PDA

View Full Version : để sử dụng wifi cần có gì??

kurubi
31-08-2008, 19:32
Tôi có 1 chiếc laptop,tôi muốn mua 1 thiết bị wifi để kết nối internet. Vậy nếu tôi muốn sử dụng wifi thì cần có những gì? hay chỉ cần mua 1 thiết bi Network wireles về dử dụng là được ngay.
Nói chung xin hãy giải thích giùm tôi nếu muốn sử dụng thì tôi cần có những thiết bị gì? có cần phải đăng ký sừ dụng ko?
Wifi la sủ dụng băng sóng ( ko dây) nhưng sao tôi thấy các bài viết khác lại nói có moderm, sử dụng dịch vụ của nhà cung cấp. Vậy là sao??ko phải là chỉ cần mua 1 cái thiết bị phát sóng về là sử dụng dược ngay sao?
Xin giúp tôi giải thích với. Xin cám ơn nhiều !

ngondensang2007
31-08-2008, 19:55
Để sử dụng được wifi yêu cầu đầu tiên là máy Laptop có thiết bị wifi ko đã.Thường laptop đời mới đều hỗ trợ nhưng có một số dòng đời cũ ko hộ trỡ phải mua thiết bị usb wifi để bắt sóng wifi.
Nhà pác đã có internet chưa nếu chưa thì phải đăng ký dịch vụ internet.
Nhà đã có internet rồi thì chắc chắn có modem ADSL rồi vì vậy cần mua một em AP về là đủ.Nếu ko biết các set AP thì bảo kỹ thuật ở đó làm cho lun vác về nhà chỉ việc xài là đủ.

Các dòng modem đời cao thường tích hợp cả ADSL và wifi đâm ra có thể gọi nó là modem có vậy thôi.Và do các nghĩ của mỗi người khác nhau mà trả lời khác nhau.Pác hiểu như nào thì tư vấn cho pác như vậy để dễ hiểu hơn mà vẫn đạt được mục đích.

kurubi
31-08-2008, 20:06
vậy AP đó phải nối với moderm ADSL phải ko? Như vậy khi khi sử dụng giá cước sẽ tính như khi đăng ký sử dụng dịch vụ phải ko?

yeucine
31-08-2008, 20:13
Không có liên quan đến giá cước ở đây.

AP nối với Modem -> đúng..

Muốn hàng xóm không xài ké thì đặt mật khẩu.

kurubi
31-08-2008, 20:20
như vậy nghĩa là kết nối rồi se sử dụng hoàn toàn free hả? ko phải trả tiền cho nhà cung cấp dịch vụ sao?

yeucine
31-08-2008, 20:22
như vậy nghĩa là kết nối rồi se sử dụng hoàn toàn free hả? ko phải trả tiền cho nhà cung cấp dịch vụ sao?

Đúng. Bạn sẽ không phải trả tiền nếu....... dùng ké của hàng xóm

kurubi
31-08-2008, 20:25
nếu mình dùng wifi của chính mình thì phải trả phí dịch vụ phải ko?

ongkenh
31-08-2008, 20:32
Đúng , Phải trả phí dùng mạng cho nhà cung cấp dịch vụ . cái AP bạn cứ hình dung nó giống điện thoại mẹ con

ngondensang2007
01-09-2008, 09:30
em đọc đến phát phì về mấy câu hỏi thôi các pác à
AP chỉ là hỗ trợ việc pác phát sóng wifi thôi còn tiền nét hàng tháng pác vẫn phải trả cho em modem ADSL của pác ( em nói vậy để pác này hình dung ra được sự việc )
hồi xưa pác phải trả bi nhiêu thì giờ bác cũng phải trả từng đó mà có khi tăng lên chút đỉnh nếu bác dùng gói trả theo lưu lượng ( Biết đâu có thằng nào câu trộm thì sao ) còn dùng trọn gói thì chẳng phải lo lắng gì cả bác có cắm thêm cả chục em AP vào thì vẫn vậy.