PDA

View Full Version : Xóa và ghi dữ liệu trên đĩa CD?

cat_2008
07-07-2008, 15:21
Làm thế nào để xóa tất cả dữ liệu trên đĩa CD nhạc ạ? Em đã thử xóa nhưng không được. Xóa xong thì làm thế nào để ghi dữ liệu lên cái đĩa CD đó? Anh chị giúp em với!

phamduyvt
07-07-2008, 16:23
chỉ đó đĩa rewrite(cd, dvd) mới cho phép mình xóa và ghi lại, còn những đĩa CD nhạc mua ngoài tiệm về thì ko xóa dc và cũng ko ghi thêm dc

kenyhuy
07-07-2008, 17:00
đĩa rewrite khác với đĩa thường mua ngoài tiệm chỗ nào zậy thầy nó cũng là đĩa bình thường thôi ma thầy, nó cũng đã từng được ghi vào đĩa như bao cái đĩa khác ?

thanhsoros
07-07-2008, 17:25
Đĩa RWD luôn có giá cao hơn đĩa ghi thông thường.
Còn độ bền thì do bạn sử dụng thê nào thôi lol
Cần có phần mềm ghi đĩa và ổ ghi
Cần phân biệt đĩa CD & USB bạn nhé lol

nguyen hong kha
07-07-2008, 21:56
Đĩa CD hay DVD, tuy chưa sử dụng hết dung lượng nhưng đã khóa lại ở lần ghi đầu tiên thì cũng bó tay.

duongtien
07-07-2008, 22:24
Làm thế nào để xóa tất cả dữ liệu trên đĩa CD nhạc ạ? Em đã thử xóa nhưng không được. Xóa xong thì làm thế nào để ghi dữ liệu lên cái đĩa CD đó? Anh chị giúp em với!

Đĩa CD nhạc bình thường thì không làm thế được đâu bạn ơi. Muôn ghi xóa nhiều lần bạn kiếm cái đĩa CD RW ấy, dùng phần mềm như Nero chẳng hạn.

chỉ đó đĩa rewrite(cd, dvd) mới cho phép mình xóa và ghi lại, còn những đĩa CD nhạc mua ngoài tiệm về thì ko xóa dc và cũng ko ghi thêm dc
Vẫn có thể ghi thêm nếu dung lượng còn....

đĩa rewrite khác với đĩa thường mua ngoài tiệm chỗ nào zậy thầy nó cũng là đĩa bình thường thôi ma thầy, nó cũng đã từng được ghi vào đĩa như bao cái đĩa khác ?
Ghi được và xóa được....

superthin
07-07-2008, 23:30
Ngày trước đĩa CD mới ra làm gì có Rewrite / Write, lúc ấy người ta chỉ gọi là CD-ROM (thấy ROM là biết chỉ có thể đọc rồi).

Đĩa CD nhạc mua ngoài tiệm về không thể xóa, trừ khi phá hỏng nó / tiêu hủy nó => xóa sạch và không cho phép sử dụng chứ không phải xóa để có thể ghi thêm.

Đĩa có thể Rewrite nhìn cũng có thể phân biệt phần nào với đĩa CD ROM, đĩa này có thể ghi xóa nhiều lần. Còn đĩa CD trắng mua về thì hệt CD ROM vì nó bản chất là CD ROM, sau khi đốt (burn) thì nó sẽ không thể xóa được, nếu ghi theo kiểu multi-session thì có thể ghi thêm nếu nó chưa đầy, tuy nhiên, khuyến cáo là không nên ghi thêm vì chất lượng đĩa dỏm có thể làm hỏng luôn phần đã ghi trước đó.

phamduyvt
08-07-2008, 09:00

Đĩa CD,DVD-R là đĩa chỉ cho ghi dữ liệu lên chứ ko cho xóa, Và có thể ghi thêm dc nếu dung lượng đĩa còn trống và ko bị khóa
Còn đĩa CD,DVD-RW là đĩa cho mình ghi và xóa dữ liệu, số lần xóa-ghi lại tùy theo loại đĩa. Và muốn ghi hay xóa thì phải dùng ổ ghi

Cu Dượng
08-07-2008, 09:28

Ra tiệm nói: "pé gì dễ thương ơi bán cho anh cái đĩa CD trắng"
- Nếu muốn ghi nhiều lần thì mua đĩa 30k, đưa em 50k, bo em 20k luôn.
- Nếu muốn ghi một lần thì mua đĩa 3k, đưa em 5k, bo em 2k luôn.

(Mần chừng chục lần như vậy là pé dễ thương kia đưa cho bác...cái đĩa của pé để bác ghi nhiều lần luôn đó :))

Về kiếm cái ổ ghi + soft Nero, đặc biệt là 1 chút hiểu biết vọc là xong.

kenyhuy
08-07-2008, 13:41
Bác Cu Dượng này chắc hay đi mua đĩa CD lắm phải ko nè, em thấy bác có kinh nghiệm về việc ghi đĩa wa' nhỉ, cảm ơn bác đã chỉ giáo em sẽ học tập bác cách mua đĩa cũng như ghi đĩa bác :D

hoa_hoc_tro1020
10-07-2008, 09:08
mua đĩa mới ghi cho dễ mấy bác oi^-^!!!

Cu Dượng
10-07-2008, 09:57
Mình thì mình chỉ mua dĩa trắng thôi, không có mua mấy dĩa film...kia đâu (có trong ổ cứng rùi :D)

laianchu
11-07-2008, 14:59
DO ĐĨA XỦA BẠN KHÔNG XÕA ĐƯỢC.chỉ đó đĩa rewrite(cd, dvd) mới cho phép XÓA.CÒN NẾU LÀ 2 LOẠI ĐĨA TRÊN THÌ CỨ XÓA BÌNH THƯỜNG, MUỐN GHI LẠI CHỈ VIỆC VÀO NERO MÀ GHI

ruacon_qt
14-07-2008, 00:57
Phải có ổ ghi vậy cài nó như nào vậy ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

cài ổ ghi có mất nhiều tiền không nhỉ ?

duongtien
14-07-2008, 23:00
Phải có ổ ghi vậy cài nó như nào vậy ?

cài ổ ghi có mất nhiều tiền không nhỉ ?

Cắm ổ ghi vào, cài Nero mà ghi cho tiện.
Còn giá cả thì vào trananh.vn mà xem qua (đắt lè lưỡi)

anvinzac
15-07-2008, 19:49
Ghi DVD trên Vista hình như nhanh hơn bên XP phải không ? Hối trước ghi 1 đĩa mất 2 tiếng !!!

tái sinh
16-07-2008, 00:23
Ghi DVD trên Vista hình như nhanh hơn bên XP phải không ? Hối trước ghi 1 đĩa mất 2 tiếng !!!

do tốc độ của ổ ghi thôi, vista là gì mà oai vậy? thử ghi đĩa cùng dung lượng, cùng 1 ổ và... dung lượng RAM 2 máy như nhau xem. đua không vista?

Cu Dượng
16-07-2008, 08:28
Burn đĩa không đã bằng burn L :w00t:

Tối hôm nay, lúc 20 giờ
:w00t: Cùng đốt diễn đàn nhé!!! :w00t:

TKOL
16-07-2008, 10:32
Burn đĩa không đã bằng burn L :w00t:

Tối hôm nay, lúc 20 giờ
:w00t: Cùng đốt diễn đàn nhé!!! :w00t:

Tối nay căn me cùng đốt diễn đàn bàkon ơi!

TamVietjsc.com
16-07-2008, 11:02
Đĩa CD và DVD có loại ghi được 1 lần và đĩa ghi được nhiều lần. Nếu ghi được 1 lần thì vẫn có thể tiếp tục ghi vào phần còn trắng nếu chưa khóa đĩa. Ghi xong chỉ có cách xóa là bẻ đĩa, :D. Với đĩa ghi được nhiều lần thì sẽ ghi đi ghi lại được, xóa được nhưng tốc độ ghi thường chậm, khoảng 4x. Và tất nhiên, đắt hơn. Hiện nay do USB quá rẻ nên đĩa CD-RW và DVD-RW có vẻ ế khách hơn.

ruacon_qt
16-07-2008, 21:49
bạn ơi ! cái ổ ghi chỉ mua nó mà cắm vào máy thôi àh , thế có phải cài nó hay là như thế nào không?

Mà các bạn ơi cho mình hỏi cái này nha ,khi ghi đĩa thì ghi đĩa cd và dvd thì khác nhau như thế nào?

The Old Man
16-07-2008, 22:22
1. bạn ơi ! cái ổ ghi chỉ mua nó mà cắm vào máy thôi àh , thế có phải cài nó hay là như thế nào không?

2. Mà các bạn ơi cho mình hỏi cái này nha ,khi ghi đĩa thì ghi đĩa cd và dvd thì khác nhau như thế nào?

1. Với HDH Xp và Vista thì chỉ gắn ổ CD/DVD vào là xong, HDH sẽ nhận ra ổ dĩa. Nhưng phải cài đặt phẩn mềm ghi (burn) dĩa như Nero v.v.
2. CD có thể chứa 700Mg hay tương đương với 80 phút nhạc cho loại CD nhạc (music CD). Còn MP3 thì tính theo dung lượng lớn nhỏ cũa từng bản MP3, MP4, WAV v.v (nói theo DATA)
DVD thì có khả năng cao hơn 4.7Gb (loại thông thường) dùng chứa phim (nôm na là VOB file cho phim DVD). Còn dạng data thì cũng như CD với số lương lớn và nhiều hơn (4.7GB)

CD dùng format VCD hay SVCD. Còn DVD thì dùng format DVD (VOB).

Vào box phim ảnh đọc các bài thread để hiểu biết thêm.
Thắc mắc cũa bạn đã là những thắc mắc tôi có khi mới mua CD/DVD burner nên tôi rất thông cảm.
Hảy từ từ, thời gian là ông thầy dạy tốt nhất.

khoabeo108
17-07-2008, 19:44
..............
Hảy từ từ, thời gian là ông thầy dạy tốt nhất.

Thời gian và.... mất mát :D

The Old Man
17-07-2008, 22:38
Thời gian và.... mất mát :D

T_T
Các I-Tờ muốn hiểu biết hết tất cả về IT của 20 năm qua trong một tháng. Thành Thử phải khuyên là Từ Từ cho khỏi Tốn Tiền, Thất Thoát và Túng Thiếu.:lick:

ruacon_qt
17-07-2008, 23:58
Cho mình hỏi cái này nha .Khi máy tính đã có ổ ghi và phần mềm Nero thì có thể ghi bất kỳ loại đĩa nào đúng không? (CD và DVD chẳng hạn )

Cái ổ ghi nó nằm ở chỗ nào ? Ở bên trong của case hay là ở bên ngoài ? Khi ghi đĩa thì cho đĩa trắng vào ổ ghi hay là cho vào ổ cd rom?

windows_xp2
18-07-2008, 00:50
Cho mình hỏi cái này nha .Khi máy tính đã có ổ ghi và phần mềm Nero thì có thể ghi bất kỳ loại đĩa nào đúng không? (CD và DVD chẳng hạn )
1. Với ổ CDRom thì chỉ đọc được đĩa CD.
2. Với ổ DVDRom thì đọc được đĩa CD và đĩa DVD.
3. Với ổ CDRW thì chỉ đọc và ghi được đĩa CD.
4. Với ổ COMBO thì đọc được đĩa CD, đĩa DVD và ghi được đĩa CD.
5. Với ổ DVDRW thì đọc và ghi được dĩa CD, đĩa DVD.

Cái ổ ghi nó nằm ở chỗ nào ? Ở bên trong của case hay là ở bên ngoài ? Khi ghi đĩa thì cho đĩa trắng vào ổ ghi hay là cho vào ổ cd rom?
2 cái nó là một.

The Old Man
18-07-2008, 01:15
Rùa Con mà hỏi nửa thì sẻ bị Tẩu Hỏa Nhập Ma !!
Không thể có 10 năm công lực trong vài ngày được trừ khi ..

Dự đoán là trong 3 ngày nửa Rùa Con sẽ hỏi là "bị hư Windows giờ cài lại bằng cách nào, nhớ là phải chỉ chậm chậm và chi tiết"

anhthecao
18-07-2008, 12:24
tiện đây cho em hoi 1 câu liên quan tới ghi đĩa,phải làm sao đẻ ghi đĩa có thể tư autorun,chẳng hạn như muốn ghi 1 đĩa setup winxp,khi boot từ cd thì nó sẽ autorun tren môi trường dos luôn đó.

thanhsoros
18-07-2008, 12:27
tiện đây cho em hoi 1 câu liên quan tới ghi đĩa,phải làm sao đẻ ghi đĩa có thể tư autorun,chẳng hạn như muốn ghi 1 đĩa setup winxp,khi boot từ cd thì nó sẽ autorun tren môi trường dos luôn đó.

Cần phải tích hợp file autorun.exe trong đĩa, lol

kenyhuy
18-07-2008, 16:47
các bác cho hỏi làm sao biết cái ổ của mình là CDROM,DVDROM,CDRW HAY DVDRW. Coi trên máy thì coi ở đâu vậy mấy bác

windows_xp2
18-07-2008, 16:52
các bác cho hỏi làm sao biết cái ổ của mình là CDROM,DVDROM,CDRW HAY DVDRW. Coi trên máy thì coi ở đâu vậy mấy bác
Nhìn luôn vào cái ổ CD sẽ thấy.

ruacon_qt
19-07-2008, 01:17
Rùa Con mà hỏi nửa thì sẻ bị Tẩu Hỏa Nhập Ma !!
Không thể có 10 năm công lực trong vài ngày được trừ khi ..

Dự đoán là trong 3 ngày nửa Rùa Con sẽ hỏi là "bị hư Windows giờ cài lại bằng cách nào, nhớ là phải chỉ chậm chậm và chi tiết"

uh! The Old Man đoán đúng rồi đó . dự đoán trong 3 ngày nữa mình sẽ hỏi câu như vậy khi đó TOM trả lời mình nha

1. Với ổ CDRom thì chỉ đọc được đĩa CD.
2. Với ổ DVDRom thì đọc được đĩa CD và đĩa DVD.
3. Với ổ CDRW thì chỉ đọc và ghi được đĩa CD.
4. Với ổ COMBO thì đọc được đĩa CD, đĩa DVD và ghi được đĩa CD.
5. Với ổ DVDRW thì đọc và ghi được dĩa CD, đĩa DVD.

2 cái nó là một.
ổ DVDRW có thể đọc và ghi đĩa cd và đĩa dvd đươc vậy thì tụi gì mà không cài nó nhỉ ,cài cái ổ đó có khó không bạn?

ổ ghi sử dụng lâu có phải nâng cấp lên không ? mà muốn nâng cấp nó thì phải làm như thế nào?

anhthecao
19-07-2008, 14:55
Cần phải tích hợp file autorun.exe trong đĩa, lol
bác có thể nói rõ hơn 1 chút không.

THANGTKQN
19-07-2008, 16:00
Đã gọi là CD ROM rồi thì làm gì có chuyện xóa gi nhiều lần
muốn xóa gi dữ liệu nhiều lần thì chiệu tốn tiền mua USB mà dùng

fushina
19-07-2008, 17:32
ổ DVDRW có thể đọc và ghi đĩa cd và đĩa dvd đươc vậy thì tụi gì mà không cài nó nhỉ ,cài cái ổ đó có khó không bạn?

- Nhưng quan trọng là bạn có đủ tiền để mua ổ đĩa DVDRW về sài không, nếu bạn đủ tiền muốn cài thì chạy ra cửa hàng bán đồ tin học nào đó mua rồi bảo người ta vào ráp.

windows_xp2
19-07-2008, 17:33
ổ ghi sử dụng lâu có phải nâng cấp lên không ? mà muốn nâng cấp nó thì phải làm như thế nào?
Người ta dùng từ lắp, thay ổ DVDRW. Ổ DVDRW là cái ổ mà bạn cho đĩa CD hoặc DVD vào đó. Không biết bạn có nhầm lẫn gì không? Ổ DVDRW là loại đắt tiền nhất trong các loại ổ đĩa quang mà tôi đã liệt kê ra đấy. Vì vậy, không phải ai cũng chọn loại ổ này khi mua máy tính.

tái sinh
19-07-2008, 23:55
Người ta dùng từ lắp, thay ổ DVDRW. Ổ DVDRW là cái ổ mà bạn cho đĩa CD hoặc DVD vào đó. Không biết bạn có nhầm lẫn gì không? Ổ DVDRW là loại đắt tiền nhất trong các loại ổ đĩa quang mà tôi đã liệt kê ra đấy. Vì vậy, không phải ai cũng chọn loại ổ này khi mua máy tính.

đắt nhất, nên không đc ưa chuộng lắm, mà tốc độ ghi của nó cũng không bằng các CDRW thường khi ghi CD. ghi DVD thì hiếm lắm, phí kinh người.
rùa con tốt hơn hết là cứ từ từ mà đi thi, vội vàng quá sợ không nhớ đc hết đường đâu. hihi.

ruacon_qt
20-07-2008, 02:07
hìhì thì ra là thế, mình cứ tưởng là lắp cái ổ ghi nào thì giá cũng như nhau .Thế này thì mình xài cái CDRW là tốt nhất rùi

The Old Man
20-07-2008, 02:38
hìhì thì ra là thế, mình cứ tưởng là lắp cái ổ ghi nào thì giá cũng như nhau .Thế này thì mình xài cái CDRW là tốt nhất rùi

Tầm bậy!!:no::no:. Cái DVD RW tốt hơn mọi phần :prrrr:.

lyli
20-07-2008, 20:40
DO ĐĨA XỦA BẠN KHÔNG XÕA ĐƯỢC.chỉ đó đĩa rewrite(cd, dvd) mới cho phép XÓA.CÒN NẾU LÀ 2 LOẠI ĐĨA TRÊN THÌ CỨ XÓA BÌNH THƯỜNG, MUỐN GHI LẠI CHỈ VIỆC VÀO NERO MÀ GHI

em muốn hỏi, với ổ đĩa BT ở máy tính có ghi đĩa dc ko ạ? Nếu đc thì có thể chỉ cho em cách xài NERO để ghi đc ko ah???

fushina
20-07-2008, 20:57
Nếu như ở trong my computer bạn thấy ổ đĩa đó chỉ có tên là CD rom thì ổ đó không có chức năng ghi, còn nếu như bạn thấy có chữ RW hay W thì ổ đó có thể ghi đĩa được.

ruacon_qt
21-07-2008, 02:14
làm thế nào để ghi được đĩa nhạc có hình nền là những bức ảnh của mình nhỉ ?

windows_xp2
21-07-2008, 02:58
làm thế nào để ghi được đĩa nhạc có hình nền là những bức ảnh của mình nhỉ ?
Trước tiên bạn có thể dùng phần mềm Proshow Gold (http://huecsit.info/viewtopic.php?f=31&t=542) để tạo một ghép hình của bạn và file nhạc bạn yêu thích thành một file nhạc hình sau đó bạn dùng Nero để ghi ra đĩa.

Bạn có thể tham khảo hướng dẫn sử dụng Proshow Gold tại đây (http://www.3c.com.vn/Story/vn/hotrokhachhang/traodoikinhnghiem/legmultimedia/2008/1/34212.html).

fushina
21-07-2008, 19:18
bạn cũng có thể dùng window movie maker có sẵn trong win để gép các bức hình vào một file nhạc.

FantasyFan
22-07-2008, 10:24
bạn cũng có thể dùng window movie maker có sẵn trong win để gép các bức hình vào một file nhạc.

Chính xác nhưng dùng ProShow vẫn có lợi hơn về thời gian tạo file video, hay bạn có thể ghi thẳng lên đĩa (VCD hay DVD, thâm chí SVCD), còn dùng Windows Movie Maker thì hiệu ứng chuyễn cảnh nghèo nàn + tạo file Video với tốc độ cực chậm và chất lượng kém, lại không thể ghi trực tiếp lên CD (muốn ghi Cd phải dùng một chương trình ghi đĩa chuyện dụng, như Nero chẳng hạn)

thanggiangho
22-07-2008, 11:19
đơn giản mua cái đĩa cd vừa ghi vừa xóa
+ phần mềm nero nữa
sử dụng vô tư luôn

ruacon_qt
22-07-2008, 22:01
cảm ơn XP2 nha mình đang down psgold hi vọng là không có vấn để gì

cài được psgold rồi nhưng mà không có key thì làm sao bây giờ , ai giúp mình tý

levancan83
17-11-2009, 10:40
rất rẻ ma khoảng 350.k la bạn đả có rồi. new hoan toàn đấy.

chi với 350k là ban đả có trong tay một đầu ghi đĩa rồi. new hoàn toan nữa chứ.

Bị Gấu Cắn
17-11-2009, 11:07
Ngon !

hjj8x
17-12-2009, 17:15
em mới tập làm đĩa nhưng em không biết xóa dữ liệu trên đĩa như thế nào bác có thể chỉ cho em được không

FullOfLove
20-12-2009, 00:40
chỉ đĩa loại -RW (rewrite) hoặc DVD-RAM mới cho phép xóa, trong đó DVD-RAM cho phép format thành FAT32 hoạt động như 1 ổ cứng luôn, số lần ghi xóa cũng nhiều hơn DVD-RW, tuy nhiên giá mắc. Còn đĩa -R hình như cho xóa nếu sử dụng UDF, tuy nhiên đó chỉ là đánh dấu xóa trong file system thôi, còn file vẫn nằm trên đĩa (dĩ nhiên rồi, đĩa -R sao xóa dc)