PDA

View Full Version : cứu với cái wireless "WRT54GS" ko kết nối net đc??

npkhai
03-09-2008, 17:29
sorry vì mình đã lập tiếp 1 topic nữa.but thật sự là bó hand rùi.
tinh hình là vậy nê
mình mới mua 1 con linhksys WRT54GS.lúc ở cửa hàng mình đã nhờ set IP rùi.nối mạng ngon lành.
sau đó mang về nhà cấm theo đúng hướng dẫn.sau đó vô 192.168.1.1 lúc đầu vô vẫn ngon lành.sau đó mình chọc ngoáy gì đó ko nhớ nữa(mới mua nên hào hứng tìm hiểu).thì sau đó mình vô web ko đc.mình lại vô 192.168.1.1 đẻ setup lại cáu hình,thi hỡi ôi.mình vô đó cũng ko đc luôn.
hichic.sau đó rut cáp của wireless ra cấm lại vào PC thì vẫn vô web lại bình thường.but cấm vào wireless thì ko đc.mình xài laptop kết bắt WIFI vẫn nhận ra máy phát,but ko thể kết nối đc.bó hand rùi.ai biết cứu mình với.
mình xài mạng VNN.

ngondensang2007
04-09-2008, 16:19
pác ngó đằng sau em linksys có chỗ nào nó ghi reset thì lấy cái tăm chọc vào độ 1' pác nhé.Pác nhớ lúc đó em này phải được cắm nguồn
sau đó em này sẽ trở về nguyên dạng như thủa khai sinh pác cắm dây trực tiếp từ em này vào PC đừng thông qua modem ADSL vội.
Nó sẽ cho pác địa chỉ ip thường dòng này là 192.168.1.1
pác gõ vào rồi gõ user admin
pass admin
sẽ đăng nhập được vào pác tiến hành đổi ip vì sợ nó trùng với ip của modem còn không trùng thì để nguyên và disbale cái DHCP đi là được.Nếu cần thiết thì đặt pass wifi pác nhé.
Sau đó pác mới cắm một dây từ em này ( em này có 4 port Lan mà pác đừng cắm vào port WAN là được ) vào modem là sẽ vào được internet thôi.
Laptop vẫn nhận ra sóng wifi là chuyện thường còn vào được net hay không lại do modem quyết định.

npkhai
04-09-2008, 22:22
pác ngó đằng sau em linksys có chỗ nào nó ghi reset thì lấy cái tăm chọc vào độ 1' pác nhé.Pác nhớ lúc đó em này phải được cắm nguồn
sau đó em này sẽ trở về nguyên dạng như thủa khai sinh pác cắm dây trực tiếp từ em này vào PC đừng thông qua modem ADSL vội.
Nó sẽ cho pác địa chỉ ip thường dòng này là 192.168.1.1
pác gõ vào rồi gõ user admin
pass admin
sẽ đăng nhập được vào pác tiến hành đổi ip vì sợ nó trùng với ip của modem còn không trùng thì để nguyên và disbale cái DHCP đi là được.Nếu cần thiết thì đặt pass wifi pác nhé.
Sau đó pác mới cắm một dây từ em này ( em này có 4 port Lan mà pác đừng cắm vào port WAN là được ) vào modem là sẽ vào được internet thôi.
Laptop vẫn nhận ra sóng wifi là chuyện thường còn vào được net hay không lại do modem quyết định.

hichic.cứu mình với Laptop ko vào đc wifi thì phải làm sao bây giờ??

ngondensang2007
05-09-2008, 09:15
hichic.cứu mình với Laptop ko vào đc wifi thì phải làm sao bây giờ??

thế thì em chịu thua thôi hướng dẫn thì cũng chỉ được đến vậy thôi chứ không hơn được.
laptop ko vào được wifi thì trước hết phải chắc chắn là đem laptop đến chỗ khác vẫn bắt được wifi thì mới đổ được do thiết bị AP của mình
À mà pác lưu ý cho em điện yếu quá AP cũng không phát sóng được wifi đâu nhé trước em từng gặp rồi mà xài AP máy PC vẫn vào ầm ầm nhưng ko có sóng wifi bởi vì điện quá kém chuyển sang cắm thông qua lioa thì ngon lành lun

npkhai
05-09-2008, 13:58
thế thì em chịu thua thôi hướng dẫn thì cũng chỉ được đến vậy thôi chứ không hơn được.
laptop ko vào được wifi thì trước hết phải chắc chắn là đem laptop đến chỗ khác vẫn bắt được wifi thì mới đổ được do thiết bị AP của mình
À mà pác lưu ý cho em điện yếu quá AP cũng không phát sóng được wifi đâu nhé trước em từng gặp rồi mà xài AP máy PC vẫn vào ầm ầm nhưng ko có sóng wifi bởi vì điện quá kém chuyển sang cắm thông qua lioa thì ngon lành lun

bạn ui! bạn hướng dẫn giúp mình 1 cách chi tiết việc set IP đc ko?
tình hình là vậy né.sau khi mình reset wireless thì ko thể vô net đc bằng PC(kết nối theo hướng dẫn).but vẫn vô đc trang web 192.168.1.1
bạn có thể cho mình biết nguyên nhân tại sao ko?

ngondensang2007
05-09-2008, 14:44
bạn ui! bạn hướng dẫn giúp mình 1 cách chi tiết việc set IP đc ko?
tình hình là vậy né.sau khi mình reset wireless thì ko thể vô net đc bằng PC(kết nối theo hướng dẫn).but vẫn vô đc trang web 192.168.1.1
bạn có thể cho mình biết nguyên nhân tại sao ko?
pác ko nói rõ là vào nhưng vào thông qua modemADSL hay AP còn gọi là linksys pác mua về đó nhưng em gọi AP cho nó tiện
thứ nhất khi pác mua đồ mới về nhất là mấy thể loại AP này pác đừng cắm vội ngay vào modem ADSL
hiện jờ bác cứ nghĩ là em AP này vẫn còn nguyên hộp chưa tháo ra.
Bác sử dụng mạng internet bình thường đúng không nào.
Sau đó bác rút nguồn modem và dây nối modem vào PC ra ( nhớ chỉ rút từ modem ra thôi nhé PC giữ nguyên ).Có cả dây tel gắn trên modem đó nhưng pác thích thì rút không thì để nguyên ( cái này em nói để cho pác hiểu ra vấn đề cốt lõi ở đây là phải rút dây từ modem ra khỏi cái em PC nếu bác chỉ có độc nhất một em PC còn không nếu bác có thêm một em PC hoặc một em Laptop thì khỏi cần )
Sau đó pác mở em AP ra cho nó nguồn điện và lấy cái dây mà pác vừa tháo từ modem ra cắm vào AP ( dây mà nói từ modem và PC nhé pác ) rồi xem địa chỉ ip của nó cấp cho là bao nhiêu. pác chú ý cái địa chỉ default gateway ý nó là bao nhiêu thì mở IE hoặc FF ra gõ đúng như vậy
Thường nó là : \\192.168.1.1
nó sẽ hiện hộp thoại đòi thì pác gõ user : admin pass:admin là được
rồi pác đổi địa chỉ ip của nó đi và tắt DHCP đi là được
pác nhớ có mục wireless thì vào xem nó để chế độ disable thì phải enable lên mới xài đc wifi nhé đặt pass cho wireless nếu cần
Làm xong hết rùi bác save vào
để vài phút cho nó nhận rồi tháo em AP này ra khỏi cho vào hộp như ban đầu
Cắm lại modem xem vào mạng chưa.
vào rồi thì ngó xem modem có tất cả mấy cổng
nếu có 1 công thôi thì cắm dây từ cổng đó vào 1 cổng bất kỳ trong AP ( cổng Lan nhé chứ không phải cổng wan )
3 cổng còn lại pác thích cổng nào cắm vào PC cũng đc.
Đó nếu pác không hiểu thì làm như vậy là dễ hiểu nhất.
Đến nước này mà còn không làm được em nghĩ pác gọi thợ đến làm cho nó nhanh.

npkhai
05-09-2008, 15:51
thanks tất cả các bạn đã giúp mình.sau 1 đêm mày mò.và đọc những lời hướng dẫn tận tình của các bạn mình đã tìm ra bệnh của nó rùi.
đầu tiên phài mở wireless zero trước.sau đó là cài đặt cấu hình cho khớp với wireleess đó là SSID và...pass.khe khe.do ko biết vụ này nên mò hoài ko đc.
but mình vẫn còn 1 thứ muốn hỏi:
khi mình kết nối theo dạng lan thì PC (dùng cáp mạng) và laptop(dùng wifi ) có thể thấy nhau ko?để share data đó mà.
có cách nào để nhìn thấy các máy tính truy cập vào mạng WIFI của mình ko?nếu dùng sort thì các bạn có thể share cho mình đc ko?thanks trước nha.
à quên nữa.các bro hướng dẫn mình cách thay đổi mật khẩu mặc định của AP đi.
VD: khi mình vào Address 192.168.1.1 thì nó hiện ra bảng thông báo là kêu nhập user name & Pass.but lở 1 hacker cao thủ nào đó biết đc Address IP của mình mà vào đó thay đổi thông số thì có nước 1 tháng mất tiền triệu quá.
cho mình hỏi thêm 1 điều thắc mắc nữa là:có phải khi vào đc mạng Wireless của mình thì họ mới vào đc IP address 192.168.1.1 của mình phải ko??

ngondensang2007
05-09-2008, 21:10
khi mình kết nối theo dạng lan thì PC (dùng cáp mạng) và laptop(dùng wifi ) có thể thấy nhau ko?để share data đó mà.
tất nhiên là nhìn thấy nhau và có thể share dữ liệu cho nhau.Share như mạng Lan bình thường không hơn không kém.Nếu không biết thì chịu khó lang thang đọc lại các bài viết là sẽ ra.

có cách nào để nhìn thấy các máy tính truy cập vào mạng WIFI của mình ko?nếu dùng sort thì các bạn có thể share cho mình đc ko?thanks trước nha.

có cách nhìn thấy đơn giản là đăng nhập trực tiếp vào modem và AP để xem ai đang xài trộm còn soft thì chưa từng thử lên ko bít để hổi mấy ông anh sẽ trả lời sau.

à quên nữa.các bro hướng dẫn mình cách thay đổi mật khẩu mặc định của AP đi.
VD: khi mình vào Address 192.168.1.1 thì nó hiện ra bảng thông báo là kêu nhập user name & Pass.but lở 1 hacker cao thủ nào đó biết đc Address IP của mình mà vào đó thay đổi thông số thì có nước 1 tháng mất tiền triệu quá.
pác đăng nhập vào tìm mục nào đề là password thì vào đó đổi là được

cho mình hỏi thêm 1 điều thắc mắc nữa là:có phải khi vào đc mạng Wireless của mình thì họ mới vào đc IP address 192.168.1.1 của mình phải ko??
chính xác là như vậy nhưng đó là chỉ vào đc modem ADSL thôi còn con wireless thì pác tắt DHCP và thay đổi IP rồi còn đâu muốn vào được thằng AP thì phải biết được địa chỉ IP do mình đổi thì mới vào được còn địa chỉ ip mà khi connect bằng wifi là địa chỉ do modem ADSL cấp do đó chỉ biết được địa chỉ IP của modem ADSL còn AP thì chịu.

Tất nhiên cũng có phần mềm phá pass và dò pass
Nói chung chẳng gì là hoàn hảo cả

npkhai
06-09-2008, 12:57
tất nhiên là nhìn thấy nhau và có thể share dữ liệu cho nhau.Share như mạng Lan bình thường không hơn không kém.Nếu không biết thì chịu khó lang thang đọc lại các bài viết là sẽ ra.

có cách nhìn thấy đơn giản là đăng nhập trực tiếp vào modem và AP để xem ai đang xài trộm còn soft thì chưa từng thử lên ko bít để hổi mấy ông anh sẽ trả lời sau.

pác đăng nhập vào tìm mục nào đề là password thì vào đó đổi là được

chính xác là như vậy nhưng đó là chỉ vào đc modem ADSL thôi còn con wireless thì pác tắt DHCP và thay đổi IP rồi còn đâu muốn vào được thằng AP thì phải biết được địa chỉ IP do mình đổi thì mới vào được còn địa chỉ ip mà khi connect bằng wifi là địa chỉ do modem ADSL cấp do đó chỉ biết được địa chỉ IP của modem ADSL còn AP thì chịu.

Tất nhiên cũng có phần mềm phá pass và dò pass
Nói chung chẳng gì là hoàn hảo cả

hihi,thanks bạn nhiều nha.
bạn có thể cho mình xin sort hack pass or dò pass ko?
nếu ko tiện bạn có thể cho mình xin cái name của sort đó đc ko?
cho mình hỏi chút xíu.việc bật DHCP có tác dụng gì?và khi tắt đi thì có tác dụng gì?thanks người bạn nhiệt tình.

ngondensang2007
06-09-2008, 13:49
hihi,thanks bạn nhiều nha.
bạn có thể cho mình xin sort hack pass or dò pass ko?
nếu ko tiện bạn có thể cho mình xin cái name của sort đó đc ko?
cho mình hỏi chút xíu.việc bật DHCP có tác dụng gì?và khi tắt đi thì có tác dụng gì?thanks người bạn nhiệt tình.

về việc hack pass thì ko học và ko tìm hiểu đâm ra không biết
còn bật DHCP thì tự động cấp phát địa chỉ IP còn tắt DHCP đi thì sẽ không cấp phát địa chỉ IP cho máy nữa mà mình phải tự điền địa chỉ IP vào
nếu Modem ADSL mà có kết hợp cả wifi thì sẽ không cần phải tắt DHCP đi nếu tắt thì mình phải tự điền địa chỉ IP vào còn nếu chỉ là AP không thôi thì lên tắt DHCP đi để tránh trường hợp AP cấp địa chỉ IP cho máy wifi chứ ko phải modem cấp phát địa chỉ IP để vào mạng.

npkhai
06-09-2008, 14:21
về việc hack pass thì ko học và ko tìm hiểu đâm ra không biết
còn bật DHCP thì tự động cấp phát địa chỉ IP còn tắt DHCP đi thì sẽ không cấp phát địa chỉ IP cho máy nữa mà mình phải tự điền địa chỉ IP vào
nếu Modem ADSL mà có kết hợp cả wifi thì sẽ không cần phải tắt DHCP đi nếu tắt thì mình phải tự điền địa chỉ IP vào còn nếu chỉ là AP không thôi thì lên tắt DHCP đi để tránh trường hợp AP cấp địa chỉ IP cho máy wifi chứ ko phải modem cấp phát địa chỉ IP để vào mạng.

thanks bạn nhiều lắm.