PDA

View Full Version : Cách xóa thư mục System Volume Information

hanet
22-04-2008, 14:15
Các bác giúp em cách xóa thư mục System Volume Information với!!!

anhdaikho_vt
22-04-2008, 14:28
Mô phật. Muốn xóa thì vào DOS thật mà xóa. Nhưng không dùng được chức năng System Restore đâu đấy :D

ngaminh
29-10-2008, 20:42
tai sao em vao dó ma van khong xoa duoc cai con víu quai quy nay no bam rai qua ba con oiiiiiiiii

The Old Man
30-10-2008, 06:08
System Volume Information sao lại gọi là Virus?

tin_jimmy
30-10-2008, 07:26
trong ổ đỉa của tui thấy co cái thùng rác mà tui chác nó là virus mà xóa thì khong đc vào dos cung ko lun vậy có cách nào ko xin giúp tui với

Saokim999
30-10-2008, 08:17
xóa xong cài lại win :D

tin_jimmy
30-10-2008, 17:34
Tui đã làm nhiều cách lắm rùi xóa xong cài win và cài win xong rùi xóa cũng chẳng an thu j het, mỗi khi vào ổ đĩa nào mà thấy nó bực mình ghê

tme_power
30-10-2008, 18:05
Trời bạn vào Tools -> Folder Options rồi chọn Tab View ở chổ Hide files and Folder chọn "Do not show hidden files and folder" ==> Ok

Sưmê
30-10-2008, 18:13
Tắt system restore thui, chứ xóa hẳn thư mục đó thì....

Think different
30-10-2008, 18:15
Thêm quyền Full Control cho Every One là xóa xả láng, sáng về sớm!

tin_jimmy
12-11-2008, 12:00
bạn có thể hướng dãn cụ thể cho mình đc không thanks ban nhìu

khoinguyen1407
12-11-2008, 14:25
Nếu định dạng ổ cứng của bạn là FAT32 thì khi tắt System Restore thì hoàn toàn có thể xóa được thư mục System Volume Information
Nếu định dạng là NTFS thì chào thua :(

dodangghet
12-11-2008, 19:01
Bạn đang sử dụng phân vùng là NTFS thì không xóa được đâu.
Ah, mà xóa để làm gì vậy?
Bạn có thể xóa được những thứ trong đó nhưng SVI thì không đâu.

kikyou751998
12-11-2008, 22:26
Nếu là định dạng NTFS thì bạn vô Tools -> Folder Option -> View -> Bạn kéo xuống dưới cùng bỏ dấu tick ở ô Use simple file sharing. Sau đó bạn nháy chuột phải vào thư mục, chọn Properties -> Security -> Add sau đó bạn gõ vào ô trống tên người dùng mà bạn đăng nhập, chọn OK. Rồi bạn nháy vào cái tên người dùng đó ở ô đầu tiên, ở mục Allow bạn đánh dấu tick tất cả (không chọn Deny). Và sau đó bạn xóa nha.

thanthoai
12-11-2008, 22:41
bạn thử dùng totalcommander xem sao!!!!

kakaahha
12-11-2008, 22:45
Search trên Google:
System Volume Information là thư mục dành riêng cho chương trình System Restore của Windows XP và hiện diện trên từng phân vùng ổ cứng. Các thông tin và file cần thiết cho việc phục hồi hệ thống sẽ được Windows tự động sao lưu vào thư mục này theo các mốc thời gian định trước hay do người sử dụng ra lịnh. Thư mục System Volume Information cũng như các file trong nó có thuộc tính hệ thống và ẩn nên không hiển thị trong Windows Explorer. Để hạn chế dung lượng hay xóa nội dung thư mục này trên phân vùng đĩa bất kỳ, bạn bấm phím phải chuột vào biểu tượng My Computer > chọn Properties trong menu ngữ cảnh > trong bảng System Properties chọn bảng System Restore > chọn phân vùng ổ cứng cần thay đổi rồi bấm nút Settings > trong bảng Drive Settings, bạn có thể đánh dấu chọn để tắt chức năng System Restore hay kéo thanh trượt để ấn định dung lượng. Bạn cũng có thể xóa sạch tất cả các thư mục này bằng cách đánh dấu chọn mục Turn off System Restore on all drives trong bảng System Restore.

Nếu bạn muốn truy nhập vào đó, bạn hãy cấp quyền truy nhập cho mình (nếu bạn là Admin của máy) bằng cách nháy phải vào thư đó, chọn Properties, chọn tiếp Securities, bấm Add và gõ Administrators (chú ý chữ s cuối cùng) vào, rồi chọn Administrators từ danh sách, ở danh sách phía dưới, check vào cột Allow ở mục đầu tiên (Full Control)

Nơi đó cũng có thể chứa (các) files bị lây nhiễm virus, khi bạn cấp quyền truy nhập cho Folder đó thì các trình diệt Virus mới diệt được virus trong đó.

Còn RECYCLER là thư mục "Thùng rác", khi bạn xóa file thì tạm thời Windows sẽ nhét các file vào đó cho đến khi bạn chọn "Empty recycle Bin".
Nếu bị cấm truy nhập, nếu muốn truy nhập vào đó cũng phải cấp quyền truy nhập như trên rồi làm gì thì làm.

2 thư mục này nếu bạn cố tình xóa thì hoặc XP sẽ tự tạo lại hoặc bạn sẽ bị lỗi hệ thống một cách nghiêm trọng

Tốt nhất là để nguyên hiện trường:D

dongian
13-11-2008, 15:44
Cám ơn kakaahha nhé, rất chi tiết và bổ ích. http://rilwis.tk/misc/hinh.gif

vikcompany
03-02-2010, 20:32
Chào cả nhà

Mình đọc các bài viết của các bạn trả lời câu hỏi của chủ Topic thì thấy rằng tất cả các bài viết đều hiểu sai câu hỏi.

Mình xin trả lời như sau:

Thư mục mà bạn thấy trong tất cả các phân vùng ổ cứng có tên:System volums information kèm theo bạn còn thấy biểu tượng các thùng rác trong tất cả các phân vùng ổ cứng.

Đó không phải là mặc định của win mà đó chính là một loại Virut lây lan trên mạng.

Loại Virut này rất khó kiểm soat, nó lây lan rất nhanh, gây rất nhiều phiền toái cho người dùng máy tính.

Cho dù bạn có thể xóa được nó trong win thì tuy mắt thường bạn không nhìn thấy nó trong win nữa nhưng trong môi trường Dos nó vẫn còn nguyên, đồng thời nếu bạn dùng một phần mềm diệt virut để quét thì nó vẫn hiện ra và không thể nào xóa nó được.

Trong mục đó chứa rất nhiều virut các loại, nhất là các phần mềm gián điệp cũng như phần mềm auto run( chuột cứ tự di chuyển).

Biết bao người đã tìm đủ mọi cách mà không làm gì được nó.

Với kinh nghiệm Tin học, với sự tìm hiểu lâu, kỹ.

Nay mình hướng dẫn cách xóa thư mục: System volums information trong tất cả các phân vùng ổ cứng.

Muốn xóa thư mục System volums information có mặt trong tất cả các phân vùng ổ cứng( kể cả Ghost hay định dạng format lại ổ cứng nó vẫn còn) thì các bạn phải xóa nó trong môi trường DOS.

Đây là cách đơn giản nhất và hiệu quả nhất:
Các bạn hãy mua một đĩa ghost 11.5 hay ghost boot 11( loại đĩa dùng để ghost cứu hộ máy tính đươc bán trên các cửa hàng băng đĩa.

Các nhận dạng đúng đĩa ghost mình cần như sau:

Cho đĩa ghost và khởi động máy tính( nhớ ra lệnh cho máy tính khởi động từ đĩa CD nhé, nếu không biết nên hỏi mọi người vì rất đơng giản.\

Tại giao diện Dos hiện ra, các bạn sẽ thấy mấy dòng như sau:

- Boot From Hard Drive ( hởi động máy tính để vào win bình thường)

- Start BootCD( Khởi động máy tính từ đĩa CD)

-Start mini windows xp( Khởi động máy tính vào win xp chạy trên DOS

Các bạn chon mục: Start mini windows xp rồi ấn Enter

Đợi xíu là sẽ có một win xp mới toe hiện ra( đây là win được chạy trên đĩa CD trong môi trường DOS)

Tại đây các bạn có thể thao tác mọi vẫn đề giống hệt như win trên máy tính của các bạn bình thường.

Ok, các bạn tích đúp chuột vào Mycomputer để mở các phân vùng ổ cứng như bình thường.

Lúc này các bạn sẽ nhìn thấy các mục: System volums information trên tất cả các phân vùng ổ cứng mà cho dù các bạn có xóa được nó trong win bình thường thì nó vẫn còn và luôn hoạt động ẩn.

Lúc này các bạn chỉ việc ra lệnh Delete bình thường ...Kỳ lạ thay và các bạn sẽ hô lên mừng rỡ: Tôi xóa được nó rồi.

Bây giờ vào lại win bình thường sẽ thấy hiệu quả

Chúc thành công

tdplaza
03-02-2010, 20:44
Chào cả nhà

Mình đọc các bài viết của các bạn trả lời câu hỏi của chủ Topic thì thấy rằng tất cả các bài viết đều hiểu sai câu hỏi.

Mình xin trả lời như sau:

Thư mục mà bạn thấy trong tất cả các phân vùng ổ cứng có tên:System volums information kèm theo bạn còn thấy biểu tượng các thùng rác trong tất cả các phân vùng ổ cứng.

Đó không phải là mặc định của win mà đó chính là một loại Virut lây lan trên mạng.

Loại Virut này rất khó kiểm soat, nó lây lan rất nhanh, gây rất nhiều phiền toái cho người dùng máy tính.

Cho dù bạn có thể xóa được nó trong win thì tuy mắt thường bạn không nhìn thấy nó trong win nữa nhưng trong môi trường Dos nó vẫn còn nguyên, đồng thời nếu bạn dùng một phần mềm diệt virut để quét thì nó vẫn hiện ra và không thể nào xóa nó được.

Trong mục đó chứa rất nhiều virut các loại, nhất là các phần mềm gián điệp cũng như phần mềm auto run( chuột cứ tự di chuyển).

Biết bao người đã tìm đủ mọi cách mà không làm gì được nó.

Với kinh nghiệm Tin học, với sự tìm hiểu lâu, kỹ.

Nay mình hướng dẫn cách xóa thư mục: System volums information trong tất cả các phân vùng ổ cứng.

Muốn xóa thư mục System volums information có mặt trong tất cả các phân vùng ổ cứng( kể cả Ghost hay định dạng format lại ổ cứng nó vẫn còn) thì các bạn phải xóa nó trong môi trường DOS.

Đây là cách đơn giản nhất và hiệu quả nhất:
Các bạn hãy mua một đĩa ghost 11.5 hay ghost boot 11( loại đĩa dùng để ghost cứu hộ máy tính đươc bán trên các cửa hàng băng đĩa.

Các nhận dạng đúng đĩa ghost mình cần như sau:

Cho đĩa ghost và khởi động máy tính( nhớ ra lệnh cho máy tính khởi động từ đĩa CD nhé, nếu không biết nên hỏi mọi người vì rất đơng giản.\

Tại giao diện Dos hiện ra, các bạn sẽ thấy mấy dòng như sau:

- Boot From Hard Drive ( hởi động máy tính để vào win bình thường)

- Start BootCD( Khởi động máy tính từ đĩa CD)

-Start mini windows xp( Khởi động máy tính vào win xp chạy trên DOS

Các bạn chon mục: Start mini windows xp rồi ấn Enter

Đợi xíu là sẽ có một win xp mới toe hiện ra( đây là win được chạy trên đĩa CD trong môi trường DOS)

Tại đây các bạn có thể thao tác mọi vẫn đề giống hệt như win trên máy tính của các bạn bình thường.

Ok, các bạn tích đúp chuột vào Mycomputer để mở các phân vùng ổ cứng như bình thường.

Lúc này các bạn sẽ nhìn thấy các mục: System volums information trên tất cả các phân vùng ổ cứng mà cho dù các bạn có xóa được nó trong win bình thường thì nó vẫn còn và luôn hoạt động ẩn.

Lúc này các bạn chỉ việc ra lệnh Delete bình thường ...Kỳ lạ thay và các bạn sẽ hô lên mừng rỡ: Tôi xóa được nó rồi.

Bây giờ vào lại win bình thường sẽ thấy hiệu quả

Chúc thành công

tưởng bạn nói mọi người hiểu sai câu hỏi thế nào cơ :( thì ra là thế này :-<

bỏ ra một ngày google để tìm hiểu thêm về nó trước khi post bài đi bạn.

thêm nữa, quá khứ là quá khứ để nó đi qua là tốt nhất.

superthin
03-02-2010, 21:34
@vikcompany: đồng chí phán cứ như thánh phán, nhưng thú thật là còn phải học hỏi nhiều. Kiến thức còn bập bõm mà đã dám lên mặt dạy anh em ở đây, coi chừng họ tẩn cho mềm như... vịt tiềm.

Thư mục System Volumes Information không có nghĩa là virus. Như bạn kakaahha tra ở trên, thông tin đó khá chính xác, thư mục đó là do Windows tạo ra, đặc biệt là hệ điều hành Windows chạy với phân vùng sử dụng hệ thống file NTFS. Virus có nằm trong đó hay không hậu xét, mà ta chỉ xét là việc cắm đầu cắm cổ / tìm mọi cách xóa một thư mục do Windows tạo ra có nguy cơ gây đổ vỡ hệ thống. Trừ khi ai đó có tài khoản MSDN, đăng nhập vào đó hỏi và được khuyên là nên xóa thì hãy ra tay, còn thì chớ dại dột làm chuyện ruồi bâu.

The Old Man
03-02-2010, 22:47
Chuyện dùng DOS để xóa một file/folder nào đó là chuyện dể dàng.
Dùng DOS xóa cả folder Windows hay xóa cả HDD củng dược huống hồ là một folder.
Nhưng tự nhiên dùng DOS để xóa thư mục System Volumes Information, một thư mục của Microsoft cố ý tạo ra trong một HDH, là chuyện điên rồ, thiếu hiểu biết.

Chứng minh:
Một máy mới, HDD mới tinh chưa dùng, cài với một CD/DVD Windows nguyên thủy của MS. Cài xong máy (không có kết nối Internet hay NWK) là trong ỗ System đã thấy cái Thư mục System Volumes Information nằm đó rồi. Như thế là Virus gì ở đâu đến?

ngoccong2001
04-02-2010, 08:10
thanks tdplaza, superthin, Bác Tom :D

Cậu vikcompany trước hết nên tìm hiểu rõ câu hỏi rồi mới phán, kiến thức luôn quan trọng, nhưng hiểu ngọn ngành cái kiến thức thì hãy đưa ra nhận xét và trợ giúp.

Thanks all :D
Quá khứ thì em cho nó quá khứ luôn :D

Close topic