PDA

View Full Version : Làm sao biết có người xài mạng wifi của mình

unknownman
15-05-2008, 23:09
Cho mình hỏi có phần mềm nào hay cách nào để biết có người xài chùa mạng wifi của mình hay không vậy. Dạo này mạng download kém quán nên hơi nghi ngờ một chút.

lqkhoi
16-05-2008, 08:28
Vô cái router config mò tùy vào hãng nhưng thông thường nó có list danh sách các máy đang connect vào trong 1 thời điểm.

Nếu có 1 em nào đó tên lạ hoắc ko phải của chú thì tự biết rùi hen.

unknownman
16-05-2008, 08:52
Mò tứ tung luôn rồi mà không thấy nó nằm đâu cả, chắc tại kém quá. Hiện đang xài router Belkin, bạn nào biết xin chỉ giúp.

thuytrieudem
16-05-2008, 09:13
Bạn thử xem có máy nào lạ trong mạng LAN ko, mà thường thì trong router nó sẽ show mà

TridatVTNT
16-05-2008, 10:47
Bạn cho mình biết model của con router Belkin bạn đang dùng đi!

kooltech
16-05-2008, 11:01
Tốt nhất là ẩn tên, filter MAC, đặt chế độ bảo mật và sáng ra đi làm thì ... rút điện ra :D

unknownman
17-05-2008, 11:02
Router Belkin là F5D7230-4

sogno
17-05-2008, 23:32
Cho mình hỏi có phần mềm nào hay cách nào để biết có người xài chùa mạng wifi của mình hay không vậy. Dạo này mạng download kém quán nên hơi nghi ngờ một chút.

Khi bạn bật bộ phát wifi thì hầu hết những ai ở trong phạm vi phát sóng wifi đều có thể truy cập vào được, trừ phi bạn đặt pass cho bộ phát của mình. Do vậy để tránh người khác xài chùa mạng wifi của mình thì bạn nên đặt pass cho bộ phát wifi của mình.

unknownman
18-05-2008, 16:57
À mình có đặt pass chứ. Chỉ sợ bị hack pass nên muốn kiểm tra thử xem có ai truy cập chùa không. Nếu có thì chắc phải chuyển qua xài dây cho an toàn.

Huy mobile
20-05-2008, 22:55

Đây này bạn ơi.Cho biết số MAC luôn để chặn MAC của người mà bạn không muốn cho truy nhập
http://www.colasoft.com/download/products/mac_scanner.php

meomuop_ct
21-05-2008, 10:27
À mình có đặt pass chứ. Chỉ sợ bị hack pass nên muốn kiểm tra thử xem có ai truy cập chùa không. Nếu có thì chắc phải chuyển qua xài dây cho an toàn.

Nếu đặt pass mã hóa theo (WPA)thì an tâm đi, không có ai dò được đâu bạn à. Nếu thuê bao trọn gói thì share cho hàng xóm xài chung cung không có anh hưỡng gì nhiều :present:. IT mà, open một chút cũng okie thôi mà.
Thân.

hatvip
21-05-2008, 10:38
Tốt nhất là ẩn tên, filter MAC, đặt chế độ bảo mật và sáng ra đi làm thì ... rút điện ra :D

Sáng kiến hay: rút điện ra, Reset modem, chạy xung quanh trong phạm vi wifi rao lên ai đang sử dụng wifi.

Đùa tí thôi, bạn có thể thiết lập nhập password để riêng mình sử dụng. Muốn biết xem ai đang trong mạng của mình thì dùng tool IP Lan

thng4221
15-04-2009, 15:19
bạn phai huong dan ky càng tool IP Lan. cai vu nay co người biết người không. nhu em la mu tịch.

dvha82
13-08-2010, 09:55
Mình nghĩ cũng không cần tool gì biết xem có ai đang vô wifi của mình. Lúc nào thấy mạng chậm thì chỉ cần vô trang config của modem, vô phần DHCP xem hiện nay có bao nhiêu máy đang được cấp địa chỉ IP, nó có cả địa chỉ MAC của card wifi của máy đó. Ta có thể đưa nó vào danh sách chặn không cho kết nối vô wifi. Hoặc có cách khác đơn giản hơn, trong nhà bạn hiện có bao nhiêu máy kết nối mạng thông qua wifi router kể cả kết nối qua cổng LAN của trên đó, vào run -> ipconfig /all nó sẽ cho biết MAC address của máy đó. Ta chỉ cần add các địa chỉ này vào danh sách cho phép kết nối vào trong wifi router là được. Ngoài ra nếu nhà bạn có người vào mạng nhưng bạn chỉ muốn người đó vô mạng 1 ngày bao nhiêu tiếng thôi, hoặc cấm họ sử dụng 1 số dịch vụ như tải file,... thì hầu hết các router đều giúp ta làm dễ dàng. Để chặn sử dụng các dịch vụ thì bạn cần biết về các port của dịch vụ trên internet để chặn, bạn có thể tìm bằng google.

stock_xx
18-08-2010, 17:25

Nếu sợ bị hack pass thì bạn hãy thay đổi pass hàng ngày. Còn nếu chịu chơi hơn chút thì chuyển qua xài hàng Linksys của Cisco đi, WRT120N hay WAG120N đều ok hết, tính năng bảo mật an toàn tránh được những vị khách không mời mà đến, có mún hack pass cũng hơi bị khó...

nuce_999
30-08-2010, 23:35
an toàn nhất là rút điện ra khi không dùng wifi nữa!oke men