PDA

View Full Version : Nhờ các pro giúp đặt password với Linksys wrt54g

vatuan13
06-06-2008, 14:05
Theo hướng dẫn của 1 số người đi trước mình làm theo cách sau:
1. Truy cập vào IP của linksys
2. Vào wireless ==> wireless security
3. Vào Security Mode ==> chọn WEP
4. Ở Default Transmit Key giữ nguyên là 1
5. WEP Encription để ở 64 bits 10 hex digits
6. Nhập Passpharse, sau đó nhấn generate.
7. Hệ thống cho mình 4 Key kiểu dạng 85FD52CBE5
Theo mình hiểu thì mỗi máy muốn truy cập wireless sẽ nhập 1 trong số 4 key trên. Nhưng khi mình thực hiện như thế thì lại có gì đó không ổn. Điển hình là, trên laptop của mình thì vẫn truy cập wep bình thường, nhưng với các máy khác, mặc dù đều đã nhận ra và truy cập được vào wireless nhưng không thể vào mạng, lướt web hay bất cứ thao tác nào khác. Ngay cả khi, tất cả các máy đều dùng chung 1 key cũng không được. Khi mình tháo bỏ chức năng security thì tất cả các máy đều truy cập bình thường.
Không biết mình làm đúng hay sai, mong được sự chỉ giáo của các pro. Nếu có thể, các bác hướng dẫn cụ thể 1 chút nhé, trình độ của mình giới hạn lắm :( :(.
Thanks.

net_net
09-06-2008, 13:12
bạn làm vậy đúng rồi
nhưng còn đặt pass thì bạn chọn chức năng bảo mật chế độ WEP thì bạn chỉ cần khai báo 1key thôi chứ bạn khai báo tới 4key thì làm sao biết key nào dùng được hay ko chứ
có thêm 1 chế độ bảo mật nữa là chế độ WAP Personal chế độ bảo mật này cũng khá phổ biến bạn thích đặt kiểu gõ chữ hay số cũng được nhưng tối thiểu là 8-63 ký tự nhé bạn
chúc bạn thành công
nếu có thể bạn cho mình mail đi minh gửi cho bạn file hướng dẫn cụ thể bằng tiếng việt luôn

vatuan13
09-06-2008, 15:40
Cám ơn bạn nếu được giúp đỡ qua email, hòm thư của mình là vatuan13@gmail.com. Cái 4 key là do hệ thống tự tạo ra cho mình sau khi đã nhấn generat key (nó tự tạo cho mình 4 key đó). Mình đã dùng thử vài cách nhưng có cảm giác, sau khi đã đặt key hoặc dùng chế độ lọc MAC thì máy nào truy cập vào trứoc thì máy đó có thể duyệt web, các máy vào sau không thể duyệt web (mặc dù đã kết nối thành công với linksys), trong cơ quan có 4 máy tính dùng chung đường mạng này với mình. Mình cũng không hiểu ra làm sao nữa. Đã thử theo hướng dẫn của linksysvietnam.vn cũng gặp tình trạng tương tự.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ bạn. Xin chân thành cảm ơn!

net_net
13-06-2008, 19:35
bạn ko phải nhấn generat key đâu vì bạn nhấn vào đó password của nó rất khó nhớ bạn chỉ cần chọn độ 64bit và gõ 10 chữ số thôi la ok