PDA

View Full Version : Máy Tính khởi động không lên màn hình

mailinhphongq
21-04-2008, 08:47
mình mới chở máy từ Tp HCM về Biên Hòa , trên Tp vẫn chạy bình thường , đem về mở nó không lên màn hình ,mình kiểm tra cáp nối rồi thấy bình thường , mình nghĩ khi chở về do bịc sốc nó bị hỏng phần cấm cáp màn hình vào hoặc con RomBIOS có vấn đề .(quá trình khởi động PW -> MAIN -> ROM BIOS -> VGA - CPU -> ...)
còn màn hình thì ko có vấn đề gì rồi .
huynh nào có thể chỉ vài sự cố nữa không .

spammailxxx
21-04-2008, 09:11
Nó có kêu ú ớ gì k bác?

tinh_vi_so_ti
21-04-2008, 09:34
Mang ra hàng, mang ra hiệu, mang đi sửa, mang đi thay, mang đi mua đồ mới

huynhvhai
21-04-2008, 10:07
Mình từng bị lần, mò mãi cái CPU ai dè ra... lỏng dây cab màn hình (dữ liệu)

tme_power
16-09-2008, 11:02
Chở về nhà mà bị sốc không lên màn hình thường xây ra với màn hình cũ, còn nếu màn hình của bạn mới thì ít có khả năng này.

1.Bạn xem kỹ đã bật màn hình lên chưa, đã cắm đủ dây cho màn hình chưa, nếu đã cắm đầy đủ dây và bật màn hình lên rồi thì khi khởi động lên thì có nhìn thấy bất kỳ dấu hiệu gì trên màn hình không.
2. Kiểm tra xem Cpu có khởi động bình thường không, có khả năng là do hở các cáp nối trong main với nguồn và nguồn với ổ cứng bạn nên mở ra và cắm kỹ lại xem.

huanne
16-09-2008, 12:57
bạn kiểm tra thật kỹ cable VAG,(bảo đảm có điện cho màn hình) ATA(Sata)cable power, Power, CPU, Main đều chạy tốt thì duy nhất bạn nên tháo Ram ra và gắn lại là ok thôi. Có thể lỗi này do lỏng RAM

Jim_Braddock
17-09-2008, 13:34
bạn nói rõ hơn dc hok, không lên màn hình mà may vẫn nạp vào win dc hok. 1 số card màn hình lúc mình đang xài mà tháo dây màn mình ra thì gắn vào sẽ không hiển thị dc. khởi động lại nó chỉ hiện ở lúc bois còn vừa chạy mấy con sâu để vào win xong là màn hình đen thui đèn báo xanh --> vàng. chỉ có cách là cài lại driver thôi,đành cài lại win nếu vào safe mode ko dc.

conan52
17-09-2008, 21:32
cái này tui bị rùi đem ra quán bọn nó bảo phải thay chip thay xong lại ngon lành

ngocdong12
04-11-2008, 13:44
các bac coi xem có phải do main ko. tui nghi la do main dóa.....

manchu
05-11-2008, 09:45
có nhiều lý do ban ơi :
1: Ram bị lỏng
2: card VGA
bạn nên gỡ Ram va VGA ra ngoai rùi gắn lại .
nếu ko được nữa thì lấy Pin ra ngoài ... vài phút sau gắn vô lại.
Còn nếu ko duoc nua thì bạn lien he wa nick yahoo minh se chi dan trực tiếp cho trinhchiman@yahoo.com .
bye

huynhvinhcom
05-11-2008, 09:50
Uhm!!!
Cai' may' tinh' trươ`ng minh` cung~ bị như bạn, nhưng khi ông thây` xuống sưa~ thi` ra la` no' bị lỏng cap' nối với CPU (ổng thay cap' mới la` chạy binh` thương`) =>> thử ra tiệm computer mượn cap' khac' vê` gắn vô coi =.= (chi~ giup' dc bạn nhiêu đây thôi HEHE

minhhoang05
05-11-2008, 09:55
Máy mình tháo ra để vệ sinh, lắp lại thì màn hình đen xì, kiểm tra cáp vẫn thế. Bực mình gõ gõ vài phát, rút hết cắm lại thì nó lại lên. Bạn thử vỗ về nó vài cái xem.

cuongpro
05-11-2008, 09:58
tháo hết ra cắm lại thử coi

kienza
05-11-2008, 11:12
^^ mang ra quan là tốt nhất

thang50it
06-11-2008, 17:33
Các cao thủ ơi, máy tính của em cũng tương tự như vậy. Em khởi động máy vẫn chạy bình thường. cạc hình của em là cạc On, main, ổ cứng vẫn chạy bình thường. màn hình thì ko có dấu hiệu gì cả. em đã thử cắm màn hình sang cây khác thì vẫn ổn. cắm case sang màn khác thì máy như tình trạng ban đầu. các cao thủ giúp em với. cảm ơn các đại ca.

truongld1202
10-01-2009, 08:55
may toi bat nguon quat chip quay duoc ti no lai tat loi gi vay cac bac, cach khac phuc the nao
xin cac cao thu giup do

myheaven
13-01-2009, 15:40
Để mình thử nhé,nếu bác đã làm các thao tác như các bác đã nói như trên mà hok đc. Khi khởi động lại máy bác nhấn F8 (nhấn liên tục cho tới khi nó hiện lên nhiều dòng chữ nhé ;))).Bác nhấn muỗi tên lên xuống tìm dong Enable VGA Card----> Enter. Để cho nó chạy vào Win,sau đó bác chỉnh lại chế độ phân giải 1024-768.Khởi động lại máy bình thường.Giờ thì đừng bấm jì hết,cho nó vào win.Em nói thế có chổ nào thiếu hay sai mong các bác lượng thứ.Thans nhiều nà :*

truongld1202
04-02-2009, 11:04
máy em vấn đề là không chạy được đến lúc mà nhấn f8, không biết như vậy có phải lỗi bios không nhỉ, các bác cho cách khắc phục nhe!xin cảm ơn

datnhm
15-05-2009, 18:52
cứu mình với!mình cũng gặp vấn đề này,nhưng là sau khi diệt virus trong safe mode cmd.mình chỉ delete mấy con FUN.exe ,dc.exe ...thôi,còn cái lsass.exe thi lúc đầu mình tưởng virus nên del,nó không cho nên thôi.vậy mà khởi động lại thì không lên màn hình(logo window welcome vẫn lên).

cubimickey
15-05-2009, 22:14
giúp em với, khẩn cấp

--------------------------------------------------------------------------------

Các cao thủ ơi, máy tính của em cũng tương tự như vậy. Em khởi động máy vẫn chạy bình thường. cạc hình của em là cạc On, main, ổ cứng vẫn chạy bình thường. màn hình thì ko có dấu hiệu gì cả. em đã thử cắm màn hình sang cây khác thì vẫn ổn. cắm case sang màn khác thì máy như tình trạng ban đầu. các cao thủ giúp em với. cảm ơn các đại ca.
main hư

nvc_ktA
16-05-2009, 09:36
Xem lại cáp tín hiệu ra màn hình và chân tiếp xúc giữa Case và màn hình thôi

hieudd123
16-05-2009, 12:54
cái này tui mới vừa bị tức thì đây mà
cách khắc phục cũng dễ dàng thôi mà
nếu máy nó kêu bip bip liên tục thì gở ram ra rồi lắp lại nhớ đừng có lắp sai nếu ko thì mua luôn máy mới đó
còn ko kêu gì hết thì gở pin ra lắp lại sau đó cài win lu6on nhe bạn
nếu có vấn đề gì thì pm cho tui
:trunghieu_trunghieu999@yahoo.com

vnn1260_p
16-05-2009, 13:17
Vậy là chắc chắn case có vấn đề nhưng vấn đề của case ở đâu thì bạn phải test mới biết được.
Cách đơn giản là bạn tháo hết những gì có thể tháo được rồi gắn lại cho chặt.
Cách thứ 2 là nếu bạn có thể test được thì ban đầu nên tháo Ram rồi bật lên thử, nếu màn hình hiện thì nó bị ram, nếu vẫn vậy thì bạn gắng ram vào lại và thử với bộ phận khác....

amater55555
16-05-2009, 13:45
Lỏng Ram rồi bạn ơi, mở thùng máy lấy ram ra vệ sinh rồi gắn lại

nvc_ktA
16-05-2009, 17:44
--------------------------------------------------------------------------------
Em khởi động máy vẫn chạy bình thường

3 bạn vừa trả lời bên trên đọc kĩ đoạn này nhé.

Nếu đã chạy bình thường thì sao lại kết luận hỏng cái trong Case được

toni12382
23-12-2009, 16:37
co cach roi minh giua cau truong tin co cong ty sua chua may tinh noi tieng lam dem ta duoi dong song huong do ban hi`....

hungtien07
23-12-2009, 21:44
máy bạn bị sốc điện đó mà ,bạn rút hết nguồn vàp main ,tháo bin cmos ra ,gỡ lun dây màn hình ra lun đó ,sau đó để 5 phút rùi gắn lại
hoặc bạn chạy đường xóc thì bị lỏng ram ,gắn lại cho chặt là ok

nikon57
24-12-2009, 10:11
Bình tĩnh thui mà. Máy chở đi xa,tất cả các vị trí giắc lắp nối có thể bị lỏng gây trục trặc. Cách xử lý : (nếu thạo thì làm lấy nếu gà thì nhờ bạn bè có biết về IT ) tháo hết toàn bộ máy kể cả quạt và HSF làm vsinh và lắp lại chắc chắn . Lưu ý quan sát nếu Rom bios là loại chân căm trên đế thì ( không được tháo ra nhé )dùng ngón tay cái ấn nhẹ xuống đề phòng chíp bị lỏng chân.

phungvantuan
14-04-2010, 19:39
may em cung co hien tuong nhu vay mong cac ae giup do nha! Con trong truong hop main e khong co loa thi khong biet no thong bao tieng keu j ma kiem tra loi dc, ae co the giai quyet giup e duoc khong ??? E xin da ta

vovannhung2010
14-04-2010, 20:18
Máy ko khởi động được có nhiều trường hơp lắm bạn ơi.
Cung như các ban nói đó là do cac cap nhưng minh nói them là co trường hợp là do nguồn của bạn đấy.nguồn trụt áp là khởi đông ko lên được đâu chỉ sáng đèn thôi.nhưng ko len màng hình.hay kiểm tra lại nguồn và đến tiêm bảo hành nha

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

May cac ban ko co lao main thi kiêm 1 cai bỏ vào để dể tets hơn chứ ko thi mệt hơn xúi thôi

Mình la 1 kĩ thuật viên nhưng mới ra trương ko biết nhiều lăm đâu nhưng các ban có thể liên lac với minh qua email vovannhung2010@yahoo.com.vn . Minh co thẻ giup được các ban đấy,minh ko con ở trong nươc nhưng sẻ trả lời những gì mình biết cho các bạn hằng ngày đây
cảm ơn cacbạn nhe

may toi bat nguon quat chip quay duoc ti no lai tat loi gi vay cac bac, cach khac phuc the nao
xin cac cao thu giup do di thay qyat moi nhe chu no hong rồi
hoặc phai boi mở cua no vao.no đắt lắm đấy

ngoc_2603
09-05-2010, 21:51
Có thể máy của bạn bị lỗi bios rồi. Bạn có thể tháo pin cmos ra rút nguồn để một lúc rồi lắp lại là được. Nếu vẫn không được thì tốt hơn hết là mang ra thợ chuyên nghiệp

zero_oo22
21-06-2010, 12:47
máy em khởi động nhưng không lên màng hình, quạt CPU thì chỉ tháy nó rung một cái rồi tịt luôn(ko quay),quạt nguồn ko chạy(kích nguồn nó vẫn bình thường) nó cũng chẳng kêu gì cả. mong các bác chỉ giúp cách khắc phục.
thank!

sionthy
18-08-2010, 14:34
bạn nói rõ hơn dc hok, không lên màn hình mà may vẫn nạp vào win dc hok. 1 số card màn hình lúc mình đang xài mà tháo dây màn mình ra thì gắn vào sẽ không hiển thị dc. khởi động lại nó chỉ hiện ở lúc bois còn vừa chạy mấy con sâu để vào win xong là màn hình đen thui đèn báo xanh --> vàng. chỉ có cách là cài lại driver thôi,đành cài lại win nếu vào safe mode ko dc.

khởi động máy, có điện vào. nhưng chuột và bàn phím vẫn không có tín hiệu. khởi động không có tiếng bíp. có nghĩa chỉ vào điện, quạt, đèn CPU đều cháy sáng. còn mấy cái khác khong có tín hiệu

strawberryvn
18-08-2010, 14:41
Xin hỏi các bạn có biết địa chỉ sửa chữa main uy tín ở Hn không, máy mình đang bị lỗi main, khi bật nút nguồn máy không lên được, thử rút dây nguồn ra cắm vào thì main nháy đèn 1 cái rùi tắt.
main của mình cũng khá lâu rùi dòng Abit Ic7 Max3

thanhtamntp
18-08-2010, 17:30
bạn vác máy qua 911 sửa cũng đảm bảo.