internet Download Manager mỗi máy 8 luồng là xem như các máy còn lại... ngồi chơi xơi nước.

Rất cảm ơn bác,có lẽ em nghĩ là do dây cáp mạng rởm,em mua chỉ có 3000VND/mét không biết có rởm ko nữa?Nhưng em nghĩ nếu bấm ko chuẩn thì làm sao mình có thể vào mạng được?Bác có thể giải thích chỗ này cho em hiểu ko?

ShockChuaNhoc
08-09-2008, 10:06
dây đó thì chỉ có 1 loại thôi bác àh làm gì mà có loại xịn loại lởm chứ

dinhhung_dtvt88
08-09-2008, 12:08
Đây mạng của tui dài 40m ,loại 2000/m,ban đêm chậm ,ban ngày nhanh .
Vì mấy máy chỗ tui chung nhau một cái swich ,cả ngày đi học không ai dùng ,ban đêm thằng nào cũng cày .
Vậy theo tui thì là do ban ngày ở chỗ bạn có nhiều máy nên mạng sẽ chậm là chuyện bình thường.

superthin
08-09-2008, 12:18
Rất cảm ơn bác,có lẽ em nghĩ là do dây cáp mạng rởm,em mua chỉ có 3000VND/mét không biết có rởm ko nữa?Nhưng em nghĩ nếu bấm ko chuẩn thì làm sao mình có thể vào mạng được?Bác có thể giải thích chỗ này cho em hiểu ko?

dây đó thì chỉ có 1 loại thôi bác àh làm gì mà có loại xịn loại lởm chứ

Vấn đề bây giờ là kiểm tra xem liệu thời điểm mà bạn thấy mạng chậm thì các máy khác ở phòng NET có bị chậm? Có kẻ nào đang tải bằng phần mềm Internet Download Manager? Và máy bạn có đủ RAM / ổ cứng C còn đủ chỗ cho cache (cái này quan trọng khi duyệt web nhé, mình đã từng gặp rồi, vào web mấy trang nằng nặng đồ họa là tắc tị).

Còn không chỉ có một loại cáp mạng như ShockChuaNhoc nói đâu. Phải tới chỗ hàng chuyên bán thiết bị mạng chuyên dụng thì mới mua được cáp tốt, và cáp tốt giá tối thiểu phải là 0.5USD/mét, mình mua một thùng 300 mét mà giá của nó là 2.3 triệu đồng. Nếu có điều kiện, mua luôn cáp STP thay vì cáp UTP.

300000
09-09-2008, 20:14
chủ quán nét ở nhà dưới họ dùng phần mềm hạn chế tốc độ của bạn rồi vì họ sử dụng quán nét để kinh doanh lên người ta phải làm thế để đảm bảo phục vụ khách hàng trước rồi mới dành cho phục vụ chia sẻ , khi người ta kiểm soát ngay từ đầu vào thì không làm sao thay đổi được

ban ngày bản chất tốc độ cũng bị chậm đi rồi nên tất cả cùng chậm , với lại khi đó nhiều người ở quán net họ cũng dùng nên càng chậm đi là điều hiển nhiên thôi không có gì gọi là khó hiểu hết

nếu như bạn thích tải file torent thì hãy để dêm tải là hay nhất vì vừa nhanh vừa đỡ ảnh hưởng tới quán nét ở dưới nhà , vì người ta kinh doanh là chính chứ chia sẻ net với bạn họ cũng chỉ tính cho bạn với giá hữu nghị vì vậy cũng nên sử dụng một cách hợp lý nhất là ổn thôi.

hetien
09-09-2008, 20:40
Ko ai rảnh thiết lập tốc độ làm gì dâu. Hàng net xài mạng FPT là MegaBiz 8mbps/640kbps đấy! Đường quốc tế của gói này đạt được khoảng 160KB/s.
Tốc độ chậm có thể do dây dỏm (3k/m), đầu bấm thường ko phải loại tốt của tyco. Mình kéo dây tốt >80m, chép file trong mạng nội bộ đạt trên >7MB/s đấy.

thaoro
07-12-2009, 07:28
nhân tiện đây các bác cho em hỏi, mạng nhà em chậm lắm, vô web thì chậm như rùa, k gửi dc gmail lun. đang chat thì hay bị out, nhiều lúc đánh tin nhắn lên khung chat mà bên kia k nhận dc (chờ dài cổ lun).chắc k phải do lỗi yahoo đâu vì em cài lại mấy lần rồi mà vẫn thế, em ghost lại máy mà vẫn thế ạ. lạ nỗi vô web thì rõ lâu nhưng tốc độ download thì k đến nỗi tệ khoảng hơn 100-230kb/s gì đó, nó dao động trong khoảng đó.à em có sử dung phần hỗ trợ download IDM. khi em ping 203.162.4.190 thì nó trả lời là:
Request time out
Request time out
Request time out
em dùng gói cước 250k chung với nhà hàng xóm, mà bên nhà hàng xóm thì vẫn vô bình thường thỉnh thoảng mới có lúc chậm thôi à.còn bên nhà em thì lúc nào cũng chậm hết á. em chả biết sao nữa mong các bác chỉ bảo giùm em, em cám ơn nhiều lắm

Yuhari
07-12-2009, 11:12
Mạng FPT down-up trong nước mới nhanh thôi =.="
Mình vẫn dùng VNPT :D

azlazco
07-12-2009, 14:29
Bạn kiểm tra lại dây mạng xem ping đến DNS của modem xem ví dụ modem là 192.168.1.1 bạn ping đến đó mà cứ 1m ,2m/s thì là ngon dây mạng bình thường , lúc đó bạn nên ping đến yahoo.com hoặc dantri.com để 1 lúc xem có bị timeout hay ko ? Nếu bị timeout liên tục thì do mạng bạn à.Kêu hàng xóm call kỹ thuật đến test !!!

thaoro
07-12-2009, 19:53
cảm ơn anh nha! nhưng mà máy nhà em kiểu gì ý, ping thì nó hiện lên có 3 dòng là biến mất tiêu cái cửa sổ ping lun.
em ping 192.168.1.1 thì 2 dòng là time<1ms, còn dòng thứ 3 nó ghi là Request time out rồi biến mất tiêu lun.
Ping đến yahoo.com cũng vậy time=250ms và Request time out
dantri.com cũng vậy lun time=19ms và Request time out
tại nó hiện lên có 3 dòng nên em chả biết thế nào nữa. mong các anh chỉ bảo giùm em chứ em dốt mấy vụ này lắm. cảm ơn anh rất nhiều ạ!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

à em ping dc rùi anh ạ, nhưng mạng nhà em chậm quá k post dc hình lên. để hôm khác em ra quán net up hình lên cho các anh xem rồi các anh đoán bệnh giùm em để em điều trị nhé

thaoro
21-12-2009, 20:00
xin lỗi các anh nhé, đợt vừa rồi em bận thi nên k ra quán post ảnh lên dc. đây là ảnh em chụp khi ping nè, các anh xem hộ em với, coi nó bị gì mà mạng chậm dữ vậy. em cám ơn nhiều ạ
http://c.upanh.com/uploads/13-Dec-2009/i4omewdwsvhwdnedelve.bmp
http://c.upanh.com/uploads/13-Dec-2009/nsz4vjgiuw7w6b0e0gjq.bmp
http://c.upanh.com/uploads/13-Dec-2009/g2v1ql9u8uqhr2oicrwl.bmp

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Chúc mọi ng giáng sinh vui vẻ nhé!
http://i522.photobucket.com/albums/w344/qcom88/babu/merry_christmas_24.jpg

hoan1401
04-05-2010, 23:20
khong phai do day đâu
do virus hoặc card thôi nhà mình dây nhà mình cách swich 200m vẫn ok

giacatlong
27-07-2010, 23:14
Bên diễn đàn zing có bài hướng dẫn sử dụng soft tăng tốc mạng hay lắm, anh em nào quan tâm thì vầo đây xem nhé, co thể tăng tốc mạng lên gấp 4 lần đấy, mình đã thử rồi, cứ yên tâm
Link đây : http://forum.zing.vn/phan-mem/soft-tang-toc-do-truy-cap-internet-den-400-hot/t548985.html

NguyenBaToan
28-07-2010, 20:27
virut ăn card mạng + card mạng lỗi nó ăn luôn vào win nên cài lại win sửa card mạng hoặc mua cái mới :D thân đã bị và sửa như cách trên

vzic
28-07-2010, 20:31
Mình đóng góp nhé
- Sài ké đường với nhà khác trong khi họ đang xem film, down game,...
- Chạy lâu quá cũng chây lì.
- Nhà cung cấp dịch vụ củ chuối
.....