PDA

View Full Version : Router wireless kết nối vào mạng thứ cấp đc ko?

tiamo129
01-06-2008, 23:14
máy để bàn của e đang dùng mạng thông qua 1 cái swicth, chứ ko phải trực tiếp vào modem. e mới mua 1 cái Router wireless links để kết nối mạng ko dây cho cái laptop của e nữa!nhưng mà e kết nỗi mãi mà ko đc. ko biết có phải là cái router này phải cắm trực tiếp vào sau cổng modem mới đc ko hay là do e làm sai thao tác nào!???
cám ơn các bác!

k66473
02-06-2008, 20:52
mới hiểu được:
-bạn có 1 modem, 1 switch, 1 vài PC. Internet đến với bạn từ ISP -- modem -- switch -- PC.
-bạn mới mua một cái router không dây.
-hết.

bạn phải cung cấp thêm thông tin thì người khác mới giúp được.
-không được là không được thế nào?
-cái router bạn mua là loại gì, có phải là modem router 2 in 1 không?

tềthiên
02-06-2008, 21:12
máy để bàn của e đang dùng mạng thông qua 1 cái swicth, chứ ko phải trực tiếp vào modem. e mới mua 1 cái Router wireless links để kết nối mạng ko dây cho cái laptop của e nữa!nhưng mà e kết nỗi mãi mà ko đc. ko biết có phải là cái router này phải cắm trực tiếp vào sau cổng modem mới đc ko hay là do e làm sai thao tác nào!???
cám ơn các bác!

Bạn chuyển cái Router wireless sang bridge mode. Tắt hết DHCP đi.

tiamo129
02-06-2008, 21:18
không đc tức là cái laptop của e ko nhận tín hiệu từ router.
e cắm cáp từ switch vào router ở sau router của e có tận 4 cổng nên e nối từ đó vào máy bàn thì đc. còn dò sóng wireless thì ko đc,
túm lại e hỏi là theo lý thuyết thì việc cho tín hiệu vào router có nhất thiết phải ngay sau modem ko? hay là tùy ý!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bạn chuyển cái Router wireless sang bridge mode. Tắt hết DHCP đi.

:D bác nói rõ ràng hơn 1 chút đc ko ạ@! e mới nghịch nên chưa có nhiều kinh nghiệm, chỉnh mấy cái đó ở đâu hả bác!?

net_net
12-06-2008, 19:22
nếu như bạn có thể nói rõ cái router của bạn hiệu gì thì mình có thể giúp được còn nói như bạn thì còn nhiều nguyên nhân lắm dẫn đến tình trạng là ko ra được internet nữa là đàng khác

tềthiên
12-06-2008, 19:31
:D bác nói rõ ràng hơn 1 chút đc ko ạ@! e mới nghịch nên chưa có nhiều kinh nghiệm, chỉnh mấy cái đó ở đâu hả bác!?

You không nói rõ cái gì cả ai mà giúp được. You chỉ nói mỗi câu "không được" thì dù có giở hết '72 phép' cũng bó tay thôi.
Mấy cái đó you set trong cái router wireless chứ ở đâu.

rehello
13-06-2008, 15:17
không đc tức là cái laptop của e ko nhận tín hiệu từ router.
e cắm cáp từ switch vào router ở sau router của e có tận 4 cổng nên e nối từ đó vào máy bàn thì đc. còn dò sóng wireless thì ko đc,
túm lại e hỏi là theo lý thuyết thì việc cho tín hiệu vào router có nhất thiết phải ngay sau modem ko? hay là tùy ý!

Bạn noiis không rõ sao mà người ta trả lời, theo mình bạn nối Router wireless bất kì ở đâu bạn muốn, từ switch hoặc modem cũng chẵng nhằm nhò gì, bạn nói là máy tính bạn ko dò thấy sóng wireless hả ? bạn phải xác định card wireless trên laptop work ok ? nếu ok là do router wireless, reset rùi setup lại...

The Old Man
13-06-2008, 23:53
CHuyện đầu tiên là coi cái laptop có turn on WIFI chưa (chỉ là cái nút on/off bên hông hay sau phía trước máy). Có turn on rồi thì mới setup gì thì setup.

cabeo
27-06-2008, 12:09
Cắm cái wireless vào switch , còn modem ADSL cũng cắm vào Switch , rồi bạn xem cái cái Card wifi trên laptop đã On chưa ? Setup cái wireless giống mạng của cái Modem adsl là nhận OK mà .để DHCP ở cái wireless cũng được chả sao đâu , còn DHCP ở Modem ADSL thì tắt đi nhé . Mình chỉ biết vậy thôi , các huynh chỉ giáo thêm nha .

net_net
27-06-2008, 19:16
bạn cabeo nói chưa có đúng
cần phải đính chính lại như sau:
đầu tiên bạn khai báo cho con modem adsl ra được NET là bước đầu tiên
sau khia khai báo xong cái modem adsl bạn tiếp tục tới bước thứ 2 la khai báo cho con wireless
bạn muốn cho con wireless cấp phát DHCP hay ko ko quan trọng nếu bạn muốn cho con adsl cấp phát ip thì bạn tắt chức năn DHCP của con wireless đi
sau khi khai báo xong cho phần setup wireless bạn mới tới bước kiểm tra các thiết bị bên ngoài như:các nút on/off của wifi đã bật lên chưa nếu chưa thì ON nó lên rồi search cái wireless
chúc bạn thành công nhé