PDA

View Full Version : truy cập vào máy tính khác qua hệ thống wireless

flowersnow
13-04-2008, 09:42
Mình có việc thế này ạ, Mình hiện dang dùng wireless của ai đó trong khu chung cư mình đang sống. Tuy nhiên mình không quan tâm lắm đến họ vì họ cứ mở là mình dùng được. Tuy nhiên gần đây có 1 thằng nước ngoài nó chuyển đến sống cùng mình, nó rất giỏi vi tính vì nó làm cho một công ty viễn thông chuyên nghiệp. Nó cũng dùng ké hệ thống wireless đó. Tuy nhiên nó lại biết được người chủ của hệ thống phát wireless đó là sinh viên. Như vậy là nó đã làm cách nào đó chẳng hạn như ip chẳng hạn để truy cập vào các máy tính sử dụng hệ thống wireless chùa đó. Bằng chứng là ở chỗ làm mình, nó xem ip động của máy nó rồi nó vào máy mình nó mở ra rồi làm cái gì đó rồi nó paste cái ip động của nó vào thế là mình vào được máy nó để copy tài liệu.
Mình có rất nhiều tài liệu rất quan trọng trong máy tính và mình sợ là nó có thể truy cập vào máy tính mình để lấy.
Đã 2 tháng rồi nên mình thấy hơi lo. Anh em có thể chỉ giúp cách nào đó để mình chống kẻ đột nhập vào máy tính mình qua hệ thống wireless được không ạ, thứ hai là có thể vào được máy thằng kia qua wireless để kiểm tra xem nó đã lấy những gì của mình được không.
Vì có những hôm mình thấy máy tính mình nó chạy rất mạnh(Laptop) và quạt gió phải chạy hết tốc độ và mình thấy máy tình thằng kia có những âm thanh của file sau khi kết thúc down từ nét. Mặc dù nhiệt độ trong phòng chỉ 12 độ, nên không thể có chuyện laptop lại phải vận hành mạnh như thế.
Có phần mềm nào kiểm tra kẻ đột nhập được không ạ.
Cảm ơn các bạn sẽ giúp mình nhé.

net_net
05-06-2008, 12:21
bạn tắt hết chức năng share của máy tính đi
nếu như bạn có thể truy cập vào con router wireless bạn coi cái địa chỉ macaddress của cái máy của anh bạn hàng xóm đó coi địa chỉ ip của nó là bao nhiêu rồi mình thử truy cập vào máy có cái IP đó coi có được ko nếu đươc thì bạn cũng có thể lấy dữ liệu từ máy đó

vuongtudon
06-06-2008, 12:23
nếu như bạn có thể truy cập vào con router wireless bạn coi cái địa chỉ macaddress của cái máy của anh bạn hàng xóm đó coi địa chỉ ip của nó là bao nhiêu rồi mình thử truy cập vào máy có cái IP đó coi có được ko nếu đươc thì bạn cũng có thể lấy dữ liệu từ máy đó

Cái này mình cũng quan tâm lắm. Vì ở Cty mình cũng dùng Wireless. Nếu có kẻ xấu tính thì thật nguy hiểm.

phamviettiep
26-07-2008, 12:01
hệ thống wireless là gì vây?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

http://www.ddth.com/showthread.php?t=180773

net_net
28-07-2008, 12:02
là hệ thống mạng ko dây đó bạn

kha_agg
09-08-2008, 22:29
Nhờ các chuyên gia nói rỏ vụ này, mình cũng đang quan tâm lắm, cũng xài chùa, d o w n lắm lúc tốt ....

inverse
13-08-2008, 10:51
Mình có việc thế này ạ, Mình hiện dang dùng wireless của ai đó trong khu chung cư mình đang sống. Tuy nhiên mình không quan tâm lắm đến họ vì họ cứ mở là mình dùng được. Tuy nhiên gần đây có 1 thằng nước ngoài nó chuyển đến sống cùng mình, nó rất giỏi vi tính vì nó làm cho một công ty viễn thông chuyên nghiệp. Nó cũng dùng ké hệ thống wireless đó. Tuy nhiên nó lại biết được người chủ của hệ thống phát wireless đó là sinh viên. Như vậy là nó đã làm cách nào đó chẳng hạn như ip chẳng hạn để truy cập vào các máy tính sử dụng hệ thống wireless chùa đó. Bằng chứng là ở chỗ làm mình, nó xem ip động của máy nó rồi nó vào máy mình nó mở ra rồi làm cái gì đó rồi nó paste cái ip động của nó vào thế là mình vào được máy nó để copy tài liệu.
Mình có rất nhiều tài liệu rất quan trọng trong máy tính và mình sợ là nó có thể truy cập vào máy tính mình để lấy.
Đã 2 tháng rồi nên mình thấy hơi lo. Anh em có thể chỉ giúp cách nào đó để mình chống kẻ đột nhập vào máy tính mình qua hệ thống wireless được không ạ, thứ hai là có thể vào được máy thằng kia qua wireless để kiểm tra xem nó đã lấy những gì của mình được không.
Vì có những hôm mình thấy máy tính mình nó chạy rất mạnh(Laptop) và quạt gió phải chạy hết tốc độ và mình thấy máy tình thằng kia có những âm thanh của file sau khi kết thúc down từ nét. Mặc dù nhiệt độ trong phòng chỉ 12 độ, nên không thể có chuyện laptop lại phải vận hành mạnh như thế.
Có phần mềm nào kiểm tra kẻ đột nhập được không ạ.
Cảm ơn các bạn sẽ giúp mình nhé.

Kinh nghiệm của mình là đặt password cho máy tính. Nếu có ai đó muốn chui vào thì cũng sẽ bị chặn lại hoặc nếu muốn đi tiếp thì phải tìm cách phá thủng pass thôi

xuanvu_dk2
13-09-2008, 22:12
Tôi thì có cái gì quan trọng là tôi nén lại và đặt pass còn cái gì lớn thì tôi dùng vitualdriver xây dựng ổ ảo cũng đặt pass luôn bố nó cũng chịu thôi có lấy về thì cũng không làm gì được

phuoctu
13-09-2008, 22:24
ip là gì vậy?
thế nào là ip động? ip tĩnh?

louis1988
14-09-2008, 09:26

ĐÂu có đơn giản vậy đâu bạn ơi, thằng kia đã từng sờ tới lap cua flowersnow rồi, biết đâu nó thả cho vài chú virus,trojan hay spyware thì có tắt share cũng chẳng khác gì. Nó ko share file thì mình làm sao xem được máy nó?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ip là gì vậy?
thế nào là ip động? ip tĩnh?

Ip động là ip được gán cho bởi các thiết bị mạng hoặc các máy sever, nó sẽ bị thay đổi khi bạn connect hay disconnect.
Ip tĩnh là ip do nhà cung cấp gán cho bạn, không thể thay đổi, hiểu nôm na giống nhu địa chỉ số nhà của bạn

minhhai110285
02-10-2008, 21:42
Mình sử dụng HP cấu hình cũng mạnh ram 4gb.Ổ cứng 250Gb.Card màn hình NVIDIA /gefore Go 7150M graphics with up to 1071 Mb.Dùng win vista 32 bit. mà sao cài pes 2008 chơi chậm như rùa.Chán lắm.Các bạn giúp mình với

ngvuanh
15-10-2008, 03:55
GeForce Go 7150 thì ẹ rồi. 1071MB chỉ là nó share với system thôi.
Tham khảo thêm ở đây http://www.notebookcheck.net/NVIDIA-GeForce-7150M.8841.0.html

Hanaziki
15-10-2008, 07:34
với chương trình Cain (card mạng phù hợp) thì đới với những thệ thông wifi hay LAN ta đều có thể "bắt" lấy gói tinh và chiếm quyền gateway một cách dể và mọi thông tin của bác đều bị nắm bắt.

Về tính phòng ngừa chỉ mang tính tương đối, phòng được tay ngan thì chết với tay cao thủ khác.

kiemlam
15-10-2008, 22:24
Dùng một số chương trình mã hóa dữ liệu trên đĩa, dồn dữ liệu quan trọng, nhạy cảm vào một thư mục, mã hóa nó 128-bit, chỉ mở xem khi tắt hết wireless.

dung100288
07-03-2009, 23:27
Nếu đã là tài liệu quan trọng đặc biệt có liên quan đến công ty hay có liên quan đến lợi ích cá nhân thì thật khó an toàn được.Hacker hiện nay ngày càng khủng bố.Một trong những biện pháp là mã hóa dữ liệu và cất giữ ở PC ko kết nối mạng,tuy có hơi bất tiện nhưng an toàn hơn.Trường hợp có IP tĩnh nếu lỡ để người khác biết thì có thể xin Trung Tâm mạng cấp cho 1 IP khác và cẩn thận với nó hơn.Còn IP tĩnh thì mình được biết các HAcker lùng IP tĩnh rất giỏi.Mình chỉ biết có vậy thôi.Share.Mạo phạm.

centertt
20-05-2010, 00:00
Download cái phần mềm này về mà dùng :Softperfect Necwork scanner.
Nó có tác dụng quét và tìm IP trong cùng 1 manng WIFI cho dù người ta chó Sharing hay không mình cũng lấy dữ liệu được . Vào quán cafe có wifi dùng thử đi..hi..hi. Nhưng với những người không biết rành về máy tính thì được, gặp người có kiến thức về mạng thì máy của họ không có lỗ trống cho mình vào đâu.