PDA

View Full Version : [dis] Câu lạc bộ Visual Foxpro Hấp dẫn nhất từ trước đến nay !!!!!!

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10

tayngangvfp
09-10-2012, 16:35
Nếu phải tạo class trước cho textbox thì mình tạo ra textbox từ ban đầu luôn cho nó khoẻ. Có cách nào khác tạo ra PROCEDURE bằng lệnh khi thi hành không bạn. Cảm ơn bạn nhiều
Ai biết xin chỉ giùm

Thử dùng BINDEVENT xem có giải quyết được vấn đề không?

thanhtam_t3a
10-10-2012, 23:30
Vậy bạn mô tả ý tưởng bạn đang làm chứ mô tả thế chung chung quá. Bạn tạo textbox trong sự kiện nào? Dùng code tạo như thế nào?

Ý của mình là như thế này:
- Mình có một form trong đó có chứa nhiều textbox, nhưng không phải sử dụng đồng thời cùng lúc tất cả các textbox đó. Tùy vào tham số khi gọi form mà textbox này được sử dụng hoặc textbox kia được sử dụng (textbox không được sử dụng mình cho nó visible)
- Tuy nhiên khi thiết kế, những textbox đó nằm chen chúc với nhau. Do đó mình muốn tạo textbox lúc gọi form (trong PROCEDURE INIT) chứ không tạo lúc thiết kế
- Mình tạo được textbox nhưng không tạo được PROCEDURE cho textbox đó
Mong các bạn chỉ giáo giùm

tayngangvfp
11-10-2012, 08:50
Ý của mình là như thế này:
- Mình có một form trong đó có chứa nhiều textbox, nhưng không phải sử dụng đồng thời cùng lúc tất cả các textbox đó. Tùy vào tham số khi gọi form mà textbox này được sử dụng hoặc textbox kia được sử dụng (textbox không được sử dụng mình cho nó visible)
- Tuy nhiên khi thiết kế, những textbox đó nằm chen chúc với nhau. Do đó mình muốn tạo textbox lúc gọi form (trong PROCEDURE INIT) chứ không tạo lúc thiết kế
- Mình tạo được textbox nhưng không tạo được PROCEDURE cho textbox đó
Mong các bạn chỉ giáo giùm

1 ví dụ dùng bindevent để thực hiện event textbox.keypress. Bạn xem có áp dụng được với yêu cầu của bạn ko.

1- Tạo 1 form mới
2- Tạo thêm 1 menthod cho form với tên gọi: TextBoxKeyPress và viết code như sau

LPARAMETERS nKeyCode, nShiftAltCtrl
* Các lệnh cần thiết để xử lý vấn đề, ví dụ
WAIT WINDOW NOWAIT nKeyCode

3- Trên form tạo 1 button
4- Trong sự kiện click của button viết code như sau

thisform.AddObject([txtHoVaTen],[textbox])
thisform.txtHoVaTen.visible=.T.
BINDEVENT(thisform.txtHoVaTen,[KeyPress],thisform,[TextBoxKeyPress])

Chạy thử c/t.

fucosg
11-10-2012, 09:44
@thanhtam_t3a #1996
Bạn sử dụng thêm option "D" trong lệnh ADIR:

IF ADIR(dd,"*.*","D")=0
RETURN
ENDIF
FOR ii=1 to ALEN(dd,1)
IF INLIST(dd(ii,1),".")
LOOP
ENDIF
IF "D"$dd(ii,5)
? dd(ii,1)
ENDIF
ENDFOR

thanhtam_t3a
14-10-2012, 00:36
Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ, mình làm được rôi

hocfoxpro
26-10-2012, 09:15
mình đã gửi mail cho bạn character nhờ bạn giúp mình với nha! thank bạn!

traxanhda
26-10-2012, 17:04
Hi các bác!
Em lại có việc nhờ các cao thủ giúp đỡ. Em có 1 file nén trong đó có nhiều file, trong foxpro có code được cách giải nén file không ạ, (Để e đỡ phải giải nén bằng thủ công trước khi thực hiện xử lý các file này): FOxpro vào giải nén file này và sau đó thực hiện xử lý trên các file được giải nén.
Đa tạ các bác, mong các bác giúp em với

thanhtam_t3a
29-10-2012, 10:42
Hi các bác!
Em lại có việc nhờ các cao thủ giúp đỡ. Em có 1 file nén trong đó có nhiều file, trong foxpro có code được cách giải nén file không ạ, (Để e đỡ phải giải nén bằng thủ công trước khi thực hiện xử lý các file này): FOxpro vào giải nén file này và sau đó thực hiện xử lý trên các file được giải nén.
Đa tạ các bác, mong các bác giúp em với

Mình cũng phải thường xuyen giải nén như bạn, nhưng mình dùng fox gọi winrar giải nén. Nếu bạn thấy ý tưởng này phù hợp thì mình có thể giúp bạn

phongvan83
29-10-2012, 15:17
bạn tayngangvfp cho mình hỏi là mình muốn làm báo cáo có cộng số liệu của cuối trang này chuyển sang đầu trang sau thì làm ntn. Bạn chỉ giúp mình với. cảm ơn bạn nhiều.

phongvan83
29-10-2012, 19:21
Mình cũng phải thường xuyen giải nén như bạn, nhưng mình dùng fox gọi winrar giải nén. Nếu bạn thấy ý tưởng này phù hợp thì mình có thể giúp bạn

Hi, bạn có thể chỉ cho mình cách làm với được không? cảm ơn bạn.

traxanhda
31-10-2012, 15:50

OK, thế cũng tiện bạn ah, hơn rất nhiều là phải giải nén thủ công từng file, sau đó mới xử lý được. Ví dụ trong 1 folder của tớ chứa 200 file nén winrar, tớ mà làm thủ công giải nén từng file một thì mất rất nhiều thời gian. Bạn giúp tớ với, để ctrinhf tự động giải nén, mình ko phải quan tâm, giải nén xong thì mình mới xử lý file

viewback
01-11-2012, 14:51
Mình thì không chắc là lỗi do đâu! nhưng có 2 cái chắc:
1- Đã từng bị lỗi này (bị chữ "ư" ) trước đây (khoảng 2,3 năm trước), và cũng đã ít nhất 2 người hỏi mình về lỗi này.
2- Giờ đang sử dụng 1 c/t cho công việc hằng ngày trên WIN7 thì lại không thấy lỗi chữ "ư". Vừa mới test thử nhập 1 loạt từ: ư ứ ừ ữ ử ự => đều hiển thị đúng!

Hi, anh tayngang. Chúc sức khỏe trước nha,

Về cái dụ này mình cũng bị và cách khắc phục của mình là ... cài lại Win 7 Utimate SP1 32bit

Trong cty mình có khoảng 30 dùng ứng dụng foxpro, các máy sử dụng win các loại XP, Vista, Win 7 32, 64. Trong số các máy chạy Win 7 Utimate SP1 32bit, có cái bị cái không bị (các ứng dụng khác như word, excel, powerpoint ... xài bình thường). Loay hoay mãi cuối cùng mình đành phải cài lại win. Sau khi cài lại thì khắc phục được hết, mình đã khắc phục cho 4 máy. Qua thời gian xử lý mình có 2 nhận xét:

1. Các máy do IT cty cài đặt bằng bản ghost đều bị. Trường hợp này cũng xảy ra đối với các máy laptop do cty mua về (thường cửa hàng cài win sẵn, nhưng cài bằng bản ghost cho nhanh)

2. Có thể do bản Win 7 Utimate SP1 32bit là bản cũ (nó có số Build), bộ này thiếu cái gì đó mình cũng không biết ... :), cài lại bằng bản mới hơn thì được.

P/s: Đây chỉ là kinh nghiệm, vì vấn đề cài lại win sẽ rất cực, và mất nhiều thời gian, các bạn tham khảo thêm.

fso56
13-11-2012, 14:21
Hj hj em cám ơn bác "Character" đã giúp em

fso56
15-11-2012, 09:50
Em cám ơn bác Character bác giúp em nhiệt tình!

queluatb
15-11-2012, 23:07
e đang sử dung phần mềm kế toán fast 10.1 chạy bang FoxPro, khi e cài trên win8 thì bị lỗi sau {SYSOBJ is not an object} không vào được phần mêm, e đã sửa user account rồi cũng không được, mong mọi người giúp đỡ cho e cám ơn mọi người rất nhiều

VFP4Win7
19-11-2012, 11:16
Hi, anh tayngang. Chúc sức khỏe trước nha,

Về cái dụ này mình cũng bị và cách khắc phục của mình là ... cài lại Win 7 Utimate SP1 32bit

Trong cty mình có khoảng 30 dùng ứng dụng foxpro, các máy sử dụng win các loại XP, Vista, Win 7 32, 64. Trong số các máy chạy Win 7 Utimate SP1 32bit, có cái bị cái không bị (các ứng dụng khác như word, excel, powerpoint ... xài bình thường). Loay hoay mãi cuối cùng mình đành phải cài lại win. Sau khi cài lại thì khắc phục được hết, mình đã khắc phục cho 4 máy. Qua thời gian xử lý mình có 2 nhận xét:

1. Các máy do IT cty cài đặt bằng bản ghost đều bị. Trường hợp này cũng xảy ra đối với các máy laptop do cty mua về (thường cửa hàng cài win sẵn, nhưng cài bằng bản ghost cho nhanh)

2. Có thể do bản Win 7 Utimate SP1 32bit là bản cũ (nó có số Build), bộ này thiếu cái gì đó mình cũng không biết ... :), cài lại bằng bản mới hơn thì được.

P/s: Đây chỉ là kinh nghiệm, vì vấn đề cài lại win sẽ rất cực, và mất nhiều thời gian, các bạn tham khảo thêm.
Hi viewback,
Mình mua đĩa Win 7 sp1 ở Bùi Thị Xuân Q.1, mình show lên grid đúng là ư ứ ừ ữ ử ự => đều hiển thị đúng nhưng lại lỗi một số ký tự chữ HOA lại không được.
viewback mua đĩa ở đâu vậy chỉ mình với để Test thử

trongtin_ltv
19-11-2012, 12:17
Chào các bạn
Mình bị một lỗi này lạ quá. trước đây sd VS98 thì các chương trình chạy bình thường
sau khi nâng cấp lên VS9 và sử dụng trên Win7 ultimate 64 bit thì bị lổi như sau
tạo table : Create Table (cTemp) Free ....
Mình đã mở 1 table với lệnh Exclusive : Use (cTemp) Excl Alias Temp_FTL_Table
Khi mình Alter table để Add column : Alter Table (cTemp) Add Column ...
thì có lúc chạy bình thường, có lúc báo lỗi : file access is denied "đường dẫn file"
mặc dù nó vẫn add được column đầy đủ, nhưng nó đóng luôn file này
Lưu ý : trước khi chạy c1 lệnh =SYS(3099, 70) đầy đủ, máy đã cài MSXML 4.0 SP2 cho W7
Bạn nào biết qua có cách khắc phục chỉ mình với nhé
Cảm ơn các bạn trước
Đã thử dịch ra file EXE thì chạy không bị lỗi này, nó chỉ bị lỗi khi chạy trong project

hoangnnm
19-11-2012, 19:00
Chào các bạn
Mình bị một lỗi này lạ quá. trước đây sd VS98 thì các chương trình chạy bình thường
sau khi nâng cấp lên VS9 và sử dụng trên Win7 ultimate 64 bit thì bị lổi như sau
thì có lúc chạy bình thường, có lúc báo lỗi : file access is denied "đường dẫn file"
Lưu ý : trước khi chạy c1 lệnh =SYS(3099, 70) đầy đủ, máy đã cài MSXML 4.0 SP2 cho W7
Cảm ơn các bạn trước
Đã thử dịch ra file EXE thì chạy không bị lỗi này, nó chỉ bị lỗi khi chạy trong project

Bạn dùng trình duyệt virus gì vậy ? Thử chuyển thư mục tạm mặc định của WIndows sang chỗ khác xem.

robotfpt
20-11-2012, 08:17
Chào các bạn
Cảm ơn các bạn trước

Bạn có cài chương trình diệt virus gì không? Nếu có bạn thử tạm exit chương trình diệt virus hoặc khai báo vùng (ứng dụng) vào vùng an toàn của PM diệt virus

viewback
20-11-2012, 10:52
Hi viewback,
Mình mua đĩa Win 7 sp1 ở Bùi Thị Xuân Q.1, mình show lên grid đúng là ư ứ ừ ữ ử ự => đều hiển thị đúng nhưng lại lỗi một số ký tự chữ HOA lại không được.
viewback mua đĩa ở đâu vậy chỉ mình với để Test thử

Bản win7-32bit Utimate mình đang xài có Build = 7601.

Bạn để ý thêm khi cài font chữ, đôi khi cài xong win vẫn báo nhận bình thường, kiểm tra vẫn thấy font tồn tại, nhưng font lại không làm việc hoặc làm việc không chính xác !!! Cái này không biết do font bị lỗi hay con gì đó trên win ... nhai ... mất chữ ... !!! Tóm lại là bạn để ý thêm quá trình cài font vào ...

Bạn để ý thêm cái tài khoản bạn log vào win, mấy tài khoản này cũng rắc rối lắm nó, cũng ảnh hưởng việc cài đặt font giống như bạn share tài nguyên trên win vậy đó ...

Nói chung cái vụ font chữ này cũng chỉ là kinh nghiệm, cho nên mình cũng không biết diễn tả thế nào ..., chia xẻ thêm để rộng đường dư luận ...

Còn mình thì ở Củ Chi, nên qua Bình Dương mua đĩa. Cửa hàng trên đường Yesin gần chợ Thủ Dầu Một, chỉ có 1 tiệm thôi.

Lão Trư
20-11-2012, 11:13
Bản win7-32bit Utimate mình đang xài có Build = 7601.

Bạn để ý thêm khi cài font chữ, đôi khi cài xong win vẫn báo nhận bình thường, kiểm tra vẫn thấy font tồn tại, nhưng font lại không làm việc hoặc làm việc không chính xác !!! Cái này không biết do font bị lỗi hay con gì đó trên win ... nhai ... mất chữ ... !!! Tóm lại là bạn để ý thêm quá trình cài font vào ...

Bạn để ý thêm cái tài khoản bạn log vào win, mấy tài khoản này cũng rắc rối lắm nó, cũng ảnh hưởng việc cài đặt font giống như bạn share tài nguyên trên win vậy đó ...

Nói chung cái vụ font chữ này cũng chỉ là kinh nghiệm, cho nên mình cũng không biết diễn tả thế nào ..., chia xẻ thêm để rộng đường dư luận ...

Còn mình thì ở Củ Chi, nên qua Bình Dương mua đĩa. Cửa hàng trên đường Yesin gần chợ Thủ Dầu Một, chỉ có 1 tiệm thôi.

Bạn Viewback nói có lý, kinh nghiệm là cần cài (Install) fonts cần dùng, một số máy tính chỉ copy và paste fonts vào thư mục Fonts, nên khi dùng VFP, đôi lúc được, lúc không.

trongtin_ltv
20-11-2012, 12:36
Hi robotfpt và hoangnnm

Mình dùng Kaspersky bản quyền
Chắc chắn không phải do trình diệt Vius vì lúc được lúc không. nhưng khi dịch ra exe đưa lên mạng thì sử dụng được. Hầu như chạy lần thứ 2 mới bị, mà lân 2 thì tên file temp cũng khác rồi
File temp mình tạo dùng hàm lức thư mục temp trong windows của máy sử dụng.

.

Chắc chắn k

robotfpt
20-11-2012, 13:18
Hi robotfpt và hoangnnm

Chắc chắn không phải do trình diệt Vius vì lúc được lúc không. nhưng khi dịch ra exe đưa lên mạng thì sử dụng được. Hầu như chạy lần thứ 2 mới bị, mà lân 2 thì tên file temp cũng khác rồi

.

Chắc chắn k

Mình cũng đã gặp tình huống này nên mình mới bảo bạn thử.
Mình cũng tạo file temp DBF, cũng dựng cột dùng alter table và cũng lúc bị lỗi lúc không, ban đầu không biết bị sao, thử tắt kas thì ok nên biết là do Kas chặn. Sau mình add file chạy vfp7.exe vào vùng an toàn của kas thì không còn bị nữa.
Mình cũng dùng Kas bản quyền.

trongtin_ltv
20-11-2012, 13:45
OK, để mình thử tắt KAS xem sao

hoangnnm
21-11-2012, 09:21
Hi robotfpt và hoangnnm

.

Chắc chắn k

Do kaspersky đấy. Bạn đưa vào vfp8.exe vào mục exclusion là được.

trongtin_ltv
21-11-2012, 10:54
đúng rồi do KAS. cam on robotfpt va hoangnnm nhiều. tắt KAS thì sử dụng bình thường nhưng khi add vao Security zone - Safe run thì vẫn không được. mình sử dụng KSOS2, có bạn nào biết không giúp mình luôn nhe

hoangnnm
22-11-2012, 07:44
đúng rồi do KAS. cam on robotfpt va hoangnnm nhiều. tắt KAS thì sử dụng bình thường nhưng khi add vao Security zone - Safe run thì vẫn không được. mình sử dụng KSOS2, có bạn nào biết không giúp mình luôn nhe

Đùng add vào safe run mà hãy add vào mục Exclusion list.
Đây này : http://support.kaspersky.com/faq/?qid=208283714

knightsonj
01-12-2012, 06:43
mấy anh giúp em tạo 1 report như thế này với :
có 3 bảng: khachhang,hoadon,tenhangmua.
Nó được nối với nhau bằng 3 khóa : makhachhang -> sohoadon -> tenhangmua

E muốn report thế này: có 1 form yêu cầu nhập makhachhang vào , rồi nhấn nút IN thì sẽ xuất hiện
report bao gồm nội dung như sau:
Phần đầu là thông tin khách hàng:
---------- khachhang
Makh:
Họ tên:
Địa Chỉ:
SDT:
---------- hoadon
sohoadon :
makh
ngaydat:
ngaygiao:
tiencoc:
--------- hangdamua
sohoadon | mahang | tenhang | gia | soluong

---------tí tổng tiền của hang da mua nữa:
tongtien=

ai giúp em với, e đã thử mà toàn in ra 1 loạt hàng luôn, chứ in ra 1 record theo của 3 bảng quan hệ với nhau không được ạ

phanthai1
03-12-2012, 12:45
mình có code tại event Load của form như thế này
SET DEFAULT TO C:\Users\ADMIN\Dropbox\visua
USE chucvu IN 0 ALIAS chucvu
USE phongban IN 1 ALIAS phongban
USE congviec IN 2 ALIAS congviec
USE nhanvien IN 3 ALIAS nhanvien

nhưng khi debug lại xải ra lỗi
Alias CHUCVU is not found
và lỗi xảy ra tại dòng này

luu_luu
04-12-2012, 08:05
mình có code tại event Load của form như thế này
SET DEFAULT TO C:\Users\ADMIN\Dropbox\visua
USE phongban IN 1 ALIAS phongban
USE congviec IN 2 ALIAS congviec

nhưng khi debug lại xải ra lỗi
Alias CHUCVU is not found
và lỗi xảy ra tại dòng này

USE phongban IN 0 ALIAS phongban
USE congviec IN 0 ALIAS congviec
USE nhanvien IN 0 ALIAS nhanvien

star215
04-12-2012, 10:39
một ngôn ngữ lập trình khá hay ..ai có tài liệu gì share lên đây cho anh em tham khảo với.thanks

phanthai1
05-12-2012, 10:18

cám ơn bạn nhiều nha.
cho mình hỏi
nhập dữ liệu dạng date qua textbox thì phải làm ntn nhỉ???

phanthai1
05-12-2012, 10:24

cám ơn bạn nhiều nha.
cho mình hỏi
mình bị lỗi "error building key for index nhanvien .cdx tag Macongviec"

mình debug lỗi tại dòng này:
INSERT INTO nhanvien(manv,hodem,ten,ngaysinh,gioitinh,quequan, diachi,machucvu,macongviec,maphong);
VALUES (ALLTRIM(UPPER(thisform .txtmanv .value)),;
thisform .txthodem .value,;
thisform .txtten .value,;
CTOD(thisform .txtngaysinh .value),;
gt,;
thisform .txtquequan .value,;
thisform .txtdiachi .Value,;
thisform .cbxchucvu .List[thisform .cbxchucvu .ListIndex,2],;
thisform .cbxcongviec .List[thisform .cbxcongviec .ListIndex,2],;
thisform .cbxphong .List[thisform .cbxphong .ListIndex,2])

mình mới học VFP mong các bác chỉ giáo

luu_luu
05-12-2012, 13:58
cám ơn bạn nhiều nha.
cho mình hỏi
mình bị lỗi "error building key for index nhanvien .cdx tag Macongviec"

mình debug lỗi tại dòng này:
INSERT INTO nhanvien(manv,hodem,ten,ngaysinh,gioitinh,quequan, diachi,machucvu,macongviec,maphong);
VALUES (ALLTRIM(UPPER(thisform .txtmanv .value)),;
thisform .txthodem .value,;
thisform .txtten .value,;
CTOD(thisform .txtngaysinh .value),;
gt,;
thisform .txtquequan .value,;
thisform .txtdiachi .Value,;
thisform .cbxchucvu .List[thisform .cbxchucvu .ListIndex,2],;
thisform .cbxcongviec .List[thisform .cbxcongviec .ListIndex,2],;
thisform .cbxphong .List[thisform .cbxphong .ListIndex,2])

mình mới học VFP mong các bác chỉ giáo
bạn phải xem lại các object, object nào ứng với field kiểu gì thì set cho nó kiểu đó, thí dụ như
thisform .txtngaysinh .value=date()

trongtin_ltv
05-12-2012, 15:33
mấy anh giúp em tạo 1 report như thế này với :
có 3 bảng: khachhang,hoadon,tenhangmua.
Nó được nối với nhau bằng 3 khóa : makhachhang -> sohoadon -> tenhangmua

E muốn report thế này: có 1 form yêu cầu nhập makhachhang vào , rồi nhấn nút IN thì sẽ xuất hiện
report bao gồm nội dung như sau:
Phần đầu là thông tin khách hàng:
---------- khachhang
Makh:
Họ tên:
Địa Chỉ:
SDT:
---------- hoadon
sohoadon :
makh
ngaydat:
ngaygiao:
tiencoc:
--------- hangdamua
sohoadon | mahang | tenhang | gia | soluong

---------tí tổng tiền của hang da mua nữa:
tongtien=

ai giúp em với, e đã thử mà toàn in ra 1 loạt hàng luôn, chứ in ra 1 record theo của 3 bảng quan hệ với nhau không được ạ

Bạn có thể làm theo cach này xem :

1. Tạo 1 Query lấy các thông tin từ 3 file trên kết nối nhau với đều kiện MaKH = MAKH ma người SD đã chọn, thứ tự Oder by trong Quẻy : MAKH, Sohoadon, Ten hang
Sau đó report trên table này
report title là thông tin khách hàng
tạo 1 Group trong report để nhóm SoHoadon, Title group là thông tin hoa don
Phần chi tiết sẽ in các tên hàng so luong ...

phanthai1
12-12-2012, 09:45
Mình có 1 lỗi rất lạ.
lỗi báo như thế này khi chạy 1 form
"Error loading file - record number 10. Form 1 < or one of its member>. Loading form or the data environment: Alias NHANVIEN is not found"

Nhưng sau khi mình browse bảng nhanvien thì chạy lại form này thì hết lỗi
Mong các bác giúp đỡ mình với

- - - Updated - - -

Mình có 1 lỗi rất lạ.
"Error loading file - record number 10. Form 1 < or one of its member>. Loading form or the data environment: Alias NHANVIEN is not found"

- - - Updated - - -

Mình có 1 lỗi rất lạ.

phanthai1
12-12-2012, 09:45
Mình có 1 lỗi rất lạ.

vietq_tran
14-12-2012, 09:04
Em làm giống như bác vậy mà sao ko được. Nó kẻ chồng lên phần page footer. Em làm khổ giấy custom (21.00cmx15.24cm

- - - Updated - - -

Em làm giống như bác vậy mà sao ko được. Nó kẻ chồng lên phần page footer. Em làm khổ giấy custom (21.00cmx15.24cm

vietq_tran
14-12-2012, 09:07
Gửi bạn nglth

Vấn đề của bạn nêu thấy cũng khá hay.

Mình gửi bạn 1 cách đơn giản hơn rất nhiều. Bạn làm thử đi nhé. Nếu chưa được thì gửi mail mình sẽ gửi report cho bạn. cách làm như sau :

Trong report bạn tạo SUMMARY BAND và PAGE FOOTER

- Bạn gõ nội dung của PAGE FOOTER vào
- Bạn vẽ 1 đường nằm ngang trong SUMMARY BAND
- Sau đó bạn đóng SUMMARY BAND lại (Tức là bỏ chọn nó)
Khi VFP hỏi trong cửa sổ REPORT BUIDER ... Bạn trả lờ NO (quan trọng)

Bạn thử Preview xem. Ưng ý chưa !!!

Em cũng làm giống như bác vậy mà nó gạch chéo luôn đè lên phần footer. Em dùng khổ giấy custom 21.00cmx15.24cm

hongquangtn
17-12-2012, 11:24
Xin chào cả nhà, Xin mọi người giúp một việc như sau:
- Làm thế nào để biết là người dùng nhấn máy in hay nhấn nút thoát không in trong khi view 1 report
- Làm thế nào hiện ra bảng 1 danh sách tên hàng 1 cột là tên hàng, 1 cột là hình vẽ .
Xin cảm ơn

- - - Updated - - -

Xin chào cả nhà, Xin mọi người giúp một việc như sau:
- Làm thế nào để biết là người dùng nhấn máy in hay nhấn nút thoát không in trong khi view 1 report
- Làm thế nào hiện ra bảng 1 danh sách tên hàng 1 cột là tên hàng, 1 cột là hình vẽ .
Xin cảm ơn

th_klui
19-12-2012, 14:57
Chào bạn TayngangVpf !

Mình đã xem từ trang đầu đến trang cuối của chủ đề này và rất muốn được bạn hướng dẫn mình dùng tool microsoft from 2.0 để thể hiện được fon chữ Unicode trong foxpro. mong sớm được sự hướng dẫn của bạn.
à mà làm sao để có được những công cụ trên, nếu bạn có có thể chia sẽ cho mình được không. cám ơn bạn trước.

Mình cũng rất cần. Bạn cho mình xin với (mail của mình : dgngocthinh@gmail.com) cảm ơn bạn nhiều!

- - - Updated - - -

thanhtam_t3a
30-12-2012, 21:06
Mình có phần mềm đã build thành file EXE bị refox. Có cách nào để chống dịch ngược được không
Chống toàn bộ hay chỉ 1 phần cũng được (mình thấy trên diễn đàn chỉ có fxp là chống được refox)
Xin các bạn chỉ giáo

nphumy
18-01-2013, 08:01
bạn tayngangvfp làm ơn cho biết lỗi này:
tại sao mình sử dụng code chuyển bảng mã sang vni trong vfp được rồi, khi đang sử dụng chương trình fox đã tự chuyển sang bảng mã vni, chuyển sang ứng dụng khác (word) vẫn nhập bằng mã unicode được. tuy nhiên khi thoát vfp thì nó không chuyển sang unicode được nữa, phải nhấn ctl+ shift+f1 nó mới chuyển. mình đang xài win 7. Cám ơn

- - - Updated - - -

bạn tayngangvfp làm ơn cho biết lỗi này:
tại sao mình sử dụng code chuyển bảng mã sang vni trong vfp được rồi, khi đang sử dụng chương trình fox đã tự chuyển sang bảng mã vni, chuyển sang ứng dụng khác (word) vẫn nhập bằng mã unicode được. tuy nhiên khi thoát vfp thì nó không chuyển sang unicode được nữa, phải nhấn ctl+ shift+f1 nó mới chuyển. mình đang xài win 7. Cám ơn

truong_khoa
21-02-2013, 14:12
Chào mọi người,
Trong Foxpro 2.6 có lệnh READ NOMOUSE cấm sử dụng chuột kki nhập dữ liệu ở màn hình tự tạo. Nhưng trong VF từ 5.0 trở lên thì lệnh này không có tác dụng cấm sử dụng chuột. Vậy từ VF 5.0 trở lên có lệnh nào tương đương với lệnh READ NOMOUSE không xin mọi người chỉ giúp.

nguyentumo.835
24-02-2013, 18:52
Mình đang viết chương trình quản lý thi đua khen thưởng. GV yêu cầu mình nhập vào danh sách cán bộ đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua cơ sở.
Mình đang muốn tạo form thống kê với nội dung là: có ô text box cho phép giáo viên nhập năm cần thống kê, sau đó nhấp vào nút thống kê, ô lưới sẽ hiện danh sách của những cán bộ đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua cơ sở liên tục 3 năm ra.
Các bạn có thể chỉ mình sử dụng các câu lệnh để trích lọc không?

nguyentumo.835
25-02-2013, 15:52
Mình đang làm thực tập viết chương trình Quản lý thông tin thi đua khen thưởng. Cô yêu cầu mình trích lọc ra danh sách những người đạt danh hiệu "Chiến sĩ thi đua cơ sở" 3 năm liên tục để xét tiếp danh hiệu "Chiến sĩ thi đua câp tỉnh". Có bạn nào biết trích lọc bên Visual foxpro không giúp mình với?????

nguyentumo.835
16-03-2013, 10:39
Mình đang viết chương trình quản lý thi đua khen thưởng. GV yêu cầu mình nhập vào danh sách cán bộ đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua cơ sở.
Dữ liệu của mình gồm:
-cán bộ: mã cán bộ, họ tên, ngày sinh, giới tính, dân tộc, năm vào ngành, chức vụ
-quyết định: số quyết định, diễn giải nội dung(ví dụ: Chiến sĩ thi đua cơ sở năm học 2010-2011), năm khen thưởng (năm cuối của diễn giải:2011)
-danh hiệu: mã danh hiệu, tên danh hiệu
phiếu khen thưởng: số phiếu, mã cán bộ, mã danh hiệu, số quyết định.
Yêu cầu: trích lọc ra danh sách các cán bộ đủ điều kiện là 3 năm liên tục đạt chiến sĩ thi đua cơ sở thì được xét danh hiệu chiến sĩ thi đua cấp tỉnh?mình đang cần gấp xin các bạn giúp mình nha!

nguyentumo.835
26-03-2013, 15:03
Dữ liệu của mình gồm:
-cán bộ: mã cán bộ, họ tên, ngày sinh, giới tính, dân tộc, năm vào ngành, chức vụ
-quyết định: số quyết định, diễn giải nội dung(ví dụ: Chiến sĩ thi đua cơ sở năm học 2010-2011), năm khen thưởng (năm cuối của diễn giải:2011)
Yêu cầu: trích lọc ra danh sách các cán bộ đủ điều kiện là 3 năm liên tục đạt chiến sĩ thi đua cơ sở thì được xét danh hiệu chiến sĩ thi đua cấp tỉnh?(Nhưng nếu thêm điều kiện là nếu năm đó đã được chiến sĩ thi đua tỉnh rồi thì không lấy năm đó xét nữa)?Có ai biết giúp mình với?

trungpa
10-04-2013, 09:56
Dữ liệu của mình gồm:
Yêu cầu: trích lọc ra danh sách các cán bộ đủ điều kiện là 3 năm liên tục đạt chiến sĩ thi đua cơ sở thì được xét danh hiệu chiến sĩ thi đua cấp tỉnh?(Nhưng nếu thêm điều kiện là nếu năm đó đã được chiến sĩ thi đua tỉnh rồi thì không lấy năm đó xét nữa)?Có ai biết giúp mình với?

Mình đã viết chương trình quản lý thi đua khen thưởng này rồi đấy, đang ứng dụng trong quân đội. Quản lý các quyết định khen thưởng, in bằng khen, giấy khen, chiến sỹ thi đua,... hàng loạt. Nếu bạn quan tâm thì liên hệ với mình 0912277171.

trungpa
10-04-2013, 09:58
Dữ liệu của mình gồm:

Mình đã viết chương trình quản lý thi đua khen thưởng này rồi đấy (viết trên VFP9), đang ứng dụng trong quân đội. Quản lý các quyết định khen thưởng, in bằng khen, giấy khen, chiến sỹ thi đua,... hàng loạt. Nếu bạn quan tâm thì liên hệ với mình 0912277171.

crazyma
30-04-2013, 09:38
Xin chào mọi người, xin mọi người chỉ giúp tạo menu kiểu ribbon trong vsual foxpro 9
cảm ơn rất nhiều !.

thuypham1312
09-05-2013, 15:01
e muon tao 1 form sao luu du lieu, khi kich vao nut sao luu du lieu thi se hien ra cho minh duong dan de chi ra se luu file tai dau.( sao luu tat ca cac table co trong database).nhung e khong biet se phai viet code nhu the nao cho nut sao luu de no hien ra bang duong dan va luu file nhu the nao. e mong moi nguoi giup do ah!

robotfpt
10-05-2013, 08:22
e muon tao 1 form sao luu du lieu, khi kich vao nut sao luu du lieu thi se hien ra cho minh duong dan de chi ra se luu file tai dau.( sao luu tat ca cac table co trong database).nhung e khong biet se phai viet code nhu the nao cho nut sao luu de no hien ra bang duong dan va luu file nhu the nao. e mong moi nguoi giup do ah!

Nếu lưu dạng file:
_file = PUTFILE("Luu du lieu","backup","dbf")
Nếu chọn thư mục:
_path = GETDIR("C:\","Chon thu muc", "Duong dan backup")

luckyboss
21-06-2013, 21:40
Chào các bạn, mình có 1 câu hỏi về đọc file dbf visual foxpro mong các bạn giúp đỡ!!
Mình đọc 1 file dbf thì báo là "file dbf is not a table". Mình đã dùng google hết nước rồi mà vẫn không đoc được.
File này chứa nhiều dữ liệu quan trọng.
Mong các bạn giúp đỡ!
Xin chân thành cám ơn!

fucosg
24-06-2013, 09:30
File của bạn bị mất file header do bị mất điện đột ngột khi đang ghi file.
1. Tìm DBF Recovery Tool trên GG để sửa lại.
2. Tìm hiểu về file header để tự sửa, nếu còn một bản backup của file nầy trước khi hỏng thì có thể copy file header lên file hiện hành, sau đó điều chỉnh lại reccount mới nhất của file bằng công thức:
reccount = (file length-file header)/reccord length.

luckyboss
25-06-2013, 18:42
Cách làm như bạn nói mình đã tham khảo GG rồi.
Nhưng file DBF này mình lấy từ 1 chương trình được viết bằng Visual foxpro, cách dùng lệnh để truy cập vào file cũng giống VSFP nếu file này hòng thì sao chương trình vẫn đọc được?
Mình dùng CT đó thì được, nhưng mở bằng VS foxpro lại ko được.
Vì ko phải có 1, mà nhiều file như vậy nên ko thể sửa từng file được.
Mong nhận được sự góp ý của các bạn về TH này!
Thanks!

hungtuan61
28-06-2013, 12:45
Cách làm như bạn nói mình đã tham khảo GG rồi.
Nhưng file DBF này mình lấy từ 1 chương trình được viết bằng Visual foxpro, cách dùng lệnh để truy cập vào file cũng giống VSFP nếu file này hòng thì sao chương trình vẫn đọc được?
Mình dùng CT đó thì được, nhưng mở bằng VS foxpro lại ko được.
Vì ko phải có 1, mà nhiều file như vậy nên ko thể sửa từng file được.
Mong nhận được sự góp ý của các bạn về TH này!
Thanks!

Nếu chương trình vẫn đọc được, có nghĩa tệp tin DBF không bị hỏng
Nếu không mở được ngoài chương trình dù vẫn là VFP có nghĩa là người lập trình đã bảo mật theo yêu cầu người dùng hoặc bản quyền phần mềm
Giải quyết cái này hơi khó

fucosg
01-07-2013, 15:18
@luckyboss
1. Bạn không nói rõ bạn đã sử dụng VFP version nào để mở file DBF. Nếu file DBF được tạo từ VFP9 mà bạn mở bằng VFP version thấp hơn thì sẽ gặp lỗi trên vì cấu trúc DBF trong VFP9 có thêm một số loại dữ liệu mới.
2. Chương trình tạo file đã mã hóa dữ liệu hoặc thay đổi 2 byte đầu tiên trong file header khi đọc/ghi.
Bạn tham khảo http://www.tek-tips.com/faqs.cfm?fid=3162.

fucosg
01-07-2013, 15:19
@luckyboss
1. Bạn không nói rõ bạn đã sử dụng VFP version nào để mở file DBF. Nếu file DBF được tạo từ VFP9 mà bạn mở bằng VFP version thấp hơn thì sẽ gặp lỗi trên vì cấu trúc DBF trong VFP9 có thêm một số loại dữ liệu mới.
2. Chương trình tạo file đã mã hóa dữ liệu hoặc thay đổi 2 byte đầu tiên trong file header khi đọc/ghi.
Bạn tham khảo "http://www.tek-tips.com/faqs.cfm?fid=3162".

luckyboss
02-07-2013, 00:02
Mình sử dụng VFP9!
Đây là file VFP mình đọc ko được.
www"chấm"mediafire"chấm"com"xiệc"download"xiệc"w1cit1fxx3x26yf"xiệc"File_VFP"chấm"rar
Các bạn xem giúp mình!
Vì mình chưa post đủ bài nên ko đưa link được!
Các bạn thay: "chấm" = . "xiệc" = / giúp mình nhé!
Cảm ơn nhiều!

hungtuan61
05-07-2013, 14:04
Mình sử dụng VFP9!
Đây là file VFP mình đọc ko được.
www"chấm"mediafire"chấm"com"xiệc"download"xiệc"w1cit1fxx3x26yf"xiệc"File_VFP"chấm"rar
Các bạn xem giúp mình!
Vì mình chưa post đủ bài nên ko đưa link được!
Các bạn thay: "chấm" = . "xiệc" = / giúp mình nhé!
Cảm ơn nhiều!

Đã sửa xong . Có thể đây là thủ thuật bảo mật - 2 dòng cuối cùng đã thay thế cho 2 dòng đầu tiên của các byte nhận biết tệp tin - nên khó tìm ra logic để dùng cho các table khác.

luckyboss
08-07-2013, 19:04
Hay quá!
Bạn sửa bằng chương trình gì vậy?
Nếu là bảo mật, vậy thì mỗi lần đọc mình phải sửa lại các byte đó?
Có cách nào sửa và đọc trực tiếp file như vậy được ko vậy bạn?
Mình xin cám ơn trước ^^!!

hungtuan61
08-07-2013, 20:07
Hay quá!
Bạn sửa bằng chương trình gì vậy?
Nếu là bảo mật, vậy thì mỗi lần đọc mình phải sửa lại các byte đó?
Có cách nào sửa và đọc trực tiếp file như vậy được ko vậy bạn?
Mình xin cám ơn trước ^^!!

Tự soạn trên VFP9. Nếu Bạn có địa chỉ mail sẽ gửi source code. Không post lên diễn đàn này được vì bài viết chưa đủ

luckyboss
11-07-2013, 22:06
Tự soạn trên VFP9. Nếu Bạn có địa chỉ mail sẽ gửi source code. Không post lên diễn đàn này được vì bài viết chưa đủ
Địa chỉ mail mình là: shotterbum2811 a còng gờ meo chấm com.
Mình chưa đủ bài viết nên phải ghi mail như vậy.
Cám ơn bạn!

Help
12-07-2013, 19:28
đang quan tâm mấy cái này mà chưa có thời gian nghiên cứu, hazzzzz

giangnb81
18-07-2013, 12:50
Cả nhà ơi em cũng đang nghiên cứu cái môn này
em muốn xuất dữ liệu báo cáo ra file text bằng các hàm fput,fwrite mà không biết làm cách nào cả. Ví dụ em có DBf gồm Mahs, tenhs, diachi
em muốn tạo báo cáo
Báo cáo dánh sách học sinh
STT|ma hoc sinh|Ten hoc sinh|dia chi
1 | 0123 |Nguyen Thi a| NGuyen Van Cu|
..............
thì phải code thế nào?
Cám ơn mọi người

hungtuan61
18-07-2013, 16:20
em muốn xuất dữ liệu báo cáo ra file text bằng các hàm fput,fwrite mà không biết làm cách nào cả. Ví dụ em có DBf gồm Mahs, tenhs, diachi
em muốn tạo báo cáo
..............
thì phải code thế nào?
Cám ơn mọi người

Sao không dùng lệnh SET TEXTMERGE cho dễ.

giangnb81
19-07-2013, 10:25
Sao không dùng lệnh SET TEXTMERGE cho dễ.
mình không rõ lắm, chỗ mình thấy làm báo cáo kiểu vậy, đọc code mà chả hiểu j cả. Có bác nào hiểu rõ xin chỉ giáo!

hongquangtn
29-07-2013, 13:46
em muốn tạo báo cáo
..............
thì phải code thế nào?
Cám ơn mọi người

Hi
Tạo repo tu file danh sach la duoc luon

giangnb81
02-08-2013, 09:04
Hi
Tạo repo tu file danh sach la duoc luon
Nhưng phải tạo 1 file TXT để lấy dữ liệu ra mà, nó phải có thiết kế dạng report

hungtuan61
02-08-2013, 20:37
mình không rõ lắm, chỗ mình thấy làm báo cáo kiểu vậy, đọc code mà chả hiểu j cả. Có bác nào hiểu rõ xin chỉ giáo!

Có nhiều cách để giải một bài toán. Hãy thử đưa một đoạn code có fput(),fwrite() và fread() mà Bạn không hiểu được để forum giúp đỡ.

quanghung02
06-08-2013, 14:25
Hỏi cách sử dụng Vietkeyinput trong VFP
Thân chào cả nhà!
Có ai biết cách dùng Vietkeyinputl trong VFP để gõ tiếng việt không phụ thuộc vào cài đặt Vietkey, Unikey,... chỉ giáo giúp với hoặc cho xin đoạn code mẫu nhé.

quanghung02
06-08-2013, 16:54
Hỏi cách sử dụng Vietkeyinput trong VFP
Thân chào cả nhà!
Có ai biết cách dùng Vietkeyinputl trong VFP để gõ tiếng việt không phụ thuộc vào cài đặt Vietkey, Unikey,... chỉ giáo giúp với hoặc cho xin đoạn code mẫu nhé.
Thank's

HoangNhiHCM
18-08-2013, 22:49
Chào các anh, chị.

Em vừa mua cái máy tính chạy Windows 8 (64 bit) và không thể chạy được Visual Foxpro 7.0 trong đó, khi chạy VFP7 nó vừa hiện cửa sổ ra là thoát mất tiêu. Trong khi chạy VFP 6, 8, 9 thì bình thường.

Khổ cái là Công ty em đang chạy một phần mềm quản lý nhân sự trên nền Visual Foxpro 7.0, đổi qua chạy trên VFP 8, 9 thì báo lỗi tùm lum.

Anh chị nào biết cách khắc phục để chạy được VFP7 trên Windows 8 (64 bit) hướng dẫn giúp em với.

Em cảm ơn nhiều.

hoangnnm
19-08-2013, 08:36
Chào các anh, chị.

Em vừa mua cái máy tính chạy Windows 8 (64 bit) và không thể chạy được Visual Foxpro 7.0 trong đó, khi chạy VFP7 nó vừa hiện cửa sổ ra là thoát mất tiêu. Trong khi chạy VFP 6, 8, 9 thì bình thường.

Khổ cái là Công ty em đang chạy một phần mềm quản lý nhân sự trên nền Visual Foxpro 7.0, đổi qua chạy trên VFP 8, 9 thì báo lỗi tùm lum.

Anh chị nào biết cách khắc phục để chạy được VFP7 trên Windows 8 (64 bit) hướng dẫn giúp em với.

Em cảm ơn nhiều.
Bạn thử click chuột phải vào file thực thi -> properties -> compatibility -> chọn xp service pack3 và run as administrator

giangnb81
19-08-2013, 16:08
Help Meeeeee!!!
Mọi người hỗ trợ giúp với hiện tôi có dữ liệu 1 bảng là doanhthu bao gồm
MSNV , Nam ,doanhthu
001 2011 100.000
002 2011 120.000
001 2012 152.000
003 2012 250.000
002 2010 54.000
003 2009 60.000

Giờ tôi muốn cho dữ liệu vào 1 bảng có cấu trúc
MSNV DT2010 DT 2011 DT2012
001 0 100.000 152.000
002 54.000 120.000 0
003 60.000 0 250.000
với DT2010 là dữ liệu từ năm 2010 trở về trước

Bác nào thạo giúp e với e chạy toàn mất dữ liệu

FOXFORDOS
19-08-2013, 19:31
Help Meeeeee!!!
MSNV , Nam ,doanhthu
001 2011 100.000
002 2011 120.000
001 2012 152.000
003 2012 250.000
002 2010 54.000
003 2009 60.000

001 0 100.000 152.000
002 54.000 120.000 0
003 60.000 0 250.000

Do Tôi chưa Post đủ bài, nên không trả lời tại đây được. Bạn vui lòng xem mục tin nhắn, Tôi đã gửi đoạn Code cho Bạn.

VungSang
21-08-2013, 14:00
tSQLstatement=[select * from KHCN, Ts, Chinhanh where trim(makh)=']+tSQLStatement1+[']
=> báo lỗi OpenDataSource

HoangNhiHCM
21-08-2013, 23:39
Bạn thử click chuột phải vào file thực thi -> properties -> compatibility -> chọn xp service pack3 và run as administrator

Em đã làm thử rồi. Vẫn chỉ chớp 1 cái là thoát ra ngay.
Mong các anh, chị nghiên cứu và giúp em.
Cảm ơn nhiều.

hoangnnm
22-08-2013, 08:49
Em đã làm thử rồi. Vẫn chỉ chớp 1 cái là thoát ra ngay.
Mong các anh, chị nghiên cứu và giúp em.
Cảm ơn nhiều.

nếu chạy trên windows 7 64 bit thì sao ?

VungSang
22-08-2013, 13:40
Nho cac bac giup voi cau sql o tren em chay duoc roi nhung mail merge lai bao " OLE IDispatch exception code 0 from MS Word: Word was unable open the data soure...

petitprince
28-08-2013, 16:40
Công ty mình đang kiếm người biết sử dụng Foxpro. Các bạn có quan tâm thì liên lạc với mình nhé.

Xin cảm ơn.

Buinam
02-09-2013, 10:03
Mình biết sử dụng FoxPro, và đã có sản phẩm là một phần mềm Dự toán. Mà liên lạc với bạn thế nào, công ty bạn ở đâu ? số đt của mình 0915595183

VungSang
03-09-2013, 14:25
Mình có 1 table IDHD ( ID(n,2), Trangthai(L),...). Trên form mình tạo 01 textbox để chọn trường ID từ table IDHD, khi chọn xong giá trị nào thì trường trạng thái chuyển giá trị .F. và không được xuất hiện trong danh sách chọn lần sau.
Các bác giúp mình đoạn code đáp ứng yêu cầu trên với nhé. Thanks

tranhoa_ps
05-09-2013, 08:38
Mình lập trình VFP 15 năm rùi nè. Bạn có khó khăn gì về VFP không. Nếu có thì liên hệ với mình 0903.675.777 còn muốn liên hệ với bạn thì như thế nào ?

tranhoa_ps
10-09-2013, 08:06
Gửi bạn VungSanh: mục đích của bạn là để làm gì ? thực hiện trên lưới hay là trên form ?

ybvba
12-09-2013, 08:30
Em có 1 file DBF chứa các biến gồm 2 trường BIEN (tên biến) và trường GIATRI (giá trị của biến). Các bác làm ơn giúp em làm sao khi viết chương trình lấy và gán được các biến này.
Xin cảm ơn các bác nhiều.

tranhoa_ps
12-09-2013, 11:55
ChuoiTim="BienABC"
select Table
locat for alltr(Bien)=ChuoiTim
if found()
repla GiaTri with .f.
endif
-Không biết đúng ý bạn chưa.
-Bạn không nói rõ mục đích của bạn là để làm gì ? nên cũng bótay luôn.

hoangnnm
13-09-2013, 16:32
Em có 1 file DBF chứa các biến gồm 2 trường BIEN (tên biến) và trường GIATRI (giá trị của biến). Các bác làm ơn giúp em làm sao khi viết chương trình lấy và gán được các biến này.
Xin cảm ơn các bác nhiều.

Không khó, nhưng vấn đề là bạn chưa có trường để xác định kiểu của biến.

Tất nhiên trường giatri chỉ có thể là chuỗi để có thể lưu được nhiều loại giá trị khác nhau như Datetime, số, chuỗi , logic.

Giả sử tất cả các biến của bạn là kiểu chuỗi thì làm như sau :

local lcVarName
scan for not empty(bien)
lcVarName = alltrim(bien)

local &lcVarName && ở đây có thể thay thế private, public tùy ý
&lcVarName = alltrim(giatri)
endscan

tranhoa_ps
19-09-2013, 07:45
Không khó, nhưng vấn đề là bạn chưa có trường để xác định kiểu của biến.

Tất nhiên trường giatri chỉ có thể là chuỗi để có thể lưu được nhiều loại giá trị khác nhau như Datetime, số, chuỗi , logic.

Giả sử tất cả các biến của bạn là kiểu chuỗi thì làm như sau :

local lcVarName
scan for not empty(bien)
lcVarName = alltrim(bien)

local &lcVarName && ở đây có thể thay thế private, public tùy ý
&lcVarName = alltrim(giatri)
endscan

- Nếu trường đó là chuổi thì các biến không phải là chuổi thì phải chuyển đổi sang dạng chuổi cho phù hợp
- Bạn có thể chuyển sang dạng Array để lưu dữ liệu
- dùng hàm TYPE('bien') để xác định loại kiểu của biến

tranhoa_ps
19-09-2013, 07:54
Help Meeeeee!!!
MSNV , Nam ,doanhthu
001 2011 100.000
002 2011 120.000
001 2012 152.000
003 2012 250.000
002 2010 54.000
003 2009 60.000

001 0 100.000 152.000
002 54.000 120.000 0
003 60.000 0 250.000

- Cái này đễ thôi, đây là dạng report động hoặc data động theo cột
- Bạn có thể liên hệ với mình, mình OK cho
- Vì đa số VFP lưu dữ liệu theo dạng file yyyymm hoặc mmyyyy sau một thời gian có nhu cầu tập hợp dữ liệu để báo cáo. Vì muốn bảng báo cáo dễ nhìn hoặc để tiện truy xuất trong việc lấy dữ liệu phải không bạn ?

dungpt88
31-10-2013, 09:17
Các Bác ơi! Em có ai biết làm thế nào để inport file excel 2007 hoặc 2010 vào VFP8 không chỉ giúp em với ạ

luongvancanh
15-11-2013, 19:39
Các Bác ơi! Em có ai biết làm thế nào để inport file excel 2007 hoặc 2010 vào VFP8 không chỉ giúp em với ạ
Bạn save excel qua dạng file CSV rồi dùng VFP import vào

luongvancanh
15-11-2013, 19:45
Chào các chiến hữu.
Tôi muốn viết một đoạn code để chuyển file excel có font unicode vào table của VFP và đổi font thành VNI. Tôi gặp khó khăn là khi đưa dữ liệu vào table của VFP thì dùng hàm chuyển font của tayngangfoxpro không có tác dụng vì dữ liệu unicode trong table đã bị hỏng do VFP không support unicode.
Làm cách nào nhờ các chiến hữu chỉ giáo
cảm ơn

Hải Âu
15-11-2013, 20:56
Bạn nên dùng phần mềm khác (Vietkey tools chẳng hạn) để chuyển mã font cuả file Excel (Unicode sang VNI) trước khi Import vào VFP.

hungtuan61
19-11-2013, 20:29
Chào các chiến hữu.
Tôi muốn viết một đoạn code để chuyển file excel có font unicode vào table của VFP và đổi font thành VNI. Tôi gặp khó khăn là khi đưa dữ liệu vào table của VFP thì dùng hàm chuyển font của tayngangfoxpro không có tác dụng vì dữ liệu unicode trong table đã bị hỏng do VFP không support unicode.
cảm ơn

Cần lưu ý là chỉ có VFP 9 mới hổ trợ font Unicode.Vì vậy dùng hàm của tayngangfoxpro hay của ai khác cho VFP dưới 9 cũng không thực hiện được

- - - Updated - - -

Chào các chiến hữu.
cảm ơn

Cần lưu ý là chỉ có VFP 9 mới hổ trợ font Unicode.Vì vậy dùng hàm của tayngangfoxpro hay của ai khác cho VFP dưới 9 cũng không thực hiện được

tranhoa_ps
29-11-2013, 10:06

PROCEDURE ketnoiEXCEL
PARAMETERS chuoi_EXCEL
LOCAL lcXLBook AS STRING, lnSQLHand AS INTEGER, lcSQLCmd AS STRING, lnSuccess AS INTEGER, lcConnstr AS STRING
lcXLBook = chuoi_EXCEL
lcConnstr = [Driver=] + [{Microsoft Excel Driver (*.xls, *.xlsx, *.xlsm, *.xlsb)};] + [DBQ=] + lcXLBook
IF !FILE(lcXLBook)
*kiem tra file
RETURN .F.
ENDIF
lnSQLHand = SQLSTRINGCONNECT(lcConnstr)
IF lnSQLHand < 0
*kiem tra ket noi
RETURN
ENDIF
*-- Connect successful if we are here. Extract data...
baoloi=0
on error baoloi=error()
lcSQLCmd = [Select * FROM "Sheet1$"]
lnSuccess = SQLEXEC( lnSQLHand, lcSQLCmd, [xlResults] )
ON ERROR
IF lnSuccess > 0
* lay du lieu … OK - viet tiep
ELSE

ENDIF
SQLDISCONNECT(lnSQLHand)
RETURN

tranhoa_ps
29-11-2013, 10:20
Chào các chiến hữu.
cảm ơn

Việc này bạn tìm lại đi, trên mạng đã có Class về chuyển đổi fonts rồi
SET CLASSLIB ThuVienFont ADDITIVE
FUNCTION Vni2KhongDau

PROCEDURE ChuyenFont_abc

oChuyenFont_VNI2UTF
Có đầy đủ hết đó bạn ơi, từ VNI,UNICODE,ABC
CÓ GÌ LIÊN HỆ MÌNH SẼ GIÚP CHO về cách sử dụng Fonts VNI và Unicode giữa VFP và dotNET sử dụng trên 1 Database

lovefox
02-12-2013, 16:28
Cac anh giup do cho em xin doan code create table in remote database (db2).

Em dung lenh duoi day nhung khong tao duoc.
n = SQLCONNECT('datasource','user','pass')
SQLEXEC(n,"CREATE TABLE TempRef (id CHAR(6) NULL)")

Em dang can gap cac anh tro loi giup em trong hom nay nhe.
Cam on cac anh nhieu.

tranhoa_ps
03-12-2013, 11:59
- - - Updated - - -

Cac anh giup do cho em xin doan code create table in remote database (db2).

Em dung lenh duoi day nhung khong tao duoc.
n = SQLCONNECT('datasource','user','pass')
SQLEXEC(n,"CREATE TABLE TempRef (id CHAR(6) NULL)")

Em dang can gap cac anh tro loi giup em trong hom nay nhe.
Cam on cac anh nhieu.

hConn = SQLStringConnect("Driver=SQL Server;Server=TRANHOA;Database=QuanLyTaiSan;Uid=;P wd=")
IF hConn > 0
SQLEXEC(hConn,"CREATE TABLE TempRef (id CHAR(6) NULL)")
SQLDisconnect(hConn)
ELSE
MESSAGEBOX('can not',16,'Computer')
ENDIF
*------------------------------
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG

thaitd
13-12-2013, 19:39
Các bạn cho mình hỏi, Trong Form, mặc định Value của OptionGroup là 1 or 0, bây giờ mình muốn set Value là .T. or .F. thì làm sao. Mong các bạn chỉ giáo. Cám ơn.

Hải Âu
15-12-2013, 12:28
Bạn xem tin nhắn tôi đã gửi

tranhoa_ps
16-12-2013, 15:57
Các bạn cho mình hỏi, Trong Form, mặc định Value của OptionGroup là 1 or 0, bây giờ mình muốn set Value là .T. or .F. thì làm sao. Mong các bạn chỉ giáo. Cám ơn.

LÀ 0 BẠN ƠI. NHƯNG .T. or .F. = 1,0, nếu 2,3,4,5,6, ... thì làm sao ??? bạn bạn dùng phải CheckBox tương ứng nhé bạn.

thaitd
04-01-2014, 16:50
Mình đã làm xong Project, muốn biên dịch thành file exe để chạy độc lập trên máy khác, nhưng không hiểu sao mình bị sai chỗ nào mà trên máy có cài VFP (mà mình làm project) hoặc trên máy khác không cài VFP (mình đã copy mấy file *.dll theo yêu cầu) thì đều bị tình trạng KHI RUN FILE EXE NÓ CHỈ CHỚP NHOÁNG HIỆN LÊN CỬA SỔ MENU RỒI TẮT, chứ không mở ra cho mình làm việc.
Bạn biết thì chỉ giáo giúp. Cám ơn bạn.

Hải Âu
04-01-2014, 17:51
Gửi thaitd: Tôi không gửi trả lời được quá 01 dòng, Bạn xem tin nhắn

hongquangtn
08-01-2014, 08:31
Mình đã làm xong Project, muốn biên dịch thành file exe để chạy độc lập trên máy khác, nhưng không hiểu sao mình bị sai chỗ nào mà trên máy có cài VFP (mà mình làm project) hoặc trên máy khác không cài VFP (mình đã copy mấy file *.dll theo yêu cầu) thì đều bị tình trạng KHI RUN FILE EXE NÓ CHỈ CHỚP NHOÁNG HIỆN LÊN CỬA SỔ MENU RỒI TẮT, chứ không mở ra cho mình làm việc.

Ban them cau lenh READ EVEN vao phan stat cua chuong trinh la duoc

- - - Updated - - -

- - - Updated - - -

- - - Updated - - -

ngoahotanglong
09-01-2014, 13:26
Mình tạo stored procedure trong oracle :
biendong(ngay in varchar2,odata out SYS_REFCURSOR)
...
Bây giờ làm cách nào để gọi stored này trong foxpro ?
Bạn nào biết giúp mình với - Cám ơn nhiều.

tranhoa_ps
10-01-2014, 09:02
Mình tạo stored procedure trong oracle :
biendong(ngay in varchar2,odata out SYS_REFCURSOR)
...
Bây giờ làm cách nào để gọi stored này trong foxpro ?
Bạn nào biết giúp mình với - Cám ơn nhiều.

*------------------------------
SQLExec(hConn, "{CALL biendong('ngay','odata')}","bangtam") && CALL PROCEDURE CO DOI SO

Lưu ý là VFP: chỉ nhận lại về dữ liệu theo dạng bảng. với các cột tươnt ứng

dungnt1011
08-03-2014, 13:08

_SKELETON = "Duong dan luu file goc" + + [.DBF]
_FILE = SYS(2000, _SKELETON)

DO WHILE (.NOT. EMPTY(_FILE))
WAIT WIND [Dang copy file: ] + _FILE NOWAI
_DBF = K_DBF+_FILE
SELECT 0
USE &_Dbf ALIAS cFile
COPY TO "Duong dan luu file Backup"
USE IN CFILE
_FILE = SYS(2000, _SKELETON, 1)
ENDDO

Bạn làm thế này là copy toàn bộ file gốc sang một chỗ khác.
Có cách nữa để nén thành .Rar, .Zip...

[

tranhoa_ps
10-03-2014, 12:08
Copy file D:\temp\*.* to D:\temp\*.*

changkhoag
26-03-2014, 08:11
Nhờ mod del dùm đi....

ketoannguoiviet
29-03-2014, 12:16
Chon project
Chon project info
Chon the project
Tim den home vaø chon loai Icon minh muon hien thi the la OK

beboy258
30-03-2014, 17:09
Tôi thì tưởng VF đã bị MS đóng đinh rùi cơ :)

Co ai giup em sua cai nay voi ak. Xl ad vi em chua cai duoc vietkey.

changkhoag
01-04-2014, 15:14
Co ai giup em sua cai nay voi ak. Xl ad vi em chua cai duoc vietkey.

Bạn có thể nói rõ hơn được không???

ntminhhieu
07-04-2014, 15:13
Rất thích những chia sẽ của các bạn

tranhoa_ps
23-04-2014, 08:10
-VFP là hướng đối tượng và là mã nguồn mở. Với version 9.0 có định nghĩa ReportListener hay Listener các bạn nên dùng nó và giao diện rất đẹp.
-Lưới dữ liệu ó them ClockColumns: và bạn có thể tự khai thác hoặc dùng công cụ MergeHeader --> Giao diện rất đẹp và tiện ích.

tranhoa_ps
23-04-2014, 08:26
-Với version 9.0 có giao diện rất đẹp 9,10 với dotNET
-Nếu bạn dùng cơ sở dữ liệu là SQL server thì các bạn sẻ thấy tốc độc truy xuất nhanh gấp 5,10 lần trên nền dotNET. Vì thế ở VN cho tới ngày hôm nay về tốc độ đường truyền Internet không còn là vấn đề nữa. Mình đã chạy và load Database trên Internet với dung lượng 10.000 dòng và 50,70 cột chỉ với thời gian vài giây (các bạn hãy thử đi).
-Nếu lập trình VFP thì không nên dùng DBF nữa đó là khuyến cáo của Microsoft mà nên chuyển qua SQL là tối ưu nhất cho tới ngày hôm nay (theo quan điểm của mình).

tamhoat
30-05-2014, 14:22
-Với version 9.0 có giao diện rất đẹp 9,10 với dotNET
-Nếu bạn dùng cơ sở dữ liệu là SQL server thì các bạn sẻ thấy tốc độc truy xuất nhanh gấp 5,10 lần trên nền dotNET. Vì thế ở VN cho tới ngày hôm nay về tốc độ đường truyền Internet không còn là vấn đề nữa. Mình đã chạy và load Database trên Internet với dung lượng 10.000 dòng và 50,70 cột chỉ với thời gian vài giây (các bạn hãy thử đi).
-Nếu lập trình VFP thì không nên dùng DBF nữa đó là khuyến cáo của Microsoft mà nên chuyển qua SQL là tối ưu nhất cho tới ngày hôm nay (theo quan điểm của mình).

Chào bạn,

bạn sử dụng cách kết nối nào để download hay upload dữ liệu trên Internet, có thể nói chi tiết hơn nữa được không, cảm ơn nhiều !

tranhoa_ps
02-06-2014, 07:27
Chào bạn,

bạn sử dụng cách kết nối nào để download hay upload dữ liệu trên Internet, có thể nói chi tiết hơn nữa được không, cảm ơn nhiều !
-Phần kết nối chỉ them IP:Address và Port SQL Server thôi bạn ơi
-Ở chuyên mục này post lên không đc bạn ơi

robotfpt
05-06-2014, 16:42
Mình đã viết 1 module backup dữ liệu CSDL SQL thành file *.bak. Giờ mình muốn chạy ứng dụng đó trên máy trạm nhưng không có cách nào lấy file backup đó về máy trạm (chẳng hạn khai báo lưu file ở ổ D, chẳng hạn (D:\backup.bak) thì khi chạy module này trên máy trạm nó toàn lưu vào ổ D của server).
Server mình không muốn share bất cứ thư mục nào.
Vậy mong các cao thủ chỉ giáo!

tranhoa_ps
13-06-2014, 07:13
-Tại Server bạn phải làm 1 trang web.
-Tại máy trạm bạn dùng cơ chế download và upload file là xong
-Bạn xem lai phần download và upload file của VFP

robotfpt
14-06-2014, 09:58
Đơn thuần chỉ làm phần mềm ứng dụng, không sử dụng web và chỉ chạy trong mạng LAN thì sẽ không giải quyết được?

three_xi
28-06-2014, 15:21
Em muốn tạo 1 oleControl với Object type: Adobe Acrobat Document, có thanh cuốn: Scroll, làm hoài không ra. Nhờ các bác chỉ giáo. Xin cảm ơn các bác.

cuchoqb
02-07-2014, 12:38
Anh chi giup em cau lenh dung trich xuat du lieu tu phan mem visual fox pro sang excel voi a. khi em trich xuat thi phan mem bao "ban chua cai Excel"

cuchoqb
02-07-2014, 13:27
Chào các anh chị!
Công ty em đang sử dụng phần mềm kế toán chạy trên nền vissu fox pro, các chức năng co bản của phần mềm chạy đã ok. Chỉ còn duy nhât một vướng mắc lớn nữa là không thể trích xuất dữ liệu từ phần mềm sang excel đước. Khi xem print preview hay in trực tiếp ra máy in thì ok. Con khi export sang excel thì nó lại báo la máy cuả bạn chưa cài excel. Mong nhân được sự hương dẫn từ các anh chị. Em chạy phần mềm từ fie mymain .FXP trong thu muc chua bo cai dat san.

Người hỏi đáp
02-07-2014, 15:55
Bạn kiểm tra xem máy tính đã cài Excel chưa, hoặc có thể lý do nào khác phần mềm không nhận ra Microsoft Office Excel (chẳng hạn cài Excel trong Hệ điều hành khác; cài không đúng đường dẫn ngầm định...)

cuchoqb
02-07-2014, 18:28
Excel mình đã cài rồi bạn à. mình không biết cách liên kết giữa visua fox voi excel

Người hỏi đáp
03-07-2014, 00:25
Để xuất dữ liệu từ DBF ra Excel thoả theo yêu cầu (tương đối) thì phải viết Code khá phức tạp, nhưng nếu chỉ đơn thuần xuất một file DBF nào đó ra Excel (định dạng cũ), không hạn chế số trường tồn tại, điều kiện lọc, phạm vi trích xuất, không chuyển font Unicode khi xuất ra Excel … thì có thể đơn giản bạn cho thi hành đoạn Code sau:

Clos tabl all
Use (Odia:\Tenthumuc\TenDBFcanxuatXLS)
Export to DBFtoXLS type XL5
Clos tabl all
Retu

tranhoa_ps
03-07-2014, 12:03
Nếu dùng Export thì kiểu trường có kiểu ngày thì khó mà định dạng lại đc. Trên mạng có rất là nhiều code để xuất ra file Excel đó bạn ơi.
-Lưu ý: là VP9 chỉ nhận diện đc Excel 10 với phiên bản thông thường mà thôi. Vì hiện tại mình cũng bị sự cố Excel với phiên bản mới nhất nè (2012).
-Theo kinh nghiệm của mình thì phải code lại phần Import và Export file TXT,CSV,XLS,XLSX trong PM thì mới giải quyết các trường hợp cho người dùng đc. Và kèm chuyển đổi font Unicode

tranhoa_ps
03-07-2014, 12:39
Em muốn tạo 1 oleControl với Object type: Adobe Acrobat Document, có thanh cuốn: Scroll, làm hoài không ra. Nhờ các bác chỉ giáo. Xin cảm ơn các bác.

Thisform_oBrowser_Navigate(m_xfile)
Thisform_oBrowser_documentComplete
Thisform_oBrowser_Refresh
-dấu _ thay cho dấu chấm.

cuchoqb
03-07-2014, 14:36
Phần mềm kế toán mình đang dùng chủ yếu xuất dữ liệu như công nợ khách hàng, số lượng hàng hóa bán ra, nhập vào....( chạy trên nên fox 6.0) lúc nào không muốn in trực tiếp mới xuất ra excel để tiện xử lý so sánh chứ không phải xuất từng file DBF sang excel. mình đang muốn nó trích xuất ra đúng thư mục đã định sẵn như D:\ CONG NO \ tenfile .xls chẳng hạn. thực tế bây giờ nó vẫn xuất ra được file excel nhưng đường dẫn tới thư mục file lưu nó dài loằng ngoằng quá, mỗi lần vao thư mục chứa hơi lâu, nên mình muốn thay đổi lại nơi lưu file. Bạn có thể hướng dẫn mình được không. vì nếu mình không lưu file vào đúng thu mục đó thì nó sẽ báo lỗi và không xuất ra excel được.

tranhoa_ps
04-07-2014, 08:34
Phần mềm kế toán mình đang dùng chủ yếu xuất dữ liệu như công nợ khách hàng, số lượng hàng hóa bán ra, nhập vào....( chạy trên nên fox 6.0) lúc nào không muốn in trực tiếp mới xuất ra excel để tiện xử lý so sánh chứ không phải xuất từng file DBF sang excel. mình đang muốn nó trích xuất ra đúng thư mục đã định sẵn như D:\ CONG NO \ tenfile .xls chẳng hạn. thực tế bây giờ nó vẫn xuất ra được file excel nhưng đường dẫn tới thư mục file lưu nó dài loằng ngoằng quá, mỗi lần vao thư mục chứa hơi lâu, nên mình muốn thay đổi lại nơi lưu file. Bạn có thể hướng dẫn mình được không. vì nếu mình không lưu file vào đúng thu mục đó thì nó sẽ báo lỗi và không xuất ra excel được.

-Hiện tại PM kế toán của bạn có source code không ? Nếu có thì tìm và sửa lại.
-VP6 không hỗ trợ đường dẫn thư mục có các ký tự đặc biệt. VP9 thì ok
-VP9 cũng có định nghĩa khi xuất dữ liệu Report như thế nào thì Ra file Excel giống như thế. Nhưng chỉ đạt đc 99.9% thôi.

cuchoqb
04-07-2014, 22:43
cảm ơn mọi người, mình đã tạm thời xử lý được rồi.( mình làm theo cách thủ công thôi), chứ về môn nầy thì mình mù tịt, Nguyeen nhân là may mình dùng win 7 nên thư mục mặc định cài đặt chương trình ofice la C:\Program Files (x86). do đó khi mình xuất dữ liệu thì nó báo lỗi vì không đúng thu mục. Mình cài đặt lại office sang thư mục C:\Program Files thì lại xuất ngon lành. Mình mù tịt nên không biết vụ chỉnh sưă source code như nào cả. bạn nào biết rõ có thể chỉ rõ thêm vụ chỉnh sửa source code được không ạ.

tranhoa_ps
07-07-2014, 08:27
cảm ơn mọi người, mình đã tạm thời xử lý được rồi.( mình làm theo cách thủ công thôi), chứ về môn nầy thì mình mù tịt, Nguyeen nhân là may mình dùng win 7 nên thư mục mặc định cài đặt chương trình ofice la C:\Program Files (x86). do đó khi mình xuất dữ liệu thì nó báo lỗi vì không đúng thu mục. Mình cài đặt lại office sang thư mục C:\Program Files thì lại xuất ngon lành. Mình mù tịt nên không biết vụ chỉnh sưă source code như nào cả. bạn nào biết rõ có thể chỉ rõ thêm vụ chỉnh sửa source code được không ạ.

-Có gì liên hệ với mình. Mình chỉ cho

hoangdieu123
16-07-2014, 16:41
Tôi công tác trong lĩnh vực giáo dục, công tác quản lý dữ liệu đa số trên Excel nhưng Excel nhiều khi cũng hay phát sinh nhiều vấn đề quá. Tôi muốn học lập trình VFP một cách đơn giản, xin các bạn một số tài liệu đơn giản, dễ hiểu để bước đầu làm quen với VFP 9.0
Cảm ơn các bạn.

tranhoa_ps
18-07-2014, 10:15
Tôi công tác trong lĩnh vực giáo dục, công tác quản lý dữ liệu đa số trên Excel nhưng Excel nhiều khi cũng hay phát sinh nhiều vấn đề quá. Tôi muốn học lập trình VFP một cách đơn giản, xin các bạn một số tài liệu đơn giản, dễ hiểu để bước đầu làm quen với VFP 9.0
Cảm ơn các bạn.
-Bạn làm trong ngành giáo dục thì việc tìm tài liệu để học thì quá dễ rồi. Hoặc bạn tìm trên bác Google thì bao la luôn bạn ơi, ngày hôm nay tìm một tài liệu để học tập thì quá đơn giải bạn ơi.
-Còn tài liệu đơn giải hay phúc tạp là theo mình nghỉ mà thôi. Nếu không thì bạn vào nhà sách thì cũng còn nhiều lắm đó.

nguyen_kia
18-07-2014, 14:30
Các bác cho em hỏi:
- Hiện tại VS Foxpro bản mới nhất là version mấy ạ? có phải 9.0 ko ạ?
- VS Foxpro có hỗ trợ Font unicode tiếng việt ko ah?
Em có đối tác muốn viết PM quản lý bằng Fox mà em chỉ học Fox từ hồi Fox for DOS thôi ạ.

Character
20-07-2014, 01:11
Cảm ơn các bạn.

Sau khi cài ứng dụng VFP 9.0 vào máy tính, Bạn có thể tham khảo tài liệu, hướng dẫn tương đối đầy đủ, khá phong phú, có nhiều ví dụ, Demo về cách tạo Database, Code cho thủ tục (Procedure), hàm (Function), tạo Form, Report, Labels, Class … cách tham khảo đơn giản chọn một trong hai cách sau:

Sau khi khởi động VFP 9.0:
1- Bấm phím F1 để xem hướng dẫn cách dùng lệnh, hàm, từ khoá, viết Code cho một chương trình nào đó.
2- Bạn cho thi hành tại cửa sổ lệnh VFP dòng lệnh sau:
Do "c:\program files\microsoft visual foxpro 9\samples\solution\main.prg"
Sau khi cửa sổ Visual FoxPro Solutions xuất hiện, Bạn chọn đối tượng nào đó cho thi hành (Run Sample) hoặc cần tham khảo Code (See Code).

Chúc thành công.

tranhoa_ps
21-07-2014, 07:49
Các bác cho em hỏi:
- Hiện tại VS Foxpro bản mới nhất là version mấy ạ? có phải 9.0 ko ạ?
- VS Foxpro có hỗ trợ Font unicode tiếng việt ko ah?
Em có đối tác muốn viết PM quản lý bằng Fox mà em chỉ học Fox từ hồi Fox for DOS thôi ạ.

-VFP 9.0 cũng không hỗ trợ font Unicode trực tiếp. Mà chỉ hỗ trợ gián tiếp thôi bạn ơi.
-VD: bạn có thể sử dụng các đối của Window như Text,Grid ... đặc biệt là Grid của VFP không thể hiện đc Unicode. Hoặc là bạn phải sử dụng các công cụ của đơn vị thứ 3 phát triễn thì mới dùng đc Unicode. Nếu bạn có nhu cầu về VFP thì có thể alo mình nhé.

nguyen_kia
22-07-2014, 14:47
Tớ liên hệ với bạn bằng cách nào?

tranhoa_ps
28-07-2014, 08:34

-Bạn có thể tích hợp công cụ FoxyPreviewer hoặc XFrx mẫu Report như thế nào thì cho ra các file đúng như vậy. Word, Excel, PDF, BMP .... htm

nguyen_kia
05-08-2014, 09:04
Khi code trong fox, thực hiện việc INDEX bảng, hoặc khai báo bảng tạm, mỗi lần chạy chương trình cứ hỏi có ghi đèn biến hoặc bảng đó ko? Muốn tự động ghi đè thì chọn gì các bác???

FOXFORDOS
05-08-2014, 10:28
Khi code trong fox, thực hiện việc INDEX bảng, hoặc khai báo bảng tạm, mỗi lần chạy chương trình cứ hỏi có ghi đè biến hoặc bảng đó ko? Muốn tự động ghi đè thì chọn gì các bác???

Bạn thêm dòng lệnh thiết lập môi trường (không cần xác nhận), đặt tại những dòng đầu của đoạn Code như sau:

Set conf off

Lưu ý cuối đoạn Code, Bạn có thể thêm dòng các lệnh đóng bảng tạm lại hoặc xoá file Index liên hệ (không cần thiết đó) để sau khi thi hành, chương trình (Procedure) trở về trạng thái ban đầu khi chưa có bảng tạm hoặc file Index

nguyen_kia
05-08-2014, 12:09
Sao em cho đoạn
Set conf off
vào đầu đoạn code( file có đuôi .prg)
mà vẫn bắt overwrite!! là sao hả ban???

FOXFORDOS
05-08-2014, 14:30
Sao em cho đoạn
Set conf off

Do không biết đoạn Code bạn viết những gì, nên tôi chỉ nêu trường hợp chung thường gặp, có thể trong đoạn Code đó tồn tại một vài vấn đề không mong muốn (lỗi logic) khi thi hành.

tranhoa_ps
06-08-2014, 12:08
Sao em cho đoạn
Set conf off

SET SAFETY OFF bạn ơi

nguyen_kia
09-08-2014, 20:19
SET SAFETY OFF bạn ơi

Cảm ơn bạn, rất đúng ạ!

tranhoa_ps
11-08-2014, 07:49
-Bộ Set . . . VFP có rất là nhiều. nên tìm hiểu kỹ trước khi sử dung, nếu không thì phần mềm chạy rất là dỡ hơi. Bộ Set ... có liên quan rất nhiều trong các câu lệnh
-Nên sử dung mặc định của VFP khi nào cần thì hả Set nó lại và nên trả nó về trước đó (nếu như chưa hiểu hết)

a=SET("REPORTBEHAVIOR")
-----
SET REPORTBEHAVIOR &a

thanhtam_t3a
27-08-2014, 08:54
-Bạn có thể tích hợp công cụ FoxyPreviewer hoặc XFrx mẫu Report như thế nào thì cho ra các file đúng như vậy. Word, Excel, PDF, BMP .... htm

Bạn có thể cho mình 1 ví dụ (hoặc hướng dẫn cách sử dụng) cụ thể để xuất report thanh file excell có định dạng giống như in trong FOX vậy
Cám ơn bạn

tranhoa_ps
28-08-2014, 07:38
Bạn có thể cho mình 1 ví dụ (hoặc hướng dẫn cách sử dụng) cụ thể để xuất report thanh file excell có định dạng giống như in trong FOX vậy
Cám ơn bạn

-FoxyPreviewer là công cụ mở: riêng xuất Excel thì không có format
-XFrx: là công cụ có bản quyền, khi xuất ra file Excel thì có format. Tuy nhiên bạn phải hiểu là excel sử dung theo kiểu dạng Cell nên nên khi xuất ra thì bạn cũng rất là khó chỉnh sửa lại vì các Cel đc sắp xếp theo mỗi tọa độ x,y của một đối tượng trên Report, mẫu report nếu rỗng rãi thì OK, còn trên report mà cách sắp xếp hơn dài đặc, trật trội thì khi ra excel rất khó sửa.
-Bạn tải về và sẻ có vị dụ cho bạn xem và chạy thử. Riêng FoxyPreviewer thì phải chỉnh sửa lại để cho tiện ích và thích hợp lại cho từng phân hệ phần mềm . . . .

tranhoa_ps
10-09-2014, 12:56
có bạn nào hướng dẫn mình học foxpro ko vậy

Không có việc gì khó. Chỉ sợ làm không tiền !

hvt113
09-10-2014, 12:00
tai sao grid ko update khi toi them 1 bang ghi vao

tranhoa_ps
13-10-2014, 08:08
tai sao grid ko update khi toi them 1 bang ghi vao

SELECT bang
=TABLEUPDATE(.t.)

lolemhepho
13-10-2014, 08:20
Điều kiện để có thể học cái này là gì các bác? :D

tranhoa_ps
13-10-2014, 08:24
Điều kiện để có thể học cái này là gì các bác? :D

Không hiểu bạn nói gì ?

nothing.vacom
13-10-2014, 14:51
Cho mình hỏi có viết được ứng dụng Web forms = Visual Foxpro không cả nhà ?
Nếu bác nào đã từng viết cho mình xin 1 ví dụ nhé .. Thank all :)

tranhoa_ps
14-10-2014, 07:35
Có gì vào đây tham khảo nhé bạn
foxcentral (chấm) net

hvt113
15-10-2014, 11:54
cam on ban tranhoa nha

hvt113
15-10-2014, 12:01
SELECT bang
=TABLEUPDATE(.t.)

ko update dc ban oi, minh tao 1 nut add trong form, khi add vao thi grid bị trắng , ko có dữ liệu

tranhoa_ps
15-10-2014, 12:47
ko update dc ban oi, minh tao 1 nut add trong form, khi add vao thi grid bị trắng , ko có dữ liệu

-Bạn xem lại thuộc tính BufferModeOverride là mấy 1,2,3,4,5
-nếu bạn tạo bang dữ lieu là Cursor thì không thể update bạn ơi

hvt113
16-10-2014, 09:57
-Bạn xem lại thuộc tính BufferModeOverride là mấy 1,2,3,4,5
-nếu bạn tạo bang dữ lieu là Cursor thì không thể update bạn ơi

Mình làm như vậy thì grid update dc roi, không bị khoảng trắng nữa
Thisform(cham)grid1(cham)RecordSourceType = 1
Thisform(cham)grid1(cham)RecordSource="table"
Nhưng trong ‘grid(cham)column(cham)text’ mình có đặt sự kiện dbclick khi dùng
Thì dbclick không chạy nữa, nó chỉ chạy có 1 lần, mong bạn tranhoa giúp đỡ.

tranhoa_ps
16-10-2014, 13:06

SELECT BANGdulieu
Thisform(cham)grd1(cham)RecordSource= ‘BANGdulieu
thisform(cham)column1(cham)ControlSource =’maNV’
thisform(cham)column2(cham)ControlSource =’tenNV’
thisform(cham)column3(cham)ControlSource =’tenCV’
thisform(cham)column4(cham)ControlSource =’NgayVao’

- Không có việc gì khó, chỉ sợ làm không tiền.

tranhoa_ps
16-10-2014, 13:09

Thisform(cham)grd1(cham)RecordSource= ‘BANGdulieu
thisform(cham)grd1(cham)column1(cham)ControlSource =’maNV’
thisform(cham)grd1(cham)column2(cham)ControlSource =’tenNV’
thisform(cham)grd1(cham)column3(cham)ControlSource =’tenCV’
thisform(cham)grd1(cham)column4(cham)ControlSource =’NgayVao’

-Không có việc gì khó, chỉ sợ làm không tiền

tranhoa_ps
27-10-2014, 08:32
Gửi bạn netzenta
User khi load data lên grid , nếu user đang sử dụng trùng id với user đã nhập vào ô đó thì cho hiện số liệu, không trùng thì sẽ hiện dấu *****
1 cột có thể có nhiều user nhập vào nên từng dòng sẽ lưu từng ID nhập + giá trị nhập
Cách mình đang thực hiện:
Bạn giúp mình ca này với, google mãi mà chưa biết sao (hoặc có phương án nào khác thì chỉ giúp mình). Hậu tạ chầu cafe .
- Một column chỉ có 1 giá trị khi nhập liệu duy nhất mà thôi. Nếu có từ 2 giá trị trở đi thì nó luôn luôn readonly. Câu hỏi của bạn là đúng rồi. Bạn phải chon giải pháp khác đi nhé. có gì alo cho mình
1. Là dùng cơ chế lọc dữ liệu theo User ID khi load data
2. Là dùng cơ chế phân quyền theo từng dòng.
3. Là khiểm tra user ID sau đó nhập dữ liệu trên TextBox (không phải trên Grid)

quanghong
29-10-2014, 21:18
Nhờ các bạn trên diễn đàn giúp mình về code trong visual foxpro
Mình có viết code cho sự kiện Lostfocus của combobox (để khi chuột rời khỏi combobox thì dữ liệu trên textbox thay đổi theo)

Giờ mình muốn mỗi lần nhấp chuột vào combobox thì dữ liệu trên textbox thay đổi theo không phải là chuột rời khỏi combobox dữ liệu trên textbox mới thay đổi. Vậy mình phải thay đổi code từ sự kiện lostfocus sang sự kiện nào
Mình cảm ơn các bạn rất nhiều

tranhoa_ps
30-10-2014, 08:13
Mình có viết code cho sự kiện Lostfocus của combobox (để khi chuột rời khỏi combobox thì dữ liệu trên textbox thay đổi theo)

Giờ mình muốn mỗi lần nhấp chuột vào combobox thì dữ liệu trên textbox thay đổi theo không phải là chuột rời khỏi combobox dữ liệu trên textbox mới thay đổi. Vậy mình phải thay đổi code từ sự kiện lostfocus sang sự kiện nào

-Chỉ Combobox trong Fox dỡ hơn dotNet nhiều. Các đối tượng còn lại thì = hoặc hơn.
-VisualFox là dạng mã nguồn mở. Vì vậy bạn có thể code lại cho đối tượng này = với dotNet
-Nếu là Combobox không phải chỉ có sự kiện là Lostfocus đâu bạn ơi. Settfocus, valid, Interchange .... Muose . . . Việc này mình đã làm rồi. Nhưng hơi cực đó.

luu_luu
06-11-2014, 08:21

bạn bê cả đoạn code sự kiện Lostfocus của combobox sang sự kiện click của combobox là xong

tranhoa_ps
06-11-2014, 11:28
bạn bê cả đoạn code sự kiện Lostfocus của combobox sang sự kiện click của combobox là xong

Còn mình thì dùng KeyPress, interactivechange và Valid, còn Lostfocus thì để làm việc khác.

robotfpt
11-11-2014, 16:54

LostFocus: Ra khỏi đối tượng thì xử lý

GotFocus: Bắt đầu vào đối tượng thì xử lý

Valid: Kiểm tra dữ liệu theo điều kiện nào đó, nếu đúng mới ra khỏi được đối tượng

InteractiveChange: Trong lúc gõ thì xử lý gì đó (thường dùng cho việc AutoComplete)

Keypress: Bắt phím để xử lý

Trường hợp của bạn dùng InteractiveChange

coixaygio
11-11-2014, 17:32
Giờ mới nghe tên ngôn ngữ này. Lạ quá.

tranhoa_ps
12-11-2014, 07:52
LostFocus: Ra khỏi đối tượng thì xử lý

GotFocus: Bắt đầu vào đối tượng thì xử lý

Valid: Kiểm tra dữ liệu theo điều kiện nào đó, nếu đúng mới ra khỏi được đối tượng

InteractiveChange: Trong lúc gõ thì xử lý gì đó (thường dùng cho việc AutoComplete)

Keypress: Bắt phím để xử lý

Trường hợp của bạn dùng InteractiveChange

- Trong Combox không có thuộct tính AutoComplete bạn ơi. AutoComplete chỉ có trong TextBox mà thôi, AutoComplete chỉ dung khi cần thiết vì nó giống như Google nhưng không thể = Google đc. năm khi 10 thì mình mới dùng cái này một lần. Còn nhu cầu tìm như Google thì mình dùng Textbox và bắt các sự kiện như ở trên.
- Vì ở diễn đàn này không Post Code lên đc. nếu đc thì mình post lên cho mọi người xem thử và đóng góp ý kiến.

robotfpt
12-11-2014, 16:08
- Trong Combox không có thuộct tính AutoComplete bạn ơi. AutoComplete chỉ có trong TextBox mà thôi, AutoComplete chỉ dung khi cần thiết vì nó giống như Google nhưng không thể = Google đc. năm khi 10 thì mình mới dùng cái này một lần. Còn nhu cầu tìm như Google thì mình dùng Textbox và bắt các sự kiện như ở trên.
- Vì ở diễn đàn này không Post Code lên đc. nếu đc thì mình post lên cho mọi người xem thử và đóng góp ý kiến.

Mình có nói Autocomplete là thuộc tính của ComboBox đâu, mình đang giới thiệu chung ý nghĩa của các sự kiện mà.

Giờ mới để ý, cái topic này đã tồn tại được hơn 11 năm, với 218 page.

sangvt2304
08-01-2015, 09:14
Cần tìm người biết sữa lỗi cho Foxpro 2.x và Foxprolan
Q5 HCM. Liên hệ: 0976783632

tranhoa_ps
08-01-2015, 16:20
Cần tìm người biết sữa lỗi cho Foxpro 2.x và Foxprolan
Q5 HCM. Liên hệ: 0976783632

- Chào bạn !
- Thời buổi ngày nay mà còn dùng Foxpro 2.x nữa hả. Không biết PM và dữ liệu mà bạn cần có giá trị đến mức nào ? có cần thiết phải giữ lại Foxpro 2.x nữa không ? Nếu bạn có nhu cầu thì liên hệ với mình (lưu ý là vấn đề chi phí nhé, cũng không rẽ lắm đâu)

binhntbv
14-01-2015, 14:39
Tôi tham khảo Menu, TitleBar Của form và Messagebox bằng Unicode ở #1646 trang 165
Đã áp dụng và sử dụng tốt cho TitleBar và Messagebox

Mở rộng cái này cho wait windows và Status bar thì làm sao các bác nhỉ?

hanhung87
20-01-2015, 15:28
Mình muốn report in thế này được không VD: có 3 trang dữ liệu, thì danh sách SV lớp A có 1 trang, danh sách SV lớp B dài 2 trang. mình muồn in tiết kiệm giấy, thì danh sách lớp A 1 mặt giấy là danh sách, 1 mặt trắng, lớp B thì 2 mặt giấy là danh sách.

nghĩa là: nếu bản ghi là 1 trang thì in 2 trang, bản ghi 2 trang thì ghi 2 trang, bản ghi 3 trang thì in 4 trang,...

tranhoa_ps
21-01-2015, 07:52
Mình muốn report in thế này được không VD: có 3 trang dữ liệu, thì danh sách SV lớp A có 1 trang, danh sách SV lớp B dài 2 trang. mình muồn in tiết kiệm giấy, thì danh sách lớp A 1 mặt giấy là danh sách, 1 mặt trắng, lớp B thì 2 mặt giấy là danh sách.

nghĩa là: nếu bản ghi là 1 trang thì in 2 trang, bản ghi 2 trang thì ghi 2 trang, bản ghi 3 trang thì in 4 trang,...

1. là bạn phải biết về nguyên tắt của máy in hoạt động như thế nào ? (máy in nhận dữ lieu theo dạng gối, 1 lần in là 1 gối dữ lieu, trong gối dữ lieu thì máy tính có gửi các lệnh đi kèm để máy in biết mà thực thi . . . )
2. giải pháp của bạn thì phải in 2 lần (chon lớp A in rồi chon lớp B in)
3. dùng máy in 2 mặt để thực hiện việc này (máy in 2 mặt hiện tại có giá từ 4tr đến 12 triệu đồng đó bạn ơi)
* Không có việc gì khó chỉ sợ làm không tiền

hongquangtn
25-02-2015, 16:29
Chào cả nhà
hiện nay mình gặp vân đề khi export DBF to Excel và ngược lại đối với office 10 (hiện đang dùng VFP 9.1), bạn nào có đoạn code để chuyển đổi cho mình xin với.
xin cảm ơn nhiều

haibatu
02-03-2015, 19:40
các bạn nào có một phần mềm nhỏ nào viết bằng foxpro gửi cho mình, để mình học hỏi với?????????????

tranhoa_ps
03-03-2015, 08:18
- Nếu bạn dung Excel 2007 trở về sau thì phải dung Phương pháp kết nối
lcConnstr = [Driver=] + [{Microsoft Excel Driver (*.xls, *.xlsx, *.xlsm, *.xlsb)}; DriverId=790; ] + [DBQ=] + lcXLBook

haibatu
03-03-2015, 10:56
Bạn tranhoa_ps có một chương trình nào nhập liệu bằng visual Fopro gưi cho mình học hỏi với. Mình có tạo 1 bảng nhập liệu gồm các trường ngày, số phiếu nhập, tên hàng hóa nhập, đơn vị tính, số lượng nhập. mà không biết mở để nhập liệu. Mong bạn có thể giúp mình!!!!

tranhoa_ps
03-03-2015, 13:29
haibatu: nếu bạn chưa biết gì về FoxPro thì nên đọc tài lieu trước đi rồi mới tính tiếp. Bây giờ có gửi cho bạn cũng phí thời gian mà thôi

kt001
03-03-2015, 13:31
cái này mình mới nghe lun, có vẻ hot

haibatu
03-03-2015, 14:28
Mình kiếm mua sách mà hỏi khắp(cả Fahasha) đều trả lời không có. Chỉ xem mấy đoạn Video trên youtube, chả hiểu gì cả. Mới tập làm được một bảng nhập liệu mà không biết gọi ra để nhập. Mong bạn chỉ giáo????

tranhoa_ps
03-03-2015, 15:07
Bạn cứ lên Google gõ từ khóa "Foxpro bai 1" rồi download về tha hồ mà học

bocaubien9x
03-03-2015, 19:18
có vẻ gay cấn cho mình tham gia với :D

tranhoa_ps
04-03-2015, 07:39
Các bạn xem thử mình làm = VFP 9 có đc khổng nhỉ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1393644210855539&set=a.1374746572745303.1073741829.100006299191311&type=3&theater

haibatu
04-03-2015, 08:49
Đẹp quá Anh Ơi (Pro) , Anh có thể cho em làm quen trên Face được không ah???

hongquangtn
04-03-2015, 17:17
- Nếu bạn dung Excel 2007 trở về sau thì phải dung Phương pháp kết nối
lcConnstr = [Driver=] + [{Microsoft Excel Driver (*.xls, *.xlsx, *.xlsm, *.xlsb)}; DriverId=790; ] + [DBQ=] + lcXLBook

Chào bạn tranhoa_ps
bạn có thể hướng dẫn chi tiêts hơn , hiện nay trên máy của mình chưa cài SQL có làm được không?
hiện nay mình đang dùng đoạn code này chuyển từ DBF sang excel nhứng chỉ áp dụng được vói excel trước 2007
code:

tepxls=pathc+'\temp.XLS'
DELETE FILE &tepxls
SELECT baocao
Copy to "&tepxls" TYPE XLS
OleApp=CreateOBJECT("EXCEL.Application")
OleApp.WorkBooks.Add("&tepxls")
OleApp.VIsible=.T.

tranhoa_ps
05-03-2015, 09:19
Ok bạn . cứ tự nhiên

tranhoa_ps
05-03-2015, 09:23
Ok bạn : Haibatu: trên Fb là Trần Hòa Psalary

FOXFORDOS
06-03-2015, 10:08
Chào cả nhà
hiện nay mình gặp vân đề khi export DBF to Excel và ngược lại đối với office 10 (hiện đang dùng VFP 9.1), bạn nào có đoạn code để chuyển đổi cho mình xin với.
xin cảm ơn nhiều
Bạn cho biết Email để tôi gửi bản Demo chuyển từ DBF (VFP) sang Excel với tuỳ chọn convert sang font Times New Roman (nếu cần)

hongquangtn
06-03-2015, 11:18
Bạn cho biết Email để tôi gửi bản Demo chuyển từ DBF (VFP) sang Excel với tuỳ chọn convert sang font Times New Roman (nếu cần)

Thanh foxfordos
email của minh info@mikhatex.com

FOXFORDOS
06-03-2015, 17:42
Gửi hongquangtn: Tôi đã gửi Email cho Bạn bản Demo.

haibatu
07-03-2015, 21:10
Bạn nào có chương trình nhập liệu bằng VFP nho nhỏ đóng gói gửi cho mình học hỏi với????????????????

hongquangtn
11-03-2015, 10:35
Gửi hongquangtn: Tôi đã gửi Email cho Bạn bản Demo.

gui ban foxfordos
bạn có code de chuyen sang file .xlsx va nguoc lại không?

FOXFORDOS
11-03-2015, 16:21
Gửi hongquangtn
Tôi viết tạm bản Demo để dùng thử (đã test vài lần ổn định với Office 2010). Do chưa đủ bài viết nên tôi không trao đổi tại đây được nhiều.

banghoi
14-03-2015, 15:02
Mình mới học lại VF, nhờ các bạn giúp đỡ câu hỏi dưới đây, cảm ơn nhiều.
Mình tạo 1 project đơn giản gồm 1 database và 2 bảng. Sau khi nhập dữ liệu cho 2 bảng xong mình tạo trường khóa (indexes) cho mỗi bảng thì không dùng lệnh insert được, VF sẽ báo lỗi 'INSERT cannot be issued when row or table buffering is enabled or integrity constraints are in effect", nếu xóa indexes đi thì dùng được.

khoan27t1
15-03-2015, 12:29
mình đã viết một chương trình quản lý nhỏ bằng visual fox 9 sử dụng dữ liệu trên máy tính cục bộ, nay muốn nâng cấp để có thể lấy dữ liệu từ một server, database (*.dbc) đặt trên server. tuy nhiên kiến thức lập trình với vpf còn hạn hẹp nên không biết làm sao để kết nối tới server. xin nhờ các cao thủ vpf chỉ giúp. cảm ơn rất nhiều.

tranhoa_ps
16-03-2015, 07:34
Gửi bạn: banghoi
Bạn nên dùng
APPEND BLANK
REPLACE nValue WITH 1
Hoặc
INSERT value
Nếu dùng INSERT [BEFORE] [BLANK] thì môi trường phải là SET EXCLUSIVE ON, nếu ở môi trường này thì không thể chia sẻ file đc. Bạn nên tham khảo thêm về APPEND BLANK và INSERT tùy theo cơ chế và môi trường form mà dùng

*----------------------

Gửi bạn: khoan27t1
C_ketnoi = “Driver=SQL Server;Server=Tranhoa;Database=Quanlytaisan;Uid=;P wd=”
hConn = SQLStringConnect(C_ketnoi)
IF hConn < 0
MESSAGEBOX('Ket noi Sai',16,'Computer')
return
ENDIF
Bạn nên tham khảo thêm về địa chỉ kết nối. Cũng giống y chang như trên DotNet

kinhbac2015
17-03-2015, 05:48
Chào các bạn,
Mình có một số vướng mắc:
1) Mình Import số liệu từ file text, từ trước chỉ dùng Import Wizard trên giao diện của fox. Giờ mình muốn dùng câu lênh để lồng vào sử dụng trong chương trình, bạn nào biết câu lệnh này không ạ?
2) Mình đã biên dịch projec thành exe, chạy được trên máy có cái fox. Muốn chạy được trên máy không cài fox thì phải tích hợp thêm file nào nữa ạ. Mình đang dùng VFP9.
Bạn nào làm qua rồi chỉ giúp mình với.

tranhoa_ps
17-03-2015, 07:54
Chào các bạn,
Mình có một số vướng mắc:
1) Mình Import số liệu từ file text, từ trước chỉ dùng Import Wizard trên giao diện của fox. Giờ mình muốn dùng câu lênh để lồng vào sử dụng trong chương trình, bạn nào biết câu lệnh này không ạ?
2) Mình đã biên dịch projec thành exe, chạy được trên máy có cái fox. Muốn chạy được trên máy không cài fox thì phải tích hợp thêm file nào nữa ạ. Mình đang dùng VFP9.
Bạn nào làm qua rồi chỉ giúp mình với.

APPEND FROM c:\tenfile.txt delimiter
- Không có việc gì khó, chỉ sợ làm không tiền

banghoi
19-03-2015, 08:03
Bác Hòa ơi, làm sao để form hiển thị tiếng Việt được hả bác? CSDL em dùng bảng mã ABC.

tranhoa_ps
20-03-2015, 09:48
BROWSE FONT 'vni-times',12
thisform.Text1.FontName = "vni-times"

khoan27t1
26-03-2015, 09:24
Cảm ơn anh Trần Hòa rất nhiều, anh cho e hỏi thêm chút là đối với MySQL thì câu lệnh cũng giống y như vậy phải không anh

kinhlupden
06-04-2015, 17:49
Bác cho em hỏi, em tạo ra 1 data connection từ visual basic tới bảng fox pro và đẩy dữ liệu tiếng việt bằng bộ gõ tcvn 3.
Nhưng khi xem lại cơ sở dữ liệu thì bị lỗi font các kí tự có dấu. (ví dụ kí tự ă -a8 bị đổi thành "-22)
Và đương nhiên khi hiển thị trên data grid cũng bị lỗi.
Nếu nhập trực tiếp vào foxpro rồi hiển thị trên grid view ở vb 6.0 thì vẫn bị lỗi font kí tự có dấu.
Em phải làm sao để giải quyết vđ đó

vuongquangnoi
10-04-2015, 19:38
Mình cần tìm 1 bác code tool lấy nội dung web, bác nào làm inbox e trao đổi nhé :)

Tapsu_VFP
22-04-2015, 09:39
Xin chào bạn FOXFORDOS
Bạn có thể gởi cho mình bản demo trên không, mình đang rất cần, Email của mình: dungnq1965@gmail.com
Cám ơn bạn trước nhé.

Tapsu_VFP
22-04-2015, 09:51
Xin chào các bạn !!!
Có ai biết giúp mình với, mình đang sử dụng VFP 9, mình muốn tìm trên máy tính đã có ổ USB chưa thì phải dùng cách nào!!!
( Giả sử máy tính có sẳn ổ C, D, E ( C,D là ổ cứng, E là ổ cd , nếu có ổ USB thì sẽ là ổ F:\ )

Tapsu_VFP
22-04-2015, 12:17
Lien lac cach nao day ban

Tapsu_VFP
22-04-2015, 12:19
Công ty mình đang kiếm người biết sử dụng Foxpro. Các bạn có quan tâm thì liên lạc với mình nhé.

Xin cảm ơn.

Sao lien lac day ban

Tapsu_VFP
22-04-2015, 16:03
3- Riêng việc xuất dữ liệu từ DBF ra Excel đồng thời chuyển font dữ liệu từ bảng mã TCVN3 sang UTF8, mình đã tham khảo ví dụ chuyenfont của bạn Tayngangvfp có class thuvienfont.vcx khá hay, có thể cần cho nhiều người. Việc xuất dữ liệu từ DBF ra Excel là tốt rồi, tuy nhiên mình còn vướng chuyển font TCVN3 --> Unicode ở điểm này: trong một xâu ký tự, có một ký tự ữ cần là chữ thường, lại không thể hiện được chữ thường mà cứ là Ữ (chữ hoa), ví dụ hữu (TCVN3) khi chuyển sang Unicode thành hỮu hoặc nữ --> nỮ hoặc chữ --> chỮ … Nhờ bạn Tayngangvfp nghiên cứu thêm chút nữa, chỉnh code giúp mình khắc phục tình trạng đã nêu trên với.

Xin chào bạn Tayngangvfp
Mình mới tham gia diễn đàn, xem đến bài này mình đang rất cần cách xuất ra Excel và dữ liệu từ bảng mã TCVN3 sang UTF8 bạn có thể gởi mail hướng dẫn cho mình cách làm được không ??. Email của mình: dungnq1965@gmail.com
Xin cám ơn bạn trước

tayngangvfp
24-04-2015, 09:24
Chào bạn Tapsu_VFP

Lâu rồi mình không vào diễn đàn!
Có gì cần trao đổi thì bạn gửi qua email: tayngangvfp@yahoo.com.vn

3- Riêng việc xuất dữ liệu từ DBF ra Excel đồng thời chuyển font dữ liệu từ bảng mã TCVN3 sang UTF8, mình đã tham khảo ví dụ chuyenfont của bạn Tayngangvfp có class thuvienfont.vcx khá hay, có thể cần cho nhiều người. Việc xuất dữ liệu từ DBF ra Excel là tốt rồi, tuy nhiên mình còn vướng chuyển font TCVN3 --> Unicode ở điểm này: trong một xâu ký tự, có một ký tự ữ cần là chữ thường, lại không thể hiện được chữ thường mà cứ là Ữ (chữ hoa), ví dụ hữu (TCVN3) khi chuyển sang Unicode thành hỮu hoặc nữ --> nỮ hoặc chữ --> chỮ … Nhờ bạn Tayngangvfp nghiên cứu thêm chút nữa, chỉnh code giúp mình khắc phục tình trạng đã nêu trên với.

Xin chào bạn Tayngangvfp
Mình mới tham gia diễn đàn, xem đến bài này mình đang rất cần cách xuất ra Excel và dữ liệu từ bảng mã TCVN3 sang UTF8 bạn có thể gởi mail hướng dẫn cho mình cách làm được không ??. Email của mình: dungnq1965@gmail.com
Xin cám ơn bạn trước

thanhtamst
03-05-2015, 23:35
Chào anh Tayngangvfp, em có thắc mắc đã gửi vào email của anh.
Tiện thể mọi người cho em thắc mắc thêm 1 vấn đề là tại sao khi đóng gói file thành *.exe thì lúc mở file nó chỉ hiện lên cái rồi tắt ngay? Còn đóng build thành file *.app thì vẫn chạy bình thường.
Còn nữa, vì em dùng font VNI Times viết nên em muốn khi cài đặt tích hợp luôn file VNI Times vào C:\window\fonts của máy tính thì làm như thế nào ạ?

thuycongle
05-05-2015, 21:34
Cả nhà cho mình hỏi. Mình có một form. Trên form có 2 grid sử dụng chung một data table. Mục đích để xem dữ liệu và đối chiếu các tháng của 2 năm. Khi click chuột vào một grid và di chuyển lên xuống thì data của grid còn lại cũng di chuyển lên xuống, nhưng bị lệch nhau. Làm thế nào để khi di chuyển lên xuống trên grid này thì grid kia cũng di chuyển và đồng nhất luôn một hàng ngang. Cám ơn nhiều

thanhtamst
07-05-2015, 22:09
Project mình làm xong rồi, giờ đang gặp khó khăn chỗ muốn build thành file exe nhưng mà không chạy được. Bấm vào file exe vừa build, nó hiện lên 1 giây rồi tắt ngay. Bị gì vậy cả nhà?

m2nhatrang
12-05-2015, 16:27
Bạn nào cho mình xin đoạn code xuất dữ liệu từ FoxPro ra file Xml. Nội dung dữ liệu là Unicode nhé. Cảm ơn.
Còn cách nào để dữ liệu trong DBF là UNIcode được vậy. Cái này làm nhiều lần toàn thất bại

luu_luu
15-05-2015, 13:41
open form - tìm WindowType chuyển từ 0 - Modeless sang 1 - Modal - lưu - build exe - run

thanhtamst
15-05-2015, 15:56
open form - tìm WindowType chuyển từ 0 - Modeless sang 1 - Modal - lưu - build exe - run
Ý mình là cho nó chạy độc lập với VFP.
Làm như vậy mình đã thử nhưng chỉ chạy khi nào mình mở sẳn VFP nếu không thì nó vẫn hiện rùi tắt ngay.
------------------------------------------------------------------------------------------------
Mình xin hỏi thêm một vấn đề về câu lệnh sau:

tcRootPath=JUSTPATH(SYS(16,0))
tcRootPath=ADDBS(SUBSTR(tcRootPath,AT(":",tcRootPath)-1))
IF MESSAGEBOX('BAN XAC NHAN THEM FONT VAO HE THONG?',4+32+256,'THOAT')=6
COPY FILE &tcRootPath \ FONTS \ VNITimes . TTF TO C : \ WINDOWS \ Fonts\ VNITimes . TTF
MESSAGEBOX('SAO CHEP THANH CONG!')
ELSE
RETURN
ENDIF

Trên máy cài WinXP thì có hiệu quả nhưng trên máy cài Win7 thì không được. Tại sao vậy ạ?
Do không post link được nên mình thêm vào mấy khoảng trắng trong lệnh copy.

tranhoa_ps
18-05-2015, 08:09
-Trên win XP khi khởi động lại thì wind load lại thư mục font còn win 7,8 cơ chế load font lại khác, khi nào có setup, thay đổi thì load lại va ghi nhận để 1 nơi nào đó ..., tại sao win7 chạy nhanh và dung lượng lớn ???. Thao tắc copy vào thư mục font của win 7 không nhận diện đc.
-Bạn nên tham khảo lại về cơ chế Form main. READ EVENTS là câu lệnh cuối cùng ở file main

fucosg
27-05-2015, 09:04
@thanhtamst
Font trong Windows có 2 thuộc tính là tên file và tên font, giả sử tên file của bạn là VNI-Times.TTF và tên font là VNI-Times.
Khi một font được cài đặt thì tên file và tên font sẽ được Windows đăng ký vào registry tại địa chỉ:

HKEY_LOCAL_MACHINE:SOFTWARE:Microsoft:Windows NT:CurrentVersion:Fonts
(thay dấu 2 chấm : bằng dấu back slash \)

Trong đó:
Loại registry=REG_SZ
Tên font được ghi ở mục Name
Tên file được ghi ở mục Data, bao gồm cả đường dẫn nếu không lưu ở thư mục %windir%\Fonts
Sử dụng lệnh regedit để xem thông tin nầy.

Trong XP, khi bạn copy font file vào thư mục Fonts và reset máy thì Windows sẽ tự động ghi thông tin nầy vào registry nên bạn sẽ sử dụng được font nầy ngay.

Trong W7 thì không như vậy, Windows không làm công việc nầy nên bạn phải tự làm bằng cách thêm thủ công hoặc sử dụng lệnh REG ADD để ghi thông tin vào registry (search reg add và add font trên GG sẽ thấy thôi) .

Nếu đăng ký hoàn chỉnh thì font sẽ có tác dụng sau thao tác log off/log on, không cần phải reset máy.

Trong W7, right click mouse trên font file rồi chọn Install là cài font được ngay, còn nếu muốn cầu kỳ thì làm như trên (copy, reg add...).

mrzero1
04-06-2015, 15:16
Có thể tham gia câu lạc bộ thông qua tiêu chuẩn gì vậy?

chip44
16-06-2015, 21:36
Xin chào các bạn !!!
Có ai biết giúp mình với, mình đang sử dụng VFP 9, mình muốn tìm trên máy tính đã có ổ USB chưa thì phải dùng cách nào!!!
( Giả sử máy tính có sẳn ổ C, D, E ( C,D là ổ cứng, E là ổ cd , nếu có ổ USB thì sẽ là ổ F:\ )

U_Drive = "Danh sach USB: "
FOR i=1 TO 26
drive = CHR(i+64)
dtype = DRIVETYPE(drive)
IF dtype = 2
U_Drive = U_Drive+drive
ENDIF
ENDFOR

mylinhqt
30-06-2015, 15:13
Chào các bác:
Em có một phần mềm viết bằng VFP, phần in kết xuất ra file excel sử dung web brower để in, trước đây chạy trên winxp và office2003 thì ổn nhưng chạy trên win7 và office2007 trở lên thì khi chạy mở ra luôn file excel chứ không hiển thị được như trước nữa

lttrung1188
16-07-2015, 10:12
ban oi minh chua biet gi nhieu ve fox va sql server nhung minh minh dang quan tri bang chuong trinh viet bang ngon ngu nay. ban co the giup minh tim hiu dc k???
thank a lot

dangnhimyphuoc
18-09-2015, 08:28
Mình đang tìm hiểu về Foxpro, mình muốn tạo 1 combo box để hiện thị các vật tư đã có trong table vattu, khi mình nhập vào 1 số từ khóa thì nó sẽ gợi ý ra các vật tư có sẵn trong table thì phải làm như thế nào.
Thank all !

hanhung87
06-10-2015, 16:45
Mình có 2 ý muốn hỏi, giúp tớ với.
1. Tớ muốn nút thoát dấu X màu đỏ có tác dụng thì dùng lệnh gì, mình ấn tắt toàn báo lỗi.
2. 1 trang report sau khi in là thoát ra ngoài màn hình Form, vậy muốn không thoát thì dùng lệnh gì ?

thank.

nguyentai90
19-10-2015, 21:40
Có bác nào rành về khoản CDSL Foxpro này không cho mình hỏi kết nối CSDL giữa VB và Foxpro như thế nào ạ ?

three_xi
31-10-2015, 08:40
Em dùng FoxPro để tạo ra 1 file excel, và insert dữ liệu từ 1 bảng dbf vào file excel này đã thành công, giờ em muốn dùng câu lệnh để định dạng cho các ô excel như chữ in đậm, nghiêng, gạch dưới, tạo viền cho các ô excel thì câu lệnh trong fox là gì nhỉ ?. Ace nào biết xin chỉ giáo giúp, xin cảm ơn các ace.

hungtuan61
02-11-2015, 20:51
Em dùng FoxPro để tạo ra 1 file excel, và insert dữ liệu từ 1 bảng dbf vào file excel này đã thành công, giờ em muốn dùng câu lệnh để định dạng cho các ô excel như chữ in đậm, nghiêng, gạch dưới, tạo viền cho các ô excel thì câu lệnh trong fox là gì nhỉ ?. Ace nào biết xin chỉ giáo giúp, xin cảm ơn các ace.

Bạn tìm đọc trong quyển "Visual Foxpro & SQL Server" do Nguyễn Ngọc Minh chủ biên- NXB Mũi Cà mau. Có đầy đủ các ví dụ như Bạn cần. ình cũng đang sử dụng quyển đó để thực hiện trên Excel

louisk
03-11-2015, 22:06
Pro nào chỉ giúp em cách tạo hộp thoại khai báo đường dẫn trongg lập trình fox với ạ, em cảm ơn!

luu_luu
04-11-2015, 08:38
duong_dan=getdir()

louisk
05-11-2015, 10:01
Ý em là tao hộp thoai cho ứng dụng, nhập trực tiếp vào hộp thoại đó. Bác có thể hướng dẫn cụ thể hơn không?

luu_luu
05-11-2015, 10:17
- tạo form
- add textbox
- gán biến cho textbox
- run form nhập đường dẫn vào textbox
- ? tên biến

louisk
06-11-2015, 10:07
- tạo form
- add textbox
- gán biến cho textbox
- run form nhập đường dẫn vào textbox
- ? tên biến

Vậy nếu mình muốn khi click vào một command btn, sẽ xuất hiện hôp thoại khai báo đường dẫn rồi mới chạy prg. Thì mình se phải tạo thêm 1 form với các textbox gán đường dẫn như bạn nói à.
Có cách nào hay hơn ko bác. Tks bác.

cuongk5c
23-11-2015, 17:18
Hiện tại hầu hết tạo hộp thoại đều làm theo các bước trên , còn yêu cầu của bác thì phải đợi mấy bác làm chuyên sâu về cái này vào trả lời vậy.

hungtuan61
27-11-2015, 08:40
Vậy nếu mình muốn khi click vào một command btn, sẽ xuất hiện hôp thoại khai báo đường dẫn rồi mới chạy prg. Thì mình se phải tạo thêm 1 form với các textbox gán đường dẫn như bạn nói à.
Có cách nào hay hơn ko bác. Tks bác.

- Tạo form
-Add command button
-Add textbox
- Tại sự kiện click của cmd button : ddan=getdir()
Như vậy sẽ có biến ddan. Textbox để kiểm tra biến đường dẫn
- Có thể thực hiện lệnh liên quan đến đường dẫn sau sự kiện click của cmd button

vickykyvic
29-11-2015, 21:34
Có nhiều cách:
INPUTBOX("Input path here","INPUT VALUE")
hoặc
Getdir() hoặc getfile() hoặc putfile() đều có thể sử dụng được

faovor_thien
06-12-2015, 21:31
Em đang tìm hiểu về Visual Foxpro để phục vụ công việc, mong mọi người giúp đỡ

Em có 4 bảng dữ liệu: A, B, C, D
Cả 4 bảng đều có các trường: ma_dv| code |ma_kh | so_tien
Và dữ liệu trường code ở 4 bảng có thể bị trùng lập.

Bảng A không có dữ liệu trong 2 trường: ma_kh | so_tien
Bảng B, C, D có đầy đủ dữ liệu

Bước 1:Ở bảng A, Điền dữ liệu cho 2 trường: ma_kh | so_tien Từ lần lượt 3 bảng B, C, D (dựa vào dữ liệu trường code)

Bước 2: Ở lần lượt 3 bảng B, C, D, Loại bỏ những dòng bị trùng dữ liệu code với bảng A để xuất ra được 3 bảng B1, C1, D1

Bước 3: Lấy C1 làm gốc, so với B1
- Nếu có dòng bị trùng dữ liệu code với bảng B1 => Loại bỏ
- Chép thêm các dòng không trùng dữ liệu code vào bảng C1
- Ở C1, tạo thêm trường note (những dòng được chép thêm sẽ có giá trị là "X" ở trường này để đánh dấu)

Bước 4: Lấy D1 làm gốc, so với C1
- Nếu có dòng bị trùng dữ liệu code với bảng C1 => Loại bỏ
- Chép thêm các dòng không trùng dữ liệu code vào bảng D1
- Ở D1, tạo thêm trường note (những dòng được chép thêm sẽ có giá trị là "X" ở trường này để đánh dấu)

Kết quả cuối cùng có 2 bảng:
- A: được điền đầy đủ dữ liệu
- D1 không bị trùng dữ liệu code với 2 bảng B1 và C1

Nhờ mọi người giúp em tạo 1 program để chạy ra kết quả cuối cùng.

Lúc trước em làm bằng excel với hàm Countif và vlookup, nhưng tốn nhiều thời gian và dữ liệu ngày càng lớn nên muốn chuyển qua foxpro.

Em cám ơn mọi người

tranhoa_ps
07-12-2015, 08:25
Thấy bạn viết nhức cái đầu wá. mục đích là để làm gì --> dùng thuật toán SQL để xử lý. Nếu SQL khó quá thì dung For để xử lý
-Gợi ý:
B1: gôm 4 bảng lại thành 1 bảng (ghi chú: dòng A,B,C,D . . . gì đó)
B2: select * from . . . Group by . . .

tuyenphuong_1247
21-12-2015, 22:48
Chào các bạn. Mình là người mới nhập môn và rất muốn được học hỏi, rất mong được các bạn giúp đỡ. Mình đọc trên clb thấy vài năm trước có anh tayngangffp hướng dẫn dùng Microsoft form 2.0 để sử dụng unicode trong foxpro 9.0, mình cố mà chưa làm được. Có bạn nào biết chỉ giúp mình với. Cảm ơn các bạn!
Đâu hết rồi mà vắng hoe vậy ta! Rất mong các bạn lên clb, mình rất muốn được trao đổi và học hỏi!

chipsandcrisps
11-01-2016, 15:12
Em chẳng biết gì về VFP nhưng em lại bị giao việc có liên quan đến nó. Các bác cho em hỏi tí:
Em có một form in (bằng tốt nghiệp) trong đó có object có expression là GioiTinh. Object này sử dụng tham chiếu từ 1 cột có tên là Gioi tinh mà khi in ra nó sẽ hiện là Nam hoặc Nữ.
Bây giờ mình muốn tạo 1 object khác mà nó sẽ dùng tham chiếu từ cái Object GioiTinh kia; theo đó, nếu GioiTinh là Nam thì Object mới sẽ có giá trị là Mr. và nếu GioiTinh là NỮ thì object mới sẽ có giá trị là Ms.
Ngàn lần cảm ơn các bác!!!

That Old Man
13-01-2016, 00:08
Em chẳng biết gì về VFP nhưng em lại bị giao việc có liên quan đến nó. Các bác cho em hỏi tí:
Em có một form in (bằng tốt nghiệp) trong đó có object có expression là GioiTinh. Object này sử dụng tham chiếu từ 1 cột có tên là Gioi tinh mà khi in ra nó sẽ hiện là Nam hoặc Nữ.
Bây giờ mình muốn tạo 1 object khác mà nó sẽ dùng tham chiếu từ cái Object GioiTinh kia; theo đó, nếu GioiTinh là Nam thì Object mới sẽ có giá trị là Mr. và nếu GioiTinh là NỮ thì object mới sẽ có giá trị là Ms.
Ngàn lần cảm ơn các bác!!!

Dùng function IFF()
Ví dụ:

IFF(GioiTinh="Nam","Mr.", "Ms.")

thegianvn
06-04-2016, 21:10
sdf sdf sdf sdf asdf asdf ádf

vtphatctkvl
20-04-2016, 14:10
Máy mình đang sử dụng Win7 Ultimate 32bit. Hệ thống mạng của cơ quan mình có tạo Domain. Khi đăng nhập với quyền admin thì mở trực tiếp (Double click) vào tập tin dữ liệu visual fox thì bình thường. Nhưng khi đăng nhập với quyền user thì báo lỗi "<tên file>.fxp is not an object file" (mặc dù đã phân user là thành viên của nhóm admin). Nếu mở visual fox rồi mở tập tin dữ liệu thì không báo lỗi.
Nhờ các bạn chỉ giúp.

netuse36
28-09-2016, 20:53
cho mình hỏi muôn thiết kế 1 nút browse trên form để tải file đính kèm lên. khi tra cứu xem lại file này như thế nào ạ. cảm ơn các bạn

Tnguyen0611
07-01-2017, 07:59
Xin chào các đại cao thủ VFP !
Tôi viết code VFP cũng khá lâu rồi, hiện nay tôi đang nghiên cứu vẽ đồ thị dùng cho các báo cáo.
Tôi đã tìm hiểu tài liệu FoxChart, mọi thứ vẫn tiến triển rất tốt, tuy nhiên trong tài liệu lại dấu mất một đoạn code nên tôi đang gặp khó khăn đây. Quý vị nào đã có kinh nghiệm xử lý vấn đề này vui lòng chia sẽ khó khăn giúp tôi nhé. Trân trọng cảm ơn.

micatieu
09-01-2017, 10:00
Xin chào tất cả các bác ạ, có bác nào có link tải phần mềm Refox cho em xin với được không ạ, em cám ơn nhiều

- - - Updated - - -

Xin chào tất cả các bác ạ, có bác nào có link tải phần mềm Refox cho em xin với được không ạ, em cám ơn nhiều

trinhlevan
21-02-2017, 09:21
bạn nào giúp mình với:
tạo ra cấu trúc của tệp CSDL để sắp xếp trường họ và tên theo vần Alphabet dựa theo cấu trúc lệnh sort to kiểu gì nhỉ

Tnguyen0611
03-04-2017, 09:38
Bạn có thể tạo tệp chỉ mục để sort các trường tùy ý: 2 cách
1. Tao file CDX:
Index on Ten+Ho tag Hoten
2. Tao file IDX:
Index on Ten+Ho to <filename.idx>

- - - Updated - - -

Bạn có thể tạo tệp chỉ mục để sort các trường tùy ý: 2 cách
1. Tao file CDX:
Index on Ten+Ho tag Hoten
2. Tao file IDX: