PDA

View Full Version : Ngành Kỹ thuật máy tính là gì ?

Penguina4
04-05-2008, 22:53
Mình tính học ngành Kỹ thuật máy tính mong các bạn tư vấn giúp nha !
1) Ngành kỹ thuật máy tính là gì ?
2) Ngành này học những gì ?
3) Điều kiện để học ngành này ( hoàn cảnh gia đình, trình độ học vấn... ) ?
4) Ra trường thì làm được những gì và làm ở đâu ?
5) Sự phát triển của ngành này trong 5 năm tới ?

lythanhphong
04-05-2008, 22:57
chà chú mày hỏi đúng vấn đề rồi đấy!

tulinu
04-05-2008, 23:19
3) Điều kiện để học ngành này ( hoàn cảnh gia đình ..) , cái này mình không hiểu nó liên quan gì ?

hongphongmiss
04-05-2008, 23:30
Có lẽ nói đến Kỹ Thuật thì liên quan đến máy móc rồi mà trong ngành máy tính thường đó là phần cứng.

1. Ngành kỹ thuật máy tính là gi? Không ai chắc định nghĩa được. Nhưng nói đến kỹ thuật chúng ta nghĩ tới phần cứng bộ phận thiết yếu cấu thành nên bộ máy vi tính.

2.Ngành này học những gì ? Hiên nay và mai sau vẫn thế. Trong trường học hay các khóa học đều dạy về vấn đề phần cứng của máy vi tính.

3. Điều kiện học ngành này ? Kinh phí ít, thời gian nhiều, học hỏi, vừa làm vữa đúc kết kinh nghiệm, trình độ học vấn ( phải có học biết đọc biết viết) :D. Muốn có cái bằng cấp thì trình độ văn hóa 12/12.

4. Ra trường làm việc ở các công ty lắp ráp, kinh doanh, phân phối máy vi tính. Làm công việc chủ yếu hiện nay là Kỹ thuật viên máy tính.

5.Vẫn phát triển không phải 5 năm nữa mà dù có Double WTO vẫn phát triển nhưng đến lúc đó thì gọi là Kỹ thuật cao máy vi tính.

meotrang7x
05-05-2008, 11:56
Mình tính học ngành Kỹ thuật máy tính mong các bạn tư vấn giúp nha !
1) Ngành kỹ thuật máy tính là gì ?
2) Ngành này học những gì ?

1)Computer engineering: học về kiến trúc, cấu trúc máy tính và các hệ thống thông minh khác.
2)Toán, Vật Lý, Hóa học, tiếng Việt, tiếng Anh, Triết, Điện tử, Kỹ thuật số, Kiến trúc máy tính, Hệ điều hành, Vi xử lý, Thiết kế mạch, Mạch tích hợp...
3)Gia đình đủ tiền nuôi con ăn học hoặc con chịu đi làm thêm kiếm tiền để học; đã tốt nghiệp lớp 12, dưới 80 tuổi, không trong thời gian đang thi hành án.
4)Có thể sửa máy tính, cài phần mềm, bán đĩa CD lậu hoặc có bản quyền, làm thợ hồ, làm quản lý dây chuyền sản xuất máy tính, quản lý dự án phần mềm, thiết kế hệ thống nhúng hoặc mở đại lý vé số.
5)Intel đầu tư vô thì chắc là 5 năm tới vẫn phát triển.

Have fun! :)

Penguina4
05-05-2008, 23:04
Tulinu: Có liên quan chứ bạn, nếu điều gia đình khó khăn thì hơi khó mà theo học, bởi nó đổi mới liên tục, sản phẩm mắc tiền !
hongphongmiss: Còn trình độ thì ý mình muốn nói là học lực có cần phải khá không để theo ngành này, cần phải giỏi môn gì thì học là phù hợp đó bạn !
meotrang7x: Những chương trình học bạn nêu ra có phải là của chương trình của Cao đẳng không bạn, mình cũng muốn hỏi ngành Kỹ thuật máy tính trong Cao đẳng đó ! ( Cụ thể là của trường Cao đẳng DL CNTT TP - ở Quận Tân Phú )

Mong các bạn tư vấn tiếp cho mình nha !!!

anhdaikho_vt
05-05-2008, 23:10
2)Toán, Vật Lý, Hóa học, tiếng Việt, tiếng Anh, Triết, Điện tử, Kỹ thuật số, Kiến trúc máy tính, Hệ điều hành, Vi xử lý, Thiết kế mạch, Mạch tích hợp...
Ai cũng biết IT là môn học quá khô khan, còn Triết là môn khá ẩm ướt (nhảm là đằng khác). Nghĩ sao vậy chài ? Nghĩ sao mà nói học IT phải học triết vậy ?

meotrang7x
06-05-2008, 00:29
Ai cũng biết IT là môn học quá khô khan, còn Triết là môn khá ẩm ướt (nhảm là đằng khác). Nghĩ sao vậy chài ? Nghĩ sao mà nói học IT phải học triết vậy ?

Không học (đậu) mà tốt nghiệp được mới lạ. Bác này chưa từng học ĐH hoặc CĐ ở VN là cái chắc. :w00t:

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Tulinu: Có liên quan chứ bạn, nếu điều gia đình khó khăn thì hơi khó mà theo học, bởi nó đổi mới liên tục, sản phẩm mắc tiền !
hongphongmiss: Còn trình độ thì ý mình muốn nói là học lực có cần phải khá không để theo ngành này, cần phải giỏi môn gì thì học là phù hợp đó bạn !
meotrang7x: Những chương trình học bạn nêu ra có phải là của chương trình của Cao đẳng không bạn, mình cũng muốn hỏi ngành Kỹ thuật máy tính trong Cao đẳng đó ! ( Cụ thể là của trường Cao đẳng DL CNTT TP - ở Quận Tân Phú )

Mong các bạn tư vấn tiếp cho mình nha !!!

Những cái mình nói là tổng quát, còn chương trình cụ thể của từng trường thì bạn nên xem trực tiếp trên trường đó.

Tô Việt Hà
06-05-2008, 02:59
Tất cả những thông tin về chương trình học thì bạn phải trực tiếp lên trường để hỏi cho chính xác chứ. Nhưng mình thấy học ở ba cái trường Cao Đẳng ra chẳng thể làm gì nổi đâu. Phải tự học tự đọc, tự làm lấy là chính thôi. Mong những người có niềm đam mê ngành này cũng phải biết mình cần làm gì!

U.F.O
06-05-2008, 06:53
Học nghề ra còn có cái làm nữa là học Cao Đẳng
Nói xàm quá bác ui hihi

ngsanhdieu
09-05-2008, 14:20
Theo tui thì trước khi muốn học ngành, nghề gì thì phải xác định mình thích những loại công việc gì và quan trọng hơn tính khí/tính cách của mình có phù hợp với ngành nghề mình thích không. Phải kết hợp cả 2 yêu tố đây thì mới thành công. Chứ đừng chạy theo các "nghề thời thượng" mà sau nay hối tiếc. Ví dụ nhé: bây giờ nghề IT vẫn còn là 1 nghề thời thượng, nhung nếu bạn không không phải là một người năng động ham thích cái mới.. thì nên quên nó đi :P. Vài suy nghĩ thiển cận, bà con đừng cười..

kamankily
01-03-2009, 17:24
ngành này là làm về phần cứng phải không các bạn
mà ở việt nam mình học phần cứng thì khó khăn vô chuyên sâu được

kemsiro
01-03-2009, 22:21
Các trường khác thì mình không biết ngành này như thế nào.
Còn theo mình biết ngành Kĩ Thuật Máy Tính trường ĐH BK Tp. Hồ Chí Minh thì:

1) Ngành kỹ thuật máy tính là gì ? Thông tin trả lời mình dịch từ Wikipedia:
Computer Engineering (also called Electronic and Computer Engineering or Computer Systems Engineering) là ngành học kiến thức kết hợp cả 2 lĩnh vwcj Điện tử và Khoa học máy tính. Các kĩ sư theo ngành này có vừa có những kiến thức về điện tử, vừa được đào tạo để thiết kế phần mềm, thiết kế mạch tích hợp.

2) Ngành này học những gì ? Nghiên cứu về các mạch vi xử lý, các hệ thống nhúng, thiết kế chip, viết các hệ điều hành nhúng, lập trình hệ thống nhúng, tạo các mạch số, lập trình vi điều khiển (như lập trình cho robot, cho các mạch bảo vệ an ninh...)v.v...

Tất nhiên là bạn phải có quyết tâm và kiên trì, bởi vì đây là 1 ngành học rất cần nhiều kinh nghiệm, tốc độ lên lương chậm, bởi vì "gừng càng già càng cay", chính kinh nghiệm quyết định mức lương của bạn. Tuy nhiên, tuổi thọ của ngành này rất cao. Đặc điểm này khác hẳn với ngành công nghệ phần mềm (lập trình viên mới làm lương cũng khá, lên lương nhanh, nhưng tuổi thọ ngắn nếu bạn ko leo lên được vị trí cao hơn). Nếu bạn có kiến thức căn bản về toán, vật lý, mạch điện, ngôn ngữ C, thì đó là một lợi thế cho bạn. (tuy nhiên yếu tố quyết định vẫn là niềm đam mê và sự kiên trì).

Theo mình biết thì ngành này ko phải làm việc sửa máy tính, làm kĩ thuật viên máy tính, mà làm những việc như: thiết kế chip vi xử lý, thiết kế mạch vi điều khiển, thiết kế cảm biến tương tự, thiết kế mạch tín hiệu kết hợp, thiết kế hệ điều hành nhúng. Đồng thời, ngành học nà cũng thích hợp cho các nghiên cứu về robotics, cũng như các mạch hệ thống nhúng (embeded system) đang rất phổ biến ngày nay (ví dụ như các thiết bị số (máy ảnh, máy quay phim kĩ thuật số, các loại smartphone...), lò vi sóng, máy giặt, hay các hệ thống điều khiển xe hơi... Viết các driver cho các phần cứng (firmware),

Những ứng dụng mình vừa kể trên đủ làm cho bạn cảm nhận được sự phát triển của nó rùi nhỉ.

Hi vọng là bài viết này giúp ích được cho bạn.

help-me
01-03-2009, 22:29
Có bạn nào biết ở Sài gòn trung tâm nào đào tạo sửa chữa main, màn hình, máy in ko chỉ mình với

Zekan
02-03-2009, 01:02
Google bạn àh , hơi bị nhiều đấy nhưng mà để sửa main siêu ko phải chỉ kiếm mấy con tụ bị phì rồi thay thì hiếm vì thầy đủ trình dạy kiếm khó lắm (mấy ông này thuộc dạng siêu đẳng )

Penguina4
09-04-2009, 21:51
Các trường khác thì mình không biết ngành này như thế nào.
Còn theo mình biết ngành Kĩ Thuật Máy Tính trường ĐH BK Tp. Hồ Chí Minh thì:

1) Ngành kỹ thuật máy tính là gì ? Thông tin trả lời mình dịch từ Wikipedia:
Computer Engineering (also called Electronic and Computer Engineering or Computer Systems Engineering) là ngành học kiến thức kết hợp cả 2 lĩnh vwcj Điện tử và Khoa học máy tính. Các kĩ sư theo ngành này có vừa có những kiến thức về điện tử, vừa được đào tạo để thiết kế phần mềm, thiết kế mạch tích hợp.

2) Ngành này học những gì ? Nghiên cứu về các mạch vi xử lý, các hệ thống nhúng, thiết kế chip, viết các hệ điều hành nhúng, lập trình hệ thống nhúng, tạo các mạch số, lập trình vi điều khiển (như lập trình cho robot, cho các mạch bảo vệ an ninh...)v.v...

Tất nhiên là bạn phải có quyết tâm và kiên trì, bởi vì đây là 1 ngành học rất cần nhiều kinh nghiệm, tốc độ lên lương chậm, bởi vì "gừng càng già càng cay", chính kinh nghiệm quyết định mức lương của bạn. Tuy nhiên, tuổi thọ của ngành này rất cao. Đặc điểm này khác hẳn với ngành công nghệ phần mềm (lập trình viên mới làm lương cũng khá, lên lương nhanh, nhưng tuổi thọ ngắn nếu bạn ko leo lên được vị trí cao hơn). Nếu bạn có kiến thức căn bản về toán, vật lý, mạch điện, ngôn ngữ C, thì đó là một lợi thế cho bạn. (tuy nhiên yếu tố quyết định vẫn là niềm đam mê và sự kiên trì).

Theo mình biết thì ngành này ko phải làm việc sửa máy tính, làm kĩ thuật viên máy tính, mà làm những việc như: thiết kế chip vi xử lý, thiết kế mạch vi điều khiển, thiết kế cảm biến tương tự, thiết kế mạch tín hiệu kết hợp, thiết kế hệ điều hành nhúng. Đồng thời, ngành học nà cũng thích hợp cho các nghiên cứu về robotics, cũng như các mạch hệ thống nhúng (embeded system) đang rất phổ biến ngày nay (ví dụ như các thiết bị số (máy ảnh, máy quay phim kĩ thuật số, các loại smartphone...), lò vi sóng, máy giặt, hay các hệ thống điều khiển xe hơi... Viết các driver cho các phần cứng (firmware),

Những ứng dụng mình vừa kể trên đủ làm cho bạn cảm nhận được sự phát triển của nó rùi nhỉ.

Hi vọng là bài viết này giúp ích được cho bạn.

Cám ơn bạn nhiều nha ! Mình đang rất cần những lời tư vấn chân thành như vậy, mong các bạn tiếp tục giúp đỡ mình