PDA

View Full Version : Cách tạo đĩa ghost + boot

vanbacts
08-08-2008, 13:08
muốn tạo đĩa ghost có dung lượng lớn hơn một đĩa CD. phải làm thế nào.
Các bác có ai biết chỉ dùm tôi với.

vantruongdia
08-08-2008, 13:32
À, đó là cách dùng DVD :D

Mua cái Usb >2G tạo thành USB hirent's boot luôn, xong cho bản ghost vào trong đó. :D Khỏe.

Mỗi khi muốn ghost chỉ việc nhét USB vào

khamxen
08-08-2008, 14:14
À, đó là cách dùng DVD :D

Mua cái Usb >2G tạo thành USB hirent's boot luôn, xong cho bản ghost vào trong đó. :D Khỏe.

Mỗi khi muốn ghost chỉ việc nhét USB vào
bạn pro ghê, chỉ mình cách tạo USB hirent's boot với. Thanks trước nha!

vantruongdia
08-08-2008, 14:26
- Bạn tải Hiren’s Boot phiên bản mới nhất về (Vào google kiếm nhé, ưu tiên bản mới nhất). Tạo 1 folder tên là USB trong ổ C. (Tên gì cũng được)
- Tải extract-boot-files.zip (Vào google kiếm nhé :D ) Hoặc đây: http://www.hiren.info/download/freeware/extract-boot-files.zip.

Giải nén xong copy tập tin ISO của Hiren’s Boot vừa tải vào thư mục BootUSB. Tiếp theo, chạy tập tin Get_Boot_Files.cmd => mọi files khởi động đã nằm trong C:\USB.
- Tải thêm công cụ USB Format (Vào google kiếm nhé) hoặc đây: http://www.hiren.info/download/freeware/usb_format.zip. => Format USB bằng công cụ này.
- Copy các files từ C:\USB sang ổ USB của bạn. Đừng ghi đè các files có sẵn trong USB
- Xong xuôi bạn copy thư mục BootUSB vào USB để sử dụng Boot Hiren’t trên USB

File ghost trong HDD bạn thích để đâu tùy bạn.

Mỏi tay quá!

----

The Old Man
08-08-2008, 14:27
Coi lại bài củ:
http://ddth.com/showthread.php?t=134748&highlight=bootable

vanbacts
08-08-2008, 23:52
các bác ơi? dùng USB thì nói làm gì.đĩa DVD thì cung không nói em có đĩa CD 700MB mà muốn làm thì làm thế nào. em cũng tìm trên mạng. có người bảo là dùng lệnh -spit <dung lượng muốn chia> nhưng em không biết là sau khi tạo đĩa như thế thì trong quá trình ghi thì làm thế nào. khi ghost trở lại máy thì như thế nào

hien707
31-12-2008, 09:47
toi muon tao Ghost tren USB nhung lam theo huong dan cua cac bac ma chang lam duoc, Co cach nao don gian de lam nhat khong?

tấn tài87
12-01-2009, 13:46
chào bạn, mình vừa muốn tạo Hiren's boot 9.5 trên usb vừa muốn bỏ file bung ghost vào usb đó luôn dc ko vậy bạn.Để tiện cho việc mang đi đó mà.Với lại khi máy hư win thì boot vào usb và ghost luôn.Mình đã lên mạng down bản ghost winsp3 về và nối file lại được 1file ghost.ISO .Nhưng khi mình copy file này vào usb và save lại với đuôi .GHO sau đó dùng CD Hiren 8.5 để bung ghost ra HDD thì ko dc.vậy bạn hay pà kon đồng đạo nào có cách chuyển từ file ISO ra GHO ko giúp mình với. THANK các bạn trước nha

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

chào bạn, mình vừa muốn tạo Hiren's boot 9.5 trên usb vừa muốn bỏ file bung ghost vào usb đó luôn dc ko vậy bạn.Để tiện cho việc mang đi đó mà.Với lại khi máy hư win thì boot vào usb và ghost luôn.Mình đã lên mạng down bản ghost winsp3 về và nối file lại được 1file ghost.ISO .Nhưng khi mình copy file này vào usb và save lại với đuôi .GHO sau đó dùng CD Hiren 8.5 để bung ghost ra HDD thì ko dc.vậy bạn hay pà kon đồng đạo nào có cách chuyển từ file ISO ra GHO ko giúp mình với. THANK các bạn trước nha

minhquan988
04-11-2009, 08:16
có ai có bản ghost nhả nào không cho mình với nhá cam ơn nhiều

frankenten13
04-11-2009, 08:39
Mình đã lên mạng down bản ghost winsp3 về và nối file lại được 1file ghost.ISO .Nhưng khi mình copy file này vào usb và save lại với đuôi .GHO sau đó dùng CD Hiren 8.5 để bung ghost ra HDD thì ko dc.vậy bạn hay pà kon đồng đạo nào có cách chuyển từ file ISO ra GHO ko giúp mình với. THANK các bạn trước nha
[color=red]

Bạn dùng chương trình utraliso hoặc chương trình đọc file iso nào đó để mở file ghost.iso của bạn lên.Sau đó mới trích file ghost của bạn ra được.Còn không đơn giản là dùng chương trình giải nén 7zip giải nén ra là ok.

tatthanh
04-11-2009, 09:40
Vào đây học hỏi thêm đc chút ít từ các cao thủ.

xin cám ơn các bác đã chỉ giáo

phutvn
21-11-2009, 16:33
muốn tạo đĩa boot tích hợp ghost XP làm thế nào, mọi người hướng dẫn mình với. Nhớ là chi tiết nhe, vì mình không biết mà hj, hj...

các bác có gì mới giúp e nhé.

nghuyenanhphan
23-12-2009, 20:02
toi muon tao Ghost tren USB nhung lam theo huong dan cua cac bac ma chang lam duoc, Co cach nao don gian de lam nhat khong?

Tôi làm thử rồi. Song khi làm được đem Boot thử thì.....chậm kinh khủng. Hơn 1h mơi xong.Sau đó lại mất tác dụng nữa chứ. Có lẽ đó là lí do người ta chỉ dùng Hiren's Boot bằng đĩa CD mà thôi. Tốc độ load bàng USB rất chậm. Kiếm ổ ghi DVD rồi tập ghi đĩa là tốt nhất.

Tôi làm thử rồi. Song khi làm được đem Boot thử thì.....chậm kinh khủng. Hơn 1h mơi xong.Sau đó lại mất tác dụng nữa chứ. Có lẽ đó là lí do người ta chỉ dùng Hiren's Boot bằng đĩa CD mà thôi. Tốc độ load bàng USB rất chậm. Kiếm ổ ghi DVD rồi tập ghi đĩa là tốt nhất.

Còn nếu vẫn muốn làm thì vấn đề là ở chỗ file ISO thôi. Hơi khó tạo đấy. Mà có lẽ cũng không cần làm đâu.

mrthienphu
24-12-2009, 03:52
Mình đang có đĩa Boot 9.8 mà chăng biết dùng thế nào bạn biết chỉ mình với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

tuhuuloc
24-12-2009, 08:37
đĩa Boot 9.8 lỗi thời rồi, bạn thử sử dụng Boot 11.0 đi

mrthienphu
24-12-2009, 12:11
Mình thấy mới ra 10.0 hồi tháng 8 thôi mà

manhcongcn
05-01-2010, 18:35
Mình thấy có loại đĩa GhostWin mà khi boot vào dot rồi thì chỉ cần gõ Winxp là nó tự động vào trình ghost và chạy ghost luộn, máy tự khởi động lại là OK, làm cái đó thế nào vậy? đĩa CD không phải DVD đó nha.

tqdoanh
01-02-2010, 15:03
Các bác có ai biết chỉ dùm tôi với

KHUONGCOMCOM
02-10-2010, 19:07
các bác cho em hỏi cái đĩa boot 10v.4 của em sao khó su dụng thế

The Old Man
02-10-2010, 19:36
Các bác có ai biết chỉ dùm tôi với

Muốn tạo đĩa ghost có dung lượng lớn hơn một đĩa CD, thì phải đọc instruction help file cho kỷ.