PDA

View Full Version : [Q] help ctdl:xoa cay btree

nmcuong
10-06-2003, 15:00
Xin chào các bạn,mình là một thành viên mới.Các bạn có thể giúp mình xoá cây B-tree không?Cảm ơn các bạn đã xem qua câu hỏi của tôi.Mong nhận được sự giúp đõ của các bạn.Xin chào

hieuthien
12-06-2003, 13:49
Xin chào, thủ tục xoá Btree của mình hơi dài dòng (nhưng bảo đảm chạy đúng).
Mình sẽ gửi kèm cả chương trình của mình. Nhớ đổi tên sang cpp trước khi chạy.
Nhân tiện, cho hỏi bạn có xoá được bảng băm dò tìm bậc 2 không. Nếu biết xin chỉ dùm.
Bảng băm được cài đặt như sau:
Bảng băm bậc 2 với hàm băm:
int hashfunc(int k)
{ return(k%N);//N là số phần tử trong bảng băm
}
và băm lại khi đụng độ:
d=1;
pos=hashfunc(k);

while(đụng độ)
{pos=(pos+d)%N;
d+=1;
}

Cám ơn ;)

nmcuong
16-06-2003, 14:36
Hết sức cám ơn bạn!
Từ một tỉnh xa xôi như thế naỳ mình chỉ tìm hiêủ thêm thuật toán thôi.Đến đây thì bí quá nên nhờ các bạn.Rất xúc động vì xung quanh mình còn rất nhiêù ngươì tốt.
Mình sẽ xem thêm thuật toán mà bạn hỏi.Theo mình thâý,tuy caì đặt Bảng Băm khá đơn giản,nhưng riêng thuật toán xoá thì laị không dễ nuốt chút naò.
Mình học tệ lắm,nhưng cũng sẽ cốsuy nghĩ.
Chaò bạn nghe!

zaaz
19-03-2007, 09:52
btree.txt sao không có chi trong đó hết vậy hè. Có thể gửi cho mình một bản qua email được không hieuthien. Mail của mình là khanhtungna@gmail.com
Cảm ơn rất nhiều

truongngocdai
19-03-2007, 13:05
ủa, cây BTree là cây gì vậy, em không hiểu

bete
20-03-2007, 15:14
cây BTree là cây gì vậy
=> google :)

-thân

truongngocdai
20-03-2007, 16:56
oh á, cây BTree dùng để làm gì và trong trường hợp nào ạ?

bete
21-03-2007, 12:20
Nếu tui nhớ không lầm thi BTree là cây tìm kiếm . Nó là mở rộng của cây nhị phân; có thể tạm gọi là đa phân (hay bội phân) ?
Ứng dụng của nó là để .... tìm kiếm (vì nó là cây tìm kiếm mà) :)

Cây nhị phân: 1 nút chứa nhiều nhứt 2 khóa . BTree: đại khái thì tại 1 nút có thể chứa nhiều khóa (có thể cài đặt: 1 nút là 1 mảng của các khóa). Nếu dung lượng của mỗi nút là 2d (khóa) thì mỗi nút phải chứa ít nhứt d khóa (ngoại lệ là nút gốc)

Khi cài đặt CSDL ngưới ta có thể xài cây B+Tree (tương tự nhưng hơi khác BTree 1 chút: dữ liệu chỉ chứa ở các nút lá; các nút trung gian chỉ là để hướng dẫn khi tìm kiếm chớ không thiệt sự chứa dữ liệu)

Muốn biết thêm thì bạn có thể tìm trên mạng hoặc sách (sẽ đầy đủ hơn)

(có gi sai sót mong được góp ý, xin cám ơn)

-thân

hienlove
22-11-2011, 10:05
link download code die rồi bạn ơi post lại với dc ko đang cần lắm

sonC0609k
25-11-2011, 20:50
Btree là binary tree phải ko nhỉ. Thuật toán xóa thì wikipedia cũng tìm được mà.
hay cái bạn cần là mutilevel,B+