PDA

View Full Version : chỉ em cái tay phải đánh dây trên guitar

sk8terboi
19-07-2008, 12:25
ở đây có bác nào pro guitar không, làm ơn chỉ em về tay phải...
em coi trên các tài liệu thì ngón cái 3 dây trầm, còn 3 dây còn lại thì theo thứ tự xếp mấy ngón kia vào. Vậy cho em hỏi ngón cái có gẩy bằng móng ko? hay là bằng phần thịt, còn 3 ngón kia móc ngược lên hay là đánh xuôi xuống dưới???

bihoctinhoc
19-07-2008, 13:19
Tôi biết bao nhiêu tôi chỉ bạn bấy nhiêu hen:

6 dây từ dưới lên trên . Có nghĩa là bắt đầu từ dây mỏng nhất là dây mì kế tiếp la, rê, sol, si, mí

Đàn guitar bạn mới tập bạn có thể dủng phím đánh theo chiều từ trên xuống dưới . Khi đã đánh phím thạo được một chút giống như bi chẳng hạn hay để móng tay dài ra rồi bị mọi người chửi ở dơ :D thật ra là để móng tay đánh đàn tùy thuộc vào thói quen thấy ngón nào bạn cho rằng dễ đánh nhất bao nhiêu ngón cũng được, rồi tự sáng chế theo cách đánh riêng của mình . Có khi tôi để cả năm ngón dài luôn đánh nghe tiếng có khác dày và dòn hơn :D . Theo tôi thì cái nào cũng hay móng tay hay phím đàn có điều học đàn đòi hỏi sự kiên nhẫn đam mê . CÓ người học 5 năm cũng chưa biết đánh . Có người chỉ cần vài tháng tập một bài dợt đi dợt lại hát ro ro lol
Đó là những gì tôi chia sẻ với bác về ít nhỏ nhoi hiểu biết của mình về GUitar

huongct
19-07-2008, 18:10
Tốt nhất bác nên đăng ký một lớp đi, học clasic hay modern tùy bác, nếu ráng theo được 06 tháng thì chơi tạm được.

hontruongba
19-07-2008, 21:43
ở đây có bác nào pro guitar không, làm ơn chỉ em về tay phải...
em coi trên các tài liệu thì ngón cái 3 dây trầm, còn 3 dây còn lại thì theo thứ tự xếp mấy ngón kia vào. Vậy cho em hỏi ngón cái có gẩy bằng móng ko? hay là bằng phần thịt, còn 3 ngón kia móc ngược lên hay là đánh xuôi xuống dưới???
3 ngón kia mà đánh xuôi xuống được thì bạn đả trở thành Eric Clapton

sk8terboi
19-07-2008, 22:05
hix... vậy ra là tập riết rồi tự chế luôn à... vậy mà em cứ tượng phải tập bài bản từ đầu...
vậy ra là móc ngược lên à... hổm rài em đánh lên đánh xuống thấy cũng hok ổn gì hết trơn... đành để móng vậy mặc dù có tật cắn móng tay...
Cám ơn mấy bác rất nhiều :D hihiiii

votricong
19-07-2008, 23:36
mời bạn ghé qua Viettabs.net ! Có thể sẽ rất hữu ích cho bạn !

sk8terboi
23-07-2008, 22:24
hờ hờ cuối cùng cũng mốc dây đc thax mọi ng` nha...
viettabs nhiều gp wa' :banana:

Nguyen_Tuan_Anh
23-07-2008, 23:34
Theo những gì tôi được học thì tay gẩy nên cắt móng, tập quen đánh vẫn tốt. Thầy giáo và các tài liệu đều không cho phép gẩy ngón út.

daokhaibinh
23-07-2008, 23:45
tốt nhất là kiếm thầy học đi,đừng học mò khó tiến bộ lắm.học bài bản vẫn tốt hơn

hontruongba
24-07-2008, 00:44
tốt nhất là kiếm thầy học đi,đừng học mò khó tiến bộ lắm.học bài bản vẫn tốt hơn

Cái gì o chắc chứ học guitar mà học mò mau giỏi hơn học bài bản(mấy tay guitar nổi tiếng đều tự học trước đến khi khá rồi mới theo1 vài lớp nâng cao)

bihoctinhoc
24-07-2008, 07:31

Guitar lại học bài bản Thầy à :D cái này không phải là yếu tố chính

tuanenti
24-07-2008, 11:03
Bài đơn giản nhất là Romance, đánh được bài này thì nguyên lý các ngón tay chắc chắn là biết căn bản.